โดนหมายบังคับคดียึดบ้าน จากบัตรกรุงไทย

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48222 โดย Loma
โดนหมายบังคับคดียึดบ้านจากธ.กรุงไทย(ติดผ่อนธอส/ประนอมหนี้อยู่อีก) อยู่2บัตร(ไม่ได้ไปขึ้นศาล) เพราะไม่ได้กลับบ้านเลย
วงเงินสินเชื่อ 35,000
บัตรเครดิต37,000
ศาลพิพากษาให้จ่ายเป็นจำนวน97,465.97 อัตราดอกเบี้ยร้อยละ15ต่อปี
โทรไปติดต่อทนายของบัตรกรุงไทยแล้ว เขาบอกให้คุยกับฝ่ายประนอมหนี้ของบัตรเพื่อตกลงกัน โทรคุยกับเขาแล้ว เขาลดให้ดังนี้ค่ะ
แบบปิดหมด บัตรวิซ่าจ่าย 75,000. สินเชื่อจ่าย45,000
แบบประนอมหนี้1ปี (หาร12เดือน) วีซ่าจ่าย80,000 สินเชื่อ50,000

เขาบอกเป็นตามนโยบายของเขา เราต้องยอมตามเขาแบบนี้เลยรึเปล่าคะ เพราะเราโดนยึดทรัพย์แล้ว ไม่มีทางออกแล้วใช่มั๊ย เราสามารถผ่อนให้เขาได้ไม่เกินเดือนละ6,000บาท เพราะต้องผ่อนบ้านอีก6,000บาท

มีวิธีไหนที่จะเจรจาต่อรองกับเขาได้อีกมั่งคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48238 โดย kaittiyos
ศาลตัดสินวันที่เท่าครับ หมายอายัดมาวันที่เท่าไรครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48242 โดย jackTs
ถ้าจะเจรจาต่อรองโดยขอผ่อนต่อแบบยาวๆอีก...คงได้ยากแล้วล่ะครับ
เพราะเจ้าหนี้มัน"เป็นต่อ"คุณทุกอย่างเลย
มันมีทั้งคำพิพากษาของศาลอยู่ในมือ แล้วยังบังคับคดียึดบ้านแล้วด้วย
จะใช้วิธี"หักคอจ่าย"ในตอนนี้ก็ทำไม่ได้แล้ว

ผมขอเดาว่า คุณคงปล่อยให้คดีมันผ่านมาเนิ่นนานมามากแล้ว แม้กระทั่งศาลได้มีคำพิพากษาออกมาแล้ว คุณก็ยังไม่ได้ไปติดตามเรื่องดังกล่าว ไม่ยังงั้นก็ใช้วิธี"หักคอจ่าย"ไปแต่เนิ่นๆหลังจากที่คำพิพากษาออกมาแล้ว

กรณีของคุณก็คงคล้ายๆกับกรณีในกระทู้ข้างล่างนี้แหละครับ...ไม่สามารถอุทธรณ์ได้อีกแล้วครับ

consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=8403&Itemid=64&view=topic

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48265 โดย Loma
ขอบคุณค่ะคุณนกกระจอกเทศสำหรับข้อมูลค่ะ ยอมรับค่ะว่าละเลยและไม่ได้ตรวจดูเอกสารใดๆเลยเนื่องจากประสบปัญหาเรื่องการทำธุรกิจส่วนตัวไม่ประสบความสำเร็จ ตั้งแต่ปี2550 เลยไปอยู่ต่างจังหวัดค่ะ
แต่เมื่อเช้าก็โทรไปเจรจากับเขารอบที่2แล้ว เขาก็ยืนยันตามเดิม แต่ก็คงลองดูอีกทีค่ะ

คุณkaittiyos (ขอบคุณเช่นกันค่ะ)
**ศาลมีคำสั่งให้จำเลยชำระเงินให้แก่โจทย์ จำนวน97,465.96บาท พร้อมอัตราดอกเบี้ยร้อยละ15ต่อปีของต้นเงินจำนวนดังกล่าว รับแต่วันที่25 สิงหาคม 2550เป็นต้นไป (มีปั๊มตราจากสำนักงานบังคับคดี ลงวันที่22สิงหาคม2556)
** หนังสือมอบอำนาจยึดทรัพย์ลงวันที่4 พย. 2556(แต่ปั๊มจากสำนักงานบังคับคดีจังหวัด วันที25พย.2556 เวลา13.30น)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.388 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena