ไปศาลมาคดีสินเชื้อธนาคารออมสิน แต่ไม่เข้าใจว่าโดนหลอกหรือป่าว

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44751 โดย kanda17
คือผมไปศาลมาเมื่อวาน โดนฟ้องเรื่องสินเชื่อ มีจำเลย 3 คน ผมเป็นจำเลยที่ 1 ยอดเงิน 3แสนกว่า
ก่อนที่จะโดนฟ้องได้เข้าไปคุยกับออมสินมาแล้ว ออมสินเรียกเงินที่เราติดค้างจ่ายประมาณ 5หมื่นกว่าบาท จะเอาเงินก้อนเลยให้เราไปหามาให้แล้วจะทำเรื่องไม่ให้ฟ้องให้เรา แต่เราบอกไม่มีขอผ่อนจ่ายได้มั้ย ออมสินไม่ยอม เลยฟ้องเราเลย พอถึงวันที่นัด เราก็ไปศาล พอไปถึงห้องมีทนายคนนึงบอกว่ามาทำไมอยู่ตั้งไกล คดีคดีแบบนี้ไม่มาดีกว่ามานะ เราก็ งงง เลย บอกให้เรากลับไปคุยกับธนาคารออมสินเอาเอง ศาลช่วยไรไม่ได้หรอกคดีแบบนี้ เราก็งง ก็เราจะมาไกล่ไกลี่ยขอผ่อนจ่ายอยู่แล้ว แล้วทำไมมาพูดแบบนี้ไล่เรากลับบ้านอย่างเดียว แล้วก็บอกว่้าไม่ต้องเซ็นรับทราบนะ เพราะถ้าเซนต์ไปเราจะเริ่มเป็นหนี้ตั้งแต่วันที่เซนต์ชื่อเลย ถ้าไม่เซนต์ยังมาเวลาไปคุยกลับออมสินอีก 60 วัน และเค้าบอกว่า ออมสินเป็นธนาคารของรัฐศาลช่วยอะไรไม่ได้หรอก ผมอยากจะถามว่า...
1- เค้าบอกเพื่อช่าวเรา หรือเค้าหลอกไม่ให้เราเซนต์ชื่อว่ามาศาลอ่ะคับ ผมงงมาก
2- แล้วผมต้องทำยังไงต่อไปอ่ะคับ

ด้วยความเคารพ
ขอบคุณคับ
ขออภัยถ้าซ้ำคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44755 โดย jackTs

kanda17 เขียน: ขออภัยถ้าซ้ำคับ

ถ้าคุณถามคำถามที่ซ้ำกับคำถามของคนอื่น ไม่มีใครเขาว่าอะไรหรอกครับ

แต่การที่คุณตั้งกระทู้ใหม่ไปเรื่อยๆ โดยถามซ้ำจากกระทู้เดิมที่คุณเคยตั้งคำถามเอาไว้แล้วนี่สิ กรณีนี้สมควรถูกตำหนิเป็นอย่างยิ่ง

เพราะ"มารยาทในการตั้งกระทู้"ก็เขียนอธิบายถึงเหตุผลไว้ชัดเจนอยู่แล้ว

คุณตั้งกระทู้ถามใหม่ไปเรื่อยเปื่อย คนอื่นที่เขามาอ่าน ก็ไม่รู้ถึง ที่ม-ที่ไป จากปัญหาหนี้ของคุณ
เพราะอ่านแล้วมันไม่รู้เรื่อง เรื่องราวมันไม่ได้ปะติดปะต่อกันเลยแม้แต่น้อย

กรณีสินเชื่อของธนาคารออมสิน ที่ไปกู้มาโดยมีเงื่อนไขต้องมีบุคคลค้ำประกัน 2คน
แล้ว ผลักกันกู้-ผลัดกันค้ำ ไขว้กันไป-ไขว้กันมา ทั้ง 3คน...แบบกรณีของคุณ
ผมเพิ่งไปช่วยลูกหนี้ไกล่เกลี่ย หนี้ของออมสินประเภทนี้ เพิ่งผ่านมาเมื่อปลายเดือนที่แล้วนี่เอง

ถ้าคุณไม่ไปถามต่อในกระทู้เดิมของตัวเอง ผมว่าไม่มีใครมาตอบคำถามให้คุณหรอกครับ
เผลอๆจะถูกผม"แบน"สถานะความเป็นสมาชิกเอาด้วยนะครับ
ถ้าคุณยังขืนตั้งกระทู้ใหม่ ถามไปเรื่อยเปื่อยแบบนี้อีก

ตัวอย่างของสมาชิกที่ถูกผมตำหนิก็มีนะครับ ลองไปอ่านดูก็ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40496&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44757 โดย kanda17

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.395 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena