สอบถามผู้มีประสบการณ์กับหนี้ของ KBANK ค่ะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48959 โดย janenina
ล่าสุดกสิกรโทรมาเห็นบอกส่วนลดจะไม่ได้เหมือนเดิมแล้ว ให้เต็มที่แค่ 35% แอบเสียดายเลยค่ะ

@mart_san ยินดีด้วยนะคะอยากได้แบบแบ่งจ่ายบ้าง ทางกสิกรไม่ยอมเลยค่ะ

ขอเล่าเพิ่มเติม เราเป็นหนี้กับบัตร ธนชาติด้วย ยอดไม่ค่อยเยอะ ยอดตอนหยุด 25,000 หยุดมาตั้งแต่เดือน4/56

ธนชาติเคยเสนอส่วนลดให้ที่ 15,000 เมื่อปลายปี แต่เงินยังไม่พร้อมเลยปฏิเสธไป

วันนี้เงินพร้อมเลยโทรไปคุยกับธนาคาร

เค้าให้ส่วนลดได้แค่ 16,500 เราเลยบอกเรามีไม่พอ ขอให้ลดเหลือ 14,00 เจ้าหน้าที่บอกว่าหนี้เรา อายุ

แค่277 วัน หากอยากได้เยอะต้องรอ 300 วันขึ้นไป อีกเดือน-2เดือน ค่อยโทรมา ช่วงนี้เก็บเงินไปก่อน

เลยบอกว่ากลัวส่งฟ้องศาล ขี้เกียจไปศาล มันยุ่งยาก เจ้าหน้าที่บอกว่า เงินไม่ถึงแสน ไม่ฟ้องให้เสียค่าใช้จ่ายครับ

ไม่รู้เชื่อได้ป่าวนะคะ เล่าสู่กันฟัง เผื่อใครมีบัญชีกับธนชาติ จะได้มีกำลังใจค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48969 โดย jackTs

janenina เขียน: ขอเล่าเพิ่มเติม เราเป็นหนี้กับบัตร ธนชาติด้วย ยอดไม่ค่อยเยอะ ยอดตอนหยุด 25,000 หยุดมาตั้งแต่เดือน4/56

ธนชาติเคยเสนอส่วนลดให้ที่ 15,000 เมื่อปลายปี แต่เงินยังไม่พร้อมเลยปฏิเสธไป

วันนี้เงินพร้อมเลยโทรไปคุยกับธนาคาร

เค้าให้ส่วนลดได้แค่ 16,500 เราเลยบอกเรามีไม่พอ ขอให้ลดเหลือ 14,00 เจ้าหน้าที่บอกว่าหนี้เรา อายุ

แค่277 วัน หากอยากได้เยอะต้องรอ 300 วันขึ้นไป อีกเดือน-2เดือน ค่อยโทรมา ช่วงนี้เก็บเงินไปก่อน

เลยบอกว่ากลัวส่งฟ้องศาล ขี้เกียจไปศาล มันยุ่งยาก เจ้าหน้าที่บอกว่า เงินไม่ถึงแสน ไม่ฟ้องให้เสียค่าใช้จ่ายครับ

ไม่รู้เชื่อได้ป่าวนะคะ เล่าสู่กันฟัง เผื่อใครมีบัญชีกับธนชาติ จะได้มีกำลังใจค่ะ

มันเป็นไปตาม "นิยาม" ของคำว่า Hair-cut ครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48971 โดย jeab81
ดิฉันเป็นหนี้ Kbank เหมือนกันกัน บัตรกดเงินสด 20,000 บาท บัตรเครดิต 30,000 บาท วันนี้เพิ่งมาเสนอให้ปิดทั้ง 2 บัตร 40,000 บาท บอกว่าไม่มีเงินก่อนคะอีกออย่างติดจ่ายของกรุงศรีเดือนนี้ก็จะหมดแล้วเค้าให้ดิฉัน 50% จากหนี้29,000 บาทลดเหลือ 15,000 บาทแบ่งจ่าย 3 งวดเดือนมกราคมเดือนสุดท้าย คุณก็ต้องรอนะ ทางเจ้าหนี้คุยดีคะ ดิฉันเคยได้จังหวะเจรจาสะเลย
Kbank : เรียน ......
ดิฉัน : คะ
Kbank : ทางเรามีโครงการให้ส่วนลดกะจากหนี้ 50,000 บาท ลด 40,000 บาท ชำระ 31/01/2014 ได้้เลยเปล่าคะ
ดิฉัน : ยังติดจ่ายของกรุงศรีเดือนมกราคมจะหมดแล้วละ คุณรอได้ปะคะ เพราะว่าจะให้จ่ายหลาย ๆ บัตรทีเดียวไม่ได้หรอกคะ เพราะว่าเค้าให้ส่วนดิฉัน 50% แล้วทางคุณพอจะให้ดิฉันได้เหมือนของกรุงศรีเปล่าละ
Kbank : งั้นดิฉันจะลองโทรมาหาอีกพรุ่งนี้นะคะ
ดิฉัน : งั้นกะฝากด้วยนะคะ ของให้ลดมากกว่าได้ดิฉันกะยินดีจะจ่ายของคุณเป็นเจ้าต่อไปจะได้จบเร็ว ๆๆ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48996 โดย janenina

นกกระจอกเทศ เขียน:

janenina เขียน: ขอเล่าเพิ่มเติม เราเป็นหนี้กับบัตร ธนชาติด้วย ยอดไม่ค่อยเยอะ ยอดตอนหยุด 25,000 หยุดมาตั้งแต่เดือน4/56

มันเป็นไปตาม "นิยาม" ของคำว่า Hair-cut ครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ขอบคุณค่ะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48999 โดย jeab81
ดีใจด้วยนะคะ ดิฉันกำลังรอคำตอบพรุ่งนี้ยอด 50000 บาท คงแบ่งจ่ายคะไม่มีเงินก้อนคะ ของคุณได้ส่วนลดเยอะมากนะคะ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51176 โดย janenina
มาขอเล่าหนี้ของ Kbank ต่อนะคะ หลังจากหายหน้าไปนาน เนื่องจากติดธุระค่ะ

ขอเล่าต่อว่า เจ้าหน้าที่ทวงหนี้คนเดิม ได้ให้ส่วนลดมาตลอด เยอะบ้างน้อยบ้าง(35-50%) แต่เงินยังไม่พอค่ะ

ได้แต่เสียดายไปก่อน

จนเมื่อวันเสาร์ที่ 8 มีค ได้มี คนทวงหนี้ใหม่โทรมา บอกว่าเปลี่ยนสนง.ทวงแล้ว

เลยคุยกันเรื่องส่วนลด เธอแจ้งว่า ไม่มีส่วนลดแล้ว เพราะอยู่ขั้นตอนการทำเรื่องฟ้อง ลดได้นิดหน่อยคือปัด

เศษ แบบหลักร้อยอ่ะค่ะ งงไปเลย

เลยโทรไปฟ้อง ธนาคาร เจ้าหน้าที่บอกยังไงต้องมีส่วนลด แล้วจะให้ ผจก.โทรมาคุย ผ่านมา 2 วันแล้ว

ค่ะ ยังไม่เห็นใครโทรมา

มารอลุ้นส่วนลดกันนะคะ หากพอกับเงินที่มี จะได้ปิดจบซักที ไม่อยากไปศาลเลยค่ะ :wake:

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51365 โดย AU_9
ขอสอบถามค่ะ กสิกรไทย ต้องหยุดกี่เดือนค่ะ เขาถึงจะให้ส่วนลดค่ะ เขาโทรมาหรือว่าเราต้องโทรไปหาเขาค่ะ เป็นหนี้กสิกรไทยเหมือนกัน กลัวอยู่ค่ะ ขอคำปรึกษาค่ะ ขอบคุณนะค่ะ

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51571 โดย tmita_tuktuk

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51731 โดย mojika
สวัสดีค่ะ เราเป็นหนี้บัตรกดเงินสดกสิกรเช่นกัน
วงเงิน 27000
หยุดมา 6 เดือน ยอดอยู่ที่ 32000 ค่ะ
ได้รับส่วนลด 50% จ่ายปิดจบหนี้ไป 16000 ค่ะ

โดยส่วนตัวเจ้าหน้าที่พูดจาดีนะคะ แต่ต้องบอกเลยว่าเรื่องมาก ไม่ทราบว่าเป็นทาง สนง.กฎหมาย
หรือทาง กสิกรเอง เช่น จะลดส่วนลดให้ถ้ามีหนี้ของบัตรอื่น ถ้าไม่มีก็ทำเรื่องขอส่วนลดไม่ผ่าน สนง.กฎหมาย
ที่ตามเคสเราอยู่ คือของแมกเนต เมื่อตกลงส่วนลดแล้ว ต้องมีภาระหนี้ตามเอกสารแนบ ใบคำร้องขอส่วนลดทา สนง.กฎหมาย
ส่งมาให้เราเซ็นต์ โดยมีรายละเอียดว่าขอส่วนลด จากยอดเท่านี้เหลือเท่านี้เนื่องจาก มีภาระหนี้อื่นอีก จากนั้นทางสนง.กฎหมาย จะยื่นเรื่องไปที่กสิกรอีกที พอกสิกรอนุมัติ สนง.กฎหมายก็จะให้เราจ่ายยอดเข้าไปเลย เราเลยบอกว่าถ้าไม่มีเอกสาร เราไม่จ่ายค่ะ ต้องมีเอกสารส่วนลด ทางสนง.กฎหมายเลยบอกว่า ถ้าเช่นนั้น ต้องขอไปทางกสิกรแล้วจะใช้ระยะเวลาเกือบ อาทิตย์ เรารอค่ะ เพราะจดจำตลอดว่าถ้าไม่มีเอกสารยืนยันมา ห้ามจ่าย สุดท้ายก็ได้มาค่ะหัวกระดาษมาจากกสิกรค่ะ
บอกรายละเอียดชัดเจน ว่ายอดหนี้เท่าไหร่ ส่วนลดเหลือเท่าไหร่ ชำระวันไหน และชำระ 1 งวด 16000 จบหนี้ มีคนลงลายเซ็นต์ชัดเจน เมื่อตรวจเอกสารแล้ว เราก็ไปชำระค่ะ แต่ใบปิดยอดหนี้ ทางสนง.กฎหมายบอกว่า ทางกสิกรจะออกให้ ประมาณ 1 อาทิตย์ค่ะ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52270 โดย Plai
คุณ Mojika ได้ส่วนลด เยอะเหมือนกันนะค่ะเนี๊ยะ ยอดหนี้พอๆกับดิฉันเลย ดิฉันหยุดจ่ายเมื่อเดือน มกรา 57 ยอดอยู่ที่ 28,000 กว่าๆ แต่ ณ ปัจจุบันผ่านมา 4 เดือน รวมดอกเบี้ยยอดอยู่ที่ 30,000 ต้นๆ ซึ่งไม่นานมานี่เองทางแบงค์ ก็โทรมาเสนอให้ประนอมหนี้ แต่ก็บอกทางแบงค์ไปว่าขอคิดดูก่อน(จริงๆไม่อยากทำ รับปากไปงั้นหละ) แต่ถ้าจะปิดยอด แบงค์เสนอมาให้ปิดทีเดียวจบ 24,000 บาท คือ คิดว่ายอดมันยังสูงอยู่ รอให้ผ่านไป 6 เดือนเหมือนคุณ Mojika ก่อนว่าถ้าถึงตอนนั้นจะได้ส่วนลดเท่าไหร่

ขอบคุณนะค่ะ ที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52284 โดย TERBO
เออ พอดีอ่านข้างบนพี่ๆก็สงสัยครับ หยุดมา 4 เดือน 5 เดือน ได้ส่วนลด
แล้ว ระหว่าง 4-5 เดือนนี้คุยยังไงกะเจ้าหนี้ครับ

พอดีไปซื้อหนังสือ ล้างหนี้บัตรเครดิต ขั้นเทพมา
เขาแนะนำวิธีการพูดด้วย แต่ออกแนวเขารุกมา เรารุกกลับ ^_^" ส่วนตัวพนักงานพูดดี ยังไม่ได้ใช้ครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52974 โดย mart_san
สวัสดีครับคุณ TERBO
ของผมก็หยุด4-5 เดือนก็ได้ส่วนลดแล้วเช่นกันครับ ระหว่างนั้นการคุยก็คุยตามปกติกแหละครับ
ก็บอกเขาไปว่าตอนนี้ค่ายใช้จ่ายเยอะเงินยังไม่เหลือพอที่จะจ่ายครับแต่ยังไงก็จะพยายามหามาจ่าให้ (ส่วนตัวผมก็พูดแนวนี้มาตลอดครับ ได้ผลด้วย)

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52975 โดย sai_AAA
K-Bank หยุดมา 4 เดือนแล้วยังไม่เห็นโทรมาลดหนี้ให้เลยค่ะ และเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยโทรมาด้วยค่ะ
เงียบไปเลย แอบกลัวโดนฟ้องอยู่เหมือนกัน ปรกติแล้วก่อนฟ้องต้องมีเจ้าหน้าที่โทรมาเจรจากับเราก่อนหรือเปล่าค่ะ :เฮ้อ:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52977 โดย mart_san

sai_AAA เขียน: K-Bank หยุดมา 4 เดือนแล้วยังไม่เห็นโทรมาลดหนี้ให้เลยค่ะ และเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยโทรมาด้วยค่ะ
เงียบไปเลย แอบกลัวโดนฟ้องอยู่เหมือนกัน ปรกติแล้วก่อนฟ้องต้องมีเจ้าหน้าที่โทรมาเจรจากับเราก่อนหรือเปล่าค่ะ :เฮ้อ:

ถ้าเขาหายเงียบก็ดีสิครับ
ส่วนเรื่องฟ้องนั้นผมคิดว่าคงยังไม่ส่งหรอกครับก่อนส่งฟ้องเค้าจะให้ทางสนงกฎหมายมาทวงเราก่อนและตอนนั้นก็ต่อรองขอส่วนลดครับ (แต่ไม่รู้ว่ายอดของคุณSai AAA สูงหรือป่าวครับ)
แต่ยังไงก็ใจเย็นๆเก็บเงินรอไปก่อนดีกว่านะครับ สู้ๆๆ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52978 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
Replied by คนชลบุรีอยากปลดหนี้ on topic สอบถามผู้มีประสบการณ์กับหนี้ของ KBANK ค่ะ
ส่วนลดดี ยังไงสู้ๆครับ ผมเพิ่งหยุดเดือนแรก ของกสิกร ตอนนั้นกู้มาปิดเนื่องจากยังไม่รู้จักชมรมนี้ไม่งั้นผมคงได้ส่วนลด 40-50 % เหมือนคุณ เลยเป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล 4 แสน บัตรเครดิตอีก 1 แสน เพลินเลย สู้ๆๆ ครับทุกๆท่าน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61315 โดย janenina
หลักจากหายไปนาน ตอนนี้ปิดจบไป 2 บัตรคือ ของธนาคารกรุงเทพ กับ Citibank ค่ะ แอบถอนหายใจเฮือก

ส่วนบัตรกสิกร ยังไม่ได้ส่วนลดที่พอจะจ่ายไหวเลย ตอนนี้ยอดหนี้พุ่งไปเป็น 3แสนกว่าแล้ว จากต้นประมาณ 2.3แสน

เมื่อเดือนที่แล้ว กสิกรได้ให้ส่วนลดอยู่ที่ 130,000 แต่หาไม่ทันจริงๆค่ะ ขาดอีก2 หมื่น ซึ่งนั่งคำนวนดูแล้ว ถ้าจ่ายไปหมด การเงินจะตึงมากๆ ซึ่งเสียดายมากๆ เลยคุยว่าขอดูเดือนธันวา น่าจะปิดยอดได้

แต่เดือนนี้พอคุยกับทางแบ้ง แบ้งไม่ให้แล้วค่ะ ต้องกลับไปจ่ายยอด 3 แสน เลย เพราะเธอบอกจะส่งฟ้องศาลแล้ว เรื่องอนุมัติ และกำหนดวันฟ้องแล้ว แบ้งบอกให้ไปต่อรองในชั้นศาลเอง แอบเสียดายลึกๆเลยค่ะ รออีกหน่อยก็ไม่ได้ :ไม่ยอม:

อยากรบกวนสอบถามผู้รู้ ช่วงตอนนี้ถึงขั้นส่งฟ้อง เราจะพอต่อรองกับแบ้งได้มั๊ยคะ หรือต้องรอขึ้นศาลอย่างเดียว แล้วหมายศาลนี่เราสามารถดักรับที่ศาลเลยได้มั๊ยคะ ไม่ค่อยได้อยู่บ้าน เกรงใจเพื่อนบ้าน คงจะถูกแขวนโชว์ไว้หลายวันเลย :No:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61362 โดย khwandow.k
พี่คะ พี่เป็นหนี้พี่มีวิธีบอกที่บ้านไหมคะ ><,,

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61386 โดย aaayayaye
เราก็มีของกสิกรค่ะ
รวมสองบัตร ยอดตอนหยุด ณ เดือน 2/57 = 73,xxx
ณ ตอนนี้ รวมสองบัตร = 87,xxx

เป็นเจ้าหนี้ที่เงียบมากจริงๆค่ะ มีทวงมาประปรายช่วง 2-3 เดือนแรก แต่ไม่มีส่วนลดใดๆ
เพิ่งมาติดต่อและเสนอส่วนลดให้เมื่อต้นเดือน 12 นี้เองค่ะ
ลดไปเกือบ 50% (เค้าเสนอมาที่ปิด 46,500) ขอปิดไปที่ 40,000ถ้วน แต่ไม่สำเร็จค่ะ
คาดว่าต้นปีน่าจะฟ้อง...

หวังว่าจะยังไม่ฟ้อง เพราะน่าจะเก็บเงินทันปิดได้ค่ะ
แต่ตอนนี้ก็เหลืออีก 3 เจ้า
เลยต้องรอดูก่อนว่า ใครจะมาเสนอก่อนค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61426 โดย sirita
ดีจัง มีถอนฟ้องได้ด้วย ของดิฉัน ดำเนินการฟ้องแล้ว ไม่เจรจาอะไรเลย รอหมายศาลอย่างเดียว

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61453 โดย tuckza
ของ TuckZA ก็หยุด Kbank มา 8 เดือนแล้วค่ะ
ยอดหยุด 71000 ปัจจุบัน 82,000
เจ้านี้พูดดี มีเสนอส่วนลดเรื่อยๆ ระยะหลังเดือนละครั้ง ล่าสุด 45000 งวดเดียวไม่ไหว ถ้าผ่อน 55,000 ก็ไม่พอใจ เลยยังไม่ตกลง
ไม่รู้จะฟ้องหลังปีใหม่ป่าว แต่เราก็เป็นลูกค้าชั้นดีมาตั้ง 6 ปีนะ 555
สู้กันต่อไปค่ะ เพราะของเรา 8 ใบ เกือบ 800,000 ปิดไป 3 ที่เหลือจะเข้าเดือนที่ 9 แล้ว ยังไม่มีฟ้องค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.792 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena