หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลังใจด้วยค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56664 โดย pfs
ห่างหายไปเตรียมความพร้อมขึ้นศาลของเฟริสช้อยยอดหยุด 350,000 บาท ยอดฟ้องวิ่งไปสี่แสนกว่า
ไม่รู้ว่าจะมีข้อเสนอแบบไหนออกมาต้องซื้อเวลาออกไปก่อน คงขอเลือนไปในนัดแรก แล้วค่อยตัดสินใจอีกที่
ว่าจะใช้ทนายเลื่อนในคร้้งที่สองหรือเปล่า ถ้าท่านใดมีข้อมูลกรณีตกลงที่ศาลรบกวนช่วยแชร์ข้อมูลจะเป็นพระคุณอย่างมากค่ะ
ช่วงที่เพื่อนสมาชิกต้องการเก็บเงินให้ได้มากขี้นเพื่อจ่าย H/C
ของ pfs เองนอกจากเก็บจากเงินเดือนแล้วก็ใช้วิธีเดียวกับที่คุณวุฒธาแนะนำสมาชิกท่านอื่น โดยใช้วิธีผ่อนบ้านแบบเดือนเว้น เพื่อจะได้มีเงิน H/C ได้มากขี้น (โดยทั้งนี้ได้สอบถามเงื่อนไขกับทางแบงค์ว่ากฏเกณฑ์
ก็คือลูกค้าจะต้องไม่ค้างค่างวดบ้านเกิน 45 วัน ถ้าเกินจะเป็นหนี้เสียและโดนปรับดอกเบี้ยบ้านสูงขึ้นตามเพดานตามกฏหมายทันที) ดังนั้นเพื่อป้องกันการผิดพลาดจึงจ่ายเดือนเว้นเดือน เอาเงินที่จะจ่ายค่าบ้านมาชำระบัตรซึ่งดอกเบี้ยสูงกว่าค่ะ เมื่อพ้นระยะวิกฤต แล้วค่อยจ่ายปกติ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56673 โดย liveifuwant
ผมก็ผ่อนบ้านอยู่ครับ เดือนนึงตกราวๆ17000 ไม่ทราบของคุณ pfs บ้านของแบงค์อะไรครับ
คุยยากไหมเอ่ย ผมจะลองโทรไปคุยดูบ้างครับ พอแนะแนวทางได้บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56677 โดย pfs
ตามความเห็นส่วนตัวน่าจะเหมือนกันทุกแบงค์นะ สำหรับ pfs ผ่อนบ้านกับ SCB เดืือนละ 23,000 บาท
จ่ายเดือนเว้นเดือนมา 5 เดือนแล้วค่ะสถานะยังปกติ ดอกเบ็ยคงที่ 3% ,5 ปี อาจจะมีทบดอกมาในเดือนที่เว้นการจ่ายก็ยังคุ้ม เพียงแต่เงินเดือนออกสิ้นเดือนก็รีบจ่ายจะได้ไม่โดนทวงเท่านั้นค่ะ หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกนะคะ ถ้ากรณีที่เพื่อนสมาชิกส่งบ้านแต่เป็นดอกเบี้ยลอยตัวก็อาจจะใช้วิธีขอลดยอดการผ่อนให้น้อยลงก็ได้ แต่ pfs ไม่ทำเพราะได้เรตดอกเบี้ยคงที่ 3% จากน้ำท่วมค่ะ ทางแบงค์ก็ยื่นข้อเสนอให้ลดยอดผ่อนแต่ดอกเบี่ยจะถูกปรับเป็นลอยตัวประมาณ 7% เลยไม่ทำค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56678 โดย liveifuwant
ขอบคุณมากๆนะครับ ผมว่าผมจะลองปรึกษากับทางธนาคารดู และมันน่าจะทำให้เรามีเงินเก็บเพิ่มมากขึ้นด้วยอีกทาง ครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56691 โดย Thanakrit
สู้ๆครับ ผมเป็นกำลังใจให้ ผมเชื่อว่ายังไง มันต้องผ่านไปด้วยดีแน่นอนครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56751 โดย pfs
เฉพาะเดือนนี้โดน UOB ขู่ว่าจะยื่นฟ้องแล้วเป็นรอบที่สี่ ทั้งๆที่ทุกครั้งก็บอกไปแล้วว่ารอหมายศาลอยู่
ส่วนกสิกรไทยเงียบไปเลย เดาใจไม่ออกเพราะหยุดจะครบ 1 ปีทั้งสองเจ้า เฟริสช้อยรอขึ้นศาลรอบแรก

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56756 โดย hanu
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ หัวอกเดียวกัน ของผมมีเจ้าหนี้ประมาณห้าที่ โทรมาวันเว้นวัน ผลัดกันโทรแต่ก็ไม่เคยมีเจ้าไหนโทรมาวันละสองสามรอบครับ .. แอบสงสัยเจ้าหนี้ที่โทรมาวันละหลายๆรอบเนี่ยเค้าคนเดียวกันรึเปล่าครับ.. :wake:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56764 โดย leadglass
ขอถามเรื่องผ่อนบ้านแบบเดือนเว้นเดือนนะคะ

อยากทราบว่าคุณ pfs จ่ายค่าบ้านแบบเดือนเว้นเดือนโดนค่าปรับเยอะไหมคะ ?
คือดิฉันผ่อนบ้านเดือนละ 32,400 บาท ช่วงที่ช๊อตเงินที่สุด (ก่อนเริ่มหยุดจ่าย) เคยจ่ายค่าบ้านเลทเกิน 6 วันหลังครบกำหนด ปรากฏว่า โดนค่าปรับไปเป็นหมื่นเลยค่ะ T-T

เจอค่าปรับโหด เลยไม่กล้าผ่อนแบบเดือนเว้นเดือนอ่ะค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ (ดิฉันผ่อนบ้านกับกรุงไทยค่ะ)

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56766 โดย pfs
ของ pfs ไม่โดนค่าปรับค่ะแต่ดอกเบี้ยก็จะทบขึ้นมาเท่านั้น (ซึ่ง pfs ยอมจ่ายดอกแบงค์ที่ 3% ต่อปีเพื่อเก็บเงินไว้ H/C ที่ได้ส่วนลด 40-50% ค่ะ ตัวอย่างของ pfs ต้องผ่อนบ้านเดือนละ 23000 ปกติเป็นดอกเบี้ย 5000 ถ้าเว้นจ่าย 1 เดือน ดอกเบี้ยก็เป็น 10000 บาทค่ะ แต่ถ้าคุณเป็นดอกเบี้ยลอยตัวที่ 6-7% ก็ควรจะเจรจากับแบงค์เพื่อขอลดยอดผ่อนจะดีกว่าค่ะ (ซึ่งกรณีนี้ pfs ไม่เลือกเพราะดอกเบี้ยคงที่ 3% 5ปี เลยต้องใช้วิธีจ่ายเดือนเว้นเดือนไปก่อนเพื่อให้พ้นวิกฤตแล้วค่อยกลับมาจ่ายปกติค่ะ)

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56768 โดย leadglass
ขอบคุณมากค่ะ
ไว้จะลองไปเจรจาดูบ้าง ^_^

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56850 โดย pfs
เมื่อวาน UOB โทรมาเป็นรอบที่ 5 ของเดือนนี้ คราวนี้มาแปลกสินเชื่อ I-Cash จากยอดหนี้วิ่งไปสองแสนกว่าต้นๆ เสนอให้ปิดยอด 120,000 บาท แต่ต้องภายในวันนี้ ใครจะหาเงินทัน ก็ลองต่อลองดูว่าพอจะแบ่งจ่ายได้ไหมผลคือไม่ได้ ก็เลยขอบาย หาเงินไม่ทัน ก็ตามระบบแล้วกัน (แอบเสียดายเหมือนกันแต่มีเงินอยู่แค่ 60,000 บาท ไม่อยากหยิบยืมคนอื่น ถ้ายืดออกไปได้อีกสักสองเดือนก็เป็นไปได้) หยุดมาจะครบ 1 ปีคาดว่าหมายศาลคงมาเร็วๆนี้ คงต้องลุ้นกันต่อไป

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56853 โดย TB019

pfs เขียน: ตามความเห็นส่วนตัวน่าจะเหมือนกันทุกแบงค์นะ สำหรับ pfs ผ่อนบ้านกับ SCB เดืือนละ 23,000 บาท
จ่ายเดือนเว้นเดือนมา 5 เดือนแล้วค่ะสถานะยังปกติ ดอกเบ็ยคงที่ 3% ,5 ปี อาจจะมีทบดอกมาในเดือนที่เว้นการจ่ายก็ยังคุ้ม เพียงแต่เงินเดือนออกสิ้นเดือนก็รีบจ่ายจะได้ไม่โดนทวงเท่านั้นค่ะ หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกนะคะ ถ้ากรณีที่เพื่อนสมาชิกส่งบ้านแต่เป็นดอกเบี้ยลอยตัวก็อาจจะใช้วิธีขอลดยอดการผ่อนให้น้อยลงก็ได้ แต่ pfs ไม่ทำเพราะได้เรตดอกเบี้ยคงที่ 3% จากน้ำท่วมค่ะ ทางแบงค์ก็ยื่นข้อเสนอให้ลดยอดผ่อนแต่ดอกเบี่ยจะถูกปรับเป็นลอยตัวประมาณ 7% เลยไม่ทำค่ะ

สอบถามรื่องการจ่ายเดือนเว้นเดือนหน่อยครับ ในกรณีนี้สามารถใช้กับการผ่อนรถยนต์ได้รึเปล่าครับ เพราะค่างวดผมเดือนละหมื่นกว่า ถ้าเว้นเดือนได้คงจะมีเงินเก็บอีกเดือนละเป็นหมื่นครับ คงต้องยอมเสียค่าปรับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56854 โดย TB019

pfs เขียน: ตามความเห็นส่วนตัวน่าจะเหมือนกันทุกแบงค์นะ สำหรับ pfs ผ่อนบ้านกับ SCB เดืือนละ 23,000 บาท
จ่ายเดือนเว้นเดือนมา 5 เดือนแล้วค่ะสถานะยังปกติ ดอกเบ็ยคงที่ 3% ,5 ปี อาจจะมีทบดอกมาในเดือนที่เว้นการจ่ายก็ยังคุ้ม เพียงแต่เงินเดือนออกสิ้นเดือนก็รีบจ่ายจะได้ไม่โดนทวงเท่านั้นค่ะ หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกนะคะ ถ้ากรณีที่เพื่อนสมาชิกส่งบ้านแต่เป็นดอกเบี้ยลอยตัวก็อาจจะใช้วิธีขอลดยอดการผ่อนให้น้อยลงก็ได้ แต่ pfs ไม่ทำเพราะได้เรตดอกเบี้ยคงที่ 3% จากน้ำท่วมค่ะ ทางแบงค์ก็ยื่นข้อเสนอให้ลดยอดผ่อนแต่ดอกเบี่ยจะถูกปรับเป็นลอยตัวประมาณ 7% เลยไม่ทำค่ะ[/
โพสต์กระทู้ซ้ำ ขออภัยด้วยครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56865 โดย pfs
ส่วนตัว pfs เองรถกับธนชาติ ก็ผ่อนเดือนเว้นเดือนมา 5 เดือนพร้อมกับผ่อนบ้านเดือนเว้นเดือน ค่างวดรถ 7,800 บาท โดนค่าปรับ 100 บาทต่อเดือนค่ะ แต่ห้ามถึงสองเดือนเด็ดขาด จะโดนค่าปรับแบบจะยึดรถทันที ที่ไม่เขียนลงไปในกระทู้เพราะเป็นการตัดสินใจตามประสบการณ์และความจำเป็นของตัวเองเพือเป็นแหล่งเงินที่เก็บไว้ H/C แต่คุณก็ต้องแรกกับการทวงค่างวดรถซึ่งบ่อยพอสมควร และเกรงว่าจะผิดกฏของชมรมและผิดวัตถุประสงค์ของชมรมค่ะ (เท่าที่สอบถามค่าปรับจะสะสมไปจนกว่าเราจะจ่ายงวดสุดท้ายตอนโอนรถค่ะ)

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56879 โดย TB019

pfs เขียน: ส่วนตัว pfs เองรถกับธนชาติ ก็ผ่อนเดือนเว้นเดือนมา 5 เดือนพร้อมกับผ่อนบ้านเดือนเว้นเดือน ค่างวดรถ 7,800 บาท โดนค่าปรับ 100 บาทต่อเดือนค่ะ แต่ห้ามถึงสองเดือนเด็ดขาด จะโดนค่าปรับแบบจะยึดรถทันที ที่ไม่เขียนลงไปในกระทู้เพราะเป็นการตัดสินใจตามประสบการณ์และความจำเป็นของตัวเองเพือเป็นแหล่งเงินที่เก็บไว้ H/C แต่คุณก็ต้องแรกกับการทวงค่างวดรถซึ่งบ่อยพอสมควร และเกรงว่าจะผิดกฏของชมรมและผิดวัตถุประสงค์ของชมรมค่ะ (เท่าที่สอบถามค่าปรับจะสะสมไปจนกว่าเราจะจ่ายงวดสุดท้ายตอนโอนรถค่ะ)

คุณ pfs จ่ายเดือนเว้นเดือนมา 5 เดือนแล้ว อย่างนี้ก็เท่ากับว่าตามความเป็นจริงแล้วตอนนี้จ่ายมาถึงประมาณเดือนมีนาคม ผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ แล้วอย่างนี้ไม่เท่ากับว่าเราค้างติดต่อมา 3 เดือนเหรอครับ ไฟแนนซ์ไม่มายึดรถเหรอครับ การนับเดือนเว้นเดือนแบบนี้ผมงงมาก แต่ถ้าจ่ายเดือนเว้นเดือนแล้วยอมเสียค่าปรับ แล้วมีเงินเก็บเพิ่มขึ้นต่อเดือน ผมว่าคงเป็นวิธีที่ดี ทั้งนี้ทั้งนั้นถูกผิดยังไง วอนผู้รู้เรื่องนี้ช่วยไขความกระจ่างหน่อยครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56888 โดย pfs
เรื่องงวดรถค่อนข้างยุ่งยากและซับซ้อนกว่างวดบ้านเยอะค่ะถ้าหลีกเลี่ยงได้อย่าเลือกเลยค่ะเพราะค่อนข้างเสียเปรียบค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56890 โดย TB019

pfs เขียน: เรื่องงวดรถค่อนข้างยุ่งยากและซับซ้อนกว่างวดบ้านเยอะค่ะถ้าหลีกเลี่ยงได้อย่าเลือกเลยค่ะเพราะค่อนข้างเสียเปรียบค่ะ

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56895 โดย Jirapon01
สู้ๆนะเราก็จะหยุดจ่ายเดือนหน้าแล้ว มีอะไรมาUp date ให้ฟังด้วยนะ จะได้เตรียมรับมือบ้าง สู้ๆไปด้วยกัน และหมดหนี้ กันสักที :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56896 โดย mini_d
เราเริ่มหยุดจ่ายบางตัวครั้งแรกเดือนนี้ค่ะ เดือนหน้าจะหยุดจ่ายทุกตัว ตั้งใจจะผ่อนบ้านเดือนเว้นเดือนเช่นกันเพื่อเก็บเงิน ของเราผ่อนกับกสิกร ซึ่งเพิ่งเริ่มผ่อนได้แค่ปีกว่าๆ เท่านั้นเอง ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำมั๊ยคะ :sweat:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56903 โดย กาบแก้ว อยากปลดหนี้
Replied by กาบแก้ว อยากปลดหนี้ on topic หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลังใจด้วยค่ะ
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
ยอดหนี้ใกล้เคียงกันค่ะ แต่เงินเดือนรับสุทธิแค่ 20,000 แต่บัตรทุกใบยังมีวงเงินเหลืออยู่ แต่ก็ใช้วิธีหมุนเงินเดือนต่อเดือน ชักเริ่มเหนื่อย คิดว่าจะเอาเงินก้อนสุดท้ายที่มีโป๊ะอะไรก่อนดี ระหว่างบัตรเครดิต กับสินเชื่อบุคคล กลัวที่บ้านรู้คงตัดเป็นตัดตายกันแน่ สับสนมากค่ะ ไม่รู้จะเริ่มต้นทำไรก่อนดี กล้าๆ กลัวๆ ทำให้ไม่มีแก่ใจจะทำงานเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.888 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena