ติดหนี้ บัตรเครดิต บัตรเงินสด สินเชื่อบุคคล รวมกว่า ห้าแสน

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #46057 โดย uncle john
เริ่มหยุดจ่ายเดือนแรกครับ หลังจาก ได้อ่านบทความ เกือบหมด เงินเดือน 40000 ตั้งเป้า เก็บเงินเดือนละ 12000
Citibank Visa = 172800 บาท Citi ready = 63000 บาท Citi advance = 116000 บาท รวมกัน -351800 บาท
ผ่อนมา 2ปี เหลือ อีก 2 ปี สำหรับ citi ทั้งหมด
Krungsri Visa = 50000 บาท KTC cash = 74508 บาท UOB cash = 34336 บาท
รวมหนี้บัตรเครดิต บัตรเงินสด สินเชื่อบุคคล = 511300 บาท
ผ่อนบ้านกับ อาคารสงเคราะห์อีก 1200000 บาท
ตอนนี้จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 50000 แต่เงินเดือน 40000 ติดลบทุกเดือน
ที่เป็นเช่นนี้เพราะจ่ายค่าเทอมลูกเรียนสารสาสน์ ปีละ 100000 มา 6ปี ใช้เงินบัตรโน้นมาโปะบัตรนี้ โปะไปมาดอกเบี้ยซัดจนแย่ แต่ตอนนี้มาเรียนโรงเรียนธรรมดาแล้วเพราะไม่มีปัญญาจ่ายนี่คนโต จะเข้ามหาลัยยังคิดไม่ออกเหมือนกันเพราะค่าเทอมสมัยนี้แพงมากกกก ก่อนหน้านี้ลองไปรีไฟแนนบ้านที่ออมสิน เขาก้อไม่ให้บอกว่าเราติดหนี้เยอะ เขาไม่ปล่อยแม้ว่าราคาบ้านปัจจุบันจะมากกว่าเดิม
ก่อนอื่นต้องขอกราบขอบคุณแทบเท้า ทุกท่าน โดยเฉพาะ ทีมงาน เจ้าของเวป ถ้าผมไม่เปิดใน กูเกิ้ลว่าหนี้บัตรเครดิต จะไม่เจอเวปนี้ ก่อนหน้านี้เข้าใจว่าทำไมคนเราหาทางออกไม่ได้แล้วอยากฆ่าตัวตาย พอเจอบทความคุณกอบัว คุณมารูโกะ และอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ ทำให้ชีวิตหนี้ผมมีความหวัง ผมต้องปลดหนี้ให้ได้เดือนแรก มี ทุกเจ้าโทรมาแต่ผมบอกลืมจ่าย อย่างเดียว ถ้ามีอะไรผิดพลาดขออภัยด้วยครับ ถ้ามีอะไรอัพเดทจะเข้ามาเรื่อยๆๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #46061 โดย soom
เงินเดือนเยอะไม่นานก็ปลดหนี้ได้ค่ะ soom เงินเดือนน้อยกว่าคุณแต่หนี้มากกว่าคุณตั้งแสนตอนนี้หยุดได้เข้าเดือนที่ 4 แล้วค่ะ เป็นกำลังใจสู้ๆๆไปด้วยกันน่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #46064 โดย jang2013
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ลูกต้องมาก่อนเสมอค่ะ อดทนมากๆเลยค่ะ เราหยุดมาร่วม5งวดแล้ว ส่งสำนักงานกม หลายเจ้าเลย ยังไม่มีปัญญาเจรจาขอส่วนลดเลยค่ะ หนี้บัตรล้วนๆ ดี่ที่ไม่มีผ่อนบ้าน แต่รวมรถก็ร่วม 2 mb เข้ามาเจอเวปนี้ช้าไปมากหลงหมุนจ่ายจนกินตัวไปหมดเสียดายมากๆ ตอนนี้คาดหวังว่าธุรกิจต้องดีขึ้นกว่านี้ คงจะพอฟื้นตัว เพื่อครอบครัว
ทนรับโทรศัพท์หน่อยนะคะ :สู้ๆ:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46098 โดย uncle john
ถ้า หยุดบัตร กรุงศรี วีซ่า แล้วบัตร เครดิต เทสโก้ วีซ่า หรือบัตร AIA VISA จะใช้ได้ไหม จะโดนบล๊อคไหม
ถ้าหยุดบัตร KTC CASH แล้ว KTC VISA ที่ไม่ได้มีหนี้จะใช้ได้ไหมหรือโดนบล๊อคครับ

รบกวนด้วยครับ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46117 โดย Rider V1

uncle john เขียน: ถ้า หยุดบัตร กรุงศรี วีซ่า แล้วบัตร เครดิต เทสโก้ วีซ่า หรือบัตร AIA VISA จะใช้ได้ไหม จะโดนบล๊อคไหม
ถ้าหยุดบัตร KTC CASH แล้ว KTC VISA ที่ไม่ได้มีหนี้จะใช้ได้ไหมหรือโดนบล๊อคครับ

รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ คุณ uncle john หากคิดจะหยุดจ่ายและปลอดหนี้แล้วอย่ากังวลเรื่องการระงับการใช้บัตรเครดิตเลยครับ ทำบัญชีรายรับรายจ่าย วางแผนการใช้จ่ายให้พอกับเงินที่ได้มา หากยังมีบัตรที่ไม่เป็นหนี้อีกหลายบัตรแนะนำให้เลือกเก็บไว้เพียงใบเดียวเพื่อฉุกเฉิน ที่เหลือตัดทิ้งให้หมดครับเพื่อไม่ให้กลับเข้าสู้วังวนเดิมอีก

เป็นกำลังใจให้สู้ๆครับ วางแผนให้ดีไม่ช้าก็ปลดหนี้ได้ครับ

:wo: :wo: :wo:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46329 โดย uncle john
ผมไม่รุ้ว่า ถูกหรือเปล่า เห็นในนี้ว่า UOB 4-6 เดือนไวมาก ตอนนี้เลย จ่ายขั้นต่ำไปก่อน สัก 3 เดือน จากนั้นค่อนหยุดไปทั้งหมด แต่บัตรอื่น หยุดหมดแว้ว เก็บตังก่อน หยุดตั้งแต่ต้นตุลาคม พี่ตี้ ตามทวง เกือบทุกวันผม บอกไป ว่าลืมจ่าย แต่เดือนนี้คงต้องสารภาพว่าไม่มีตังจ่ายแว้วล่ะ
แบบว่า กัว uob จะมา ชนกะ พี่ ตี้ แบงค์ เพราะผม ค้างตระกูลพี่ตี้ไว้ เยอะ สามแสนกว่า

ขอกำลังใจพี่น้องด้วยครับ ไม่ทราบว่า ส่วนลด มีเยอะตอนสิ้นปี จิงไหม หรือมีเรื่อยๆๆ ครับ
:pray: :pray: :pray:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46485 โดย uncle john
เข้าเดือนที่ 2 แล้ว มีโทรมาทวงบ้าง บอกไปว่า ไม่พร้อมจ่ายครับ เอาไปจ่ายค่าเทอมลูกคนโต กรุงศรีก้อไม่ว่าไร บอกว่าจะมาทวงใหม่

ขอถามหน่อยครับ
ไป ซื้อยาง บีควิก แว้วมันให้ ผ้อน 0 เปอเซน 6 เดือน ไม่มีสัญญาใดๆๆ ก้อรูดซิตี้ปกติ ผ่อนไปได้ 4 เดือน ก้อหยุดจ่าย จะเปน ยักยอกทรัพย์ไหม หริจะมาเอาคืนไหม แบบ ไม่รุ้ครับ แบบเรียกผ่อนปกติ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46496 โดย Mommyangel

uncle john เขียน: เข้าเดือนที่ 2 แล้ว มีโทรมาทวงบ้าง บอกไปว่า ไม่พร้อมจ่ายครับ เอาไปจ่ายค่าเทอมลูกคนโต กรุงศรีก้อไม่ว่าไร บอกว่าจะมาทวงใหม่

ขอถามหน่อยครับ
ไป ซื้อยาง บีควิก แว้วมันให้ ผ้อน 0 เปอเซน 6 เดือน ไม่มีสัญญาใดๆๆ ก้อรูดซิตี้ปกติ ผ่อนไปได้ 4 เดือน ก้อหยุดจ่าย จะเปน ยักยอกทรัพย์ไหม หริจะมาเอาคืนไหม แบบ ไม่รุ้ครับ แบบเรียกผ่อนปกติ

ไว้เจอกันวันอบรมนะ..อ่านกระทู้ปักหมุดที่สำคัญเยอะๆ นะคะ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: uncle john

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46499 โดย yui2551
เมื่อเข้ารับการอบรมแล้ว เขียนมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ ดิฉันอยู่ ตจว. คงยากที่จะได้เข้ารับฟังการอบรม แต่ก็อยากจะรู้เทคนิค ต่างๆ บ้างว่าจะได้จัดการอย่างไร สำหรับหนี้ตัวหนักๆ หลักแสน ของktc และ fc

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46533 โดย uncle john
จะพยายามจดให้และสรุปครับเท่าที่ทำได้

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #47066 โดย uncle john
มาอัพเดทครับ เดือนที่ 2 ไปครึ่งเดือน citi โทรมาจะเสนอการประนอมหนี้ โดยจะโยนเรื่องให้ อีกฝ่ายมาเจรจา เอาไม่เอาแว้วแต่เราตัดสินใจพูดดีครับ แต่ อ่านสัญญานรก ของคุณ นกกระจอกเทศ ถึงกะ ตาสว่างเลยยย แหม ถ้ามาเสนอลดหนี้เร็วก้อดีซินะ แต่เอ ปฏิเสธไงดีนะ

(o_O) (o_O) (o_O)

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47499 โดย uncle john
อัพเดทการไปอบรมมา สิ่งที่คิดว่าได้ กึ๋นความรู้
1. ขั้นตอนการจัดการหนี้
เก็บตัง.........หยุดจ่าย......ปะทะทวงหนี้........รอหนี้เน่า.......ปะทะส่วนลด........ปะทะทนายที่ศาล

2. การจัดการเรื่องบ้าน แม้ว่า มีหนี้ แค่ไม่กี่หมื่น แต่ถ้า เกบเงินไม่ได้ ก้อ ขอ บังคับคดี อายัดบ้านได้
ต้องจัดการตัวเองซะ

3. ทำไมต้องรอหนี้เน่า ทำไมต้องมีส่วนลด เพราะอะไร ได้คำตอบพร้อม หนังสือ พร้อมลายเซนต์ และคำอวยพร จาก ท่านชายนกกะจอกเทศ 5 เล่มในรอบปีที่มีแบบนี้ ผมจะอ่าน จะท่องเลยครับ

กว่าจะเลิกปาไป 5โมงเย็น

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47711 โดย uncle john
ขอถามบ้างครับ
1. ที่ท่าน บอกว่า ใครอยู่ที่ไหน จะไปขึ้นศาลแถวไหน หาไม่เจอครับ ช่วยบอกหน่อย

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47724 โดย เด็กหญิงส้มโอ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47734 โดย uncle john
ขอบคุณมากครับบบบ

วันนี้ มีsms มาว่า จาด citi ด่วน ! รับสิทธิ์ประนอมหนี้หรือส่วนลดปิดบัญชี ติดต่ิอ027882399

ทำไมไม่โทรมาเสนอให้แบบคนอื่นอ่ะ เพิ่ง 3 เดือน เอง รอก่อนใช่ไหมอ่ะครับ ไปอบรมมาให้รอ อย่าไปขอ ถูกไหม

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48030 โดย uncle john
อัพเดทจ้า เดือน 3 จ้า
ถามหน่อยจ้า
4 ตี้โทรมา ให้ประนอมหนี้ ผมว่าไม่พร้อม เพราะไม่อยากทำไปแว้วไม่มีปัญญาส่งอีก ทางBES สำนักเร่งรัดหนี้สิน เจ้าหน้าที่เขาบอกว่า หรือจะทำส่วนลดปิดยอดบัญชี อุ๊บะ 3 เดือนเอง ผมเลยถาม ว่าเท่าไร เขาบอก20% ผมว่าไม่ไหวครับ ถ้า ซัก50 % ค่อยน่าไปหากู้หนี้มา เขาให้เอาใบแจ้งหนี้ทั้งหมดและสำเนา บตรประชาชน และทำจดหมายไปขอส่วนลด 50 % แฟกไป แว้วเขาจะเสนอผู้ใหญ่ให้ ผมควรทำไปไหม แต่เขาไม่รับปากว่าได้หรือไม่

ปรึกษาหน่อยครับ

o_) o_) o_) o_) o_) o_)

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48033 โดย yui2551
ktcล่ะคะ เป็นงัยบ้าง ของพี่เงียบๆ ส่งแต่ sms และเอกสารมาให้ แต่เท่าที่เข้ามาอ่านรู้สึกเจ้านี้ฟ้องเร็ว หนี้เยอะด้วย ทางชมรมให้คำปรึกษา และแนวทาง อะไรดีๆที่พอบอกได้ รบกวนเล่าให้ฟังบ้างนะคะ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48038 โดย จัสมิน
ลำดับที่ 27 ศาลจังหวัดนนทบุรี ถนนรัตนาธิเบศร์ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000 โทร 0-2589-5973 โทรสาร 0-2589-0061
website: www.ntbc.coj.go.th/
ค้นหาข้อมูลคดี: ecourt-ws.coj.go.th/searchcase/smartcourt/index.aspx
เขตศาล
1 อำเภอเมืองนนทบุรี
2 อำเภอปากเกร็ด
3 อำเภอบางใหญ่
4 อำเภอบางบัวทอง
5 อำเภอบางกรวย
6 อำเภอไทรน้อย

ลำดับที่ 28 ศาลแขวงนนทบุรี ถนนรัตนาธิเบศร์ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000 โทร 0-2580-6703,580-6062
website: www.ntbmc.coj.go.th/
ค้นหาข้อมูลคดี: dbcase.coj.go.th/service.php?court=ntbmc
เขตศาล
1 อำเภอเมืองนนทบุรี
2 อำเภอปากเกร็ด
3 อำเภอบางใหญ่
4 อำเภอบางบัวทอง
5 อำเภอบางกรวย
6 อำเภอไทรน้อย

ผมอยู่ในจังหวัดนนทบุรี เรื่องของศาลระหว่างศาลจังหวัดกับศาลแขวง มันต่างกันอย่างไรครับหรือคดีแพ่งกับคดีผู้บริโภคฟ้องกันคนละศาลครับ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48134 โดย uncle john
อัพเดทครับ จาก bes เร่งรัดของciti ให้แฟก ใบแจ้งหนี้ไปทำ้งหมด แลำทำใบขอส่วนลดไส่ไป 50% ของยอด5500000 มันบอกว่ายอดไป380000 เลยให้ส่วนลด30% ผมบอก550000 ไม่ใช่380000 ขอเพิ่มส่วนลดใหม่และ เขาบอกว่าให้ไปจ่ายเลยแต่ผมบอกไม่มีเพราะต้องไปยืมเงินญาติ ซึ่งญาติบอกว่าให้ทำหนังสือยืนยันสวนลดปิดบัญชี
แต่มันบอกไม่มีหนังสือ ทางCitiไม่เตยทำหนังสือใดๆๆ ให้ไปจ่ายแล้วถึงจะทำหนังสือปิดยอดตามหลัง

เอาไงดี

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48138 โดย uncle john
อ่านไม่ละเอียดเอง ทำไงดีอ่ะ ขอตำชี้แนะด้วยครับ เจ้าใหญ่ด้วย

เน้นย้ำทุกท่านอ่านจำให้ดีก่อนทำอะไรลงไป พอดีไม่มีใครตอบ ตัวเราก้ออ่านไม่ดีด้วย

เหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว เช่น

- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
- สลิปเงินเดือน
- และหลักฐานที่เป็นหนี้กับสถาบันการเงินอื่นๆ

ทั้งๆที่เอกสารส่วนตัวของลูกหนี้ ส่วนใหญ่ ทางฝ่ายเจ้าหนี้เองก็มีอยู่แล้ว
เพราะในตอนที่สมัคร บัตรเครดิต/สินเชื่อ มันก็บังคับให้ลูกหนี้ต้องถ่ายสำเนาเอกสารส่วนตัวต่างๆ แนบไปพร้อมกับใบสมัครด้วย มิฉะนั้นก็จะไม่สามารถผ่านการอนุมัติได้...จริงไหม?

แต่ที่พวกมันต้องการให้ส่งไปใหม่อีกครั้ง...ก็เพื่อ

1. แอบเอาไปทำเป็นสัญญา ประนอมหนี้ , ปรับโครงสร้างหนี้ (สัญญานรก) โดยอ้างว่าทางตัวลูกหนี้ได้ยินยอมแล้ว จึงได้ส่งเอกสารเหล่านี้มาให้ฝ่ายเจ้าหนี้ เป็นผู้ดำเนินการให้แทน
วิธีป้องกันก็คือ ให้เขียนขีดคล่อม ด้วยข้อความประมาณว่า"เพื่อใช้ประกอบการพิจารณา ขอส่วนลดหนี้ กับธนาคาร xxxxxxx เท่านั้น"...ลงในสำเนาเอกสารทุกใบ ที่เป็นหลักฐานส่วนตัว

2. เพื่อนำไปพิจารณาให้เกิดกระบวนการ "เร่งรัด" การตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งออกมา...เช่น พิจารณาลดหนี้ให้ ว่าสมควรจะลดให้ได้เต็มที่ ได้ที่เท่าไหร่?...และถ้าหากการเจรจาลดหนี้นั้น เกิดไม่สำเร็จ...ก็จะได้รีบตัดสินใจ "ฟ้องโดยด่วนที่สุด" ก่อนที่เจ้าหนี้รายอื่นๆ มันจะมาชิงฟ้องตัดหน้าเอาไปเสียก่อน

3. เพื่อทำการ Upadte ข้อมูลจากเอกสารต่างๆ ที่ทางลูกหนี้จัดส่งไปให้ เช่น บัตรประชาชน , ทะเบียนบ้าน , ที่ทำงาน...ว่าทางลูกหนี้ได้มีการโยกย้ายบ้านไปอาศัยอยู่ที่ใหม่หรือไม่? , ปัจจุบันทำงานอยู่ที่ไหน? ...ที่อยู่ต่างๆของลูกหนี้ ณ.ปัจจุบัน ยังคงตรงกันกับข้อมูลที่ทางเจ้าหนี้จัดเก็บไว้หรือไม่?...เวลาทวงหนี้จะได้ตาม จิก , ข่มขู่ , ประจาน , กดดัน ได้ถูกต้องและตรงตัว...รวมทั้งการฟ้องและการส่งหมายศาลไปยังที่อยู่ของลูกหนี้(ตามมาตรา 17 ป.วิผู้บริโภค) จะทำได้ถูกต้องตามขั้นตอนของกฏหมาย

อัพเดทจ้า เดือน 3 จ้า
ถามหน่อยจ้า
4 ตี้โทรมา ให้ประนอมหนี้ ผมว่าไม่พร้อม เพราะไม่อยากทำไปแว้วไม่มีปัญญาส่งอีก ทางBES สำนักเร่งรัดหนี้สิน เจ้าหน้าที่เขาบอกว่า หรือจะทำส่วนลดปิดยอดบัญชี อุ๊บะ 3 เดือนเอง ผมเลยถาม ว่าเท่าไร เขาบอก20% ผมว่าไม่ไหวครับ ถ้า ซัก50 % ค่อยน่าไปหากู้หนี้มา เขาให้เอาใบแจ้งหนี้ทั้งหมดและสำเนา บตรประชาชน และทำจดหมายไปขอส่วนลด 50 % แฟกไป แว้วเขาจะเสนอผู้ใหญ่ให้ ผมควรทำไปไหม แต่เขาไม่รับปากว่าได้หรือไม่

ปรึกษาหน่อยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.729 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena