สอบถามครับเก็บเงินรอ hiar cut หรือ ไล่จ่ายทีละใบดี

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18217 โดย anusorn_put
สวัสดีครับตอนนี้เริ่มไม่ไหวแล้ว อีก3เดือนลุกคนที่2 ก็จะคลอดออกมาอีกคน ผมเงินเดือน15000กว่าบาท หักค่าผ่อนบ้านที่หักผ่านบัญชีเงินเดือนเหลือ 12700 ติดหนี้ดังนี้ครับ
ktc เครดิต 30000
ktc cash 50000
อิออน20000
อิซี่บาย26000
ซิตี้แบงค์ 25000

ผมกะว่าจะจ่ายให้เดือนละ8000บาท ให้เจ้าเดียว และจ่ายวนกันไปในแต่ละเดือนเช่น เดือนนี้จ่ายอิออน8000
เดือนหน้าจ่าย city bank 8000 ถัดไปก้เจ้าต่อไป วนไปแบบนี้อะครับ ไม่รู้จะเวริคไหมแบบนี้ กับถ้าเก็บเงินเดือนละ8000เพื่อรอ hiar cut ผมกวนปรึกษาทีครับ เริ่มไม่ไหวแล้วสิ้นเดือนสิงหานี้ ว่าจะหยุดจ่ายแล้ว

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18220 โดย Nok2865
อีกตั้งสามเดือนลูกถึงจะคลอดออกมาอีกคน...มีเวลาไหม?
ไม่ต้องใจร้อน ลองไปอ่านปักหมุดเพิ่มเติม

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

คิดนะ...คิด...จะขอเจ้าหนี้จ่ายทีละใบ แล้วใบที่เหลือหล่ะ คุณจะทำยังไง
วิงวอน อ้อนวอนร้องขอ เมตตาผมหน่อย เมียใกล้คลอด ลูกต้องกิน เมียต้องใช้ กิ๊กก็อยากได้ไอโฟน ทำไงดีเนี้ย?
ถ้าพวกเจ้าหนี้เขายอม...กอบัวให้กระทืบประธานแทนเลย :laughing:
ใครที่ไหนมันจะยอม ถ้าคุณไปอ่านปักหมุดแล้ว ทำบัญชีรายรับรายจ่ายออกมา มันไปไม่ไหว ต้อง "หยุดจ่ายทุกใบ" (มันจะได้ไม่อิจฉาตาร้อน แย่งต่อคิวเอาจากคุณไง) ยุติธรรมดี
เก็บเงินเดือนละ 8,000 ไว้ให้ดีๆ อย่าไปใช้จ่ายอะไรที่ไม่จำเป็น อดออมไว้มากๆ ไม่จ่ายหยอด ไม่ทำสัญญาประนอมหนี้ หน้าด้านหน้ามึนเข้าไว้
Citi น่าจะมาก่อน เอาเงินแปดพันที่เก็บไว้ จ่ายในราคา "แฮร์คัท"
เจ้าหนี้รายไหนพูดจาเชี้ยะๆ ฮ่วยๆ เก็บมันทีหลังเลย
เอาตัวเองกับครอบครัวให้รอดก่อน แล้วค่อยใช้หนี้
อ่านเยอะๆนะ ถ้าสงสัยอะไรกลับมาต่อกระทู้เดิม ไม่ต้องตั้งใหม่
เป็นกำลังใจให้สู้ๆค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18221 โดย Pych

anusorn_put เขียน: สวัสดีครับตอนนี้เริ่มไม่ไหวแล้ว อีก3เดือนลุกคนที่2 ก็จะคลอดออกมาอีกคน ผมเงินเดือน15000กว่าบาท หักค่าผ่อนบ้านที่หักผ่านบัญชีเงินเดือนเหลือ 12700 ติดหนี้ดังนี้ครับ
ktc เครดิต 30000
ktc cash 50000
อิออน20000
อิซี่บาย26000
ซิตี้แบงค์ 25000

ผมกะว่าจะจ่ายให้เดือนละ8000บาท ให้เจ้าเดียว และจ่ายวนกันไปในแต่ละเดือนเช่น เดือนนี้จ่ายอิออน8000
เดือนหน้าจ่าย city bank 8000 ถัดไปก้เจ้าต่อไป วนไปแบบนี้อะครับ ไม่รู้จะเวริคไหมแบบนี้ กับถ้าเก็บเงินเดือนละ8000เพื่อรอ hair cut ผมกวนปรึกษาทีครับ เริ่มไม่ไหวแล้วสิ้นเดือนสิงหานี้ ว่าจะหยุดจ่ายแล้ว

ขอบคุณครับ

ทำตามที่พี่กอบัวแนะนำ และอ่านลิ๊งค์ที่พี่บัววางไว้ให้หมด อ่านให้เข้าใจนะครับ

ที่คุณจะจ่ายวนแบบนั้น มีแต่ข้อเสียครับ ผมยกตัวอย่าง ดังนี้นะครับ
1. หนี้แทบไม่ลด เพราะจะไปตัดดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าทวงถามหมด
2. เสียโอกาสเรื่อง หมดอายุความ
3. โดนโทรทวงทุกเดือน แต่เปลี่ยนเวียนเจ้าไปเรื่อยๆ
4. คุณไม่มีวันหมดหนี้ได้เลยครับ นอกจากไปเจอลาภก้อนโต เช่นถูกหวย

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18225 โดย anusorn_put
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีครับ คนมีประสบการ์รก็มาแชร์ ขอบคุรทุกคนครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18257 โดย anusorn_put
พี่ๆครับ ผมจะเข้ามาอ่านที่บ้านเปิดหน้าเพจนี้ไม่ได้ครับขึ้น Error404 ครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18258 โดย anusorn_put
ที่ประไว้เปิดอ่านไม่ได้ครับ แต่ผมไปเปิดกระทู้หมักหมุดแล้วพอได้แนวทางละครับขอบคุณครับ 3-5เดือนแรกนี่คงประสาทกินน่าดูเหมือนกัน

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18259 โดย Co2z
อย่าไปเครียดกับมันมากครับ เอาตัวเองและครอบครัวก่อนพยายามอย่าจ่ายเกิน 30% ที่เหลือเก็บก้อนไว้ปิดทีเดียว สู้ๆครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22122 โดย anusorn_put
เดือนแรกกำลังจะผ่านไปครับโทรมากันทุกเจ้า ที่โทรมาทุกวันนี่อีซี่บายสุดยอดเลยครับทุกวัน2-3เวลา เจ้าอื่นก็โทรมาแต่ไม่บ่อย แต่ก็บอกยังไม่มี ยังไม่สะดวก มีจะส่งยอดเข้าไป แต่ปัญหาใหม่มาทำเอาผมเครียด อยู่ๆงานที่ทำปิดสาขาที่ผมอยุ่และให้ย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดอื่นถ้าไม่ไปก็ต้องออก ช่วงนี้ชีวิตแย่สุดๆครับ พยายามหางานใหม่อยู่แต่ยากใช่เล่นเลยช่วงนี้

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22132 โดย Nok2865
เอาตัวเองให้รอดก่อนค่ะ เจ้าหนี้ทีหลัง
ให้ลูกกับเมียเราอิ่มท้อง และขอให้คุณคิดแต่เรื่องที่มันสบายอกสบายใจ
เรื่องหลายๆเรื่อง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเรา ก็ต้องปล่อยมันไป
อันไหนที่เราสามารถแก้ไขได้ ตัดสินใจได้ ทำไปค่ะ
ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับเรา "ล้วนดีเสมอ" คิดให้มันท้อ ก็ท้อ คิดให้มันเป็นกำลังใจที่จะทำให้เราโตขึ้นมันก็เป็น
คนเราจะพบกับความสุขได้ ต้องผ่านความทุกข์มาก่อนทั้งนั้น
คุยกับคู่ชีวิตดูสิว่า ไปทำงานตจว. แล้วจะเป็นไปได้ไหม ภรรยาทำงานหรือเปล่า หรือถ้าไปทำแล้ว มันดีกว่าเดิม ไปใช้ชีวิตตจว. เป็นสิ่งที่ปรารถนาของหลายๆคนในเมืองกรุง
หารายรับเพิ่มไม่ได้ ก็ลดรายจ่ายเอา (เอามาจากพี่แก้วจ๋า) แต่ตัวเองกับภรรยา และลูกในท้องอย่าอด
เรื่องหนี้ไม่ใช่ที่สุดของชีวิต พร้อมเมื่อไหร่ค่อยใช้หนี้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22231 โดย anusorn_put
ขอบคูณมากครับพี่ กำลังใจพี่ดีมากเลย

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43643 โดย anusorn_put
สวัสดีครับวันนี้ได้รับหมายศาลของ KTC แล้วหยุดจ่ายได้ประมาณปีกว่า บัตร 2 ใบนะครับ

เครดิตยอดหยุดจ่าย29500.76 ยอดฟ้อง37437.37

บัตรกดเงินสดยอดหยุดจ่าย 49962.98 ยอดฟ้อง 62570.88

หมายนัดวันที่ 30 กันยายน 2556 เงินในมือตอนนี้มีประมาณ 40000 กะลังคิดว่าโทรไปขอส่วนลดเลยดีไหมหรือว่ารอไปคุยวันที่นัดเลย หรือจะขอเลื่อนนัดออกไปก่อนดี แล้ว KTC นี้ให้ส่วนลดเป็นไงบ้างครับ เห็นแต่ละท่านก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43666 โดย Ploylyly
อยู่นิ่งๆ ก่อน ให้เค้าติดต่อมาเองดีกว่า เสียเชิงหมด

ตอนนี้นโยบาย เคทีซี ลดได้เฉพาะดอกเบี้ย อย่างมากให้ชำระคืนเงินต้นที่เราไปเอาเค้ามา

หรือจะเลือกขอผ่อนดอกเบี้ย 10% 36 งวด ผ่อนเป็นขั้นบันได ระหว่างนี้ก็เก็บเงินไป มีเงินเมื่อไหร่ ลองโทรเจรจาขอส่วนลดปิดบัญชีอีกทีนึง

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาล​แบบบ้านๆ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40205&Itemid=64

โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43680 โดย anusorn_put
จิงครับวันนี้โทรคุยเขี้ยวมากๆๆ บอกลดให้ได้แค่80000 จึงบอกไปว่าไม่มีครับ งั้นไปคุยกันที่ศาลก็ได้ ktc ก็วางสายไป เห้อสงสัยไม่ได้ลดแหง คงให้ศาลท่านว่าหรือจ่ายรายเดือนก็ไม่เกิน2000แน่ๆเลยแบบนี้

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43721 โดย anusorn_put
ผมว่าผมคงไปขอเจรจาหน้าศาลดีไหมครับผมเลือก 2 ข้อนี้

4.1ไปเพื่อเจรจาหน้าศาล ขอ Haircut ปิดบัญชี
การไปเจรจา Haircut หน้าศาล เมื่อคุณไปศาล ทนายโจทก์จะเข้ามาพบคุณเพื่อเสนอเงื่อนไขของทางโจทก์ว่ามีอะไรบ้าง คุณก็สามารถเจรจาเพื่อขอส่วนลดปิดบัญชีได้ ในการเจรจานั้นบางทีก็สามารถเจรจากับทนายโจทก์ได้เลย แต่บางทีหากทนายโจทก์ไม่ได้รับมอบอำนาจในการเจรจากับลูกหนี้มา ทนายโจทก์ก็จะให้เบอร์ติดต่อเพื่อให้คุณโทรติดต่อไปเจรจาตอนนั้น หากได้ส่วนลดที่คุณต้องการ และเงินก้อนในมือพร้อมคุณก็สามารถทำการ Haircut ได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินก้อนในมือพร้อมเท่านั้น

4.2 ไปเพื่อเจรจาหน้าศาลผ่อนชำระเป็นงวดๆ
กรณีนี้จะคล้ายกับกรณี 4.1 เพียงแต่กรณีนี้คุณไม่มีเงินก้อนในมือ คุณก็สามารถเจรจาขอผ่อนชำระได้ หากข้อเสนอที่ฝ่ายโจทก์เสนอมา คุณคิดว่าคุณสามารถผ่อนชำระได้ คุณก็สามารถทำยอมหน้าศาลได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินเหลือสำหรับใช้หนี้ในแต่ละเดือนมากพอในระดับนึง และมีหนี้ที่ทยอยฟ้องไม่กระชั้นชิดกัน แต่กรณีนี้มีข้อเสียคือ หากคุณทำยอมหน้าศาลแล้ว และต่อไปคุณเกิดปัญหาด้านการเงินจนผ่อนไม่ไหว เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้เลย โดยที่ไม่ต้องทำเรื่องฟ้องอีกครั้ง

แต่ KTC นี่คุยยากจิงๆนะครับเนี่ย

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43726 โดย ntps
นี้คือ KTC แปลว่า ไม่ใช่ของปลอมค่ะ ของจริงต้องเขี้ยวลากดินมากๆๆ

เราทุกคนก็เจอแบบคุณนะค่ะ แต่สุดท้ายอาจดีก็ได้ อย่าไปคาดหวังมาก

และอย่าไปท้อแท้สิ้นหวังค่ะ ต่อรองเข้าไป เป็นเรื่องธรรมชาติ ของดีต้อง

ใจเย็น และรอจังหวะ ชกเข้าไปให้ตรงเป้ากล่องดวงใจค่ะ หวังว่าคงโชคดี

มีชัย ไม่ว่าคุณจะเลือกและประสบความสำเร็จข้อไหนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: anusorn_put

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45429 โดย toshibat
ของผม โอ้ย ยอดรวม 245000 กว่า ๆ สองใบ หยุดจ่ายตั้งแต่เดือนมีนา ทำไมมันฟ้องเร็วจังเลย รับหมาย เมื่อวันเสาร์ ที่ 5 ไปศาลวันที่ 23 พ.ย. ใครมีไร เด็ด ๆ พอแนะนำบ้างคร๊าบ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45431 โดย toob_pong
ขออนุญาต แนะนำให้ไปศาลครับ ไปฟังว่าฝ่าย KTC ว่าอย่างไร ผมลองแนบประสบการณ์ของผม กับ KTC ให้อ่านดูนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=39886&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.632 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena