หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลังใจด้วยค่ะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86716 โดย CNC
เจรจา UOB แล้วให้จ่ายเฉพาะเงินต้น 170,000 5 งวด จากยอดฟ้อง 223,000 โดยต้องงวดแรก 120,000
เขาอ้างให้ส่วนลดน้อย เพราะเราจ่ายคืนเขาไปแค่ 2 งวดเอง

ตอนนี้ กสิกรก็อนุมัติยอดปิดที่ 112,000 จากยอด 220,000
ควรเลือกเจ้าไหนดี เครียดจังเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86717 โดย pfs
ลดน้อยก็เอาไปปิดเจ้าทีส่วนลดเยอะดีกว่าค่ะ ถ้าลดน้อยก็ไปเจรจาผ่อนจ่ายในศาลขอให้ศาลท่านช่วยพิจารณาเรื่องดอกเบี้ยให้ ถ้าสะดวกก็ผ่อนค่ะไม่ต้องง้อ เจ้านีน่าจะผ่อนได้ 12-18 งวด
แต่ถ้าคณยังมีหนี้อีกหลายเจ้าน่าจะเลือกแนวทางให้อายัดเงินเดือนค่ะเพราะทำได้ทีละเจ้าเท่านั้น
ขอย้ำนะคะถ้าคิดจะผ่อนจ่ายต้องเจรจาในศาลเท่านั้นไม่เสียเปรียบค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86731 โดย CNC
ตัดสินใจปิดกสิกรก่อนละกัน UOB ไว้ไปเจรจาที่ศาลดูอีกที
ขอบคุณคุณ pfs มากๆเลยค่ะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87081 โดย patj
ขอสอบถามค่ะ เจ้าที่ไปเยี่ยมที่บ้านนี่คือเจ้าหนี้ของที่ไหนอ่ะคะ แอบกลัว

แล้วไปเยี่ยมที่บ้านนี่คือที่บ้านตามเลขที่ทะเบียนบ้านใช่มั้ยคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87082 โดย patj
ของ KTC นี่มัฟีดแบ็คยังไงบ้างคะ หลังจากหยุด 5 เดือน เค้าส่งหมายศาลมาที่บ้านเลยหรือป่าวคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87089 โดย pfs
5 เดือนก็ได้หมายศาลเลยค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88796 โดย ใจดี
คุณ pfs

ใจดียังไม่ได้อ่านกระทู้ของคุณ pfs นะค่ะ แต่จากการที่เห็นคุณ pfs แนะนำหลายๆคน
ใจดีก็อยากได้คำแนะนำบ้าง ใจดีมีกระทู้ว่าขอคำแนะนำจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้องๆ ด้วยนะค่ะ
อยากทราบรายละเอียดการประนอมใจ กับเจ้าหนี้อิออนกับยูโอบีค่ะ เงินเก็บก็ไม่มี หยุด1-2 รอบบิล
แต่เป็นหนี้นอกระบบ ยังไม่ทราบจะทำยังไงให้ทำ H/C ได้

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93643 โดย katai1984
สวัสดีค่ะคุณ pfs อ่านกะทู้ของคุณแล้วมีกำลังใจขึ้นมามากเลยค่ะ แต่ปัญหาของดิฉัน คือ เก็บเงินไว้ทำ h/c ได้น้อยมาก รายการหนี้นะคะ

1. citi advance ยอดหยุดเงินต้น 10x,xxx ผ่อน 48 งวด เหลืออีกแค่ 12 งวด แต่ไม่ไหวแล้วค่ะ
2. citi ready ยอดหยุดเงินต้น 14x,xxx
3. UOB I Cash ยอดหยุดเงินต้น 11x,xxx ผ่อน 60 งวด เหลืออีกแค่ 30 งวด แต่ไม่ไหวแล้วค่ะ
4. CIMB ยอดหยุดเงินต้น 11x,xxx ผ่อน 60 งวด เหลืออีกแค่ 30 งวด แต่ไม่ไหวแล้วค่ะ
5. Krungsri Dream loan ยอดหยุดเงินต้น 10x,xxx ผ่อน 60 งวดเพิ่งผ่อนไป 4 งวดเองค่ะ
6. UMAY ยอดหยุดตอนนี้รวมดอก ณ วันที่ 5/4/17 91,800 (เงินต้นประมาณ 87,000)

สื่งที่กังวล คือ แต่ละเดือนเก็บเงินได้น้อยมากประมาณ 3000-4000 เท่านั้น มีชื่อเป็นเจ้าบ้านเพิ่งผ่อนไปได้ 2 ปี รถ 2 คัน (คันแรกแฟนเก่ารับผิดชอบผ่อนจะหมด 09/17 นี้ถึงจะโอนเปลี่ยนชื่อได้เนื่องจากติดภาษีรถคันแรก ส่วนอีกคันเพิ่งออก 8 เดือน แต่ตอนนี้ขายดาวน์ไปแล้ว รอครบ 1 ปีถึงทำเรื่องโอนเปลี่ยนชื่อได้) ตอนนี้บ้านยังขายไม่ได้แน่ๆค่ะ เพราะตอนกู้ซื้อราคาบ้านแค่ 2 ล้าน แต่ดิฉันยื่นกู้ 2.5 ล้าน ตอนนี้ยอดผ่อนยังคงเหลือ 2.3 ล้าน คงขายไม่ได้แน่ๆ และอีกอย่างปล่อยให้เรื่องมาถึงการอายัดเงินเดือนไม่ได้ด้วยค่ะ เพราะกู้เงินสวัสดิการมาปลดหนี้ไปส่วนนึงตอนที่ยังไม่ตัดสินใจหยุด จะโดนโทษทางวันัย

เท่าที่อ่านกะทู้ของเพื่อนๆ อยากปรึกษา ดังนี้ค่ะ
1. UOB ถ้า h/c ไม่ได้ เจรจาที่ศาลผ่อนได้ไม่เกิน 12 เดือนยอดหมื่นกว่าไม่ไหวแน่ๆ ถ้าเก็บเงินไม่ทันเจ้าหนี้ควรรับข้อเสนอประนอมหนี้ดีมั้ยคะ
2. uamy ถ้าได้ส่วนลดสัก 50% ขั้นคิดว่าพอทำ h/c ได้
3. อึก 4 ที่ที่เหลือถ้าไปเจรจาที่ศาลระยะเวลาผ่อนได้นานมั้ยคะ จริงๆคิดว่าถ้าผ่อนแต่ละที่ไม่เกิน 2,000 4-5 ที่ต่อเดือนน่าจะพอไหว แล้วต้นปีมีโบนัสค่อยจะทยอย h/c ไปเรื่อยๆ ช่วงนี้พยายามหารายได้เพิ่มทุกเดือน แต่ก็ได้น้อยมาก

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93669 โดย knd

katai1984 เขียน: สวัสดีค่ะคุณ pfs อ่านกะทู้ของคุณแล้วมีกำลังใจขึ้นมามากเลยค่ะ แต่ปัญหาของดิฉัน คือ เก็บเงินไว้ทำ h/c ได้น้อยมาก รายการหนี้นะคะ

1. citi advance ยอดหยุดเงินต้น 10x,xxx ผ่อน 48 งวด เหลืออีกแค่ 12 งวด แต่ไม่ไหวแล้วค่ะ
2. citi ready ยอดหยุดเงินต้น 14x,xxx
3. UOB I Cash ยอดหยุดเงินต้น 11x,xxx ผ่อน 60 งวด เหลืออีกแค่ 30 งวด แต่ไม่ไหวแล้วค่ะ
4. CIMB ยอดหยุดเงินต้น 11x,xxx ผ่อน 60 งวด เหลืออีกแค่ 30 งวด แต่ไม่ไหวแล้วค่ะ
5. Krungsri Dream loan ยอดหยุดเงินต้น 10x,xxx ผ่อน 60 งวดเพิ่งผ่อนไป 4 งวดเองค่ะ
6. UMAY ยอดหยุดตอนนี้รวมดอก ณ วันที่ 5/4/17 91,800 (เงินต้นประมาณ 87,000)

สื่งที่กังวล คือ แต่ละเดือนเก็บเงินได้น้อยมากประมาณ 3000-4000 เท่านั้น มีชื่อเป็นเจ้าบ้านเพิ่งผ่อนไปได้ 2 ปี รถ 2 คัน (คันแรกแฟนเก่ารับผิดชอบผ่อนจะหมด 09/17 นี้ถึงจะโอนเปลี่ยนชื่อได้เนื่องจากติดภาษีรถคันแรก ส่วนอีกคันเพิ่งออก 8 เดือน แต่ตอนนี้ขายดาวน์ไปแล้ว รอครบ 1 ปีถึงทำเรื่องโอนเปลี่ยนชื่อได้) ตอนนี้บ้านยังขายไม่ได้แน่ๆค่ะ เพราะตอนกู้ซื้อราคาบ้านแค่ 2 ล้าน แต่ดิฉันยื่นกู้ 2.5 ล้าน ตอนนี้ยอดผ่อนยังคงเหลือ 2.3 ล้าน คงขายไม่ได้แน่ๆ และอีกอย่างปล่อยให้เรื่องมาถึงการอายัดเงินเดือนไม่ได้ด้วยค่ะ เพราะกู้เงินสวัสดิการมาปลดหนี้ไปส่วนนึงตอนที่ยังไม่ตัดสินใจหยุด จะโดนโทษทางวันัย

เท่าที่อ่านกะทู้ของเพื่อนๆ อยากปรึกษา ดังนี้ค่ะ
1. UOB ถ้า h/c ไม่ได้ เจรจาที่ศาลผ่อนได้ไม่เกิน 12 เดือนยอดหมื่นกว่าไม่ไหวแน่ๆ ถ้าเก็บเงินไม่ทันเจ้าหนี้ควรรับข้อเสนอประนอมหนี้ดีมั้ยคะ
2. uamy ถ้าได้ส่วนลดสัก 50% ขั้นคิดว่าพอทำ h/c ได้
3. อึก 4 ที่ที่เหลือถ้าไปเจรจาที่ศาลระยะเวลาผ่อนได้นานมั้ยคะ จริงๆคิดว่าถ้าผ่อนแต่ละที่ไม่เกิน 2,000 4-5 ที่ต่อเดือนน่าจะพอไหว แล้วต้นปีมีโบนัสค่อยจะทยอย h/c ไปเรื่อยๆ ช่วงนี้พยายามหารายได้เพิ่มทุกเดือน แต่ก็ได้น้อยมาก

ยอดหนี้พอๆกับคุณเลยค่ะ ผ่อนบ้านด้วยและมีขื่อเป็นเจ้าบ้าน เมื่อวานไปย้ายทะเบียนบ้านออกมาบ้านแม่แล้วค่ะเพราะสะดวกกับการรับเอกสารหรืออนาคตอาจได้รับหมายศาลขึ้ยศาลที่นี่เลย (บ้านที่ซื้อไว้น้องกับสามีอยู่กันค่ะ) ดิฉันอยู่กับแม่ที่ต่างจังหวัด
ยูเมะ โทรจิกมากๆ พูดวกไปวนมาจะให้จ่ายให้ได้ ต้องอดทนมากๆค่ะ
ดิฉันเริ่มหยุด2เม.ย.นี้เช่นกันค่ะ ยอดหยุด 150,000

7 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #93780 โดย lady2499
รบกวนสอบถามค่ะ ได้หมายศาลของ เคทีซี ตกลงกันที่ศาล ส่งขั้นต่ำ 2,500 บาท ยอดเงินอยู่ที่ 2 แสน
กว่าบาท กำหนด 3 ปี ส่งขั้นต่ำมาตลอดจนถึงวันนี้ ยอดหนี้ลดลงนิดหน่อย แต่ก็ไม่สามารถเพิ่มการผ่อนได้ค่ะ ตอนนี้เหลือเวลาประมาณ 1 ปี เลยคิดว่าเมื่อถึงกำหนดคงผ่อนไม่หมดแน่นอน สอบถามว่าถ้าผ่อนไม่หมดเมื่อถึงเวลา เราจะขอยืดระยะเวลาผ่อนได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

lady2499

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93897 โดย หมูหมี
อ่านมาถึงตรงนี้ ได้เห็นคุณ psf เข้ามาแชร์ประสบการณ์อยู่เรื่อยๆ ตอบคำถามและแนะนำสมาชิกอยู่ตลอด ขอบคุณมากนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97525 โดย อ้อย

lady2499 เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ ได้หมายศาลของ เคทีซี ตกลงกันที่ศาล ส่งขั้นต่ำ 2,500 บาท ยอดเงินอยู่ที่ 2 แสน
กว่าบาท กำหนด 3 ปี ส่งขั้นต่ำมาตลอดจนถึงวันนี้ ยอดหนี้ลดลงนิดหน่อย แต่ก็ไม่สามารถเพิ่มการผ่อนได้ค่ะ ตอนนี้เหลือเวลาประมาณ 1 ปี เลยคิดว่าเมื่อถึงกำหนดคงผ่อนไม่หมดแน่นอน สอบถามว่าถ้าผ่อนไม่หมดเมื่อถึงเวลา เราจะขอยืดระยะเวลาผ่อนได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

lady2499

ขออนุญาตตอบแทนคุณpfsนะครับ
มีคำตอบอยู้หน้าข้างล่างในกระทู้นี้หล่ะครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120

ปล.คุณpfsคงหมดภาระหนี้ไปหมดแล้วนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98452 โดย pfs
ยังไม่หมดหรอกค่ะเหลือ ktc ตัวเดียวก็ยังจ่ายผ่อนไปเรื่อยๆอยู่ค่ะ (ครบ 3 ปีแล้ว)

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103784 โดย อ้อย

pfs เขียน: ยังไม่หมดหรอกค่ะเหลือ ktc ตัวเดียวก็ยังจ่ายผ่อนไปเรื่อยๆอยู่ค่ะ (ครบ 3 ปีแล้ว)

ผมก้อยังผ่อนของKTCเช่นกันครับ ผ่อนมา26เดือนล่ะ
กะว่าครบ36เดือนค่อยทำปิด

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103870 โดย Kamikaze
ข้อมูลอันนี้ก่อนศาลขึ้นตัดสินหรือว่าหลังตัดสินครับ ผมจะไปวันที่ 22 กค 2562นี่ ขอบคุณมากครับ เพราะเห็นว่ามีโปรการลด
ขอบคุณมากครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108083 โดย ty099
สอบถามคุณ pfs ค่ะ
กรณีที่เราผ่อนบ้าน อยู่กับธนาคาร ที่เราเป็นหนี้ บัตรเครดิต กับสินเชื่อส่วนบุคคล เราจำเป็น ต้องทำสัญญาประนอมหนี้ กับ ธนาคารก่อนที่เรื่องจะส่งออกไปที่บริษัททวงหนี้มั้ยคะ เพราะดิชั้นโดนขู่ว่าบริษัททวงหนี้ถ้ารู้ว่าเรามีสินทรัพย์เป็นตัวค้ำประกัน มีสิทธิ่ที่จะโดนขายทอดตลาดได้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.758 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena