ขอกำลังใจ กลัวพวกทวงหนี้คะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45438 โดย siripiroon
เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกชมรมไม่ถึงเดือนคะ อายุ 30 ปี ใช้ชีวิตโสดมานานไม่เคยเป็นหนี้ ไม่เคยยืมเงินใคร แต่ตอนนี้เครียดมากกับการเป็นหนี้ ที่ลงทุนให้สามี แต่ไม่มีอะไรดีขึ้นทั้งตัวสามีเองและหนี้ที่เป็นชื่อเรา หมุนบัตรนั้นจ่ายบัตรหนี้ ลูกก็ยังเล็กเราต้องรับผิดชอบหมด พ่อตัวดีก็ทำเป็นทองไม่รู้ร้อน เครียดทั้งหมุนเงิน เครียดทั้งเลี้ยงลูก เครียดทั้งเลี้ยงสามี(ที่ตอนนี้กำลังคิดๆอยู่ว่าจะปล่อยเค้าไป) ตอนแรกกลัวติดแล๊คลิสเลยหมุนจนเครียด จนหมุนไม่ไหว

ปรึกษาทางบ้านก็ไม่ได้ พ่อกับแม่เครียดแน่ๆ ถ้ารู้เรื่อง ตอนนี้ต้องตั้งสติ แยกเป็นสามส่วน 1.สามีไม่สนใจ ต่างคนต่างอยู่ รอว่าเมื่อไหร่จะไป เพราะไม่เคยคิดช่วยเลย 2.ลูก ต้องไม่เอาอารมณ์มาลงที่ลูก เลี้ยงและดูแลเค้าให้ดี 3.หนี้ต่างๆ ต้องเคลียร์เอง ไม่อยากให้พ่อกับแม่เราต้องเครียด

เงินเดือนตอนนี้ 22,000 บาท
หนี้สิ้นและภาระที่ต้องจ่าย/เดือน นะคะ

หนี้สิน
1.บ้านที่ต้องผ่อน 6,200 บาท
2.สินเชื่อส่วนบุคคลกรุงไทย 900 บาท
3.สินเชื่อส่วนบุคคล speedy loan SCB 1,220 บาท (เผลอไปทำสัญญานรกมาครั้งนึง)
4.บัตรกดเงินสดspeedy cash SCB 1,000 บาท
5.บัตรเครดิต aeon 7,000 บาท
6.บัตรเครดิตธนชาติ 3,500 บาท
7.ประกันชีวิตลูก 890 บาท
8.ประกันชีวิตตัวเอง 600 บาท
9.นมและของใช้ลูก 5,000 บาท
10.ค่าน้ำ 500 บาท
รวมที่ต้องจ่าย 26,810 บาท (เกินเงินเดือน นี่ยังไม่คิดค่าอาหาร ของใช้ ค่าน้ำมันนะ)

ตอนนี้ที่ตัดสินใจจะหยุดมี 2 บัตร
1.ธนชาติ ยอดเต็มประมาณ 40,000 บาท ตัดสินใจหยุดจ่ายมา 2 เดือนแล้ว
- โทรมา 1 ครั้งตอนที่ค้าง 1 งวด
- ส่งหนังสือมาตอนที่ค้าง 2 งวด (ส่งมาที่บริษัทนะ ปกติส่งใบแจ้งหนี้ไปที่บ้าน)
- ที่กังวลกลัวจะตอบพวกทวงหนี้ไม่ทัน กลัวว่าจะมาแบบไหน กลัวจริงๆ

2.อิออน ยอดเต็มประมาณ 78,000 บาท ยังไม่ตัดสินใจหยุดจ่ายหมุนๆอยู่ แต่ดูอาการแล้วเดือนหน้าคงต้องหยุด

3.ของไทยพาณิชย์ไม่ตัดสินใจหยุดจ่าย เพราะเงินเดือนเข้าอยู่คะ

เครียดคะ เครียดมาก โทรม หน้าหมอง สติไม่อยู่กับเนื้อกับตัว เลยเข้ามาอ่านประสบการณ์เพื่อนคนอื่นๆในนี้ :hurt:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45492 โดย siripiroon
สงสัยจะมาโพสผิดห้องหรือเปล่าก็ไม่รู้
เข้ามาดูตลอด มาอ่านก็ยังเงียบไม่มีใครตอบ
นั่งทำงานไประแวงไป มี 02-475xxx โทรมา 2 ครั้งไม่กล้ารับ ตั้งใจว่าถ้าโทรมาอีกครั้งจะรับก็ยังไม่โทรมา

นั่งอ่านอะไรในชมรมนี้ไปก่อนละกัน จิตใจไม่อยู่กับงานเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45495 โดย tomyumkung
มาเป็นกำลังใจให้ครับ

อ่านดูแล้ว siripiroon ก็มีการวางแผนจัดการกับปัญหาอย่างเป็นระบบแล้วนี่ครับ

( โดยเฉพาะสามี ปล่อยมันไปเห้อออ ) 5555555 แซวเล่นหน่ะครับ

อ่านและทำความเข้าใจ กระทู้ปักหมุดให้มาก ๆ เข้าไว้นะครับ

อ่านเคสของเพื่อน ๆ ด้วย

ส่วนหนี้มวลรวมที่มันเกิน 10 เท่าของได้ ก็หยุดจ่ายทุกบัตรเถิดครับ มีน้องด้วยแบบนี้

ต้องรับผิดชอบเยอะ

สู้ ๆ นะครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45498 โดย siripiroon
ขอบคุณนะคะ คุณtomyumkung

สามีตอนนี้ปล่อยเค้าแล้วคะ ไม่คาดหวังว่าเค้าจะช่วยเหลือ รอว่าเมื่อไหร่จะไป ต่างคนต่างอยู่คะ

จริงๆอยากหยุดจ่ายทุกบัตรนะคะ แต่ของไทยพาณิชย์ กลัวว่าจะถูกอายัดเงินเดือนคะ
เพราะเงินเดือนเข้าบัญชีไทยพาณิชย์ อีกอย่างแค่หยุดจ่ายธนชาติใบเดียวยังนั้งหลอนทั้งวัน โทรศัพท์ปิดเสียงวางไว้ข้างๆ สั่นครั้งนึง สะเทือนถึงหัวใจ

ส่วนของอิออน กำลังคิดๆอยู่คะ ถ้ากล้ารับสายพวกทวงหนี้ และมีความกล้ามากขึ้น ไม่หงอ เดือนหน้าคงหยุดจ่ายอิออน เอาเงินมาลงทุนรายได้เสริมดีกว่าคะ ขายเสื้อผ้าเด็กมือสองหน้าบ้านวันหยุด

สมองตอนนี้แบ่งให้งานประจำแค่ 20% เอง(เกรงใจหัวหน้าเหมือนกันนะ) นอกนั้น 80% มานั่งคิดกับเรื่องหนี้นี่แหละคะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45504 โดย tomyumkung
จริงๆอยากหยุดจ่ายทุกบัตรนะคะ แต่ของไทยพาณิชย์ กลัวว่าจะถูกอายัดเงินเดือนคะ
เพราะเงินเดือนเข้าบัญชีไทยพาณิชย์ อีกอย่างแค่หยุดจ่ายธนชาติใบเดียวยังนั้งหลอนทั้งวัน โทรศัพท์ปิดเสียงวางไว้ข้างๆ สั่นครั้งนึง สะเทือนถึงหัวใจ

คิดไปเองเออเองมันไม่ดีหรอกครับ ทุกอย่างมันมีขั้นมีตอนของมันอยู่
ผมช่วยได้แค่แปะลิงคืที่สำคัญ ๆ นะครับ ที่เหลือคุณต้องอ่านทำความเข้าใจแล้วนำไปใช้เอง
สู้เพื่อลูก เพื่อ พ่อ แม่ ท่องไว้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=19608&Itemid=29 ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี

ส่วนของอิออน กำลังคิดๆอยู่คะ ถ้ากล้ารับสายพวกทวงหนี้ และมีความกล้ามากขึ้น ไม่หงอ เดือนหน้าคงหยุดจ่ายอิออน เอาเงินมาลงทุนรายได้เสริมดีกว่าคะ ขายเสื้อผ้าเด็กมือสองหน้าบ้านวันหยุด

รับมือกับโทรทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18758&Itemid=29 รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18235&Itemid=29 การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้​"มุขควาย"

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837 สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=11329&Itemid=29 คำสารภาพของผู้ที่เคยทำงานที่สำ​นักงานรับจ้างทวงหนี้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438 มวยคู่ยูเมะกับผม

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=26077&Itemid=52 มวยคู่กับยูเมะ ภาคต่ออวสาน ( ปิดจบหนี้เกือบ 2 ล้านบาท ) By: aim

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710 เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=29 ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ จดหมายข่มขู่หลากหลายรูปแบบจากเจ้าหนี้

สมองตอนนี้แบ่งให้งานประจำแค่ 20% เอง(เกรงใจหัวหน้าเหมือนกันนะ) นอกนั้น 80% มานั่งคิดกับเรื่องหนี้นี่แหละคะ[/quote]

หากสงสัยอะไร ให้ไปตั้งกระทู้ที่ห้อง '' ถามตอบปัญหาหนี้นะครับ ''

ที่สำคัญ 1 สมาชิก 1 กระทู้ นะครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45509 โดย siripiroon
ขอบคุณคะคุณ tomyumkung

ตอนนี้กำลังนั่งcopy link ที่ให้มาลงในword เดี๋ยวจะปริ๊นไปอ่าน เพราะเริ่มปวดตาแล้ว
บางอันก็เคยอ่านแบบตั้งใจทุกตัวอักษร บางอันก็ยังอ่านไม่ถึงคะ

ขอบคุณจริงๆคะ เริ่มไม่ค่อยกลัวพวกทวงหนี้แล้วคะ
เราไม่ได้ฆ่าคนตายซะหน่อย ผ่านครั้งนี้ไปได้ จะจำไว้เป้นบทเรียนเรียนเลยคะ อย่าประมาทกับการใช้เงินเด็ดขาด :upset:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45573 โดย siripiroon
ข้อมูลของคุณtomyumkung
เมื่อวานปริ๊นไปเกือบหมดแล้ว นั่งอ่านได้เยอะแล้วคะ

เมื่อเช้ามีโทรมาแล้วคะเข้าเบอร์มือถือ เสียงผู้หญิง
ธนชาติ : สวัสดีคะคุณ siripiroon โทรจากธ.ธนชาตินะคะ
เรา : คะ
ธนชาติ : ได้รับเอกสารแจ้งเตือนยอดค้างชำระ 2 เดือนหรือยังคะ
เรา : ได้รับแล้วคะ
ธนชาติ : ยอด 8,000 บาทนะคะ สะดวกชำระวันไหน
เรา :.........(เงียบ)........
ธนชาติ : ขอให้ชำระมาก่อนวันศุกร์นี้นะคะ
(((((((((แกร่ก)))))))))))))))))

เอ่อ จะไม่ฟังใช่มั๊ย ว่าวันศุกร์เราจ่ายได้หรือไม่
เชื่อเลย วันศุกร์โทรมาอีกแน่ๆ

กำลังคิดอยู่ว่าเดือนหน้าจะหยุดจ่ายทุกบัตรไปเลย เอาเงินเดือนเต็มๆ มาจัดการใหม่ ปวดหัวตุ่บๆเลย

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45724 โดย izme
เอาใจช่วยนะคะ
แนะนำให้หยุดจ่ายทั้งหมดค่ะ ยกเว้นค่าบ้าน ประกันชีวิต
สามเดือนแรกอาจจะทวงหนี้กะหน่ำหน่อย
พอเดือนที่ 4 ก็จะเงียบๆ หายไปค่ะ
ถ้าเก็บเงินไม่ได้ รอโบนัสออก ปิดทีละบัตรก็ได้นะคะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45725 โดย siripiroon
ขอบคุณคะ คุณ Izme
ตัั้งใจหยุดจ่ายทุกบัตรเดือนหน้าแล้วคะ ทั้งกังวล ทั้งกลัว ทั้งตื่นเต้น

เพิ่งโดนคุณนกกระจอกเทศดุ เรื่องไปตั้งกระทู้เพิ่มอีกหัวข้อนึง ในห้องถามตอบ ขอโทษด้วยคะ เข้าใจผิดนึกว่า 1 คน 1 กระทู้เฉพาะห้องนี้

พอดีอ่านหัวข้อหมายศาลจะส่งไปที่ไหน แล้วมีคำถามคะ
1.บ้านที่เราผ่อนที่อยู่ที่ลำปางคะ (แต่ตอนนี้ให้เค้าเช่าอยู่) บ้านพ่อกับแม่เราก็อยู่ติดกันเลย
2.ทะเบียนบ้านเราก็ชื่อที่ลำปางคะ
3.ตอนที่เขียนใบสมัครบัตรเครดิต ส่วนใหญ่ให้ที่อยู่ที่บ้านที่ภาคใต้ และที่อยู่ที่ภาคใต้

เท่าที่อ่านๆดูเหมือนหมายศาลจะส่งไปที่ลำปางเลย ประเด็นคือยังไม่ได้บอกพ่อกับแม่ และไม่อยากให้ท่านรู้
เพราะคนละแวกนั้น ญาติพี่น้อง ต้องพูดให้พ่อกับแม่ไม่สบายใจแน่นอน

มีวิธีไหนมั๊ยคะ ที่ให้หมายศาลส่งมาที่บ้านเช่าที่ภาคใต้แทน ใครมีแนะนำด้วยนะคะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45758 โดย izme
ย้ายทะเบียนบ้านค่ะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45825 โดย buaboocha
สู้ๆค่ะ...ดิฉันตั้งใจเด็ดขาดว่าจะหยุดเหมือนกัน..เพราะไม่ไหวเหมือนกัน..มีลูกมีพ่อ-แม่ที่ต้องดูแล ..เราขอเผชิญกับพวกทวงหนี้ดีกว่าไม่มีอะไรให้ลูกกินค่ะ o_)

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45895 โดย siripiroon
ขอบคุณคะคุณ buaboocha เห็นหน้าลูกแล้วต้องสู้คะ

อัพเดตสถานะตอนนี้
ธนชาต เดือนนี้หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 2 โทรมาสัปดาห์ละ 1 ครั้ง
เสียงผู้ชาย พูดยังดีอยู่ เราบอกเรายังไม่มีจ่าย

อีกหนึ่งภาระกิจสำคัญคือ บอกผู้ใหญ่ เมื่อวานไปรับป้ามาทานข้าวคุยกับป้า ป้าเห็นด้วย และให้เราตั้งใจเก็บเงิน ส่วนสามีตอนนี้ต่างคนต่างใช้ชีวิต (แต่ยังอยู่บ้านเดียวกัน) ไม่น่าเชื่อผู้ชายแบบนี้ก็มี ใจดำเห็นแก่ตัว เราก็ผิดเองที่ช่วยเหลือทุกอย่าง เข็ดจริงๆ (แอบระบายนิดนึง)

เหลือแต่พ่อกับแม่ ค่อยๆบอก เพราะพ่อกับแม่ค่อนข้างยึดติดกับคำว่าบูโร พ่อกับแม่ไม่อยากให้ลูกขึ้นฌรงขึ้นศาล

เดือนหน้าจะเริ่มหยุดจ่ายทุกบัตร แล้วจะมาอัพเดตให้เรื่อยๆนะคะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #45983 โดย siripiroon
มาแล้วคะ สดๆร้อนๆ
ธนชาติ หลังหยุดจ่ายเข้างวดที่ 2 มีเบอร์มือถือคะ โทรมา
เสียงผู้หญิง เสียงหวาน พูดจาดี ได้ยินเสียงเลยอุ่นใจ
ธนชาติ : สวัสดีคะคุณสุพัชญา ......
เรา : เอ่อ ดิชั้นไม่ใช่สุพัชญาคะ
ธนชาติิ : เอ่อ อ่อ ขอโทษคะ คุณsiripiroon
ธนชาติ : ดิชั้น วันวิ...(ชื่อคะ) โทรจากธ.ธนชาติคะ จะสอบถามค่างวดบัตรเครดิตที่ค้าว 2 งวด ได้ชำระเข้ามาบ้างหรือยังคะ
เรา : ยังคะ ยังไม่มีเลย
ธนชาติ : ชำระมาซักงวดก่อนก็ได้นะคะ เพื่อเดินบัญชี
เรา: คะ จะลองหาดูก่อนนะคะ
ธนชาติ : ขอบคุณคะ แล้วจะติดต่อมาใหม่นะคะ

เฮ้อ วางหูปุ๊บ เอามาอัพเดตทันทีเลย บันทึกเก็บไว้ รอบก่อนผู้ชาย รอบนี้ผู้หญิง สงครามระหว่างเรากับเจ้าหนี้ใกล้จะเริ่มแล้ว :vomit:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46404 โดย IMMORTAL
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

มาให้กำลังใจครับ จขกท.

สู้ๆครับ เอาตัวเรากับครอบครัวให้มีความสุขก่อน

จะได้มีสติ หาทางออกที่ดีที่สุด ที่คิดว่าทางนี้เราไหว

เจ้าหนี้เรา เขายัง สบายนอนตีพุงรอ สูบพวกเราอยู่

ไม่ต้องห่วงเขา ยิ่งมีน้องด้วย ต้องดูแลเขาให้ดี

ย้อนไปเมื่อ 3-4 ปีก่อน ผมผ่านช่วงเวลาแบบนี้เพราะ

บ้านหลังนี้เหมือนกันครับ แต่คุณต้องขยันหาความรู้มากจากพี่ๆที่นี้ ตามกระทู้ต่าง

เพื่อมาปรับใช้กับทางของเรา หนี้ของเรา หรือการต่อรองต่างๆครับ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46407 โดย jackTs
ผมขอย้ายกระทู้ของคุณมาไว้ที่ "ห้อง ถาม-ตอบ ปัญหาหนี้"นะครับ
เผื่อมีอะไรที่อยากจะถาม จะได้มีคนเข้ามาตอบให้เยอะๆ
เพราะในห้องนี้ มีคนเข้ามาอ่านมากกว่าใน"ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้"ครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: siripiroon

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46408 โดย jackTs

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

1. ทวงหนี้ทางโทรศัพท์ (1-2 เดือนแรก) โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ตัวจริง

2. ทวงหนี้ทางโทรศัพท์ + จดหมายทวงหนี้ (ช่วงเดือนที่ 2-3) โดยเริ่มมีการเสนอให้ทำ"ประนอมหนี้" , "ปรับโครงสร้างหนี้" (ซึ่งสรุปก็คือหลอกให้ทำ"สัญญานรก"นั่นแหละ แต่เรียกชื่อให้มันดูไพเราะสักหน่อย ก็เท่านั้น) หรือ อาจโทรมาหลอกลวงให้ลูกหนี้ทำการ"จ่ายหยอด"เพื่อเดินบัญชี...เป็นต้น
ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

3. ส่งเรื่องออกไปให้สำนักงานกฏหมายข้างนอก ให้เป็นผู้ทำการทวงหนี้แทน ซึ่งเป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 (ช่วงเดือนที่ 4-6) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 20-30% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

4. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 ทวงหนี้ไม่ได้ ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ให้มาทวงหนี้ต่อ (เดือนที่ 7-9) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 30-40% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

5. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ก็ยังทวงหนี้ไม่ได้อีก ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 3 ให้มาทวงหนี้ต่ออีก (ช่วงเดือนที่ 10-12) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 40-50% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

6. ถ้าเปลี่ยนสำนักงานกฏหมายทวงหนี้ไปตั้งหลายบริษัทแล้ว ยังไงก็ทวงไม่ได้สักที ก็ส่งฟ้องศาล (เดือนที่ 12 เป็นต้นไป จนถึงปีครึ่ง) โดยยังคงมีข้อเสนอเรื่องส่วนลดในการ Hair cut ให้อยู่ แต่เป็นราคาช่วงที่งามที่สุด (หรือที่เรียกกันว่า "นาทีทอง" ในการทำ Hair cut โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ เป็นผู้กำหนดราคา)

ดังนั้น หากมีลูกหนี้บางราย ที่เจ้าหนี้มันทำเรื่องฟ้องศาลช้ากว่าปกติ (เกินกว่า 1ปีครึ่งขึ้นไป)
ลูกหนี้อาจถูกทวงหนี้โดยสำนักงานกฏหมาย(บริษัททวงหนี้) ที่ต้องถูกเปลี่ยนบริษัททวงหนี้ไปเรื่อยๆ โดยไม่ซ้ำหน้ากัน เกินกว่า 5บริษัททวงหนี้...จนกว่าหมายศาลฟ้องจะมา

ข้อสังเกตุ : ณ ปัจจุบันนี้ มีบริษัทรับจ้างทวงหนี้ในประเทศไทยทั้งหมด ประมาณพันกว่าบริษัท

ซึ่งบริษัทรับจ้างทวงหนี้พวกนี้ ส่วนใหญ่มักตั้งชื่อที่ใช้จดทะเบียนในนามนิติบุคคลว่า "สำนักงานกฏหมาย" หรือ "สำนักงานทนายความ" เพื่อสร้างความตกใจต่อลูกหนี้...เพราะในชื่อของบริษัทดังกล่าว มีคำว่า "กฏหมาย" หรือ "ทนายความ" ปรากฏอยู่ด้วย

พอลูกหนี้ได้ยินหรือได้เห็นชื่อของบริษัททวงหนี้เหล่านี้ ก็มักเกิดความกลัวและคิดไปเองว่า "เรื่องหนี้ของฉัน ตกไปอยู่ในขั้นตอนของกฏหมายแล้วหรือนี่? , สงสัยจะโดนฟ้องแล้วแน่เลย?"...แต่โดยแท้จริงแล้ว บริษัทพวกนี้ มีอาชีพหรือรายได้หลักมาจากการ"รับจ้างทวงหนี้ "เท่านั้น

และถ้าหากบริษัทรับจ้างทวงหนี้รายแรก ไม่สามารถทวงหนี้ได้ตามที่ทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง) ซึ่งเป็นผู้ว่าจ้างได้กำหนดไว้ (ซึ่งส่วนมากทางสถาบันการเงิน จะกำหนดให้บริษัทที่รับจ้างทวงหนี้ ต้องทวงหนี้ให้ได้ภายในระยะเวลา 2-3 เดือนเท่านั้น) บริษัทที่รับจ้างทวงหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง) ทำการ"ถีบหัวส่ง"ออกไป...เพราะถือว่า"ไร้ความสามารถ"ในการทวงหนี้ให้ได้ภายใน 2-3 เดือน ตามที่เจ้าหนี้ตัวจริงได้กำหนดเอาไว้

แล้วหลังจากนั้น...ทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง)ก็จะไปทำการว่าจ้างบริษัทรับจ้างทวงหนี้รายใหม่ ให้มาทำการทวงหนี้แทนบริษัทรับจ้างทวงหนี้รายเดิมที่ถูก"ถีบหัวส่ง"ออกไป โดยกำหนดว่าจะต้องทวงหนี้ให้ได้ภายในระยะเวลา 2-3 เดือน เช่นกัน

หากบริษัทรับจ้างทวงหนี้รายที่สองนี้ ก็ยังไม่สามารถทวงหนี้กับลูกหนี้ได้ภายใน 2-3 เดือนอีก ก็จะถูก"ถีบหัวส่ง"ออกไปอีก แล้วทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง)ก็จะไปว่าจ้างบริษัททวงหนี้รายใหม่ ให้มาทวงหนี้แทนเหมือนเดิม...เป็น"วัฏจักร"เช่นนี้เรื่อยไปตลอด จนกว่าจะทวงหนี้ได้สำเร็จ(Hair cut สำเร็จ) หรือจนกว่าจะฟ้องศาล ซึ่งอาจใช้ระยะเวลานานเป็นปี

ในเมื่อ"บริษัทรับจ้างทวงหนี้"ในประเทศไทย มันมีจำนวนมากมายนับพันบริษัท
ทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง) จึงสามารถใช้บริการว่าจ้างบริษัทไหนก็ได้ โดยเรียกมาใช้งานได้โดยง่าย และก็สามารถ"ถีบหัวส่ง"เปลี่ยนให้ออกไปได้ง่ายๆเช่นกัน หากไร้น้ำยาในการทวงหนี้ได้สำเร็จ

แล้วอีกอย่างหนึ่ง บริษัทรับจ้างทวงหนี้เหล่านี้ ก็ไม่ได้มีรายได้เป็นเงินเดือน สำหรับค่าว่าจ้างในการทวงหนี้จากทางเจ้าหนี้ตัวจริง แต่จะได้รับเป็น"เงินค่าคอมมิชชั่น"ตามจำนวนเงินที่ทวงหนี้มาได้สำเร็จ (ก็คล้ายๆกับอาชีพ"เซลล์แมน"ขายของนั่นแหละ หากขายของได้ ถึงจะได้ค่าคอมมิชชั้น หากขายของไม่ได้ก็"อด")

ด้วยสาเหตุนี้...จึงเป็นบ่อเกิดแห่ง"การทวงหนี้ที่ไร้จริยธรรม"จากบริษัทที่รับจ้างทวงหนี้บางราย ซึ่งใช้วิธีการทวงหนี้แบบเลวๆ ในลักษณะของการข่มขู่และกดดันลูกหนี้ เพื่อให้ตัวเองได้เงินมาจากลูกหนี้ไห้ได้(ไม่งั้นจะโดน"ถีบหัวส่ง"และ"อด แdก ค่าคอมฯด้วย") จึงต้องใช้วิธีในการทวงหนี้แบบชั่วๆ หรืออ้างข้อกฏหมาย"มั่วๆ"เพื่อข่มขู่ลูกหนี้ต่างๆนาๆ

หากใครโดนการข่มขู่ทวงหนี้ด้วยวิธีการเลวๆแบบนี้ ก็อย่าไปตกใจ สามารถไปดูวิธีการรับมือการทวงหนี้และการใช้สิทธิ์ปกป้องตนเองได้จากในกระทู้นี้

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1301&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: siripiroon

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46418 โดย buaboocha
สู้ๆค่ะ....ดิฉันก็โดนไม่ต่างกันเลย..คิดว่าแบขำๆฮาๆไปค่ะ :wo:

อ่านกระทู้ของท่านประธานกี่รอบๆก็ยังสนุกไม่หาย...เข้ามาอ่านเยอะๆนะคะ ทั้งสนุก ทั้งได้ความรู้ค่ะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46610 โดย siripiroon
ขอบคุณคะ คุณนกกระจอกเทศ ที่ย้ายห้องให้ ...

มรสุมชีวิตมาแล้วคะ ย้ายออกจากบ้านสามีตัวดีออกมาอยู่บ้านป้าซักสัปดาห์แล้วคะ ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นมารอแล้วคะ โจทย์ชีวิต คือ
1.หาบ้านเช่า (ยังหาอยู่)
2.โรงเรียนลูก ลูกสาว 2 ขวบ ได้โรงเรียนแล้วเริ่มเรียนจันทร์ 11/11/2013
3.มาอยู่กับลูก 2 คนแบ่งเวลายังไงดี งานประจำกับลูก - -*

เดือนนี้เริ่มหยุดจ่ายทุกบัตรแล้ว ตั้งแต่ต้นเดือนจนถึงวันนี้ 8/11/2013 มีโทรมาทุกวัน
มีทั้ง02-XXXXXXX และเบอร์มือถืออีกมากมาย วันนึงเกือบ 10 สายไม่รู้สถาบันไหนบ้างวุ้ย

เพิ่งกล้ารับโทรศัพท์บางสายก็วันนี้

เบอร์มือถือ -
ธ.ไทยพาณิชย์ : สวัสดีคะ ดิชั้นนิร..จากธ.ไทยพาณิชย์ สอบถามยอด speedy loan ที่ค้างอยู่ 130 จากงวดเดือนที่แล้ว ยังไม่มีชำระมาคะ
เรา : อ่อคะ เดี๋ยวดูให้นะคะ
ธ.ไทยพาณิชย์ : รบกวนภายในวันนี้นะคะ เราจะยกเลิกค่า Fee ให้คะ

หลังจากวางสายมี 02-XXXXXX โทรมาอีก 4 สาย ไม่ซ้ำเบอร์ น่าจะอิออน ไม่รับเครียดอยู่ โน๊ตบุ๊คก็ฮาร์ดดิสเสีย แนวโน้มกู้ข้อมูลไม่ได้ด้วย ....เวลาอะไรหนักๆมา มันมาหลายก้อนจัง ...คิดถึงแต่หน้าลูก สู้ๆ

:hurt:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46757 โดย siripiroon
เฮ้อ ...
อิออน หยุดจ่ายตั้งแต่ 2/11/2013

โทรมาทุกวัน เช้า บ่าย
เรารับบ้างไม่รับบ้าง บางครั้งทำงานอยู่ไม่ได้รับ เอ้าโทรเข้าสำนักงานเราซะงั้น ฝากชื่อพร้อมเบอร์โทรให้เราโทรกลับ สุดยอด เป็นลูกหนี้อิออน มา 9 ปี จ่ายตรงมาตลอด จ่ายไม่ไหวยังกดมาหมุน เพื่อให้มันได้กินดอกเบี้ยมา 9 ปี พอหยุดจ่ายไม่ถึง 10 วันโทรมาระห่ำ แถมคำพูดก็กดดันซะเหลือเกิน :vomit:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48364 โดย siripiroon
หายไปนาน เพราะต้องเดินทางไปดูงานต่างจังหวัดเกือบเดือน

วันๆ ไม่ต้องได้ทำงาน โทรศัพท์ดังทั้งวัน
อิออน โทรตามแย่ที่สุด เสียงผู้ชาย
ว่างก็รับ ไม่ว่างก็ไม่รับ พอถามชื่อ บอกว่าเผื่อเลิกงานจะโทรกลับก็ไม่ยอมบอก

เมื่อวาน ของธนชาติส่งเรื่องต่อสำนักงานกฏหมายแล้ว
เพราะหยุดจ่ายจะเข้าเดือนที่4
บอกให้หามาจ่าย 4000 บาทก่อน จะได้แจ้งธนาคารให้ระงับเรื่องส่งฟ้องเฮ้อ...

:cry2:

อยาก HC ของธนชาติก่อน แต่ยอด 46,000บาท ยังเก็บได้แค่ 4,000บาท
คอมพิวเตอร์ก็ต้องเปลี่ยนฮาร์ดดิส เปลี่ยนพัดลม

ปีหน้าตั้งใจจะเก็บตังค์เดือนละ 5,000จะทำได้ไหม๊น้อ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.883 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena