แฟนเป็นข้าราชการ ต้องการ Hair cut บัตรเครดิต จะมีผลทางวินัยจนถูกไล่ออกหรือเปล่าคับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #45413 โดย Chamlong97
รบกวนสอบถามข้อมูลครับ แฟนเป็นข้าราชการ ต้องการHair cut บัตรเครดิต
จะมีผลทางวินัยของกฎกระทรวง จนถูกไล่ออกหรือ ไม่ได้บำเหน็จ บำนาญ หรือเปล่าคับ
รบกวนถามผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ เกี่ยวกับกฎหมายด้านนี้หน่อยครับ

แฟนผมเป็นข้าราชการ แล้วเป็นหนี้ รวมแล้วประมาณ เกือบ 2 ล้านบาท
แบ่งเป็นกู้เงินออมสิน และ หนี้บัตรเครดิต ซึ่งเงินกู้ออมสิน จะถูก ตัดออกจากเงินเดือน อัตโนมัติ
ทำให้เหลือเงินจากเงินเดือน ประมาณ 6 พัน

และ ต้องทำการหมุนเงิน หนี้บัตรเครดิตประมาณ10 บัตร ประมาณ 7 แสนบาท
(กู้บัตรใหม่ มาชำระหนี้บัตรเก่า ยืมเงินเพื่อนร่วมงาน) หนี้พอกพูนขึ้นเรื่อยๆ ในขณะนี้ เดือดร้อนมากครับ
ไม่สามารถมีเงินใช้จ่ายในแต่ละเดือนเลยแบ่งเป็นค่าใช่จ่ายลูก 2 คน 3 ขวบ และ 10 ขวบ รวมถึงค่าเทอมต่างๆ เป็นแบบนี้มา เกือบ 2 ปีแล้ว

รบกวน สอบถามข้อมูลหน่อยคับ

ในช่วงนี้ได้ทำการค้นข้อมูล พบว่า เราสามารถ ทำการ Hair cut บัตรเครดิต โดยไม่ชำระหนี้
ประมาณ 1 ปี แต่ต้องขึ้นศาล ประเด็นสำคัญ เมื่อถูกฟ้องร้อง โดยธนาคารต่างๆ จะมีผลเกี่ยวกับ
วินัยข้าราชการหรือไม่ครับ จะถูกไล่ออก หรืองดบำเหน็จ บำนาญ หรือเปล่าคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #45414 โดย Apichet23012531
เป็นกำลังใจให้นะครับ เป็นเหมือนผมเลยที่เข้ามาแรกๆ
ที่ไม่รู้จะทำไร พี่ต้องอ่าน กระทู้ที่ปักหมุดเยอะๆนะครับ
หาเวลามาอ่านบ่อยๆ แล้วจะรู้ว่าเป็นหนี้ มันไม่น่ากลัวอย่าง
ที่คิดหรอกครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #45418 โดย yomaster
ไม่ได้มีผลกับวินัยนะครับ

และไม่ถูกไล่ออกครับ
เพราะเราไม่ได้ทำผิดวินัยขั้นร้ายแรงขนาดนั้นครับ

อันนี้เป็นเรื่องส่วนตัวด้วย ไม่ใช่เรื่องเกี่ยวกับราชการครับ

คุณสามารถเบาใจได้ในระดับหนึ่งนะครับ
ว่า เขาไม่สามารถไปอายัดเงินเดือนข้าราชการได้ครับ (หากถึงกระบวนการบังคับคดี)

ตอนนี้ สิ่งที่คุณต้องทำ และแฟนคุณต้องทำ คือ อ่านกระทู้ปักหมุดให้หมด
มีวิธีต่างๆ แนะนำไว้มากมาย ซึ่งเป็นประโยชน์มากๆ ครับ

ตั้งสติ ใจเย็นๆ
ทางแก้มีอยู่เสมอ สำหรับคนที่มีสติ ครับ

หยุดจ่าย อาจจะไม่ถึง 1 ปี เจ้าหนี้ก็อาจจะฟ้องได้ครับ (5-6 เดือน แล้วแต่เจ้า)

ต้องดูว่า คุณมีหนี้ของสถาบันไหนบ้าง

ส่วนหนี้ออมสิน จะถูกหักจากเงินเดือนอัตโนมัติ อันนี้ผมเองก็ไม่รู้จะแนะนำยังไงครับ

ก็ต้องเก็บเงิน 6 พันบาทที่เหลือ ไว้ใช้นะครับ

สู้ๆ ครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #45419 โดย Benten
ผมดูจาก พรบ ระเบียบข้าราชการพลเรือน 2551 ไม่เห็นมาตราไหนพูดถึงเรื่อง Haircut นะครับ

www.ocsc.go.th/ocsc/th/index.php?option=com_content&view=article&id=433&Itemid=209

อ่านปักหมุดเริ่มแก้ปัญหาหนี้อย่างถูกวิธี ทุกอย่างมีทางไปเสมอ เป็นกำลังใจให้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.354 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena