สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50231 โดย thaninijp
จากที่ได้หาข้อมูลในนี้มา อายุความมีเวลา 2ปี หลังจากที่ผิดนัดชำระ

ตอนนี้ผมมีหนี้ Standard Charter ประมาณ 8X,XXX บาท แล้วได้ขายหนี้ให้กับ บ.อื่นไปแล้ว เนื่องจากได้รับจดหมายแจ้งมาที่บ้านว่าได้มีการขายหนี้ไปแล้ว แล้วตอนนี้ทางบริษัทนี้ได้โทรมาหาผมว่า ตอนนี้มียอดที่ต้องจ่าย 13X,XXX บาท ซึ่งผมหยุดชำระมาแล้ว เกิน 2ปี แต่จำวันที่แน่นอนไม่ได้ จึงได้ไปขอข้อมูลเครดิตบูโรเมื่อ ม.ค. 2557 รายละเอียด ในช่อง วันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด คือ 12/4/2010 สถานะปัจจุบันเป็น 42 โอนหรือขายหนี้

ผมอยากสอบถามว่า
1. เราสามารถเอาวันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุดที่แจ้งไว้ในเครดิตบูโรคือ 12/4/2010 นับเป็นวันเริ่มผิดนัดชำระได้ไหมครับ

2. ถ้าอยากรู้วันที่ชำระหนี้ครั้งสุดท้ายว่าเมื่อไร ควรจะต้องสอบถามที่ Standard Charter หรือ บ.รับโอนหรือซื้อหนี้มาครับ

3. ในกรณีที่ บ.ได้รับโอนหรือซื้อหนี้ มาจาก Standard Charter แล้ว การนับอายุความจะเริ่มใหม่ หรือไม่ครับ

4. ถ้าในกรณีที่ มีการจ่ายหนี้ให้เราในระหว่างนี้โดยที่ไม่ใช่เราเป็นคนจ่าย เพื่อทำให้การนับอายุความสดุด เราจะสามารถทำอะไรได้ไหมครับ ในกรณีมีหมายศาลฟ้องมา แต่เราไม่ได้จ่าย ครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #50266 โดย jackTs

thaninijp เขียน: 1. เราสามารถเอาวันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุดที่แจ้งไว้ในเครดิตบูโรคือ 12/4/2010 นับเป็นวันเริ่มผิดนัดชำระได้ไหมครับ

รายงานข้อมูลที่ได้มาจากเครดิตบูโร ถูกจัดว่าเป็น"เอกสารชั้นรอง" (ไม่ใช่"เอกสารหลัก"ที่มีน้ำหนักแห่งคดี) สำหรับการพิจารณาคดีที่ชั้นศาล

ซึ่งศาลอาจรับไว้ประกอบการพิจารณา หรือ อาจไม่รับพิจารณาเลยก็ได้

thaninijp เขียน: 2. ถ้าอยากรู้วันที่ชำระหนี้ครั้งสุดท้ายว่าเมื่อไร ควรจะต้องสอบถามที่ Standard Charter หรือ บ.รับโอนหรือซื้อหนี้มาครับ

ถึงคุณจะโทรไปถาม หรือโทรไปขอ มันก็ไม่ให้หรอกครับ...ไม่เชื่อจะลองดูก็ได้

โดยปกติแล้ว ในทางกฎหมายได้มีการตราบังคับเอาไว้ว่า หากมีการฟ้องร้องในคดีแพ่ง(หนี้เงิน)เกิดขึ้น
ทางฝ่ายโจทก์จะต้องแนบเอกสารทั้งหมดในธุรกรรมแห่งคดีนี้ แนบมาในหมายศาลทั้งหมด

ซึ่งจะต้องประกอบไปด้วย
- สำเนาจดทะเบียนจัดตั้้ง บริษัท/ธนาคาร ของฝ่ายโจทก์
- สำเนาใบสมัคร บัตรเครดิต/บัตรกดเงินสด/สินเชื่อเงินกู้ ที่จำเลยเคยกรอกเอาไว้
- สำเนา บัตรประชาชน/ทะเบียนบ้าน ที่จำเลยใช้ในตอนสมัคร
- สำเนาเอกสาร ใบแจ้งหนี้/ใบชำระเงิน ของจำเลยทุกใบ ตั้งแต่ใบแรกจนถึงใบสุดท้ายก่อนฟ้องศาล
- สำเนา ประกาศ/คำสั่ง ธนาคารแห่งประเทศไทย ว่าด้วยเรื่องการกำหนดอัตราดอกเบี้ย

ดังนั้น หมายศาลในแต่ละคดี มันจึงมีจำนวนกระดาษที่หนาเป็นปึกๆ(หนาพอๆกับสมุดโทรศัพท์) ด้วยเหตุนี้ยังไงล่ะครับ

thaninijp เขียน: 3. ในกรณีที่ บ.ได้รับโอนหรือซื้อหนี้ มาจาก Standard Charter แล้ว การนับอายุความจะเริ่มใหม่ หรือไม่ครับ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)

ให้นับจากวันที่ผิดนัดชำระครั้งสุดท้าย จนถึงวันที่ฟ้อง

โดยไม่สนว่า จะมีการขาย"หนี้เน่า"เปลี่ยนไปอีกกี่มือก็ตาม

thaninijp เขียน: 4. ถ้าในกรณีที่ มีการจ่ายหนี้ให้เราในระหว่างนี้โดยที่ไม่ใช่เราเป็นคนจ่าย เพื่อทำให้การนับอายุความสดุด เราจะสามารถทำอะไรได้ไหมครับ ในกรณีมีหมายศาลฟ้องมา แต่เราไม่ได้จ่าย ครับ

ผีจ่ายหนี้ให้
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2037&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50333 โดย thaninijp
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50334 โดย thaninijp
ขอถามเพิ่มเติมครับ

ในกรณีที่มี ผี มาจ่ายเงินให้เรา เราจะทราบได้อย่างไรครับ หรือว่าสามารถดู ได้จาก วันที่ชำระหนี้ครั้งสุดท้าย ในเอกสารเครดิตบูโรครับ ถ้าไม่มีไรเปลี่ยนไปสามารถยังใช้อ้างอิงได้หรือไม่ ครับ

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #50527 โดย jackTs
.
คุณจะดูจากเอกสารใบแจ้งหนี้ ที่เจ้าหนี้มันส่งมาให้ หรือ จะดูที่รายงานของเครดิตบูโรก็ได้ครับ
ถ้ามี"ผีจ่ายหนี้ให้"...ก็ไปแจ้งลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน

แต่ปัจจุบัน กรณีของ"ผีจ่ายหนี้ให้" ไม่ค่อยมีกันแล้วครับ
เพราะถึงจะมี"ผีจ่ายหนี้ให้"หลังจากที่หนี้ได้ขาดอายุความไปแล้ว พอตอนที่ไปต่อสู้คดีกันในชั้นศาล
ศาลก็พิพากษาว่าหนี้ขาดอายุความอยู่ดี เพียงแต่ลูกหนี้(จำเลย)จะเรียกร้องขอเอาเงินคืน ในส่วนที่จ่ายไปหลังจากที่หนี้ขาดอายุความไปแล้วมิได้

ผมก็เคยอธิบายอยู่ในบทความเรื่อง"อายุความ"มานานแล้ว ไปอ่านดูสิครับ

ผลของการชำระหนี้ก่อนจะครบกำหนดอายุความ

ถ้าหากมีการชำระหนี้ให้กับเจ้าหนี้ แม้แต่เพียงบางส่วนก็ตาม ก็ถือได้ว่า “มีการรับสภาพหนี้แล้ว” ซึ่งจะทำให้อายุความสะดุดหยุดลง และจะต้องเริ่มนับอายุความกันใหม่ โดยเริ่มนับตั้งแต่วันที่ลูกหนี้กระทำการ “ชำระหนี้ใหม่” ดังกล่าว

การชำระหนี้ที่จะถือว่าเป็นกรณีที่ทำให้อายุความสะดุดหยุดลงนั้น จะต้องเป็นกรณีที่ ลูกหนี้ได้กระทำการชำระหนี้ “แม้เพียงบางส่วน” ให้แก่เจ้าหนี้ ก่อนที่อายุความฟ้องร้องจะสิ้นสุดลง...อย่าลืมนะครับ…ก่อนอายุความสิ้นสุดลง

ซึ่งจะแตกต่างกันกับกรณีการชำระหนี้ ภายหลังจากขาดอายุความแล้ว เพราะนั่นจะทำให้มีผลเพียงแค่ทำให้ลูกหนี้เรียกเงินคืนไม่ได้เท่านั้น (ตามกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/28 วรรคหนึ่ง) เพราะสิทธิเรียกร้องที่ขาดอายุความแล้ว ลูกหนี้มีสิทธิที่จะปฏิเสธการชำระหนี้ตามสิทธิเรียกร้องนั้นได้ (ตามกฎหมายแพ่งและ พาณิชย์ มาตรา 193/10) ส่วนการชำระหนี้ตามสิทธิเรียกร้องที่ได้ขาดอายุความไปแล้วนั้น ไม่ว่าลูกหนี้จะชำระหนี้ไปมากน้อยเพียงใดก็ตาม ลูกหนี้จะเรียกเงินคืนไม่ได้ โดยไม่สนว่าลูกหนี้จะมีความรู้เกี่ยวกับกฏหมาย “ขาดอายุความ” หรือไม่ก็ตาม...ดังนั้น...ถ้าหากลูกหนี้เผลอไปจ่ายหนี้หลังจากที่คดี “ได้ขาดอายุความไปแล้ว” ก็จะเป็นการจ่ายหนี้ "ทิ้งไปฟรีๆ" ตามข้อกฏหมายที่เรียกว่า “เป็นการจ่ายโดยอำเภอใจ” ซึ่งจะเรียกร้องเอาเงินคืนมิได้เลย

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64#2541

สรุปก็คือ...ผีมันจะจ่ายหนี้ให้ในกรณีที่หนี้ยังไม่ได้ขาดอายุความ แต่ก็ใกล้จะ"ขาดอายุความ"เต็มทีแล้ว
แต่เจ้าหนี้มันดันเพิ่งมารู้ และเห็นว่าถ้าทำเรื่องฟ้องศาลก็คงไม่ทันแน่ๆ มันก็อาจใช้วิธี"ผีจ่ายหนี้ให้"เพื่อต่ออายุความให้ยืดออกไป

แต่ถ้าหนี้ได้ขาดอายุความไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ถึงจะจ่ายหนี้เข้าไปอย่างไร ก็ไม่เป็นการต่ออายุความในทางกฎหมายแต่อย่างใด
***หาก"ขาด"แล้ว...ก็คือ"ขาด"
เมื่อขาดแล้ว จะมาจ่ายหนี้เพื่อต่ออายุความอีกไม่ได้***

แต่...ถึงแม้คดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม เจ้าหนี้ก็อาจใช้กฏหมายบังคับให้ลูกหนี้ ต้องชดใช้หนี้จำนวนนี้ต่อไปได้อีก ถ้าหากเข้าเงื่อนไขดังต่อไปนี้

- ลูกหนี้หรือตัวแทนของลูกหนี้ ดันไปเซ็นต์ชื่อไว้ในเอกสาร"ยินยอมรับสภาพหนี้"ว่าจะชำระหนี้ให้ดังกล่าว (ไม่ว่าจะเซ็นต์ชื่อด้วยความเต็มใจ หรือถูกหลอกให้เซ็นต์ชื่อก็ตาม)

- เจ้าหนี้(โจทก์)ทำเรื่องฟ้องต่อศาล แต่ฝ่ายลูกหนี้(จำเลย)ดันไม่ยอมไปศาล(หนีศาล) หรือจำเลยไปศาลแต่ไม่ได้หยิบยกประเด็นที่ว่าด้วยเรื่อง"อายุความ"เข้าต่อสู้คดีที่ชั้นศาล ศาลก็จะพิพากษาให้จำเลยต้องชดใช้หนี้ตามที่โจทก์ฟ้องมาทุกประการ ถึงแม้คดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม

ดังนั้น...ถ้าหากมีผู้ไม่หวังดี มาจ่ายหนี้แทนให้กับลูกหนี้ หลังจากที่หนี้ได้"ขาดอายุความ"ไปแล้ว
เราจะไม่เรียกว่า"ผีจ่ายหนี้ให้"นะครับ

แต่เราจะเรียกว่า "ควายจ่ายหนี้ให้ "ครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55293 โดย wakim.c
ท่านประธานอธิบายได้ละเอียดและเข้าใจมากๆ เลยครับ

ระหว่าง

ผีจ่ายหนี้ให้ กับ ควายจ่ายหนี้ให้

:love: :love: :love:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.506 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena