สอบถามเรื่องหนี้ของ KTC ครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45791 โดย sukihara
ผมมียอดค้าง ของ KTC อยู่ สองรายการนะครับคือ
บัตรกดเงินสด เงินต้น 19000 ปัจจุบัน ยอดรวมโน้นนี้นั้น 42000
สินเชื่อส่วนบุคคล เงินต้น 33,000 ปัจจุบัน ยอดรวมโน้นนี้นั้น 68,000
คือผมหยุดจ่ายมาร่วมห้าปี เพื่อจะขอทำ H/C ตามที่เคยได้อ่านกระทู้เก่าๆๆมานะครับ
แต่จนแล้วจนรอด ตอนระยะเวลาห้าปี ผมก็รอหมายศาลมาตลอด ก็ไม่ได้รับการติดต่อมา
แต่ผมได้มีการติดต่อ กับทาง KTC อยู่เป็นระยะ เค้าก็ไม่ยอมลดยอดหนี้ให้ผมสักที อย่างน้อยลดให้ผมในส่วนที่พอจ่ายไหว ผมก็ยินดีที่จะจ่ายนะครับ แต่ทุกครั้งที่ติดต่อไป ไม่ยอดลดให้ ดอกเบี้ยพร้อมค่าติดตามขึ้นทุกเดือน จนยอดรวมมาแสนกว่าบาท ผมอยากจ่ายนะครับ แต่ยอดที่เค้าแจ้งมาผมไม่ไหวจริงๆๆ ให้จ่าย70,000กว่า ถ้าผมมีเงินขนาดนั้นคิดว่าคงไม่ค้างนะครับ แต่ก็เข้าใจว่า เป็นหนี้ก็ต้องชดใช้ในส่วนที่ตัวเองกระทำ
พอจะรบกวนขอคำแนะนำทีครับว่าควรทำอย่างไงต่อไปครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45832 โดย vnukul
KTC ไม่มีนโยบายลดจริงๆครับ ผมเพิ่งไปขึ้นศาลมา ก็ทำสัญญาประนีประนอมยอมความ ผ่อนจ่ายครับ ยอดฟ้องรวมดอกแสนกับหมื่นปลายๆ ทำสัญญาผ่อนจ่าย เค้าลดดอกให้เหลือเก้าหมื่นปลายๆ ผ่อนจ่าย 36 งวดๆล่ะไม่ต่ำกว่าสองพัน ทนายทางโน้นบอกว่ายังไงก็ไม่มีทางได้ลดมากกว่านี้ ทางนี้เป็นทางเดียวที่ได้ส่วนลดมากที่สุดแล้วครับ
ก่อนถึงวันไปศาลทาง KTC โทรมาเหมือนจะกวนเลยครับ เค้าโทรมาบอกว่าถ้าไม่อยากขึ้นศาลก็ให้ไปจ่ายปิดเค้าจะลดให้ ลดไปเกือบหมื่น จากยอดฟ้องแสนหมื่นปลายๆลดให้เกือบหมื่น แล้วต้องหาไปจ่ายภายในห้าวัน กวนมั้ยหล่ะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46060 โดย so009
ของเรายอดหยุด2ใบยอดรวม11500หยุดมาห้าเดือนหมายศาลมาแล้วนัด26 เดือนพ.ย
เร็วมากหยุดมารวมหกเดือนเอง

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46066 โดย so009
ยอดผิดค่ะยอดหยุดรวม 2ใบ ประมาณ116000ยอดฟ้อง 130000

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46146 โดย sukihara
หลังจากได้ทำการติดต่อกลับไป ทาง ktc แจ้งว่า ยังไงก็ไม่สามารถลดให้ได้ ยืนยันตามยอดเดิม ผมลองถามเพื่อนที่เป็นทนายเค้าบอกว่าถ้าค้างเกิน หกเดือน มันน่าจะ stop vat แล้วแต่นี้ทำไมมันยังคิดทุกเดือนอยู่ เค้าเองก็งง เลยถามกลับไปที่ ktc อีกรอบ เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ที่อื่นแต่ที่ ktc ไม่ทำ......

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46149 โดย pritty
ของเราก็มี KTC เหมือนกัน เจรจาขอปิดยอด/ปรับโครงสร้างหนี้ ช่วงนี้ไม่ยอมเจรจา ไม่มีส่วนลด ไม่มีนโยบายใด ๆ ที่จะช่วยเหลือลูกหนี้ มีแต่การทวงหนี้ที่กวน....สงสัยพนักงานอยากได้ค่าคอมฯ กับ ค่าทวงถาม ทั้ง ๆ ที่อยากจะจ่ายอยู่แล้ว เจ้าอื่น ๆ ที่ว่า ยอดแย่ ณ ตอนนี้ อันดับที่ 1 แห่งการทวงยอดแย่ คงต้องยกให้ KTC เป็นอันดับที่ 1 แทนแล้ว ในเวลานี้ คงต้องไปคุยกันที่ศาลแทน

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46153 โดย Aura
สวัสดีค่ะ เรามีหนี้บัตรเครดิตกับ KTC เหมือนกัน เลยอยาก Share ของเราฟ้องมีคำพิพากษาแล้ว เนื่องจากไม่ได้ไปศาลค่ะ ยอดฟ้องแสนต้นๆ ของเจ้านี้เราแนะนำรอหมายศาลมาค่อยไปต่อรองที่ศาลดีกว่า ไม่ค่อยลด อย่างมากลดแค่ดอกเบี้ย หยุดได้ประมาณ 1 ปีก็ฟ้องแล้วค่ะ เราโทรไปคุยหลังจากมีคำพิพากษาลดแค่ดอกเบี้ย ยังไงก็สู้ สู้ นะคะ :สู้ๆ:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46428 โดย tjulteera
ยอดปัจจุบัน 110,000 บาท
ktc ลดเหลือ 70,000
ลดไป ประมาณ 36%

ถ้าเป็นเรา เราตกลงเลยนะ ของเรารอส่วนลด จากktc มา 3 ปีละ ยอดปัจจุบัน 75,000 ไม่ให้สักที แต่ก็กลัวโดนแอบฟ้องอยู่เหมือนกัน

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46473 โดย so009
ที่ได้ลด35 % หยุดไปกี่เืดือนค่ะอยากได้บ้างจัง

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #47117 โดย sukihara
ขอบคุณครับทุกๆท่านที่ช่วยให้กำลังใจและเสนอความคิดเห็น คงต้องยอมรับเงื่อนไขนั้นแล้วอ่ะครับ ทำยังไงก็ไม่ยอมลด เฮ้อ แต่ปันหาคือเงินไม่พอจ่ายนะสิครับ ไม่อยากเป็นหนี้ ที่อื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น อีซี่บาย เฟริสช้อย ลดให้ผม50% หมดทั่งสองที่ผมเลยรีบจ่าย ติดแค่ ktc นี้แหล่ะครับ คือผมไม่ได้หัวหมอเพื่อจะขอลดหนี้นะครับ แต่ผมอยากจ่ายจริง แต่เงินไม่พอจริงๆ :cry2: :cry2:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #47140 โดย mol1972
มีหนี้ ktc ประมาณ 200,000 หยุดจ่าย 6 เดือน
เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งวันที่ 19/11/2556
ให้ผ่อน 6 เดือน เดือนละ 30,000 กว่า
งวดแรกให้ชำระภายในวันที่ 22/11/2556
บอกว่าจะฟ้อง วันทีา 28/11/2556

บ้าแล้ว ใครจะหามาชำระทัน
ที่สำคัญ ไม่มีส่วนลดใดๆ ทั้งสิ้น

รอถูกฟ้องอยู่ค่ะ

สู้ๆ นะคะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #47255 โดย so009
ขื้นศาลครั้งแรกกัน ktc พรุ่งนี้แล้ว 26/11/2556
ยอดฟ้อง 130,000 บาทขอกำลังใจด้วยค่ะ
แล้วจะ update ให้ฟังนะ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48112 โดย sukihara

so009 เขียน: ขื้นศาลครั้งแรกกัน ktc พรุ่งนี้แล้ว 26/11/2556
ยอดฟ้อง 130,000 บาทขอกำลังใจด้วยค่ะ
แล้วจะ update ให้ฟังนะ

มารอฟังอัพเดตครับ ว่าผลเป็นไงมั่งครับ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48121 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48337 โดย Rhythm
วันนี้ 24/12/2556 ไปศาล เจอทนาย ktc อยากสู้คดีแต่ต้องยอม หน้าศาล เพราะ
1. ตกงานไม่มีเงินก้อนปิด
2.มีทรัพย์สิน(ที่ดิน) ตั้งใจจะโอนแต่ไม่ทัน ขาดส่ง 4 เดือน ฟ้องศาลเลยโหดมาก เตรียมตัวไม่ทันเพราะจะโอนก็ไม่ได้ ที่ดินติดจำนอง ถ้าจะโอนต้องไปเอาที่ออกมาแล้วมาโอน ซึ่งความเป็นจริงเราตกงานไม่มีเงินที่จะไปเอาที่ออกจากการจำนอง เลยจำยอมต่อหน้าศาลเพื่อใช้สิทธิ์ไม่ให้ถูกยึดทรัพย์ เป็นภาวะจำยอมจริงๆ
3.ยอดที่ฟ้อง บัตรเครดิต 8x,xxx บาท สินเชื่อ 6x,xxx บาท รวมยอดฟ้อง 15x,xxx บาท ถ้าปิดบัญชี ลดดอก70% ไม่ลดต้น และต้องเจรจากับฝ่ายประนอมหนี้ของ ktc เอง ตัวแทนไม่ได้รับมอบหมายให้ทำ
ทนาย ktc มีข้อเสนอ แบ่งจ่าย สูงสุด 36 งวด สามารถจ่ายแบบขั้นบันไดก็ได้ หรือ เลือกจ่ายตามกำลังที่เราสามารถจ่ายได้ แต่ต้องจ่ายให้ครบภายใน 36 งวด ในระหว่างจ่าย 36 งวดนี้ เสียดอกเบี้ย 10% แต่ถ้าพร้อมปิดบัญชีตอนไหน ให้ติดต่อ ฝ่ายประนอมหนี้ ktc ได้ตลอดเวลา มีส่วนลดให้(อันนี้ต้องเจรจาเอง) ผมเลือกจ่ายขั้นต่ำคือ 1500 บาท(จ่ายบัตรละ 750 บาท) ทั้งๆที่ไม่อยากจ่าย เพราะที่จ่ายไปมันคือ ค่าดอกเบี้ย 10%นั่นเอง แต่จำเป็นต้องซื้อเวลา ไม่งั้นถ้าฟ้อง มีโอกาสถูกยึดทรัพย์สูงเพราะ ผมเองไม่มีงาน และยังหาอาชีพไม่ได้ ktc ฟ้องไวมากครับ 4 เดือนเอง ด้วยเหตุผลทั้งหมด เลยตกอยู่ในภาวะจำยอมไปก่อน เพื่อซื้อเวลาให้กับตัวเอง แต่ก็ได้แต่หวังว่า จะรีบหาเงินก้อนมาปิดบัญชีให้เร็วที่สุด เพราะถ้ายิ่งจ่ายขั้นต่ำนานเท่าไหร่ โอกาสที่จะหุดหนี้ไม่มีเลย(มันคือการจ่ายดอกเบี้ยนั่นเอง เศร้าจริง)
4.สำหรับเควสผมนี้ อากจะ share ให้เพื่อนๆที่ มีบัตร ktc ทราบคือ เดี๋ยวนี้ 4 เดือนฟ้องแล้วครับ ดังนั้น ถ้าใครที่คิดจะหยุดจ่าย ควรเตรียมตัวดังนี้ครับ ถ้ามีทรัพย์สิน ให้โอนก่อนที่จะหยุดชำระนะครับ ถ้าใครมีแหล่งที่มาของเงินก้อนก็เก็บให้เยอะที่สุด แล้วเจรจาปิดบัญชีตอนไปศาลก็ได้ครับ เพราะจะได้ส่วนลดบ้าง(ดอกเบี้ย 70% แต่เงินต้นต้องลองคุยดู แต่คิดว่ายากมาก หรือใครคิดว่าพอมีเงินก็ ให้ศาลตัดสินคดีไปเลยน่าจะดีกว่า แล้วค่อยเจรจากับ ktc ถึงการชำระ เพราะศาลท่านอาจพิจารณาลดดอก หรือต้นให้บ้าง)

ถ้ามีงาน หรือ มีเงินก้อน ผมไม่อยากยอมหน้าศาลเลย แต่ภาวะจำยอมจริงๆครับ ซื้อเวลา
ขอให้โชคดีทุกๆคนนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.550 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena