สมาชิกใหม่ แต่เป็นหนี้นานแล้ว

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54277 โดย tapaew
เพื่อนๆ มีใครรู้บ้างไหมค่ะ

เท่าที่อ่านๆ มาไทยพาณิชย์ลดได้สูงสุด 30% คือเท่ากับที่เราได้ตอนนี้
กะนังยูเมะ ลดได้สูงสุดเกือบ 70% แต่ต้องรอเน่ากว่านี้อีก

อยากจะถามว่า เราเข้าใจถูกไหม ถ้าเกิดนังแบงค์ม่วงนี่ลดได้เท่านี้จริงๆ จะได้ปิดมันไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60828 โดย tapaew
มาแล้วค่ะ หมายศาล เฟิร์สถ่อย ไปขึ้นศาลวันที่ 2 กพ 58 ยอดฟ้องมหาศาลกว่าตอนที่หยุดมาก
มึนตึ๊บ ขนาดว่าเตรียมใจมาแล้วนะ

ไปไม่เป็นเลยที่นี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60831 โดย dnnkid
คุณ tapaew ครับ หยุด FC ไปกี่เดือนครับกว่าจะได้รับหมายศาล

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60832 โดย tapaew
หยุดเดือนกุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา ก็ 9 เดือนค่ะ เวลาคลอดเลย 555

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60840 โดย niranum
FC สำนักกฎหมายอะไรอ่ะครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60841 โดย Eagle KY CNX
ใจเย็นๆครับ มันขู่เราต้องหาเงินมาให้มันให้ได้ บอกอย่างเดียวยังไม่มี ขอเลื่อนไปก่อน

ตอนขึ้นศาลอย่าทำว่า กลัวมัน อย่าสะทกสะท้าน เดา นะมันจะต้องเจรจาให้เราจ่ายจะได้ไม่ต้องขึ้นศาล

ถ้าเรากลัวมันยิ่งขู่ ยังงัยๆ ท่องคาถา ลดมา 45-50% ฉันถึงจะจ่าย

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63417 โดย tapaew
มาอัพเดทค่ะ ไปศาลมาเมื่อวาน เพื่อนร่วมชะตากรรมราวๆ 20 ชิวิต จากหมายศาลราว 80 ชิวิต มาน้อย

เราทำยอมความ ผ่อนเดือนละ 2000 แล้วนั่งดูศาลลงมาพิพากษาน้องคนนึง ผู้พิพากษาบอกคร่าวๆว่า คดีแบบนี้จะพิพากษาในวันที่มา ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีเลื่อน ยกเว้นจะเขียนคำให้การสู้คดี หากไม่เขียนก็ตัดสินวันนี้ ไม่มีอำนาจที่จะให้ผ่อนจ่ายเป็นรายเดือน ทำได้เพียงดูมูลหนี้ ดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียมต่างๆ และจำนวนเงินที่ผ่อนมาแล้ว อาจจะมีลดให้ได้บ้าง ซึ่งจะต้องจ่ายเป็นเงินก้อน หลังจากคำพิพากษาออก ทีเดียวจบ

เลยมานั่งคิดว่า แล้วตูจะทำยอมความทำไม ทำไมไม่เจรจากับผู้พิพากษา แล้วขอให้ท่านช่วยดูดอกเบี้ยต่างๆ รวมถึงเงินที่ส่งไปแล้วให้

ไม่เป็นไร ใบหน้ายังมี ไม่ไหวก็อายัดเงินเดือน เจ้าเดียวจบ สบายไป เพราะไม่มีทรัพย์สินอะไร

เพื่อนๆ ไม่ต้องกลัวศาล ยิ่งได้ไปยิ่งดี ไม่มีอะไรน่ากลัว KTC 3 เดือนได้หมายกันแล้ว เห็นเพื่อนคนนึงที่ไปบอกมา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63419 โดย beau
สู้ๆๆค่ะ หยุดจ่ายทุกบัตร ตอนนี้ อีซี่บาย โทรมาเสนอส่วนลด จาก 87,100 บาท เหลือ 55000
ส่วนลดไ่มา แต่ขอแบ่งจ่าย 6 :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: เดือนให้หมดค่ะ รออยุ่ค่ะ ว่าจะได้ไหม ถ้าไม่ได้ก็ต้องรอตอบไปค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะค่

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63420 โดย tapaew
ขอบคุณจ้า คงทำไรไม่ได้มากกว่านี้

เป็นหนี้ต้องใช้ แต่ขอเวลาหน่อย

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64706 โดย tapaew
หลังจากไปศาลเฟิร์สถ่อยมา โดยสำนักงานกฎหมายชั่วคอเล็คชั่น มันเอาเบอร์โทรให้กับซิตี้แอดวานซ์ไป
แล้วมันบอกให้ติดต่อไปกู้มาปิด แต่ไม่รู้ว่าเป็นของที่ไหน โดยให้เบอร์มาแล้วไปติดต่อ เพื่อจะได้มาปิดๆ มันไป

นางคนที่โทรมาก็พยายามบอกให้จ่ายปิดให้มัน หรือทยอยจ่ายก่อน เดือนนี้ขอ 300 บาท ให้ยืดเวลาออกไป ไม่งั้นฟ้องมาก็จะโดนเยอะ ไม่ได้ลดอะไรหรอก

พวกมัน มามุกไหนอีกเนี่ยะ ใครเจอมา เล่าให้ฟังหน่อยว่ามันเป็นไง มันหลอกหลวงหรือว่าไง

แต่เราเสียเครดิต จะไปกู้ไหนได้ฟ่ะ งงงงงงงง อะไรของมันนังชั่วคอเล็คชั่น

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71231 โดย tapaew
พี่ๆ ช่วยดูเพื่อความมั่นใจหน่อยค่ะ ว่าแบบนี้เอาไปจ่ายได้ใช่มั้ยค่ะ

มันไม่มีลายเซ็นต์จากทางเจ้าหนี้
เลขที่สัญญาข้างหน้า เป็น xx แต่รายละเอียดอื่นๆ ถูกต้อง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71568 โดย tapaew
ปิดจบใบแรก 1 ใบ ของ Citi Advance เมื่อวานนี้เป็นที่เรียบร้อย รอเอกสารปลดภาระหนี้จากแบงค์ เป็นอันจบกันไป
ยอดหนี้ ณ วันที่หยุด 70000 บาท เมื่อ 4 มีค.57
ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน 94000 บาท
ยอดที่ปิดจบ 40000 บาท

:say: สู้ต่อไปค่ะทุกคน

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77714 โดย tapaew
18 พย. นี้ นัดเจอไทยพาณิชย์ที่ศาล

อุตส่าห์ตั้งใจจะเอาโบนัสเดือนธันวาไปแฮร์คัท มันดันชิงตัดหน้าฟ้องเสียได้

ตอนนี้ไม่มีเงินก้อนในมือที่จะปิดมันได้ เราควรไปศาลเพื่อแฮร์คัทหน้าศาล หากทางเจ้าหนี้ไม่ยินยอม เราสามารถขอความเห็นใจจากศาลเพื่อลดเบี้ยปรับต่างๆ โดยให้ศาลตัดสินไปเลย แล้วมาหักคอจ่ายที่หลัง
หรือทำไงดี

หนี้ ณ วันที่หยุด ราว 40000 บาท หยุดตั้งแต่กพ.57
ยอดที่ฟ้องราวๆ 75000 บาท

ดูจากตารางมูลหนี้ที่แนบมาในหมายศาล มันเป็นสินเชื่อหมุนเวียน กดเข้ากดออกกันสนุกมือไปที่ยอดราว 150000 และเราได้มีการจ่ายแต่ละงวดเป็นเงินรวมประมาณ 170000

จะตัดสินใจทำไงดีคะ ขอความเห็นค่ะ คิดไม่ออก มึนงง

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #79947 โดย tapaew
ไทยพาณิชย์ให้ศาลตัดสิน และมีคำพิพากษาออกมา ได้มาเมื่อวันที่ 19 ธันวาคม 58 ข้อความ ดังนี้

บังคับให้จำเลยชำระเงิน 49947.30 บาทพร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 12 ต่อปีของเงินต้น 48482.21 นับตั้งแต่วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2557 เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทย์ กับให้จำเลยใช้ค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ โดยกำหนดค่าทนายความ 3000 บาท สำหรับค่าขึ้นศาลให้ใช้แทนเท่าทุนทรัพย์ที่โจทก์ชนะคดี

ให้ปฏิบัติตามคำพิพากษาภายใน 19 วันนับแต่วันได้รับคำบังคับนี้เป็นต้นไป

ตอนนี้ยังตกลงกับธนาคารเพื่อปิดยอดไม่ได้ จึงอยากใช้วิธีหักคอจ่ายเดือนละ 1500 บาท หรือเราควรจ่ายมากกว่านี้คะ และจากคำพิพากษาเท่ากับว่าเราต้องจ่ายค่าทนายเพิ่มอีก 3000 บาท และดอกเบี้ยเริ่มคิดจากวันที่ 26 กพ. 57 ใช่หรือไม่ เพราะว่าวันที่เราไปศาลมันวันที่ 18 พย.58 หรือว่าคิดดอกย้อนหลัง
:say: :say: :say:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #79989 โดย Na99
เข้ามาติดตามครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80073 โดย tapaew
อัพเดทค่ะ

ณ ตอนนี้ก็ยังตกลงปิดหนี้ของสปีดดี้แคชไม่ได้ ยังไงภายในสิ้นเดือน ต้องเสี่ยงหักคอจ่ายละ เรื่องมาก ปิดหนี้เป็นก้อนก็ไม่เอา ผ่อน 3 งวดก็ไม่เอา ก็เอาไปเดือนละพันกว่าบาทละกันนะ เก็บตังไว้รักษาโรค ไว้ปิดเจ้าอื่นก็ได้ แล้วมารอลุ้นต่อว่ามันจะอายัดเงินเดือนมั้ย

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82143 โดย tapaew
ตอนนี้หักคอจ่ายของไทยพาณิชย์ไป 2 งวด ๆ ละ 1300 บาท

แต่ทางบริษัทที่รับมอบอำนาจทวงหนี้โทรมาบอกว่าจะทำเรื่องอายัดเงินเดือน หากไม่ต้องการให้อายัดเงินเดือน ต้องหาเงินก้อนมาปิด

จะทำไงต่อไปดีคะ ตอนนี้หาเงินก้อนมาปิดไม่ได้เลยค่ะ และไม่ต้องการให้อายัดเงินเดือนด้วยค่ะ เพราะถ้าอายัดจะเหลือเงินไม่พอใช้แน่นอน

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82146 โดย pfs
เงินเดือนคุณผ่ายไทยพาณิชย์ คงต้องเลือกให้อายัดเงินเดือน โดยคณคุณสามารถยื่นเอกสารความจำเป็นให้อายัดเหลือ 15% ค่ะ (ตามกฏหมายจะโดนอายัด 30%) ส่วนงวดผ่อนลดลองขอยืดระยะเวลผ่อนเพื่อให้ลดยอดที่ต้องผ่อนลงเหลือครึ่งหนึ่งน่าจะทำให้เหลือเงินไว้บ้าง เพราะการอายัดทำได้ทีละเจ้าหนี้ค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82149 โดย tapaew

pfs เขียน: เงินเดือนคุณผ่ายไทยพาณิชย์ คงต้องเลือกให้อายัดเงินเดือน โดยคณคุณสามารถยื่นเอกสารความจำเป็นให้อายัดเหลือ 15% ค่ะ (ตามกฏหมายจะโดนอายัด 30%) ส่วนงวดผ่อนลดลองขอยืดระยะเวลผ่อนเพื่อให้ลดยอดที่ต้องผ่อนลงเหลือครึ่งหนึ่งน่าจะทำให้เหลือเงินไว้บ้าง เพราะการอายัดทำได้ทีละเจ้าหนี้ค่ะ

ขอบคุณ คุณ pfs มากค่ะ เงินเดือนไม่ได้ผ่านไทยพาณิชย์ค่ะ เราควรจะหักคอจ่ายต่อไป หรือหยุดแล้วรอให้มีหนังสือแจ้งอายัดเงินเดือนมา แล้วไปทำเรื่องขอลดหย่อนดีคะ

ทำไมหักคอจ่ายไม่ได้ผล หรือว่ามันแค่ขู่ เพราะพอบอกให้อายัดไปเลย ก็ถามเรากลับว่า ผ่อน 12 งวดได้มั้ย ไหวที่เดือนละเท่าไหร่ แต่คือไม่ลดอะไรเลย เงินก็ไม่พอปิด เราเลยบอกไปว่า ไม่ไหว ไหวก็แค่ที่จ่ายไป 1000 กว่าบาทนั่นแหละค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82152 โดย IndyGirL
การหักคอจ่าย เท่าที่อ่านมา ยอดที่จ่ายต้องพอสมน้ำสมเนื้อกับยอดหนี้ที่ค้างด้วยนะคะ. แต่เคสนี้เราว่าเจ้าหนี้อาจจะแค่หยั่งเชิงเผื่อทางคุณมีเงินก้อนพอปิด เพราะเจ้าหนี้เองก็คงอยากจบหนี้เร็ว ๆ เพราะพอบอกให้อายัติ ดันมาถามกลับจะให้ผ่อน 12 เดือนซะงั้น :upset:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.734 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena