มีหมายศาลมาเรื่องผิดสัญญาบัตรเครดิต,เรียกให้ชำระหนี้ ต้องทำยังไงดีครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45226 โดย สุชาติ
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ทุกคนในชมรมนี้ไม่คิดไม่ฝันว่าจะได้มาตั้งกระทู้ถามในชมรมนี้เลย
มาวันนี้จะขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ ไม่รู้จะต้องทำยังไงแล้ว
คือก่อนหน้านี้เมื่อปีที่แล้วผมลาออกจากงานประจำมาเปิดกิจการส่วนตัวช่วงแรกที่เปิดกิจการ(ตอนนี้ยังไม่ออกจากงานประจำ) กิจการก็ไปได้สวย แต่พอออกจากงานประจำมาทำเต็มตัว ก็ดันไม่เป็นเหมือนที่คิดไว้ จากที่เคยมีร้านก็ต้องปิดตัวลงไป ทุกวันนี้ก็ตะเวนขายของตามตลาดนัดทั่วไป
ช่วงที่ยังทำงานประจำอยู่นั้นก็มีไปกู้เงินของ TMB มาเพื่อรีไฟแนนซ์บัตรเครดิตทั้งหมด
แต่ก็ยังพอเหลือบัตรเครดิตของธนาคารกรุงเทพ อีกใบนึง
และผมก็มีบัตรกดเงินสดของอีซี่บาย อีก 1 ใบ

**TMB = 90,000 บาท

**อีซี่บาย = 42,489 บาท

** ธนาคารกรุงเทพ = 20,000 บาท

ระยะเวลาเกือบ 1 ปีที่ผ่านมาผมไม่สามารถผ่อนชำระคืนได้เลยซักบัตรเดียว แต่ก็มีพนักงานโทรเข้ามาทวงถามเรื่อยๆ แต่ผมดันเลอกที่จะไม่สายพวกนั้นเลยจนทุกวันนี้

จนไม่กี่วันที่ผ่านมามีหมายศาลจากธนาคารกรุงเทพนัดให้ผมไปขึ้นศาล

ผมไม่รู้ควรจะทำยังไงดี จะไปคุยไกล่เกลี่ยกับเขาแต่ผมก็ไม่รู้จะต้องเริ่มอะไรยังไง
แล้วยอดเงินของผมมันกลับกลายเป็นเท่านี้ ว่า17,554.58+15,918.82=33,473.3 (แบบนี้ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ)

ซึ่งกับบัตรธนาคารกรุงเทพนี้ตอนผมมีเงินผมก็จ่ายโป๊ะหมดบ้าง ผ่อนบางส่วนบ้างครับ
อันนี้ผมควรทำอะไรยังไงดีครับรบกวนใครมีคำแนะนำด้วยครับ

ส่วนของอีซี่บายตอนนี้ส่งจดหมายมาว่าให้ผมชำระเงินทั้งหมดทันที 42,489 บาท อันนี้ผมควรโทรกลับไปคุยขอประนอมหนี้กับเขาดีมั้ยครับ แล้วผมควรจะบอกเขาว่าอะไรยังไงบ้าง

ส่วนของ TMB ก็ส่งจดหมายมาปกติว่าให้ไปชำระเงิน งวดนี้ 2,310 บาทที่ค้างไว้ 18,480บาท รวม 20,790 บาท อันนี้ผมควรโทรกลับไปคุยขอประนอมหนี้กับเขาดีมั้ยครับ แล้วผมควรจะบอกเขาว่าอะไรยังไงบ้าง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45230 โดย tomyumkung
ความรู้เบื้องต้น

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29 มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45231 โดย tomyumkung
เทคนิคการจ่ายหลังมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และหักคอจ่าย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=31566&limitstart=6 พี่นกแนะนำวิธีจ่ายหนี้ขณะฟ้องและคำพิพากษาออกมาแล้ว เคสอิสิควาย ของเด็กดอย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2388 ข้อสงสัยในคำพิพากษา มีการจ่ายแบบหักคอพี่นกแนะนำ และอธิบาย “คำขออื่นให้ยก”

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2996 ความหมายของคำว่าปฏิบัติตามคำพิพากษา ความหมายของคำว่าบังคับคดี

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29 หากหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?​

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11682&Itemid=29#11682 ข้อควรระวังของการใช้วิธีหักคอจ่าย ของคุณเก่ง FamilyMan

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13737 เทคนิคการเตะถ่วงผ่อนจ่ายหลังขึ้นศาลของคุณใกล้เป็นไท

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=18655 เทคนิคการจ่ายหยอดหลังพิพากษา

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=15909 จ่ายหยอดหลังพิพากษา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45232 โดย tomyumkung
เกณฑ์การอายัดทรัพย์ อายัดเงินเดือน การเป็นเจ้าของทรัพย์ เจ้าบ้าน รถ สินสมรส เงินในบัญชี จะถูกยึดไหม?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52#28154 ไขข้อข้องใจ "การอายัดเงินเดือน" By: นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40192&Itemid=64 เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเ​งินเดือน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7238&Itemid=29 ขอคำปรึกษา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี กลุ้มมาก ครับ (ไปอ่านคำแนะนำของพี่นกกระจอกเทศเรื่องอายัดบ้านด้านล่างๆ)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2004&Itemid=29 หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2367&Itemid=29 ขอปรึกษาการต่อรองหลังศาลตัดสินไปแล้วครับ (อายัดบ้านขณะผ่อน)

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039 โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000

บ้านที่ยังผ่อนอยู่ ยึดได้ไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1842

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7106

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589 ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4126

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1722&Itemid=29 มีบ้านเป็นชื่อของเรา แล้วยังผ่อนไม่หมด จะโดนอายัดทรัพย์สินไหมค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29 ยึดรถที่ยังผ่อนอยู่ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=857&catid=2 สามารถอายัดเงินที่ได้รับจากการถูกเลิกจ้าง และเงินสหกรณ์ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=663&catid=2 โดนอายัดซ้ำจากเจ้าหนี้รายเดียวกัน บัญชีธนาคารเดียวกันกับเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=44:2009-06-09-08-06-47&catid=5:2008-12-16-19-39-25&Itemid=15 ห้ามหักเงินในบัญชีเพื่อใช้หนี้บัตร

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29 ธนาคารกรุงเทพยึดเงินในบัญชี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3052 ดอกบัวเน่ายึดเงิน

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45254 โดย maruko
maruko มาเป็นกำลังใจด้วยคนครับ..ค่อยๆอ่านความรู้ link ที่คุณ tomyumkung ปะไว้ให้นะครับ..เยอะแยะไปหมด..แต่เชื่อเถอะ..เป็นยาดีครับ...หวานเป็นลม-ขมเป็นยา..ครับ..อ่านแล้วสามารถประหยัดเงินได้..ถือว่าอ่านแล้วได้ตังค์..

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45287 โดย เด็กหญิงส้มโอ
ดอกบัวเน่า
ต้นเงิน 15918.82
ดอกเบี้ยจนถึงวันฟ้อง (ประมาณ สค, กย 56 ต้องดูอีกที) 1635.76
รวมเป็น 17554.58
ตอนนี้ มีเงินก้อนไหม ถ้ามี ก็ติดต่อขอตัวเลขปิดบัญชีก่อนขึ้นศาล
ถ้าไม่มีก็ไปศาล ตัดสินใจเอาจะใช้แนวทางไหน จะยอมความ หรือให้ศาลตัดสิน
คุณลบเลขคดีดำไม่หมด

อีก 2 เจ้า ถ้ายังไม่มีเงิน ก็อยู่เฉยๆก่อน

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45291 โดย debtman
[quote
ผมไม่รู้ควรจะทำยังไงดี จะไปคุยไกล่เกลี่ยกับเขาแต่ผมก็ไม่รู้จะต้องเริ่มอะไรยังไง
แล้วยอดเงินของผมมันกลับกลายเป็นเท่านี้ ว่า17,554.58+15,918.82=33,473.3 (แบบนี้ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ)

[/quote]

คำขอท้ายฟ้อง
โจทก์มีคำขอต่อศาล ให้คุณชำระหนี้ทั้งหมด จำนวน 17,554.58 บาท
พร้อมทั้งดอกเบี้ย อัตราร้อยละ 15 ต่อปี (โดยคำนวนจากเงินต้นที่คุณค้างชำระจำนวน 15,918.82 บาท)
สรุปคุณเป็นหนี้แบงค์ 15,918.82 บาท รวมดอกเบี้ยจนถึงวันฟ้อง 17,554.58 บาท ครับ

แนวทาง ห้ามขาดนัดศาลโดยเด็ดขาด ระหว่างรอให้โทรไปเจรจากับทางแบงค์ขอส่วนลด 50% หากแบงค์ตกลง ก็รีบไปจ่ายและแจ้งกับแบงค์
ให้ทนายถอนฟ้องโดยไม่ต้องไปศาล แต่อย่าลืมโทรไปเซ็คที่ศาลว่าคดีของคุณอยู่บัลลังค์ไหน? ทนายถอนฟ้องรึยัง? หากถอนฟ้องแล้วคดีจะออกแดง

แต่หากโทรไปเจรจาแล้วไม่ทัน ก็ต้องไปศาลต่อรองขอส่วนลด 50% อีกทีหนึ่ง ถ้าไม่ได้ก็ขอเลื่อนนัดไปนัดหน้า (2-3เดือน) ระหว่างนั้นก็เก็บเงินเพื่อ
จ่ายปิดบัญชี นัดหน้าก็ขออีกต่อรองอีก ถ้ามีก็ตกลงจ่าย ถ้าไม่มีก็ปล่อยให้ศาลท่านพิพากษา ต่อไปถ้าไม่มีจริงๆก็ต้องหักคอจ่ายตามกระทู้ด้านบน
ซึ่งรวบรวมมาครบ หมดเปลือก อ่านเยอะๆน่ะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.546 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena