สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44088 โดย Pych

ขอเอากระทู้เก่าที่คุณลูกแมวสีเทา (ศิษย์คนสุดท้ายของพี่นกกระจอกเทศ) มาลงใหม่

เพราะ ตัวผมเอง ก็โดน UOB ลักไก่ฟ้อง คดีบัตรกดเงินสด แต่ฟ้องเป็น สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี
และทนายที่เขียนและยื่นคำให้การของผมก็สะเพร่า สักแต่เอาไฟล์คำให้การที่มีอยู่แล้วมาแค่
เปลี่ยนชื่อโจทก์ ชื่อจำเลย และตารางคำนวณดอกเบี้ยใหม่

โดยลืมแย้งประเด็นสำคัญที่สุด

คือบัตรกดเงินสด ไม่ใช่ สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44089 โดย Pych
yui99: หนู ขอยกข้อความนี้ก่อนนะคะ... ธนาคารพาณิชย์บางแห่งนะครับ ที่ออกบัตรเครดิตโดยให้ลูกค้าทำสัญญากู้เป็นสัญญากู้เบิกเงินเกินบัญชี เข้าลักษณะสัญญาบัญชีเดินสะพัดไว้ กรณีนี้ถือว่ามีอายุความ 10 ปีตามสัญญาเบิกเงินเกินบัญชี....
....คือว่าหนูไปเช็คเครดิตบุโร สงสัยว่าของสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ มันเป็นสินเชื่อส่วนบุคคล แต่ในเครดิตบุโรระบุ ..สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี...เลยสงสัยว่า บัตรกดเงินของสแตนดาร์ด ซื้อของไม่ได้ อนุมัติให้วงเงิน 50,000 บาท พร้อมสมุดเช็ค 1 เล่ม ไม่มี่ค่าธรรมเนียมในการกดเงินสด กดเงินที่ตู้ได้ตลอดเวลา หนูเปิดใช้บัตรตั้งแต่ปี 2001 อยากทราบว่า...ถือเป็นสินเชื่อส่วนบุคคล หรือ สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี

โพสต์เมื่อ 4/06/2008 04:03 PM

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44090 โดย Pych
ลูกแมวสีเทา ค่ะ งั้นขอตอบแทนคุณนกกระจอกเทศแล้วกันนะคะ เดิมที ตั้งใจว่าจะขึ้นศาลเสร็จแล้วจะมาเล่าให้ฟัง หนี้ที่ดิฉันมีอยู่เป็นของทหารไทย หรือ เดิมคือธนาคารไทยทนุ และปีที่ทำธุรกรรมก้อปีเดียวกันกับคุณยุ้ยค่ะ

กรณีที่คุณยุ้ยถามมาในส่วนนี้คุณอาจจะพอเดา หรือทราบบ้างว่าธุรกรรม 2 แบบที่คุณถามมามันมีผลต่างกันโดยสิ้นเชิงค่ะ เพราะถ้ารูปแบบออกมาเป็น บัญชีเดินสะพัดหรือกระแสรายวัน คุณจะถูกคำนวณอัตราดอกเบี้ยทบต้น และมีอายุความ 10 ปี ดังนั้น ธนาคารเหล่านี้จึงพยายาม ที่จะบอกคุณว่าสิ่งที่คุณทำนั้นคือ บัญชีกระแสรายวัน ซึ่งเป็นตัวที่ก่อให้เกิดหนี้เงินเบิกเกินบัญชีค่ะ

ทีนี้มีอยู่ 2 ความหมายในด้านของกฎหมาย ที่คุณจะต้องทราบค่ะได้แก่ คำว่า บัญชีเดินสะพัดหรือกระแสรายวัน และ เงินเบิกเกินบัญชี

โพสต์เมื่อ 5/06/2008 09:09 AM

Anakin.Debt

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44091 โดย Pych

ลูกแมวสีเทา:
บัญชีเดินสะพัด หรือ กระแสรายวัน

มีมาตราหนึ่ง บอกความหมายไว้ ดังนี้ค่ะ

1.เป็นสัญญาที่ทำระหว่าง 2 ฝ่าย ซึ่งทั้ง 2 ฝ่ายจะเป็นนิติบุคคล หรือบุคคลธรรมดาก้อได้

2.สัญญาที่ทำอาจะไม่ต้องทำตามแบบ หมายความว่า ไม่จำเป็นต้องมีรูปแบบ แต่อาจจะตกลงกันด้วยวาจาม

3.ต้องมีบัญชีหนี้ระหว่างกันเป็นหลักฐาน กรณีนี้เข้าใจว่าจะต้องเป็น Statement ที่ธนาคารเรียกเก็บคุณทุกเดือนน่ะค่ะ

4.มีข้อตกลงให้ตัดทอนบัญชีกัน ข้อนี้ขอขยายความค่ะการตัดทอนบัญชีในทางกฎหมายมีความหมายว่า สัญญาเดินสะพัดดังกล่าวจะต้องหักกลบลบกัน ทีนี้การหักกลบตรงนี้จะเอาอะไรมาหักกลบกันล่ะคะ

ปกติของบัญชีเดินสะพัด จะจ่ายเช็คได้คุณจะต้องมีเปิดบัญชีออมทรัพย์

คู่กันค่ะ ธนาคารจะโอนเงินจากบัญชีออมทรัพย์มาก่อนหรือหลังจากที่คุณได้

สั่งจ่ายเช็ค ออกไป และการธนาคารโอนเงินจากออมทรัพย์มาบัญชีเดิน

สะพัด คุณจะเป็นเจ้าหนี้ธนาคาร
ซึ่งในทางธนาคารจะหมายถึง ตัวดำ แต่หาก

คุณได้จ่ายเช็คออกไป คุณจะกลายไปลูกหนี้ธนาคาร ซึ่งก้อหมายถึงตัวแดง

รายการข้างต้นจะแสดงในใบแจ้งยอดทุกเดือนค่ะ ซึ่งมีหักลบกลบกันไปแล้วใครเป็นเจ้าหนี้ก้อรับเงินจากอีกฝ่ายหนึ่ง หรือหากเป็นลูกหนี้ก้อจ่ายเงิน ลักษณะนี้ค่ะกฎหมายบอกว่าเป็นการหักทอนบัญชีกัน

5.ชำระหนี้ที่เหลือ หลังจากการตัดทอนบัญชีแล้วฝ่ายใดอยู่ในฐานะลูกหนี้ก็ต้องชำระหนี้ให้แก่อีกฝ่ายหนึ่ง

เหนื่อยหรือยังคะ ถ้ายังไม่เหนื่อยมาฟังลักษณะของเงินเบิกเกินบัญชีต่อค่ะ

โพสต์เมื่อ 5/06/2008 09:31 AM

Anakin.Debt

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44092 โดย Pych

หนี้ เงินเบิกเกินบัญชี จะแตกต่างจากการกู้ยืมเงินทั่วไป คือ เงินกู้จะได้มาก้อนเดียว ครั้งเดียว และจ่ายดอกเบี้ยจากยอดเงินที่กู้ยืมมาในครั้งแรก ค่ะ

ส่วนหนี้เงินเบิกเกินบัญชีถึงแม้คุณจะทำสัญญาขอกู้เบิกเงินเกินบัญชีแล้ว แต่ไม่ถือว่าคุณเป็นลูกหนี้ จนกว่าคุณจะได้ใช้จ่ายเงินเกินบัญชีกระแสรายวันที่มีอยู่กับธนาคาร ซึ่งสรุปได้ คือ
การที่คุณจะเป็นหนี้เงินเบิกเกินบัญชีได้ คุณจะต้องเปิดบัญชีกระแสรายวันควบคู่กันไป

พอเข้าใจลักษณะดังกล่าวแล้วบ้างหรือยังคะ ถ้าเข้าใจมาดูต่อค่ะว่ากรณีของคุณจะทำยังงัย

โพสต์เมื่อ 5/06/2008 09:43 AM

Anakin.Debt

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44093 โดย Pych

ไปเบรคกินกาแฟมารู้สึกปลอดโปร่งค่ะ งั้นต่อเลยนะคะ
กรณีของคุณยุ้ย ลักษณะของบัญชีเดินสะพัดที่ธนาคารแจ้งคุณมาองค์ประกอบครบถ้วนตามที่ดิฉัน อธิบายไว้หรือไม่

ไล่ดูทีละข้อค่ะ
1.ข้อตกลง 2 ฝ่าย คือ ระหว่างคุณกับธนาคาร??????

2.มีสัญญาหรือไม่มีสัญญาก้อได้ แต่ของคุณมีถึงแม้มันจะบอกว่าเป็นสัญญา????????? (ไม่ต้องไปสนใจค่ะ)

3.บัญชีหนี้สินระหว่างกัน คืออะไรเอ่ย ก้อใบแจ้งยอดคุณทุกเดือนน่ะแหละ ซึ่งจะเป็นใบแจ้งยอดหนี้ หรือ ใบแจ้งยอดบัญชีกระแสรายวัน หรืออะไรก้อสุดแต่มัน(ธนาคาร)จะเรียก อันนี้สนใจนิดนึงค่ะว่าในรายการที่คุณเป็นหนี้มันเกิดจากเช็คเลขที่เท่าใด หรือ เกิดจาก ATM Withdrawal เพราะของดิฉันเป็นATM Withdrawal มีผลนะคะเพราะที่บอกไว้แล้วว่า

หนี้เงินเบิกเกินบัญชีจะต้องมีการสั่งจ่าย เช็คค่ะไม่ใช่การกดเงินสดจากตู้

4.มีการตัดทอนบัญชี? ถ้าให้ดิฉันเดาคงไม่มีการตัดทอนบัญชีใด ๆ เพราะคุณเป็นลูกหนี้มัน(ธนาคาร) ฝ่ายเดียว ซึ่งตามที่ดิฉันได้อธิบายไว้ข้างต้น องค์ประกอบของกระแสรายวันคุณยุ้ยจะต้องเป็นทั้งเจ้าหนี้ และลูกหนี้

5.การชำระหนี้ที่เหลือหลังจากตัดทอนบัญชี คุณมิได้มีการตัดทอนบัญชีในข้อ 4 ดังนั้นการจ่ายชำระหนี้ตรงนี้ไม่ได้เป็นผลจากการตัดทอนบัญชีค่ะ

สรุปได้ว่า มีหลาย ๆ ประเด็นใช่ไหมคะที่รูปแบบการทำธุรกรรมของคุณไม่เข้าข่ายบัญชีเดินสะพัดตาม กฎหมาย แล้วผลล่ะคะ คุณยุ้ยพอจะนึกออกหรือยังว่า ผลมันคืออะไร นึกออกแล้วเข้ามาตอบนะคะ ขอไปประชุมก่อน

โพสต์เมื่อ 5/06/2008 10:05 AM

Anakin.Debt

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44094 โดย Pych

คุณยุ้ยขา พอเข้าใจที่เขียนหรือป่าว ทีนี้ขอต่ออีกนิดนึงค่ะ

หากหนี้ของคุณ ไม่เข้าข่ายบัญชีเดินสะพัดแล้ว สิ่งที่จะตามมาก้อคือ อัตราดอกเบี้ยที่ธนาคารไม่สามารถจะคิดแบบทบต้นค่ะ และสุดท้ายน่าจะสำคัญที่สุด อายุความหมดลงแล้วค่ะ บัญชีเดินสะพัดมีอายุความ 10 ปี หนี้ของคุณเป็นสินเชื่อเงินกู้เท่านั้น

ตอบแล้วนะคะ หากไม่เข้าใจถามมาได้ค่ะ

โพสต์เมื่อ 5/06/2008 01:04 PM

Anakin.Debt

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44095 โดย Pych

นกกระจอกเทศ:
สูดดดด...ยอดดดด...มันต้องอย่างนี้สิคร๊าบบบบ...ถึงจะสมกับเป็น"ลูกศิษย์คนสุดท้าย"

คุณยุ้ยพอจะเห็นช่องทางแล้วหรือยังครับ?

สรุปได้ว่า...สำหรับในกรณีของบัตรกดเงินสด ถ้าเจ้าหนี้มันฟ้อง

คุณว่าเป็นหนี้ประเภท สัญญากู้เบิกเงินเกินบัญชี ก็ให้คุณต่อสู้ว่า

มัน "ไม่ใช่"...เนื่องจากถ้าเป็น สัญญากู้เบิกเงินเกินบัญชี จริง

คุณก็ต้องเปิดบัญชี "กระแสรายวัน" เพื่อเป็นการนำเงิน

ฝาก-ถอน ร่วมกับวงเงินเบิกเกินบัญชีที่ว่านี้ด้วย...

ดังนั้น ในกรณีนี้ จึงจัดว่าเป็น สินเชื่อเงินกู้ เท่านั้น

แล้วอีกอย่าง...ในเมื่อทางเจ้าหนี้มันได้ยอมรับแล้วว่า ได้มีการคิดดอกเบี้ยโดยใช้วิธี "ดอกเบี้ยทบต้น" จริง (เนื่องจากได้มีการระบุไว้ในสัญญาด้วย ว่ามันจะคิดอัตราดอกเบี้ยเป็นแบบทบต้น ตามประเพณีปฏิบัติของธนาคาร...ไม่เชื่อลองไปอ่านรายละเอียดในสัญญาดูสิ) ซึ่งตามคำสั่งของ ธปท.ที่ว่าด้วยเรื่องอัตราดอกเบี้ยและส่วนลด ที่ใช้บังคับอยู่ในขณะนี้ กำหนดให้ทางเจ้าหนี้ คิดอัตราดอกเบี้ยทบต้นได้ ถ้าการกู้นั้นๆจัดเป็นการกู้ตามสัญญาประเภท สัญญากู้เบิกเงินเกินบัญชี โดยผู้กู้จะต้องเปิดบัญชีกระแสรายวันร่วมด้วย...

แต่ในเมื่อมันเป็นเพียงแค่ สินเชื่อเงินกู้ ตามเหตุผลที่คุณลูกแมว

สีเทา ได้อธิบายไว้...ดังนั้น การคิดอัตราดอกเบี้ยทบต้นของทาง

เจ้าหนี้ จึงต้องห้ามตามกฏหมาย และจะตกเป็นโมฆะ
ทันที

ตามที่กฏหมายกำหนด

Get แมะ?...

โพสต์เมื่อ 5/06/2008 03:26 PM

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Ploylyly, ntps

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44302 โดย meawpung
เปนกระทู้ที่ให้ความรู้ดีมากๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.523 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena