เป็นหนี้สินเชื่อเงินสด สามารถถูกฟ้องเป็นคดีฉ้อโกงได้ด้วยหรือคะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46822 โดย booboo1
สวัสดีคะ คือตอนนี้หยุดจ่ายหนี้มาตั้งแต่เดือนกุภาพันธ์ ปี 2008 นั่นคือมากกว่าห้าปีผ่านมาแล้ว

เมื่อตอนเช้าได้รับโทรศัพท์จากคุณพ่อที่บ้านนอกว่ามีตำรวจมาหาที่บ้าน ให้เบอร์โทรศัพท์ไว้ให้โทรไปที่เบอร์ 0802849938 บอกว่าเป็นกรณีพิพาษ เราก็งงสงสััยว่าเอะตูไปมีเรื่องกับใครตอนไหนกัน พอโทรไปปรากฏว่าเป็นเบอร์ของอัยการคนหนึงชื่อ จงจักร แต่นางเลขาเป็นคนรับ เราก็ถามว่าเมื่อเช้าทำไมมีตำรวจมาหาที่บ้านไม่ทราบว่าดิฉันไปมีเรื่องอะไรกับคุณ

นางก็บอกว่า เออเมื่อ ห้า หกปีที่แล้วคุณไปกู้เงินจากบริษัท LC capital ใช่ไหม เราก็งงเอะบริษัทนี้ไม่เคยได้ยิน เลยย้อนถามกลับไปว่าบริษัทนี้เป็นเงินกู้ชื่ออะไรหรอคะ ควิกแคช เฟริ์ชช้อย ฯลฯ นางพูดว่า "อ้าวขนาดคุณยังไม่รู้เลยฉันจะไปรู้ได้ไง แ้ล้ววันนี้ตอนบ่ายสองทางท่านอัยการจะเซ็นต์หมายศาลส่งฟ้องให้รอรับเอกสาร" เราก็บอกว่า "ออ ถ้างั้นก็ส่งมาละกัน เดี๋ยวค่อยเอาเรื่องหมดอายุความต่อสู้" นางเงียบไปพักแล้วบอกว่า "คุณก็รอคุยกับตำรวจละกัน" แล้วชีก็วางสายไป

ตอนแรกตกใจนิดหน่อยแต่คิดไปคิดมาเอะเวลาผ่านไปประมาณหนึ่งชั่วโมงลองโทรไปถามนางซิ ว่าในเอกสารที่นางจะฟ้องเราหยุดจ่ายหนี้ไปตั้งแต่วันที่ไหน เราจะได้เตรียมตัว นางตอบว่า"ออตอนนี้ส่งแฟกซ์ไปละเป็นเอกสารควบคุมตัว เพราะฟ้องว่าฉ้อโกง" เราก็เลยถามไปว่า "อ้าวคดีสินเชื่อสวนบุคคลเค้าฟ้องเป็นฉ้อโกงได้ด้วยหรือคะ?" นางบอก "ขนาดหนี้คุณยังไม่ยอมจ่ายเลย บอกกับทนายโจทย์ไปแล้วว่าเคสนี้ต้องเอาให้หนัก" แล้วนางก็วางหูไปตามเคย

ตอนนี้ยังไม่มีเอกสารอะไรเลยในมือ ปรึกษาพี่ทนายที่รู้จัก บอกว่าให้ใจเย็นก่อน รอดูว่ามันจะส่งหมาย หรือเอกสารมาจริงหรือปล่าว แล้วค่อยมาว่ากัน

อยากถามว่า
1. เค้าฟ้องคดีสินเชื่อส่วนบุคคลว่าฉ้อโกงได้ด้วยหรือคะ นี่คดีแพ่งชัดๆ
2. แล้วที่เป็นหนังสือควบคุมตัวนี่ เค้าจะมาควบคุมตัวไปไหนหรือคะ ไม่เคยได้ยินคดีแพ่งเค้าทำกันงี้ด้วยหรือคะ
3. กรณีนี้เราเช็คกับสถานีตำรวจที่มีตำรวจเข้าไปหาแล้วว่าเกิดไรขึ้น ทางดาบที่อยู่เวรเค้าบอกว่า ใช่มีคนโทรมาเป็นอัยการจาก กทม. (เราอยู่ต่างจังหวัด) ขอสายร้อยเวรที่อยู่เวรตอนนี้หน่อย พี่ดาบบอก ผมก็อยู่ในเหตุการณ์แต่เค้าคุยกันสองคน แล้วก็มีตำรวจไปหาที่บ้านเลยคะ อันนี้เราจะเอาไปฟ้องกลับได้ไหม กรณีที่ฮั่วกับตำรวจไปบ้านเรา ทำให้คนแก่ที่บ้าน เสียขวัญและกำลังใจค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46832 โดย jackTs

booboo1 เขียน: 1. เค้าฟ้องคดีสินเชื่อส่วนบุคคลว่าฉ้อโกงได้ด้วยหรือคะ นี่คดีแพ่งชัดๆ

ใช่แล้วครับ

เนื่องจากการเป็นหนี้นั้นไม่มีโทษทางอาญา(กล่าวคือไม่มีโทษจำคุกหรือปรับนั่นเอง) หากมีใครมาขู่ว่าจะนำตำรวจมาจับหรือจะต้องถูกจำคุก ก็ไม่ต้องกลัว เพราะตำรวจไม่มีอำนาจจับกุมลูกหนี้ในเรื่องคดีแพ่ง

ฟันธง...

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

booboo1 เขียน: 2. แล้วที่เป็นหนังสือควบคุมตัวนี่ เค้าจะมาควบคุมตัวไปไหนหรือคะ ไม่เคยได้ยินคดีแพ่งเค้าทำกันงี้ด้วยหรือคะ

เคยมีทำกันแบบนี้ด้วยครับ แต่ในนี้เขาเรียกกันว่า"มุขควาย"ครับ

การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้ "มุขควาย"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18235&Itemid=64

booboo1 เขียน: 3. กรณีนี้เราเช็คกับสถานีตำรวจที่มีตำรวจเข้าไปหาแล้วว่าเกิดไรขึ้น ทางดาบที่อยู่เวรเค้าบอกว่า ใช่มีคนโทรมาเป็นอัยการจาก กทม. (เราอยู่ต่างจังหวัด) ขอสายร้อยเวรที่อยู่เวรตอนนี้หน่อย พี่ดาบบอก ผมก็อยู่ในเหตุการณ์แต่เค้าคุยกันสองคน แล้วก็มีตำรวจไปหาที่บ้านเลยคะ อันนี้เราจะเอาไปฟ้องกลับได้ไหม กรณีที่ฮั่วกับตำรวจไปบ้านเรา ทำให้คนแก่ที่บ้าน เสียขวัญและกำลังใจค่ะ

ฟ้องได้ครับ ให้โทรไปติดต่อขอคำแนะนำจากมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค เบอร์โทรศัพท์อยู่ด้านล่างสุดของหน้าจอ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46842 โดย booboo1
ขอบพระคุณมากเลยค่ะ เบาใจไปเลยค่ะ
:love:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.454 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena