สมาชิกใหม่

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48041 โดย pemisa
สมาชิกใหม่ was created by pemisa
สวัสดีค่ะท่านประธานชมรมและเพื่อนสมาชิกชมรม

ขอคำแนะนำหน่อยน่ะค่ะ ไม่ได้จ่ายมาประมาณ 6 เดือนแล้ว โดนทวงซะน่ากลัวเลยพี่ๆน้องๆ
อายจังเลย น้องย้ายที่ทำงานใหม่ไม่ได้แจ้งพวกเขาเลยว่าย้ายไปอยู่ที่ไหน (แต่ทำไมเขารู้ได้น่ะ)
เราจะตอบเขาไม่มีชื่อคนนี่(ชื่อเรา) จะได้ไหม และเราจะทำไงดี เคยถามเขาว่าเราไม่ได้แจ้งว่า
เราทำงานที่ไหน คำตอบคือ "ก็คุณไม่ได้ทำงานที่เก่าแล้วใช่ไหม" เขาเลยเดาว่างั้น
เป็นไปได้เหรอ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48042 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic สมาชิกใหม่

pemisa เขียน: สวัสดีค่ะท่านประธานชมรมและเพื่อนสมาชิกชมรม

ขอคำแนะนำหน่อยน่ะค่ะ ไม่ได้จ่ายมาประมาณ 6 เดือนแล้ว โดนทวงซะน่ากลัวเลยพี่ๆน้องๆ
อายจังเลย น้องย้ายที่ทำงานใหม่ไม่ได้แจ้งพวกเขาเลยว่าย้ายไปอยู่ที่ไหน (แต่ทำไมเขารู้ได้น่ะ)
เราจะตอบเขาไม่มีชื่อคนนี่(ชื่อเรา) จะได้ไหม และเราจะทำไงดี เคยถามเขาว่าเราไม่ได้แจ้งว่า
เราทำงานที่ไหน คำตอบคือ "ก็คุณไม่ได้ทำงานที่เก่าแล้วใช่ไหม" เขาเลยเดาว่างั้น
เป็นไปได้เหรอ

พวกนี้มัน"ดมกลิ่น"โดยอาศัยข้อมูลจากประกันสังคมครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48756 โดย pemisa
Replied by pemisa on topic สมาชิกใหม่
พวกนี้มัน"ดมกลิ่น"โดยอาศัยข้อมูลจากประกันสังคมครับ

ทำไมประกันสังคมให้ข้อมูลส่วนตัวของเราให้คนอื่นง่ายจัง (ถามแบบคนไม่รู้) มีวิธีป้องกันไหมค่ะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48759 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic สมาชิกใหม่

pemisa เขียน: ทำไมประกันสังคมให้ข้อมูลส่วนตัวของเราให้คนอื่นง่ายจัง (ถามแบบคนไม่รู้) มีวิธีป้องกันไหมค่ะ

ตามกฎหมายแล้ว หน่วยงานของรัฐฯจะไม่สามารถเปิดเผยข้อมูลภายใน ให้กับบุคคลภายนอกได้ ยกเว้นแต่มีคำสั่งของศาลเป็นผู้สั่ง

และในความเป็นจริงที่ผ่านมา ศาลในคดีแพ่ง(หนี้เงิน)ท่านไม่เคยออกคำสั่งให้หน่วยงานของรัฐฯ ทำการเปิดเผยข้อมูลเลยแม้แต่คดีเดียว

แตคำถามที่ผมมักถูกลูกหนี้ถามมาตลอด 10ปีที่ผ่านมา ก็คือ "แล้วทำไมประกันสังคมจึงคาบเอาข้อมูลของลูกหนี้ เอาไปให้เจ้าหนี้มันรู้ได้ล่ะ?"

คำตอบที่ผมต้องคอยตอบอยู่เป็นประจำซ้ำๆซากๆก็คือ ทางประกันสังคม(หน่วยงานของรัฐฯ) มิได้มีนโยบายเปืดเผยข้อมูลส่วนตัวของประชาชน ให้กับบุคคลภายนอกอยู่แล้ว(ตามที่กฎหมายกำหนด) แต่มันมีไอ้บรรดาพวกทวงหนี้ชั่วๆ ที่ตั้งเป้าหมายว่าต้องทวงหนี้ให้สำเร็จให้ได้(ไม่งั้นก็"อด แdก"ค่าคอมฯ)
ดังนั้น มันจึงใช้วิธีการ"จ่ายส่วย"(ใต้โต๊ะ) ให้กับข้าราชการชั้นผู้น้อยในประกันสังคม ที่สามารถเข้าไปดูฐานข้อมูลในระบบคอมพิวเตอร์ได้ ซึ่งเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย(แอบขายข้อมูลของรัฐฯ)

แต่เงิน"ค่าส่วย"มันล่อตาล่อใจกับข้าราชการชั้นผู้น้อยที่มีเงินเดือนอันน้อยนิด จึงได้มีเหตุการณ์เลวๆเช่นนี้เกิดขึ้นมาโดยตลอด แล้วก็ไม่สามารถจับตัวผู้กระทำการได้ด้วย เพราะขาดหลักฐานอันแน่นหนาที่จะสามารถจับตัวผู้กระทำความผิดได้ (ไม่สามารถจับกุมทั้ง"ผู้จ่ายส่วย"และ"ผู้ขายข้อมูล"ได้ เพราะไม่มีใบเสร็จรับเงิน)

เรื่องนี้มันมีมานานแล้วครับ เขามีการประจานกันทาง Social Network อยู่เยอะแยะ คุณลองไปดูสิครับ

www.oknation.net/blog/print.php?id=71776

2g.pantip.com/cafe/social/topic/U8507293/U8507293.html

www.thailabordatabase.org/th/file1.php?id=50032603

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&id=5787&catid=2

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48763 โดย oil
Replied by oil on topic สมาชิกใหม่
เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณ pemisa ค่ะ ออยล์ก็เพิ่งได้หมายศาลเหมือนกันเลยค่ะ จะพยายามไกล่เกลี่ยให้ไม่มีผลกับเงินเดือนให้มากที่สุด สู้ๆนะคะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48900 โดย pemisa
Replied by pemisa on topic สมาชิกใหม่

oil เขียน: เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณ pemisa ค่ะ ออยล์ก็เพิ่งได้หมายศาลเหมือนกันเลยค่ะ จะพยายามไกล่เกลี่ยให้ไม่มีผลกับเงินเดือนให้มากที่สุด สู้ๆนะคะ

ขอบคุณมากน่ะคุณ oil แล้วเราจะไกล่เกี่ยยังไงดีล่ะสาไม่จะทำหรือเริ่มต้นยังไงดี ใครรู้แนะนำสาด้วยค่ะกลัวมากๆเลย

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49358 โดย pemisa
ช่วยให้คำปรึกษาหน่อยค่ะ วันนี้ทางสำนักงานทนายความโทรมาบอกว่าส่งถึงศาลภูเก็ตภายในวันจันทร์นี้ดดยไม่เห็นมีหมายศาลมา เขาขอต่อรองให้จากยอกหนี้ 34000+ดอกเบี้ย+ค่าติดตาม=39000 ลดเหลือ 22000แล้วบอกว่าเราจ่ายในวันนี้ตอนเย็นนี้เลย ทำไงดีค่ะท่านสมาชิกช่วยให้คำปรึกษาหน่อยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.403 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena