สวัสดีปีใหม่เพื่อนที่เปนหนี้ทุกท่านนะคับ ผมเปนคนหนึ่งทีเปนหนี้มายาวนานหลายปี

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48749 โดย darkman
สวัสดีปีใหม่เพื่อนที่เปนหนี้ทุกท่านนะคับ ผมเปนคนหนึ่งทีเปนหนี้มายาวนานหลายปี และก่อนหน้านี้ก้ไม่มีความรุ้ด้านการชำระหนี้หรือข้อกฎหมายกฎเกณต่างๆของการเปนหนี้ ว่าต้องทำอย่างไร ทั้งที่ตัวเองอยุในภาวะ "หนี้ท่วมหัวมาโดยตลอด แต่ไม่มีความรุ้ เลยพลาดไป หาจ่าย กดจ่าย หมุนเวียน จนมันตัน และคอยเข้าไปหาข้อมุลต่างๆเกี่ยวกับคนที่เปนหนี้ ว่าเขาทำและหาทางออกกันอย่างไร เข้าไปดูหลายเว็บ จนมาเจอเว็บนี้ ยิ่งอ่านยิ่งรุ้สึกอุ่นใจและสบายใจยังไงบอกไม่ถุก ขอชื่นชมและขอบคุนผุ้ที่ก่อตั้งเว็บนี้นะคับ เข้าเรื่องเลยดีกว่า ผมเปนหนี้หลายแบง รวมๆยอดเงินน่าจะประมาน6แสน ตอนนี้ตัดสินใจว่าจะหยุดจ่ายสักที เพราะติดลบทุกเดือน เงินไม่เหลือกิน ทำอะไรไม่ได้เลย แต่ปันหาที่อยากถามคือผมมีทำประกันแบบออมทรัพกับcitibank ยอดหักจากบัตรเครดิต เราต้องไปแจ้งกับทางประกันเองไช่มั้ยว่าจะไปขอชำระเอง ถ้าผมต้องหยุดจ่ายทั้งหมดแล้ว ขอบคุนคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48772 โดย maruko
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่คุณ darkman และสวัสดีปีใหม่ การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องทุกข์อีกต่อไป ทุกปัญหาหนี้มีทางออกแต่ต้องเป็นคนใฝ่รู้ด้วยตัวของตัวเองพอสมควร ด้วยปัญหาหนี้แต่ละคน มีที่มา ที่ไป ไม่เหมือนกันต้องหมั่นเรียนรู้และต้องคัดสรรค์มาตรการมาใช้ด้วยตนเอง marukoก็เคยเป็นสมาชิกค่ายสี่ตี๋เช่นกัน ขอถามหน่อย ทำประกันผ่านบัตรสี่ตี๋กับที่ไหนครับ marukoทำกับหลายที่ผ่านบัตรสี่ตี๋ หลังหยุดจ่าย 1 เดือนก็ยังมีผลประกันอยู่แต่หลังจากนั้นจะได้รับหนังสือยกเลิกสัญญาประกัน เฉพาะกับ marukoก็จะเป็นทำประกันไว้กับ อยุธยาอัลไลน์แอนซ์ เป็นต้น แต่ไม่ใช่ประกันออมทรัพย์ เป็นประกันทิ้งเปล่า! ก็ง่ายหน่อยจากกันด้วยดี สำหรับคุณ darkman ก็ขอให้เพื่อนสมาชิกผู้มีประการณ์จริงแนะนำต่อไปครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48798 โดย darkman

maruko เขียน: ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่คุณ darkman และสวัสดีปีใหม่ การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องทุกข์อีกต่อไป ทุกปัญหาหนี้มีทางออกแต่ต้องเป็นคนใฝ่รู้ด้วยตัวของตัวเองพอสมควร ด้วยปัญหาหนี้แต่ละคน มีที่มา ที่ไป ไม่เหมือนกันต้องหมั่นเรียนรู้และต้องคัดสรรค์มาตรการมาใช้ด้วยตนเอง marukoก็เคยเป็นสมาชิกค่ายสี่ตี๋เช่นกัน ขอถามหน่อย ทำประกันผ่านบัตรสี่ตี๋กับที่ไหนครับ marukoทำกับหลายที่ผ่านบัตรสี่ตี๋ หลังหยุดจ่าย 1 เดือนก็ยังมีผลประกันอยู่แต่หลังจากนั้นจะได้รับหนังสือยกเลิกสัญญาประกัน เฉพาะกับ marukoก็จะเป็นทำประกันไว้กับ อยุธยาอัลไลน์แอนซ์ เป็นต้น แต่ไม่ใช่ประกันออมทรัพย์ เป็นประกันทิ้งเปล่า! ก็ง่ายหน่อยจากกันด้วยดี สำหรับคุณ darkman ก็ขอให้เพื่อนสมาชิกผู้มีประการณ์จริงแนะนำต่อไปครับ

ผมทำไว้2ที่คับ คือAIA &Generlari คับ แต่ยังอยากส่งอยุนะคับ เพราะส่งมานานแล้ว ไคมีประสบการ ช่วยแชให้ฟังด้วยนะคับ ขอบคุนคับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48799 โดย tomyumkung
aacp ประกันออมทรัพย์ของผมในช่วงที่สู้หนี้แรก ๆ จัดสรรการเงินไม่ได้เลยหยุดชำระไปประมาณ 15 เดือน

จากให้ตัดเงินผ่าน บช แบงค์ก็ไม่มีเงินให้ตัดและไม่ได้ไปแจ้งชำระเอง กรรมธรรม์เลยขาดความคุ้มครอง

แต่เมื่อแจ้งกลับมาขอต่อความคุ้มครองก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไรมาก ทำเรื่องขอต่ออายุประกัน จ่ายค่างวดต่อ

เดือนเท่าเดิม ส่วนที่เคยเว้นวรรคไป 15 เดือน ยกไปต่อท้ายของอายุประกันเพิ่ม

ไม่ย้ากส์ครับ ไม่ย้ากส์

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48931 โดย darkman
เริ่มมาแล้วคับ จดหมายติดตามของสำนักงานกฎหมาย ไบแรกเปนของ standard หลังหยุดไป2เดือน ของcimb ก้สองเดือน แต่รยังไม่มา
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49190 โดย darkman
:No: ขออับเดทหน่อยคับ ล่าสุดมีจดหมายจาก บ. ct coll ซึ่งรับหน้าที่จากcimbในการทวงหนี้ หลังจากได้รับจดหมายไม่กี่ ชม. ก็มีโทรศัพต่อเข้ามาที่ทำงาน (กรรม ตรงที่คนที่รับสายไม่ไช่คนที่เราเคยบอกเอาไว้ ว่าถ้ามีคนโทรมาขอสายแล้วพุดชื่อจริง ให้บอกว่า เราไม่สะดวกติดลุกค้า รึอะไรก้ว่าไป ก้เลยตัดสินใจรับสายไป
ct coll: คุน....รึป่าวคับ
ผม: คับ
ct coll :คุนไม่ได้ชำระยอดมาสองเดือนแล้วนะคับ วันนี้พอจะชำระได้มั้ย ยอด........
ผม : ยังไม่มีเลยคับ ไม่สะดวกเลย
ct coll: แล้วพอจะหาชำระเข้ามาส่วนนึงก่อนได้มั้ยคับ สัก........
ผม: ยังไม่มีจิงๆคับ
ct coll: งั้นลองหาดูนะคับ ถ้าวันจันนี้พอหาได้ก้ติดต่อกลับมานะคับ
ผม: ผมก้คิดในใจ ว่าจะให้กรุโทบอกทำไมวะ ถ้าจะจ่าย เลย ตอบ "คับๆไปงั้น"
เห้อ! เพลียจิงไรจิง นี่ขนาดติดต่อทางมือถืไม่ได้นะเนี้ย

เดือนนี้คงจะเริ่มการหยุดจ่ายแบบเต็มระบบซักที ว่างๆเลยนั่งทำตารางหนี้ดู คร่าวๆก่อน ประมานที่แนบไฟล์มานี้(ยังไม่ได้เรียงลำดับ น้อยไปมาก) ผิดถุกอย่างไรหรือมีไรแนะนำ ก้ช่วยแนะนำกันด้วยนะครับ ขอบคุนคับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49204 โดย darkman
ลืมบอกไป เค้ามีการเสนอประบโครงสร้างหนี้ด้วย บอกว่าดอกเบี้ย13%เอง ให้ลองไปคิดดุ แล้วจะติดต่อมาไหม่ ผมก้ครับอย่างเดียวเลย55 :laughing:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49307 โดย darkman
ว่างๆเลยลองทำตารางหนี้ดู :upset: :เฮ้อ: อื่อหือ จะเปงลม

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49310 โดย darkman

darkman เขียน: ว่างๆเลยลองทำตารางหนี้ดู :upset: :เฮ้อ: อื่อหือ จะเปงลม

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49340 โดย darkman
Replied by darkman on topic แนบไฟล์ไหม่
แนบไฟล์ไหม่คับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49539 โดย darkman
:pray:ล่าสุด สนง.กฎหมายสินเชื่อกรุงศรีโทรมา เปนผุ้ชาย เสียงแบบคนไต้ ทวงสั้นๆง่าย คุน....... รึป่าวคับ
ผม:ครับ ติดต่อเรื่องไรคับ
กรุงศรี: ผมได้รับมอบหมายจากกรุงศรี มาตามเรื่องค่างวด ที่คุนค้างไว้ งวดที่3แล้วนะคับ จะชำระได้เมื่อไหร่คับ
ผม: ยังไม่มีเลยคับ ไม่สะดวกเลย
กรุงศรี:จะพอชำระบางส่วนก่อนมั้ย สัก4000ก่อนก้ได้ รึจะไห้ดำเนินการ....(ยังพุดไม่จบ ผมแทรกไปก่อน)
ผม: คับ ดำเนินการตามขั้นตอนได้เลย
กรุงศรี:ok งั้นผมดำเนินการตามขั้นตอนเลยนะคับ
ผม:คับๆ สวัสดี
เห้อ!!ก้ไม่รุ้จะทำไง คนมันไม่มีจิงๆ รอก่อนละกันนะ เกบตังก่อน :pray:

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49657 โดย darkman
เดือนนี้เปนเดือนแรกที่จะหยุดจ่ายทุกบัตรอย่างจริงจังซะที ตอนแรกคิดว่าจะพอเหลือเก้บบ้าง คิดคำนวนแล้ว ตกใจ!! นี่ยังไม่เหลือเก้บอีกเหรอเนี้ย โอ้ย! จะเปนลม
เงินออก 24xxx
สิ่งที่ต้องจ่าย
ค่ารถ 7416
เช่าบ้าน 3000
ส่งบ้านต่างจังหวัด 2300
ให้แม่ 2000
ให้ลุก 1000
เติมน้ำมัน700
พาครอบครัวไปกินข้าว 500
อื่นๆ 2000
:shy: :sweat:

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49894 โดย darkman
Replied by darkman on topic งงกับใบแจ้งยอด
:shy: อับเดทหน่อยคับ ช่วงนี้หูชา รับโทรสับไม่หวาดไม่ไหว โทรกระหน่ำกันจิงๆ :No: และยังมาเจอใบแจ้งยอด สแตนดาร์ดอีก หยุดจ่ายมา3เดือนยอดขั้นต่ำ พี่ท่าน เรียกเกบมา 191,702 โอ้ยต๊ายย! ไคเคยเจอ ช่วยบอกหน่อย ว่าคิดยังไง ถึงเรียกขั้นต่ำมาขนาดนี้

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49895 โดย darkman
:upset: ตะกี้ธนชาตโทรมา ว่าจะจ่ายเมื่อไหร เราก้บอกรอสิ้นเดือน อาจจะปิดหมด เพราะติดมันแค่7,000บาท มันบอกว่า จ่ายมาก่อนมั้ยสัก500 ถ้ารอสิ้นเดือน จะครบ3เดือน จะส่งสำนักงานกฎหมาย เพื่อส่งฟ้อง ผมเลยพุดว่า ห๊า !! 3เดือนส่งฟ้อง เรวไปรึป่าว มันบอกว่า แล้วจะให้กี่เดือนละ(กวนอีก) ผมก้เลยบอกไปว่า เอ้อ งั้นผมไม่ไปปิดละสิ้นเดือนนี้ คุนก้ส่งฟ้องไปเลยย มันก้บอก คับๆๆๆ
แหมๆ อะไรจะขนาดนั้นครับ พุดมาได้ไม่คิด เกินไปอะ คิดว่าเราไมารุ้เรื่องไง ก้ไม่รุ้ ขุ่อยุได้ :upset:

10 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #52436 โดย darkman
:shy: สแตนดาร์ด โดย สนง.กฎหมายมีโทรมาคุยเรื่องปิดบันชี มีส่วนลดให้50% คุยกันยืดยาว สรุปแบ่งจ่ายที่8งวด แต่มีข้อสงสัยคือ รอบบันชีของผม ต้องจ่ายไม่เกินทุกวันที่25ของทุกเดือน แล้วจะให้แบ่งจ่ายภายในเดือนนี้เลย ซึ่งเปนยอดที่สุงอยู่ คือ13,000/เดือน ผมบอกว่าเงินออก สิ้นเดือน ก้เลยขอไปจ่ายงวดแรก คือเดือน พ.ค เค้าบอกว่า จ่ายเดือนหน้าได้ แต่รอบบิลนี้ ต้องจ่ายเข้ามาก่อน2500 แล้วค่อยไปหักจากค่างวด13000 คือไห้จ่ายก่อน25นี้2500 พอเดือนหน้า ค่อยจ่ายอีก10500 เปนงวดที่1
***อยากสอบถามว่า มันหลอกรึป่าว หรือระบบเปนแบบนี้จิงๆ ****

10 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #52440 โดย jackTs
อย่าไปเชื่อครับ...มันโกหกตอแหลอย่างแน่นอน
คุณลองไปอ่านข้อกำหนดของสัญญา ที่อยูในหนังสือ Hair cut ให้ดีๆสิครับ
มันเขียนเอาไว้ชัดเจนอยู่แล้ว

กระทู้"ตัวอย่าง"ที่หลอกลูกหนี้ให้จ่ายเงินเข้าไปก่อน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40352&Itemid=64#42715

หากคุณจ่ายไม่ตรงตามที่สัญญากำหนดไว้ ไม่ว่าจะเป็นงวดใดก็ตาม
สัญญา Hair cut ฉบับนี้ ก็จะเป็น"โมฆะ"ทันที

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: darkman

10 ปี 19 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #52470 โดย ตะวันรอน
Replied by ตะวันรอน on topic เดือดๆ ขอเปิดฝาหม้อหน่อย
คุณ darkmanค่ะ ของคุณ แสตนดาด ให้ สนง กฏหมาย ไหนทวงค่ะ พอดีมีเจ้าหนี้รายนี้เหมือนกัน ขอเป็นข้อมูลค่ะ ขอบคุณค่ะ

10 ปี 19 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #52471 โดย ตะวันรอน
Replied by ตะวันรอน on topic เดือดๆ ขอเปิดฝาหม้อหน่อย
อ่อ เจอแล้วค่ะ จากเอกสารที่คุณแนบมา ขอบคุณนะคะ

10 ปี 15 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #52477 โดย darkman

นกกระจอกเทศ เขียน: อย่าไปเชื่อครับ...มันโกหกตอแหลอย่างแน่นอน
คุณลองไปอ่านข้อกำหนดของสัญญา ที่อยูในหนังสือ Hair cut ให้ดีๆสิครับ
มันเขียนเอาไว้ชัดเจนอยู่แล้ว

กระทู้"ตัวอย่าง"ที่หลอกลูกหนี้ให้จ่ายเงินเข้าไปก่อน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40352&Itemid=64#42715

หากคุณจ่ายไม่ตรงตามที่สัญญากำหนดไว้ ไม่ว่าจะเป็นงวดใดก็ตาม
สัญญา Hair cut ฉบับนี้ ก็จะเป็น"โมฆะ"ทันที

ขอบคุนครับ มันโทรมาทวงอีกเมื่อวาน ผมจัดไปละ บอก ไม่มีไม่จ่าย ถ้าไม่มีเอกสาร ไม่จ่ายอะไรทั้งนั้น :upset:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52649 โดย darkman
ขออัปเดทหน่อยครับ หลังจากหยุดจ่ายมา 4-6 เดือน ล่าสุด มีการโทรเสนอส่วนลดต่างๆแล้วถึง4แบง
แต่น่าเสียดาย ที่เราเกบเงินไม่ทันจิงๆ ก้อาจจะปิดไปก่อนสัก1-2ใบ โดยการขอแบ่งจ่ายเปนงวดๆ แบบไม่มีดอกเบี้ย เห้อ!!มากันเปนแถว ยังกะนัดกันมา แล้วจะพอจ่ายได้ไงว๊า
กสิกร วีซ่า 52,225}
กสิกร k ex 35945} หยุดมาเกือบ4เดือน ยอดรวม9หมื่นกว่า ส่วนลด50%
**ยอดที่ แจ้ง ณ ตอนที่คุยมีการบวกเพิ่มไป แต่ไม่มากเท่าไหร่ ยังพอรับได้ แต่ไห้จ่ายครั้งเดียว
ขอผ่านก่อน.
สแตนดาด ชาตแม่งบันลัย ยอดตอนหยุดเดือน พ.ย 56 160,389} โทรมาเสนอลด50%
แต่ยอดไม่ไช่แค่นี้หรือบวกนิดหน่อย แต่พุ่งเป็น2แสน หยุด6เดือน มันชาตอะไรเพิ่มคับตั้ง4หมื่น
กรุงศรี วีซ่า ยอดตอนหยุดที่ 46,926 โทรมาแจ้งยอดที่58xxxให้ส่วนลด42% อยุ่ที่ 34,000 แบ่งจ่าย2งวด
เฟิสช้อย ยอดหยุดที่36391 ยอดทีแจ้งล่าสุด4หมื่น ลด50% ต่อได้20,000 แบ่งจ่าย 4งวด **ผมเลือกจ่ายที่นี่ก่อนเปนเจ้าแรก เพราะเงินต้นไม่ได้เพิ่มมากมาย และคุยรุ้เรื่อง ส่วนลดเยอะ แบ่งจ่ายได้หลายเดือน :ลั่ลล้า:

นี่ละคับ รายการที่เค้ามาเสนอ ก้นำมาไห้ดูกันว่า เปนอย่างไรกันบ้าง หยุดจ่ายกี่เดือนถึงมีส่วนลด ที่สำคัน คือการรับโทรศัพ นะคับ จะได้พุดคุยกันได้ และส่วนไหญ่ เค้าไม่ได้เสนอมาทุกแบงค์ แต่โทรมาทวงเฉยๆ เราต้องเปนฝ่ายไปถามเค้าเองคับ เค้าถึงจะบอกและเสนอมา

**แต่ที่อยากรุ้มากๆคือยอดที่หยุดไป 4-6งวด ทำไมบางที่ มันถึงได้เพิ่มขึ้นมหาศาลขนาดนั้นครับ ไครพอทราบ ช่วยบอกทีคับ ขอบคุนคับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.740 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena