เริ่มหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต9ใบ รวมประมาณ7แสนกว่าบาท หวังว่าจะปิดได้ในเร็ววัน

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49814 โดย big023
สวัสดีครับ ประธานชมรม พี่นกระจอกเทศ ,กรรมการ และสมาชิกทุกๆคน
ผมบิ๊กครับมือใหม่ เพ่งได้เป็นสมาชิกและได้อ่านกระทู้ปักหมุดและตัวอย่างต่างๆ จึงตัดสินใจหยุดหนี้บัตรทั้งเก้าใบเพื่อตั้งหลัก หลังจากอ่านทำให้มีแนวทางในการรับมือกับการทวงหนี้และมีแนวทางแก้ปัญหาหนี้ คิดว่าตรงจุดมากๆ เลยทำตารางหนี้ และเข้ามาตั้งกระทู้นี้เพื่อขอคำแนำนำที่ถูกต้องในการแก้ไขปัญหาจากกรรมการผู้มีประสบการณ์นะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ

จากหนี้ที่ผมได้สะสมมาเป็นเวลา2ปี จ่ายปิดไปแต่ละเดือนบ้าง ขั้นต่ำบ้าง กดเงินสดจากบัตรมาปิดบ้างวนไปวนมา ผมเองตระหนักอยู่เสมอว่าเป็นหนี้ต้องจ่ายที่ผ่านมาถ้ามีเงินพอจะพยายามปิดจบในแต่ละเดือน มาถึงตอนนี้จ่ายไม่ไหวจึงจ่ายขั้นต่ำมาครึ่งปี (บวกกับช่วงปีที่แล้วผมลาออกจากงานทำให้ไม่มีรายได้ประจำกำลังสร้างธุรกิจส่วนตัวแต่ก็ยังไม่มีรายได้เข้ามา) ผมจะขอลงภาระหนี้สินจากบัตรและภาระอื่นๆที่เป็นหนี้ในกระทู้นี้นะครับ รบกวนกรรมการแนะนำผมในแนวทางที่ถูกต้องในการเตรียมตัวและขอข้อแนะนำข้อมูลที่เป็นประโยชน์ด้วยครับ

ตัดสินใจหยุดจ่ายทั้งหมดเมื่อวันที่2กพ.57 ยอดหนี้ตามใบแจ้งหนี้ล่าสุด ณ วันนี้มีดังนี้
บัตรเครดิตจากธ.พาณิชย์เรียงจากยอดหนี้น้อยไปมาก
1. ธนาคารU... เป็นสินเชื่อเงินก้อนที่ได้เงินมาก้อนนึงจากบัตรทำผ่อนผ่านบัตร10ดือนจ่ายมา7งวดเหลือ3งวด รวมยอดหนี้ที่เหลือ3ดือน จำนวน 14,300บาท
2. ธนาคารB... บัตรเครดิต ยอดหนี้ 88,500 บาท
3. ธนาคารS... บัตรเครดิตและมีผ่่อนโทรศัพท์ผ่านบัตรเหลือผ่อน6เดือน ยอดหนี้เหลือรวม 118,570 บาท
4. ธนาคารกสิ.... บัตรเครดิต ยอดหนี้ 327,900 บาท ใบนี้ยอดสูงสุด
บัตรเครดิตจาก non-bank เรียงจากน้อยไปมาก
5. KT...(บัตรcash) กดเงินสดออกมาหมุนปิดขั้นต่ำบัตรอื่น ยอดหนี้เหลือ 19,180 บาท
6. Tes.. Lo.. บัตรเครดิตและมีสินเชื่อเงินก้อนผ่อนไปแล้ว5งวดเหลือ5งวด ยอดหนี้คงเลือ 36,660 บาท
7. Cen... Credit Card ยอดหนี้ 52,050 บาท
8.. Krug... Credit Card บัตรเครดิต+ผ่อนประกันรถเหลืออีก3เดือน ยอดหนี้ 52,705 บาท
9. บัตรเครดิตKT.. ยอดหนี้ 78,600 บาท

นอกจากหนี้ยังมีหนี้ผ่อนบ้านผ่อนรถที่เหลือ ผมตั้งใจจะไม่หยุดจ่ายแต่หนี้นี้คิดไม่ออกว่าถ้าตอนนี้ยังไม่มีรายได้พอจะทำยังไงดีหรือถ้าได้เงินมาเอามาจ่ายพวกนี้หมดอาจจะไม่พอไปHair-Cutบัตรเครดิตต่อไป กลัวหยุดแล้วจะโดนยึดบ้านเพราะสร้างให้แม่ และรถก็คิดว่ายังต้องใช้ทำงานต่อไป
* หนี้ กยศ.กับธ.กรุง...ปีละ2หมื่นกว่าบาท ค้างชำระของปีนี้ตั้งแต่เดือน ก.ค56 ตอนแรกมีความคิดว่ามีเงินขอเอาไปจ่ายบัตรที่ดอกเบี้ยสูงๆก่อนมันจะได้หมดเร็วๆของกยศ.ก็ไม่อยากค้างแต่ไม่พอจ่าย พออ่านคำแนะนำในกระทู้นี้ผมก็เห็นด้วยถ้ามีเงินก็รีบจ่ายเพราะน้องๆรอกู้อีกเยอะ
* ผ่อนรถกับS...ลิซซิ่ง เดือนละ 19,000บาท เหลือแค่4งวดก็จะจบโอนเป็นชื่อผมเอง ถ้าการเงินยังไม่ดีขึ้นผมยังชั่งใจอยู่ว่าจะเอาเข้าไฟแนนซ์เอาเงินออกมาแต่คงไม่พอปิดบัตรทั้งหมดในยอดหนี้ปัจจุบันอยู่ดี กลัวจะเป็นหนี้อีกก้อนไปๆมาๆจะไม่จบไม่สิ้นซะที
* ผ่อนคอนโด กับ ธนาคารT... ผ่อน20ปี เหลืออีก15ปี เดือนละ 5,900 บาท
* ผ่อนบ้านที่สร้างให้แม่ต่างจังหวัด กับธนาคารS... ยอดกู้1.2ล้าน ผ่อนมาปีเดียว เดือนละ 8,900 บาท
ยอดผ่อนทั้งสามตัวยังปกติ แต่เงินไม่พอแล้วแน่ๆเดือนต่อๆไปเงินเก็บก็หมดครับ คงไม่กดจากบัตรเครดิตออกมาอีกแล้ว

ขอคำแนะนำ/ข้อควรระวังต่างๆด้วยนะครับ ผมจะทำตามทุกอย่างเพื่อให้ปิดหนี้ให้ได้(ไม่ได้ตั้งใจจะหนีหนี้แต่อย่างไร)และตั้งใจว่ามีอัพเดตที่เป็นประโยชน์ยังไงจะมาลงไว้ในกระทู้นี้เรื่อยๆเผื่อมีสมาชิกที่เจอเหตุการณ์ลักษะเดียวกันจะได้แก้ไขปัญหาไปพร้อมๆกันได้

เป็นกำลังให้ทุกคนนะครับ เราเคยไม่มีสติในการใช้เงินมาแล้วบทเรียนครั้งนี้ ตั้งสติแก้ไข เรียนรู้จากสิ่งที่ผืดพลาด แล้วชีวิตข้างหน้าจะดีขึ้นแน่นอน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51630 โดย big023
หยุดจ่ายทุกใบมาสองเดือนเต็มๆ เข้ารอบบิลที่สาม SCBโทรมาทวงแบบสุภาพทุกวัน บอกว่าทวงตามระบบ ส่วนกสิกรส่งต่อให้บริษัทแมกเนตตั้งแต่ผ่านรอบบิลแรกแต่บริษัทนี้นานๆโทรมาทีนึงพูดจาดี และบัตรเครดิตในเครือกรุงศรีGE(กรุงศรี เซนทรัล โลตัส)โทรมาเกือบทุกวันเช่นกันศิลปในการทวงสู้SCBไม่ได้ สำหรับบัตรกรุงเทพโทรมาน้อยมากลืมไปเลย ทุกเจ้าผมจะบอกว่ายังไม่ทันจริงๆตอนนี้รายได้ลด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51658 โดย uncle john
สู้ๆๆๆๆ ครับ 4 เดือนทวงน้อยลง เก็บตังมากกๆๆๆๆนะ รอโอกาส
เด๊วก้อหมด

o_) o_) o_) o_) o_)

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52960 โดย big023
ผ่านสามเดือนเต็มๆเริ่มไม่ค่อยมีสาย เดือนที่แล้วทุกวันเดือนนี้อาทิตย์ละ2ครั้ง เริ่มมีการเสนอประนอมหนี้ ทำสัญญาผ่อนน้อยๆแต่นาน
อาทิตย์ที่แล้วบ.กฎหมายโทรมาเจรจาเสนอส่วนลดบัตรเครดิตเซนทรัลการ์ด ยอดณวันนี้ขึ้นมาเป็น 55,428บาท(หยุดมา70วัน)รวมดอกเบี้ยค่าปรับทุกอย่างไว้แล้วเสนอมาที่ 37,000บาท พอดีพอมีเงินเลยเจรจาลงไปที่25,000บาท เจ้าหน้าบอกไม่น่าจะผ่านทำเรื่องไปก็ไม่ได้เพราะลดมากเกินไปสรุปผ่านไปสองวันยินยอมได้ 25,000บาทจ่ายวันนี้แต่เดือนหน้าขออีก6,000บาท รวม 31,000บาท ลดไป 44% มีเงินพอดีและอยากปิดลองดูก็เลยโอเคครับ ให้ส่งเอกสารยินยอมตามที่ตกลงfaxมาเลยไปจ่ายก้อนแรกเรียบร้อยเดือนหน้าอีก6000 ก็อันเป็นจบกับเซนทรัลการ์ดแล้วครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53069 โดย Zuyu
เก่งมากเลยค่ะเนี่ย เริ่มต้นดีแล้วค่ะ สู้ๆนะคะ อย่าท้อนะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53075 โดย Ekasit

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53641 โดย big023
ขอบคุณครับคุณ zuyu กับคุณ Ekasit
มาอัพเดตหลังจากเจรจาตีอรองหลายครั้งบัตรเครดิตเทสโก้โลตัสเครือเดียวกับบัตรที่ปิดไปใบแรก
ยอดเต็มอยู่ที่ 39,000 บาท เจรจากับบริษัทกฎหมายเขาเสนอมาก่อนที่ 27,000บาท เลยขอลดเต็มที่เพราะไม่มีอะไรจะเสีย สุดท้ายจบปิดบัตร Tesco ที่ 19,000บาท ได้ส่วนประมาณ 51% ก็ถือว่าโอเค ใบต่อไปคงต้องสักพักเงินก้อนไม่ทันเลยช่วงนี้
และวัน2วันมานี้บัตรกรุงไทยซึ่งทวงนานๆทีบอกถ้าไม่ทันจ่ายคงตัองฟ้องเดือนหน้าแน่นอน มานับเดือนดูกรุงไทยฟ้องเร็วจัง สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์บ้างครับในบัตรกรุงไทยแล้วถ้าโดนฟ้องเราจะให้ทนายที่ไหนเขียนคำให้การต่อสู้คดีได้บ้างครับไม่อยากจ้างเขียนแพงๆเลย หนี้ในบัตรนี้8หมื่นกว่าบาท

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53648 โดย jackTs
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ประสบการณ์ไปศาลครั้งแรกครับ เกือบไม่รอด
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=3419&Itemid=64&view=topic

ชนะคีบัตรกรุงไทยมาหมาดๆๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40728&Itemid=64#47185

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53651 โดย big023
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศมากๆครับ เรียนรู้จากประสบการณ์จากผู้ที่ผ่านมาแล้วไม่เสียเวลาจริงๆครับ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53659 โดย meawpung
ยินดีด้วยครับที่ปิดหนี้ไปได้บ้าง

สู้ต่อไปครับ

หมายศาลต้องเจอแน่ๆ แต่ถ้าเรามีความรู้ก้เอาตัวรอดไปได้ครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55049 โดย big023
ขอบคุณครับผม ตอนนี้ปิดไปได้ 2บัตร เซนทรัลการ์ด และโลตัส และไทยพาณิชน์เสนอให้ส่วนลด50%แต่เงินไม่พอ วันนี้หมายศาลจากศาลดอนเมืองมาสอดไว้ตู้ไปรษณีย์แล้วครับ นัดไปวันที่ 8 กันยายน เวลา 9.00น. ตื่นเต้นๆ ขอคำแนะนำนะครับต้องเขียนคำให้การสู้คดีใช้ไหมครับ เขียนตอนไหนยังไงครับผม

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55964 โดย big023
อัพเดตจากการเจรจาบัตรหลายใบล่าสุดตกลงปิดของบัครกรุศรี ยอดณวันที่18ก.ค57 53,989 บาท ตกลงกับสำนักงานกฎหมายปิดทั้งหมดที่ 27,500 บาท แบ่งจ่าย3งวด 3 เดือน สู้ๆหาเงินมาใช้หนี้ต่อไป

9 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา - 9 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #66936 โดย big023
สวัสดีครับทุกท่านผมหายไปนานหลายเดือน วันนี้เข้ามาเพื่อสอบถามประสบการณ์ ของการขึ้นศาลกับแบงค์กรุงเทพ ผมได้ไปศาลตามฟ้องครั้งแรกเมื่อกลางเดือนก.พ.ขอเลื่อนเพื่อจ่ายออกได้ถึงวันที่ 20เม.ย58 นี้ระหว่างที่ผ่านมาโทรมาครั้งเดียวว่าจ่ายทั้งหมดตามยอดฟ้องได้ไหม 1แสนเจ็ดพันกว่าบาทเราก็บอกว่ายังไม่ทัน ตอนนี้เก็บเงินได้บ้างไม่ถึงแสน จะไปต่อรองแฮร์คัทที่ศาลกับทนายหรือเจ้าหน้าที่ธนาคารที่ศาลวันนัดครั้งที่2ได้ไหมครับหรือถ้าไม่ได้เราจะขอเลื่อนศาลอีกครั้งเป็นครั้งที่สองได้ไหมครับ

9 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #66939 โดย meawpung

big023 เขียน: สวัสดีครับทุกท่านผมหายไปนานหลายเดือน วันนี้เข้ามาเพื่อสอบถามประสบการณ์ ของการขึ้นศาลกับแบงค์กรุงเทพ ผมได้ไปศาลตามฟ้องครั้งแรกเมื่อกลางเดือนก.พ.ขอเลื่อนเพื่อจ่ายออกได้ถึงวันที่ 20เม.ย58 นี้ระหว่างที่ผ่านมาโทรมาครั้งเดียวว่าจ่ายทั้งหมดตามยอดฟ้องได้ไหม 1แสนเจ็ดพันกว่าบาทเราก็บอกว่ายังไม่ทัน ตอนนี้เก็บเงินได้บ้างไม่ถึงแสน จะไปต่อรองแฮร์คัทที่ศาลกับทนายหรือเจ้าหน้าที่ธนาคารที่ศาลวันนัดครั้งที่2ได้ไหมครับหรือถ้าไม่ได้เราจะขอเลื่อนศาลอีกครั้งเป็นครั้งที่สองได้ไหมครับ

ครั้งที่สองคงยากนะครับที่จะเลื่อน

ลองคุยกับธนาคารดูครับ

9 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #66957 โดย big023
ขอบคุณครับ ทางแบงค์กรุงเทพเจ้าหน้าที่คุยยาก

9 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #66989 โดย เฉินหลง
สอบถามครับ ค่าบ้านกับคอนโดยังผ่อนปกติหรือหยุดทุกตัวครับครับ

9 ปี 12 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #67054 โดย big023
ผ่อนครับ ปรับโครงสร้างนี้ขอลดค่างวดลงมานิดหน่อยในช่วงนี้เพื่อให้เก็บตังค์ไปจ่ายบัตรเครดิต

9 ปี 12 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #67056 โดย big023

เฉินหลง เขียน: สอบถามครับ ค่าบ้านกับคอนโดยังผ่อนปกติหรือหยุดทุกตัวครับครับ

มีแนะนำไหมครับผม

9 ปี 11 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #67058 โดย big023

เฉินหลง เขียน: สอบถามครับ ค่าบ้านกับคอนโดยังผ่อนปกติหรือหยุดทุกตัวครับครับ

กำลังประกาศขายคอนโดอยู่เหมือนกันครับ อาจได้เงินเหลือบ้าง..แต่ก็ต้องไปเสียค่าเช่าที่อยู่ใหม่อีก เสียดายนิดๆ

9 ปี 11 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #67059 โดย big023
ของธนาคารกรุงเทพพรุ่งนี้ไปศาลตามที่เลื่อนมาครั้งนึงแล้ว ยอดฟ้อง107800บาท เมื่อวานธ.บอก ให้เต็มที่ 95000 บาท ลดไม่ได้นโยบายที่นี้ไม่เหมือนที่อื่นคุณต้องเข้าใจ ...คุยดีๆต่อรองไม่ยอมลดเลย ไอ้เราก็อยากจะปิดเงินไม่พอ เครียดเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.127 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena