น่ากลัวมากกับคำว่าหนี้

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56549 โดย sifar
ไปศาลมาแล้วค่ะของktcต้องขอบคุณคณะกรรมการชมรมทุกท่านค่ะที่ได้ให้ภูมิคุ้มกันเลื่อนนัดไปอีกทนายของบริษัทบอกว่าเขาไม่มีอำนาจให้ลดต้องคุยกับบริษัทเองเราก็เลยถามว่าถ้าพี่จะให้ศาลตัดสินให้จะลดไหมเขาก็บอกว่าอาจจะลดให้นิดหน่อยไม่มากหรอกแต่ตอนหลังก็มากระซิบเราว่าให้คุยกับบริษัทขอลดเยอะเลยนัดกันใหม่วันที่ 14 สค.57 นี้ซึ่งจะเป็นวันมหกรรมของบริษัทถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ขึ้นศาลกันวันที่ 17ก.ย57

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #56551 โดย jackTs
"มหกรรม"นัดไกล่เกลี่ยคดีของ KTC จะมีการจัดขึ้นที่ศาลในกรุงเทพและปริมณฑลเสียเป็นส่วนใหญ่ โดยจะทำการจัดขึ้นทุกๆ 3เดือน (มีการจัดงาน 3เดือนต่อครั้ง)

ซึ่งเป็นมหกรรมที่ทาง KTC จัดขึ้นเอง โดยขอความร่วมมือจากทางศาล และใช้พื้นที่ของศาลในการจัดงาน

การจัดงานแบบนี้...วันที่นัดจัดงาน"มหกรรม"ของ KTC ดังกล่าว อาจไม่ตรงกับวันที่ศาลนัดไกล่เกลี่ยตามที่ระบุไว้ในหมายศาล เพราะทาง KTC เป็นผู้กำหนดวันที่เอาเอง ไม่เกี่ยวกับวันนัดของศาล โดยทาง KTC จะนัดให้ลูกหนี้ทุกรายไปรวมตัวกันในวันนัดของ"มหกรรม"นี้...ก่อนจะถึงวันนัดที่แท้จริงในหมายศาล

ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ถ้าใครที่ไปในงาน"มหกรรม"นี้ จะมีผู้อธิบายถึง ข้อดี-ข้อเสีย ของการไกล่เกลี่ยให้จำเลย(ลูกหนี้)ได้ฟังในห้องประชุมของศาล ตามไฟล์เสียงที่อยู่ในกระทู้นี้

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259 ...

ตัวอย่างการจัดงาน"มหกรรม"นัดไกล่เกลี่ยในคดีของ KTC

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=412&limit=50&limitstart=300&Itemid=64&view=topic#16424

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=33209&limitstart=180&Itemid=64#53142

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40841&Itemid=64#48215

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=34544&limitstart=40&Itemid=64#52142

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32145&Itemid=64&limitstart=60#51058

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=37732&limitstart=40&Itemid=64#49503

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56750 โดย sifar
สอบถามว่าถ้าเรายังไม่พอใจในข้อเสนอของktcแล้วจะให้ศาลท่านตัดสินโดยเรายอมรับว่าเราเป็นหนี้จริงแต่ขอลดหย่อนดอกเบี้ยค่าปรับต่างๆขอผ่อนเป็นรายเดือนเราจะต้องทำอย่างไรเราไม่มีทนายด้วยค่ะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58683 โดย sifar
สวัสดีค่ะทุกท่าน ตอนนี้เคลียเกือบหมดแล้วเหลืออิออนไม่ติดต่อเลยส่วนบัตรกรุงไทยต้องยินยอมทำประนอมหนี้กับมันแต่ก็ยังไม่มีส่งให้มันๆจะทำอะไรเราอีกก็ยอม ขอบคุณท่านกรรมการชมรมนะค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65757 โดย sifar
สวัสดีค่ะกลับมาด้วยรอยยิ้มเหลืออิออนกับบัตรกรุงไทยอิออนให้ข้อเสนอมาเงินต้น58,000รวมดอกเบี้ยก็ประมาณ62,000มั้งให้จ่าย45,800เราก็ยังไม่ตกลงค่ะแต่กรุงไทยมี 2บัตรได้ไปตกลงไกล่เกลียจ่ายแบบขั้นบันไดเราก็ยังไม่ได้จ่าย7เดือนแล้วค่ะมันจะทำอย่างไรกับเราค่ะอาจารย์ ขอบคุณค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65758 โดย lukrung
อิออนหยุดกี่เดือนคะได้ส่วนลด ก่อนหน้านี้อิออนมีขู่ฟ้องไหมคะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65779 โดย jackTs

sifar เขียน: สวัสดีค่ะกลับมาด้วยรอยยิ้มเหลืออิออนกับบัตรกรุงไทยอิออนให้ข้อเสนอมาเงินต้น58,000รวมดอกเบี้ยก็ประมาณ62,000มั้งให้จ่าย45,800เราก็ยังไม่ตกลงค่ะแต่กรุงไทยมี 2บัตรได้ไปตกลงไกล่เกลียจ่ายแบบขั้นบันไดเราก็ยังไม่ได้จ่าย7เดือนแล้วค่ะมันจะทำอย่างไรกับเราค่ะอาจารย์ ขอบคุณค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65797 โดย sifar
ขอบคุณค่ะ อิออนไม่ขู่ว่าจะฟ้องเลยนะค่ะเดาว่าอิออนน่าจะขายหนี้ให้บริษัททวงหนี้ACSSแล้วนะ มันถึงพยายามจะให้ตกลงเอาส่วนลดนั้นใช่หรือเปล่าค่ะอาจารย์

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65809 โดย jackTs

sifar เขียน: ขอบคุณค่ะ อิออนไม่ขู่ว่าจะฟ้องเลยนะค่ะเดาว่าอิออนน่าจะขายหนี้ให้บริษัททวงหนี้ACSSแล้วนะ มันถึงพยายามจะให้ตกลงเอาส่วนลดนั้นใช่หรือเปล่าค่ะอาจารย์

ถ้าอยากรู้ความจริง ต้องไปเช็คข้อมูลที่เครดิตบูโรเสียก่อนครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ตัวอย่าง การซื้อขายหนี้เน่า
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42052&Itemid=64#59579

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40646&Itemid=64#46226

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40868&Itemid=64#48483

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=52

.

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66112 โดย sifar
ขอขอบคุณมากๆค่ะบัตรกรุงไทยของดิฉันก็จะเข้าข่ายในข้อ 2 ต้องยอมผ่อนจ่ายไปก่อนเดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองคุยขอปิดและขอส่วนลดดูนะ

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66142 โดย sifar
อิออนหยุดได้ประมาณ 1ปี นะค่ะ

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66182 โดย sifar
ท่านนกกระจอกเทศค่ะเคสของดิฉันเป็นอย่างที่ท่านเขียนไว้ค่ะทำสัญญานรกแล้วยังไม่เคยจ่ายงวดแรกเลยเป็นเวลา 7 เดือนแล้วค่ะ
มีสมาชิกอยู่หลายๆท่านที่ตั้งคำถาม ถามมาอยู่บ่อยๆว่า
- เพิ่งได้รู้จักเวปบอร์ดแห่งนี้
- เพิ่งได้เข้ามาอ่านความรู้ต่างๆ
- เพิ่งได้รู้ความจริงว่า การทำ“สัญญา นรก” นั้น...มันเลวร้ายเพียงใด
แต่...กว่าจะมารู้ก็พลาดท่าไปเสียแล้ว เพราะเพิ่งไปเซ็นต์ทำ“สัญญา นรก”ไปแล้ว เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา
แต่...ก็ยังไม่ได้ไปจ่ายเงินค่าผ่อนสำหรับ“งวดแรก”ของสัญญานรกเลยนะ เพราะเพิ่งเซ็นต์สัญญากันไปเมื่อไม่นาน ยังไม่ถึงวันที่ต้องผ่อนจ่าย“งวดแรก”เลย
แล้วอย่างนี้จะทำยังไงดี เพิ่งพลาดท่าไปหยกๆ พอมีทางออกช่วยเหลือบ้างได้ไหม?
ฮะแอ่ม...ขอตอบว่า ยังพอมี“ทางออก”อยู่ครับ
กล่าวคือ “สัญญานรก”หรือสัญญาใดๆ ที่เกิดขึ้นจากความผูกพันมาจากสัญญาในตัวเดิม แล้วนำมาเชื่อมโยงเพื่อเปลี่ยนให้เป็นสัญญาตัวใหม่นั้น จะยังไม่มีผลสมบูรณ์ในทางกฏหมาย
ความสมบูรณ์ของ“สัญญาตัวใหม่”ในทางกฏหมาย จะสมบูรณ์จนสามารถเอาไปฟ้องร้องให้เป็นคดีความได้...ก็ต่อเมื่อ
- ต้องมีการทำสัญญากันเป็นลายลักษณ์อักษร โดยมีลายเซ็นต์ของ ผู้กู้(ลูกหนี้) , ผู้ให้กู้(เจ้าหนี้) , เอกสารประกอบในการขอกู้(สำเนาบัตร ปชช. , สำเนาทะเบียนบ้าน)...เป็นต้น
- ในสัญญาตัวใหม่ จะต้องมีการกำหนดจำนวนเงินที่ขอกู้เอาไว้ชัดเจน , อัตราดอกเบี้ย(เท่าไหร่)? , ผ่อนกี่งวด? , ผ่อนงวดละกี่บาท?
- หลังจากที่เซ็นต์ลงนามลายมือชื่อในสัญญาตัวใหม่ ครบทุกลายเซ็นต์เรียบร้อยแล้ว จะต้องมีการจ่ายเงินผ่อนเข้าไปด้วย“อย่างน้อยหนึ่งงวด” สำหรับสัญญาตัวใหม่นี้
หากองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่ง ในสามข้อข้างบนนี้“ไม่ครบ”(ขาดไปข้อใดข้อหนึ่ง)...ก็จะถือว่า สัญญาตัวใหม่ฉบับนี้ “ไม่สมบูรณ์”ในทางกฏหมาย และไม่สามารถนำมาใช้บังคับในทางกฏหมายได้
ดังนั้น หากสมาชิกท่านใดที่พลาดท่าเสียที หลวมตัวไปเซ็นต์“สัญญานรก”ไปซะแล้ว แต่ยังไม่ได้จ่ายเงินก้อนแรกเป็นค่าผ่อน...ก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ถ้าหากไม่ประสงค์จะทำสัญญานรกฉบับนี้ต่อไป
ก็ไม่ต้องไปจ่ายเงินค่า“งวดแรก”สิครับ (นี่แหละครับ วิธีการปฎิเสธสัญญากันแบบง่ายๆ)
แล้วสัญญามันก็จะไม่สมบูรณ์(เป็นโมฆะไปเอง) และถ้าหากฝ่ายเจ้าหนี้มันอยากจะฟ้อง มันก็จะต้องไปขุดเอาสัญญาตัวเก่า(ตัวเดิม)มาฟ้องตามขั้นตอนที่มันควรจะเป็น กระบวนต่างๆ มันก็จะกลับเข้าสู่ขั้นตอนตามปกติต่อไปส่วนสำหรับสมาชิกท่านใด ที่พลาดท่าไปเซ็นต์สัญญาแล้ว แถมยังผ่อนจ่ายไปแล้วด้วย...ผมก็คงต้องกล่าวคำว่าขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...ไม่มีทางไปยกเลิกสัญญาได้อีกแล้วครับ (การที่ไปเซ็นต์ชื่อในสัญญา และไปจ่ายเงินให้ด้วย ในทางกฏหมายจะถือว่า เป็นการยอมรับสัญญาโดยความเต็มใจไม่ปฎิเสธ)แต่ไม่เป็นไรครับ...ขอให้สู้ต่อไป...ขอเป็นกำลังใจให้
ถึงจะพลาดทำสัญญานรก“สมบูรณ์”ไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆ...ก็หยุดจ่ายซะเถอะครับ ทางออกอื่นๆยังมีอีกถึงแม้มันจะไม่ง่ายเหมือนกับสมาชิกคนอื่นๆ ที่เขาไม่ได้ทำ“สัญญานรก”ก็ตามที แต่ถ้าคุณยังไม่ยอม“หยุดจ่าย”...หนี้ของคุณก็จะไม่หยุดเช่นเดียวกัน

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66184 โดย kim01417
เท่าที่รุ้นะคะ KTC ฟ้องเร็วมาก เจอมากับตัวเองนะค่ะ

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66192 โดย sifar
เล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆฟังบ้างนะค่ะขอบคุณค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72016 โดย sifar
สวัสดีค่ะขอสอบถามเกี่ยวกับสินเชื่อเอนกประสงค์ธนาคารกรุงไทยใครมีประสบการณ์กู้บ้างค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81453 โดย sifar
ขอขอบคุณท่านอาจารย์ทุกท่านที่เปิดชมรมนี้คะดิฉันบางทีก็ทำใจได้บางที่ก็ทุกข์คะการเป็นหนี้มันชั่งโหดร้ายจังแต่มันก็เป็นการกระทำของเราเองถ้าเราตายแล้วมันหายไปเลยก็ดีแต่คนข้างหลังก็จะลำบากอีกมันน่าเศร้าใจมากคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82116 โดย sifar
ขอสอบถามท่านอาจารย์คือติดค้างค่างวดรถยนต์ 2 เดือนค่างวดรวม 11,823 บาทแล้วจะมีค่าติดตาม 1,869 บาทค่าจดหมายเตือน 467 บาทค่าปรับล่าช้า 249 บาทภาษีมูลค่าเพิ่ม 991 บาทเราจ่ายค่างวดอย่างเดียวได้ไหมคะกฎหมายเขาระบุไว้ให้เราต้องจ่ายด้วยไหมคะ ขอบคุณคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83035 โดย sifar
หนูอยากโทรคุยกับผู้บริหารKTCจังใครมีเบอร์บ้างไหมคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83037 โดย sifar
ท่านประธานคะคือบัตร Ktc ของหนู 2 บัตรคะ ไปศาลแล้วไกล่เกลี่ยจ่าย3ปีคะ แต่ช่วงนั้นหนูมีปัญหาสุขภาพต้องดูแลแม่ด้วยต้องเดินทางไปต่างจังหวัดทำให้การเงินมีปัญหาไม่ได้จ่ายเงินเลย หนูติดต่อไปมันบอกว่าต้องจ่ายปิดเลย 83,000 บาทคิดดอกเบี้ย 10% =91,300 ใช่ไหมคะหนูต้องจ่ายมันมันบอกว่าเรื่องของหนูกำลังดำเนินการบังคับคดีหนูก็กลัวมาก แล้วอย่างนี้หนูต้องขอหนังสือปิดยอดหนี้มันด้วยไหม หนูต้องวิ่งหาเงินปิดภายในเดือนมีนา 59 นี้ถ้าเดือนเมษาก็ไม่ใช่เท่านี้(โอ!ชีวิตการเป็นหนี้)ท่านประธานแนะนำหนูด้วยคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83039 โดย sifar
เรื่องของหนูมันบอกว่าถ้าผ่อนต้องผ่อนเดือนละเจ็ดพันแสดงเรื่องขอหนูยังไม่ถึงกรมบังคับคดีหรือเปล่าคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.000 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena