เผลอไปตอบตกลงประนอมหนี้ค่ะ ทำไงดี

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51117 โดย leklek14
Up date กันหน่อยค่ะ วันนี้ทาง บัตรโลตัสโทรมาว่าตอนนี้ ลูกค้าต้องการจะปิดบัตรไหม เลยถามยอดว่าลดได้เท่าไหร่ เจ้หน้าที่บอกว่า ยอดหนี้ตอนนี้37000 ถ้าต้องการปิดหมดจะลดให้ เหลือ27000 แล้วเราก็บอกว่า ขอลดอีกสักหน่อยได้มั้ย สัก25000รึได้น้อยก่าวนั้น เค้าบอกว่าเดี๋ยวจะเสนอให้ รอคำตอบวันจันทร์ ต้องรีบหาเงินละเอามาปิดให้ได้สู้ต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51447 โดย leklek14
ขออนุญาติถามค่ะช
หมายศาลจะส่งมาตามที่อยู่ตามทะเบียน ภูมิลำเนาอยู่ลำปางแต่ตอนนี้ทำงานอยู่ที่พัทยา ถ้าเจ้าหนี้ฟ้องศาลมาก็ต้องไปขึ้นศาลที่ลำปาง ก็เลยกังวลว่าจากพัทยาถ้านั่งรถไปกลับก็หมดค่ารถ ค่ากิน ค่านั่งรถมาตัวเมืองอีกเวลามาศาลค่าใช้จ่ายเยอะ กลัวว่าจะขึ้นศาบหลายรอบเจ้ากนี้หลายธนาคาร ถ้าจะย้ายทะเบียนมาพัทยาก็ได้ แต่ว่ามีข้อสงสัยว่า ตอนนี้บ้านที่ลำปางผ่อนกับธอส.อยู่เป็นกู้เพื่อปลูกสร้างถ้าย้ายทะเบียนบ้านมาที่พัทยาจะเป็นอะไรป่าวค่ะ
แต่ชื่อเราไม่ได้เป็นเจ้าบ้านจะย้ายแล้วจะมีปัญหากับ ธอส.รึไม่
อ้อ ธอส.กู้เดี่ยวค่ะ ชื่อพ่อเป็นเจ้าบ้านเค้าบอกว่าถ้าเราเป็นผู้กู้ก็จริงแต่ไม่ได้เป็นเจ้าบ้านเค้าจะไม่ยืดบ้านใช่รึป่าว ไม่แน่ใจว่าจริงป่าวรึเค้าบอกให้สบายใจ แต่เราคิดว่า เค้ามีสิทธ์ยืดอยู่ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วย จะได้กระจ่างค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #51448 โดย jackTs

leklek14 เขียน: ขออนุญาติถามค่ะช
หมายศาลจะส่งมาตามที่อยู่ตามทะเบียน ภูมิลำเนาอยู่ลำปางแต่ตอนนี้ทำงานอยู่ที่พัทยา ถ้าเจ้าหนี้ฟ้องศาลมาก็ต้องไปขึ้นศาลที่ลำปาง ก็เลยกังวลว่าจากพัทยาถ้านั่งรถไปกลับก็หมดค่ารถ ค่ากิน ค่านั่งรถมาตัวเมืองอีกเวลามาศาลค่าใช้จ่ายเยอะ กลัวว่าจะขึ้นศาบหลายรอบเจ้ากนี้หลายธนาคาร ถ้าจะย้ายทะเบียนมาพัทยาก็ได้ แต่ว่ามีข้อสงสัยว่า ตอนนี้บ้านที่ลำปางผ่อนกับธอส.อยู่เป็นกู้เพื่อปลูกสร้างถ้าย้ายทะเบียนบ้านมาที่พัทยาจะเป็นอะไรป่าวค่ะ

คุณจะย้ายชื่อออกมาจากภูมิลำเนาเดิม เพื่อไปเป็น"ผู้อาศัย"อยู่ที่บ้านของใครก็ได้...ถ้า"เจ้าบ้าน"หลังนั้นๆ เขายินดีรับเอาคุณเข้าเป็นผู้อาศัยในทะเบียนบ้านของเขา
แล้วหมายศาลฟ้อง ก็จะต้องส่งไปตามที่อยู่ใหม่นั้นๆเองแหละ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

leklek14 เขียน: แต่ชื่อเราไม่ได้เป็นเจ้าบ้านจะย้ายแล้วจะมีปัญหากับ ธอส.รึไม่

คุณมีชื่อเป็นเจ้าของโฉนดที่ดิน ที่ยังติดผ่อนจำนองอยู่กับ ธอส.นะครับ

หมายความว่าคุณไปกู้เงินกับ ธอส. โดยเอาโฉนดที่ดินที่มีชื่อคุณเป็นเจ้าของ ไปจดจำนอง(ค้ำประกัน)เอาไว้กับ ธอส. เท่านั้นนะครับ

ไม่ได้หมายความว่าคุณเอาตัวบ้าน(อาคาร)ทั้งหลัง รวมทั้งทรัพย์สินภายในตัวบ้านทั้งหมด ไปจดจำนอง(ค้ำประกัน)ไว้กับ ธอส.ด้วยนะครับ

leklek14 เขียน: อ้อ ธอส.กู้เดี่ยวค่ะ ชื่อพ่อเป็นเจ้าบ้านเค้าบอกว่าถ้าเราเป็นผู้กู้ก็จริงแต่ไม่ได้เป็นเจ้าบ้านเค้าจะไม่ยืดบ้านใช่รึป่าว ไม่แน่ใจว่าจริงป่าวรึเค้าบอกให้สบายใจ แต่เราคิดว่า เค้ามีสิทธ์ยืดอยู่ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วย จะได้กระจ่างค่ะ

เวลาที่เขาจะยึดทรัพย์ เจ้าหนี้(โจทก์)จะต้องเป็นผู้สืบว่า ลูกหนี้(จำเลย)มีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์สินอะไรบ้าง?
หากเจ้าหนี้สืบเจอ มันก็จะนำหลักฐานตามที่สืบพบนี้ ไปยื่นร้องต่อสำนักงานบังคับคดีให้เป็นผู้ยึด แล้วนำไปประมูลขายเปลี่ยนเป็นเงินสด เพื่อนำมาชำระหนี้ตามที่ศาลสั่ง
โดยไม่สนว่าทรัพย์นั้นๆ จะยังติดจำนองหรือติดผ่อนหนี้อยู่กับใครก็ตาม...สามารถยึดได้ตามกฎหมาย หากมีชื่อของลูกหนี้(จำเลย)เป็นเจ้าของทรัพย์นั้นๆ

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังผ่อนอยู่ สามารถยึดได้ เพราะผู้ที่ผ่อนชำระกับธนาคาร

มีชื่อเป็นเจ้าของ ที่แท้จริงแล้ว ตั้งแต่ทำสัญญาจะซื้อจะขาย

ธนาคารเป็นเพียงผู้ ให้กู้เงิน ในฐานะ"ผู้รับจำนอง"เท่านั้น...แต่มิใช่เจ้าของ

(สามารถดูชื่อเจ้าของได้จาก สำเนาโฉนดที่ดินฉบับดังกล่าว)

หากผู้ที่ผ่อนชำระบ้าน เป็นลูกหนี้(จำเลย)ตามคำพิพากษาของศาลในคดีบัตรเครดิตหรือหนี้เงินต่างๆ

แล้วเจ้าหนี้บัตรเคดิตต่างๆที่ฟ้องศาลจนเสร็จเรียบร้อยแล้ว มันดันไปสืบเจอว่า บ้าน/ที่ดิน ดังกล่าวนี้ ตัวลูกหนี้เป็นเจ้าของที่แท้จริง

(ถึงแม้จะยังคงต้องจ่ายค่าผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารก็ตาม...ไม่มีผลในทางกฏหมาย)

เจ้าหนี้(โจทก์) ก็จะไปแจ้งหลักฐานต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี

ให้มายึดเอา บ้าน/โฉนดที่ดิน ไปขายใช้หนี้ได้ตามกฏหมาย

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=25777&Itemid=64#25784

กระทู้ตัวอย่าง
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40603&Itemid=64#45715

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51479 โดย leklek14
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศ ที่ช่วยหาคำตอบให้ค่ะ เข้าใจมากขึ้นแล้วค่ะ
สู้ต่อไปค่ะ :pray :pray:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52262 โดย leklek14
อัปเดตหน่อยนะค่ะ เบื่อสำนักงานกฎหมาย รีดเดอทวงค่าบัตรเทสโก้พรีเมียร์ ชอบบีบ จะเอาคำตอบจากเราจังเลย ว่าจะให้ได้เมื่อไหร่ ประนอนหนี้มั้ย จ่ายได้มั้ยพูดความจริง ประมาณนี้ รู้สึกโมโหที่คนแบบนี้ พูดไม่ค่อยรู้เรื่อง บอกว่าถ้ามีก็จะจ่าย แต่ตอนนี้ยังไม่มี ใครไม่อยากเป็นหนี้หรอก แต่มันหาเงินไม่ทันจริงๆ เราเป็นหนี้เราก็ต้องใช้เข้าใจไม่ใช่ ว่าจะไม่จ่าย เขาก็พูดเหมือนเราไปฆ่าคนตายมารึไง เฮ้อขอระบายนะค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #52266 โดย jackTs

leklek14 เขียน: อัปเดตหน่อยนะค่ะ เบื่อสำนักงานกฎหมาย รีดเดอทวงค่าบัตรเทสโก้พรีเมียร์ ชอบบีบ จะเอาคำตอบจากเราจังเลย ว่าจะให้ได้เมื่อไหร่ ประนอนหนี้มั้ย จ่ายได้มั้ยพูดความจริง ประมาณนี้ รู้สึกโมโหที่คนแบบนี้ พูดไม่ค่อยรู้เรื่อง บอกว่าถ้ามีก็จะจ่าย แต่ตอนนี้ยังไม่มี ใครไม่อยากเป็นหนี้หรอก แต่มันหาเงินไม่ทันจริงๆ เราเป็นหนี้เราก็ต้องใช้เข้าใจไม่ใช่ ว่าจะไม่จ่าย เขาก็พูดเหมือนเราไปฆ่าคนตายมารึไง เฮ้อขอระบายนะค่ะ

ก็บอกมันไปสิครับ ว่าจะจ่ายให้ทุกวันที่ 1 และ วันที่ 16 ของทุกเดือน
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1301&Itemid=64#1302

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52657 โดย leklek14
เอาละ โดนมันด่าอีกแล้ว สำนักงานรีดเดอร์เนี่ย บอกว่าเราไม่มีความรับผิดชอบ ไม่ใช่ไม่มีความรับผิดชอบ แต่ไม่มีเงินถ้ามีเงินก็จ่ายให้แล้ว หางานทำอยู่คนตกงานอ่ะ มันเสนอส่วนลดให้แต่ไม่มีเงินก้อนจ่าย จะให้เราผ่อน5งวด แต่เรารู้ว่า คงจ่ายไม่ไหวงวดละ5400เลยไม่ตอบตกลง มันให้ประนอมหนี้ส่งเอกสารมาให้เซ็นต์ เราไม่ส่งเอกสารกลับบอกว่า เราไม่ทำปนะนอมหนี้ทีนี้ มันก็จัดหนักเลย ว่า เหน็บเราแบบผู้ดี ว่าไม่มีความรับผิดชอบ ต่างๆนาๆ มันก็ว่า ถึงคุณไม่ยอมประนอมหนี้ คุณก็จะต้องจ่ายขั้นต่ำเข้ามาอยู่ดี3200 ภายในวันที่2 พฤษานี้ หวังว่า คุณคงมีความรับผิดชอบ นะค่ะวางหู เจ็บปวดที่สุดค่ะ พยายามทนฟังเพราะไม่มีเงินจ่าย แฮร์คัท ก็ไม่มีเงินก้อน จะแบ่งจ่ายเป็นงวดก็ไม่มีเหมือนกัน จะให้ทพประนอมหนี้มันก็สัญญาทาสชัด หนี้72000ให้งวดละ1650บาท60งวดก็ปาเข้าไปเป็นแสน ก็เลยคิดว่า ปล่อยให้ฟ้องศาลเถอะ เครียดเหมือนกันค่ะ มี2สถาปันการเงินให้จ่าย ละติดต่อให้จ่ายแฮร์คัด เสนอมาและก็น่าสนใจมาก แต่ไม่มีเงินก้อน บางครั้งก็ท้อ มาก ก็เข้ามาอ่านกระทู้ เพื่อให้มีแรงต่อสู้ มีแนวทางในการแก้ไข

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52662 โดย sifar
ข้อเสนอของซิตี้(หนี้23,000)ถ้าปิด18,000 บาท แต่ถ้าไม่ปิดจ่ายรายเดือน 400 บาทไม่มีค่าติดตามเงินต้นจะประมาณ200กว่า ดอกเบี้ยจะ100 กว่าบาท(ระยะเวลาประมาณ12 เดือน)เขาให้ส่งสำเนาบัตรไปให้เราควรตัดสินใจอย่างไรดีค่ะเราไม่มีเงินปิดค่ะขอคำแนะนำค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #52663 โดย jackTs

sifar เขียน: ข้อเสนอของซิตี้(หนี้23,000)ถ้าปิด18,000 บาท แต่ถ้าไม่ปิดจ่ายรายเดือน 400 บาทไม่มีค่าติดตามเงินต้นจะประมาณ200กว่า ดอกเบี้ยจะ100 กว่าบาท(ระยะเวลาประมาณ12 เดือน)เขาให้ส่งสำเนาบัตรไปให้เราควรตัดสินใจอย่างไรดีค่ะเราไม่มีเงินปิดค่ะขอคำแนะนำค่ะ

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

เหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว เช่น

- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
- สลิปเงินเดือน
- และหลักฐานที่เป็นหนี้กับสถาบันการเงินอื่นๆ

ทั้งๆที่เอกสารส่วนตัวของลูกหนี้ ส่วนใหญ่ ทางฝ่ายเจ้าหนี้เองก็มีอยู่แล้ว
เพราะในตอนที่สมัคร บัตรเครดิต/สินเชื่อ มันก็บังคับให้ลูกหนี้ต้องถ่ายสำเนาเอกสารส่วนตัวต่างๆ แนบไปพร้อมกับใบสมัครด้วย มิฉะนั้นก็จะไม่สามารถผ่านการอนุมัติได้...จริงไหม?

แต่ที่พวกมันต้องการให้ส่งไปใหม่อีกครั้ง...ก็เพื่อ

1. แอบเอาไปทำเป็นสัญญา ประนอมหนี้ , ปรับโครงสร้างหนี้ (สัญญานรก) โดยอ้างว่าทางตัวลูกหนี้ได้ยินยอมแล้ว จึงได้ส่งเอกสารเหล่านี้มาให้ฝ่ายเจ้าหนี้ เป็นผู้ดำเนินการให้แทน
วิธีป้องกันก็คือ ให้เขียนขีดคล่อม ด้วยข้อความประมาณว่า"เพื่อใช้ประกอบการพิจารณา ขอส่วนลดหนี้ กับธนาคาร xxxxxxx เท่านั้น"...ลงในสำเนาเอกสารทุกใบ ที่เป็นหลักฐานส่วนตัว

2. เพื่อนำไปพิจารณาให้เกิดกระบวนการ "เร่งรัด" การตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งออกมา...เช่น พิจารณาลดหนี้ให้ ว่าสมควรจะลดให้ได้เต็มที่ ได้ที่เท่าไหร่?...และถ้าหากการเจรจาลดหนี้นั้น เกิดไม่สำเร็จ...ก็จะได้รีบตัดสินใจ "ฟ้องโดยด่วนที่สุด" ก่อนที่เจ้าหนี้รายอื่นๆ มันจะมาชิงฟ้องตัดหน้าเอาไปเสียก่อน

3. เพื่อทำการ Upadte ข้อมูลจากเอกสารต่างๆ ที่ทางลูกหนี้จัดส่งไปให้ เช่น บัตรประชาชน , ทะเบียนบ้าน , ที่ทำงาน...ว่าทางลูกหนี้ได้มีการโยกย้ายบ้านไปอาศัยอยู่ที่ใหม่หรือไม่? , ปัจจุบันทำงานอยู่ที่ไหน? ...ที่อยู่ต่างๆของลูกหนี้ ณ.ปัจจุบัน ยังคงตรงกันกับข้อมูลที่ทางเจ้าหนี้จัดเก็บไว้หรือไม่?...เวลาทวงหนี้จะได้ตาม จิก , ข่มขู่ , ประจาน , กดดัน ได้ถูกต้องและตรงตัว...รวมทั้งการฟ้องและการส่งหมายศาลไปยังที่อยู่ของลูกหนี้(ตามมาตรา 17 ป.วิผู้บริโภค) รวมทั้งการติดตาม อายัด/ยึดทรัพย์ ของลูกหนี้(หลังจากที่ทำการฟ้องศาลแล้ว) จะได้ทำถูกต้องตามขั้นตอนของกฏหมาย

อ้างอิงข้อมูลจาก บทความที่อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้นี้
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#40212

.

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52664 โดย sifar
ขอบคุณค่ะเกือบหลวมตัวแล้วมันพูดน่าเชื่อถือมากค่ะว่าทางธนาคารหาทางช่วยเราจะตามเรื่องให้ เราขอส่วนลดไปมันบอกว่าธนาคารไม่มีนโยบายให้ส่วนลด50%ขอไปก็ไม่ได้หรอก

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52668 โดย sai_AAA
วันนี้ เฟริสชอย มีเจ้าหน้าที่จากสำนักงานใหญ่โทรมาให้ประนอบหนี้ จะปรับดอกเบี้ยใหเหลือ ร้อยละ15% ต่อปี พึ่งหยุดจ่ายเดือนเดียว เราก็ตอบไปว่าเรายังไม่พร้อมมีปัญหาเรื่องเงิน

ขอถามหน่อยค่ะ เฟริสชอยฟ้องเร็วเปล่าค่ะ และถ้าต่อลองได้ลดเยอะไหม่ค่ะ
เพราะเค้าบอกจะส่งเรื่องให้สำนักงานกฏหมายข้างนอก

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53080 โดย leklek14
ไม่อยากรับ โทรศัพท์มีแต่ถามว่า จะจ่ายให้เมื่อไหร่ ประนอมหนี้มั้ย จ่ายมาก่อนบ้าง500 1000ตอนนี้รู้สึกหลอน กับโทรศัพท์ เลยไม่รับสักสายเบื่อที่จะตาม เพราะไม่มีเงินให้เขา งานไม่ได้ทำขายของก็ได้เงินนิดๆหน่อยๆ อยากจะถามว่า ถ้าเราไม่รับโทรศัพท์เลย จะเป็นไรมั้ยให้เรื่องมันถึงศาลเลย รอหมายศาล แต่ก็ไม่ถึงกบเปลี่ยนเบอร์เพราะใช้มานานมาก ทำใจก่อนพักนี้หมดกำลังใจ เครียดหลายอย่างค่ะ เลยไม่อยากรับ ปัญหาเข้ามาหลายเรื่อง :say:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53090 โดย สงวน
สู้ๆครับ
อย่าคำพูดพวกนั้นมาเก็บเป็นอารมณ์
พวกหุ่นยนต์พวกนั้น ไม่มีหัวใจหรอกครับ ทำงานหาเงินแบบเราๆนี่แหล่ะ
มันก็ทำได้แค่พูดกดดันเท่านั้น

ยังไงเราใช้คืนอยู่แล้ว แต่ไม่ใช่ตอนนี้ ท่องไว้ๆ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53091 โดย สงวน
สู้ๆครับ
อย่าเอาคำพูดพวกนั้นมาเก็บเป็นอารมณ์ บั่นทอนจิตใจ
พวกหุ่นยนต์พวกนั้น ไม่มีหัวใจหรอกครับ ทำงานหาเงินแบบเราๆนี่แหล่ะ
มันก็ทำได้แค่พูดกดดันเท่านั้น

ยังไงเราใช้คืนอยู่แล้ว แต่ไม่ใช่ตอนนี้ ท่องไว้ๆ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58922 โดย leklek14
ตอนนี้ได้หมายศาลแล้วค่ะ ของ แบงค์กรุงศรี นัดที่4พฤศจิกา นี้ค่ะ ยอดหนี้56000ค่ะ เราต้องเขียนคำร้องด้วยใช่ไหมค่ะ ขึ้นศาลไม่ต้องมีทนายก็ได้ใช่ป่าวค่ะ ใครมีอะไรแนะนำก็บอกกันได้นะค่ะ กลัวๆค่ะตื่นเต้น เพราะว่าต้องไปคนเดียว ไม่มีเงินจ้างทนาย TT

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58923 โดย jackTs

leklek14 เขียน: ตอนนี้ได้หมายศาลแล้วค่ะ ของ แบงค์กรุงศรี นัดที่4พฤศจิกา นี้ค่ะ ยอดหนี้56000ค่ะ เราต้องเขียนคำร้องด้วยใช่ไหมค่ะ ขึ้นศาลไม่ต้องมีทนายก็ได้ใช่ป่าวค่ะ ใครมีอะไรแนะนำก็บอกกันได้นะค่ะ กลัวๆค่ะตื่นเต้น เพราะว่าต้องไปคนเดียว ไม่มีเงินจ้างทนาย TT

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59407 โดย leklek14
พรุ่งนี้ ไปขึ้นศาลแล้ว ไม่รู้ว่าจะเป็นงัยบ้าง ไปคนเดียว กับยอดหนี้ 54000 บาท แบงค์กรุงศรี เฮ้อๆๆเอางัยก็เอาสู้ๆ แล้วจะมาเล่าให้ฟัง

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59450 โดย leklek14
อัพเดพ ไปศาลมาแล้ว ของบัตรกรุงศรี ยอดหนี้ 54000 ไปแบบตุ๊บๆต่่อม ทนายไม่ลดให้เลย ยอดเต็มแต่ให้จ่ายเดือนละ ไม่ต่ำกว่า 2000บาท 18 งวด แต่หยุดดอกเบี้ยให้ ทนายของกรุงศรีบอกว่ามันคงไม่หมดหรอกจ่ายเดือนละ2000บาท เรากบอกว่าเจ้าหนี้เยอะ คงจ่ายไม่หมดภายใน18 งวดหรอกเค้าบอกว่าจ่ายไปก่อนเดี๋ยวมีสว่นลดให้ตามหลัง เราก็ไม่รู้ว่ายังก็เลยยอมความไป มีหนังสือมาให้เซ็นเราก็เซ็นไป ไปได้เสียค่าทนายให้เขา แต่มีรายละเอียดว่า ถ้าเราจ่าย 18 งวดไม่หมดเขาก็จะคิดดอกเบี้ย 15% ต่อปีเหมือนเดิม จนกว่าจะใช้หนี้หมด เราก็อ่านๆระหว่างรอผู้พิพากษา ผู้พิพากษามาก็ว่า ว่าคดีบัตรกรุงศรี ยอดหนี้เท่านี้ จะจ่ายเป้นจำนวดเท่านี้ ถ้าไม่จ่ายภายหลัง จะมีการยืดทรัพย์และอายัดเงินเดือนได้ ค่ะ แค่นี้ก็จบคดีเรา เราก็มาคิดว่า น่าจะลดให้เราบ้างนะ แค่หยุดดอกเบี้ย เราก็รู้ว่าคงจ่ายไม่หมด ดอกเบี้ยก็ต้องขึ้นเหมือนเดิม จะลดให้เราทีหลัง ตอนนี้เป็นแบบนี้เหรอของแบงค์กรุงศรี ใครที่เคยขึ้นศาลของกรุงศรีแล้ว ช่วยบอกหน่อยว่าเป็นงัย

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59454 โดย leklek14
นี่อีก กรณีหนึ่งของ ไทยพานิชย์สปีดี้แคช ถ้าว่าจะชำระได้ไหม จากยอด 7-8 หมื่น เป็นจ่ายงวดเดียว 45000 ปิดบัญชี เราก็บอกว่ามันไม่ถึงนะ เพราะสำนักงานกฎหมายเค้าส่งยอดมาแค่ 57000 เอง จะเป้น7-8หมื่นได้งัย งง กับมันจริงๆ บอกว่า วันที่ 10 สอบถามว่าจะชำระได้ไหมอย่างไรทำไมชำระไม่ได้ พูดเหมือนว่าจะมาที่บ้านเลย เราก้ไม่กลัวเหรอ ไม่มี ไม่หนีไม่จ่าย
แต่ไปสปดี้โลน ยอดหนี้ ทั้งหมด79000 ให้เราจ่ายเดียว ปิดเลย55000 ไม่มีเงินก้อนให้ฟ้องไปเลยทั้งคู่ทั้ง โลน แคช คุยไปคุยมาบอกว่างั้น ก็เฉพาะต้นจ่ายต้น 62000 x12 งวด งวดละ 5000กว่าๆเราก็บอกว่า ไม่มีเหรอ เจ้าหนี้เยอะมากๆจ่ายเยอะไม่ไหว เขาเลยคุยมาว่างั้นไหวกี่บาทเราก็บอกว่า 2000 งั้นจ่าย 2000 ก็แล้วกัน 24 งวด ถ้ามีเงินก้อนเมื่อไหร่ก็โทรมาบอกมีส่วนลดให้ ให้จ่ายก่อนเดือนละ 2000 เพื่อหยุดดอกเบี้ย เราก็เลยบอกว่าตกลง แต่ก้คิดไม่ตกว่าจะมีเงินก้อนเมื่อไหร่ว่ะ รึว่าจะไม่จ่ายให้ฟ้องไปเลย เอางัยดี คิดมากนะ (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.716 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena