กรณีถูกฟ้องหลายแบ้งค์ในระยะเวลาใกล้ๆกัน ควรรับมืออย่างไร

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49012 โดย Modngam
:hurt: ผมมีข้อสงสัยเนืองจากว่า ตอนนี้ผมได้หยุดชำระหนี้ทุกใบเพื่อรอการถูกฟ้อง ตามความเข้าใจของผมคือว่าถ้าเราหยุดชำระหนีทุกธนาคารที่เป็นหนี้อยู่ ผมก็จะถูกฟ้องในระยะเวลาใกล้ๆกัน ใช่หรือไม่ แล้วในการถูกฟ้องสุดท้ายก็จะมีการหาข้อตกลงในการชำระหนี้ทั้งสองฝ่าย และมันก็หลายธนาคารอยู่ดี ซึ่งมันก็จะเป็นเงินจำนวนที่มากกว่าที่เงินเดือนจะชำระคืนได้... ผมเองไม่มีความรู้ด้านกฏหมายเลย ผมจะต้องชำระหนี้อย่างไร หรือเป็นไปได้ไหมที่ผมจะชำระที่ละธนาคาร

ผมพยายามหาข้อมูลเก่าๆดูแล้วก็ไม่มีใครเชร์ประสบการณการถูกฟ้องแบบนี้ หรือเพื่อนๆท่านใดพบ Link ที่พอมีประโยชน์กรุณาช่วยผมด้วย :vomit:

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49017 โดย tomyumkung
อายัดเงินเดือนต้องเรียงคิวทีละเจ้า

จ้าวหนี้ต้องต่อคิวรอ เกณฑ์อายัด 30 % ของรายได้ แจ้งขอลดลงเหลือ 15% ด้วยเหตุผลภาระที่สำคัญๆ

เกณฑ์การอายัดทรัพย์ อายัดเงินเดือน การเป็นเจ้าของทรัพย์ เจ้าบ้าน รถ สินสมรส เงินในบัญชี จะถูกยึดไหม?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52#28154 ไขข้อข้องใจ "การอายัดเงินเดือน" By: นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40192&Itemid=64 เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเ​งินเดือน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7238&Itemid=29 ขอคำปรึกษา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี กลุ้มมาก ครับ (ไปอ่านคำแนะนำของพี่นกกระจอกเทศเรื่องอายัดบ้านด้านล่างๆ)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2004&Itemid=29 หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2367&Itemid=29 ขอปรึกษาการต่อรองหลังศาลตัดสินไปแล้วครับ (อายัดบ้านขณะผ่อน)

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039 โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000

บ้านที่ยังผ่อนอยู่ ยึดได้ไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1842

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7106

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589 ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4126

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1722&Itemid=29 มีบ้านเป็นชื่อของเรา แล้วยังผ่อนไม่หมด จะโดนอายัดทรัพย์สินไหมค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29 ยึดรถที่ยังผ่อนอยู่ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=857&catid=2 สามารถอายัดเงินที่ได้รับจากการถูกเลิกจ้าง และเงินสหกรณ์ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=663&catid=2 โดนอายัดซ้ำจากเจ้าหนี้รายเดียวกัน บัญชีธนาคารเดียวกันกับเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=44:2009-06-09-08-06-47&catid=5:2008-12-16-19-39-25&Itemid=15 ห้ามหักเงินในบัญชีเพื่อใช้หนี้บัตร

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29 ธนาคารกรุงเทพยึดเงินในบัญชี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3052 ดอกบัวเน่ายึดเงิน

อย่าทำตัวให้มีทรพย์สินเป็นชื่อเราเป็นเจ้าของจะดีที่สุด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49091 โดย Modngam
จาการที่ผมได้เป็นหนีหลังจากสมรสจะถือเป็นสินสมรสหรือไม่ครับ แล้วผลกระทบที่จะเกิดขึ้น ทำให้ภรรยาต้องถูกดำเนินคดีด้วยหรือไม่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.345 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena