หยุดชำระหนี้แล้วครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49453 โดย josh_man
ผมเป็นหนี้ ก้อนใหญ่มากครับ ตอนแรกก็รู้สึกกลุ้มใจ แต่ก็ตัดสินใจที่จะสู้ครับ หยุดจ่ายให้หมด เริ่มเดือนนี้ครับ
มีเจ้าหน้าที่โทรมา ก็บอกว่า เราหยุดจ่าย เพราะจ่ายไม่ไหวครับ
ผมมีหนี้ทั้ง Non-Bank และก็ Bank
Non-Bank ก็มี อันนี้ เงินต้นล้วนๆ ครับ เหมือน จ่ายดอกเบี้ย มา 4 ปี ก็ไม่หมดเสียที
อิออน 130,000
อีซีบาบ 175,000

bank
Citybank 130,000
cityReady 145,000
Uob-Cash 50,000
Uob-Credit 90,000
CimB 60,000
CIM B 58,000 ผ่อน
KBB 60,000
KB-Cash 40,000
SBC-Credit 75,000
SCB-Cash 90,000
BKK 35,000
รวมก็เป้น ล้าน :vomit:

ตอนนี้ผมเงินเดือน 48,000 หักภาษีเหลือ 45,000 ผมควรจะเก็บเงินแล้ว ค่อยจ่ายที่ละบัตร หรือว่า จะหยุดจ่าย ทั้งหมดดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49460 โดย รอวันฟ้าใส
Replied by รอวันฟ้าใส on topic หยุดชำระหนี้แล้วครับ
ไปอ่าน วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน นะค่ะกระทู้นั้นจะช่วยคุณตัดสินใจได้เยอะเลย

สู้ๆนะค่ะ :bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49468 โดย josh_man
ขอบคุณครับ ยอดเงินต้นสูงๆ แบบนี้ จะปิดได้มั้ยครับ เหมือน หมดกำลังใจเลย

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54043 โดย josh_man
สงสัยครับ ได้ทำ H/C กับ ยู่เม้ แล้ว จ่ายไป 1 เดือน เห็นบิล มันตัดยอด ตามปกติ
คือ เราไม่สนใจต้องสนใจมัน ใช่มัยครับ เวลาบิล มันส่งมา แค่เราส่งตาม หนังสือ H/C เท่านั้น

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54045 โดย jackTs

josh_man เขียน: สงสัยครับ ได้ทำ H/C กับ ยู่เม้ แล้ว จ่ายไป 1 เดือน เห็นบิล มันตัดยอด ตามปกติ
คือ เราไม่สนใจต้องสนใจมัน ใช่มัยครับ เวลาบิล มันส่งมา แค่เราส่งตาม หนังสือ H/C เท่านั้น

เอกสารใบแจ้งหนี้อันล่าสุดนี้ มันออกโดยระบบคอมพิวเตอร์อัตโนมัติ
เจ้าหน้าที่ของยูเมะ มันยังไม่ได้ทำการ Update ข้อมูลใหม่ลงในระบบคอมฯ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54055 โดย josh_man
เค้าให้ผ่อนจ่าย 6 เดือน พึ่งจ่ายไปเดือนแรก กำลังจะจ่ายเดือนที่สอง
เห็นยอด มันหัก จากระบบ แบบปกติ เลยสงสัยว่า นะครับ ว่าเราจ่ายแบบนี้ถูกต้องมั้ย
เพราะต้องจ่าย ทุกวันที่ 15 จนครบ 6 ครั้ง ถ้าระบบมันไม่ update ก็ ยึดหนังสือ H/C เป็นหลัก ถูกต้องมั้ยครับ
หรือต้องไปแจ้ง เจ้าหน้าที่ให้เค้ารับ ทราบ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #54058 โดย jackTs
ผ่อนจนครบ 6เดือนเมื่อไหร่ เดี๋ยวเจ้าหน้าที่มันก็ทำการ Update ข้อมูลให้เองนั่นแหละครับ

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57772 โดย josh_man
ถ้าเราจ่าย ครบแล้ว ในกรณี H/C ต้องติดต่อขอหนังสือ ปิดจบมั้ยครับ ของ u-mays ทำไม่ถูก

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57776 โดย jackTs

josh_man เขียน: ถ้าเราจ่าย ครบแล้ว ในกรณี H/C ต้องติดต่อขอหนังสือ ปิดจบมั้ยครับ ของ u-mays ทำไม่ถูก

หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้ ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.495 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena