ศาลมีคำสั่งให้ยึดทรัพย์ จากหนี้บัตรเครดิตของคุณพ่อ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50177 โดย adveryue
เรื่องมีอยู่ว่า คุณพ่อ (เสียชีวิตไปแล้ว 5-6 ปี) เป็นหนี้บัตรเครดิตธนาคาร อยู่ ประมาณ 2xx,xxx และมีคำสั่งใหยึดทรัพย์ (คือห้องที่พักอยู่ ณ ปัจจุบันนี้) ครั้งแรก กรมบังคับคดีมีคำสั่งไม่ยึด แล้วธนาคารก็ยื่นให้ศาลพิจารณาใหม่ ครั้งนี้กรมบังคับคดีให้ยึดได้เพื่อขายทอดตลาด ตอนนี้มีหมายมาติดที่ห้องแล้วครับ อยากทราบว่าขั้นตอนต่อไปนี้ควรทำอย่างไรต่อไปครับ คือต้องรักษาห้องเอาไว้ครับ เพราะ1. เป็นสิ่งเดียวที่พ่อกับแม่เหลือไว้ให้ก่อนท่านเสีย 2. เป็นที่ซุกหัวนอนของผมเพียงที่เดียว ขอคำแนะนำหน่อยซิครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50207 โดย เด็กหญิงส้มโอ
ช้อนซื้อ
โทรหาพี่นกกระจอกเทศ 19-21 น.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103820 โดย adveryue
Replied by adveryue on topic โดนขายทอดตลาด
สวัสดีครับ รบกวนขอคำปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คุณพ่อผม ได้เสียชีวิตไปน่าจะเกิน 10 ปีแล้วครับ ก่อนเสียท่านมีหนี้บัตรธ.กรุงไทย อยู่ซึ่งเป็นจำนวนเท่าไหร่ไม่ทราบได้
ตอนนี้ (กค. 61) มีประกาศเจ้าพนักงานบังคับคดี คดีแดงเลขที่ 4862/2550 มาติดที่บ้านเรื่องขายทอดตลาด (ไม่ใช่บ้านที่ที่อยู่ปัจจุบันนะครับ) ผมควรจะทำยังไงต่อดีครับ

1. หนี้ของพ่อ ผมต้องรับผิดชอบมั้ยครับ
2. ทรัพย์ ที่ประกาศขาย เป็นห้องชุดในคอนโด เป็นชื่อของพ่อ และ แม่ (ซึ่งเสียชีวิตแล้วทั้งคู่)
3. ตัวผมเอง เป็นผู็จัดการมรดก ของทั้ง 2 ท่าน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103829 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103830 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic โดนขายทอดตลาด
.
ลูกรับมรดกจากพ่อที่เสียชีวิต ลูกต้องรับผิดชอบหนี้ไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46035&Itemid=64#102604

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103831 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic โดนขายทอดตลาด
.
ขอคำแนะนำครับ.แม่เสียชีวิตไปแล้ว แต่เป็นหนี้บัตร ธนาคารบังคับคดียึดบ้าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45445&Itemid=64#96465

.

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103837 โดย adveryue
ต้องขอโทษและขอบคุณมากนะครับ

ทีหลังจะระมัดระวังในเรื่องการตั้งกระทู้ให้มากกว่านี้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.427 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena