สมาชิกใหม่ กำลังอ่านศึกษาข้อมูล และจะเริ่มหยุดเดือนนี้

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50832 โดย cutter_n
เป็นพนักงานบริษัทเอกชนในภาคเหนือครับ ได้เจอเวปนี้โดยบังเอิญ เซิร์สในกูเกิ้ล เกี่ยวกับหนี้บัตรเครดิต
แล้วลองเข้ามาดูในเวปนี้ อ่านประสบการณ์การปลดหนี้และผมกำลังไล่อ่านข้อมูลต่าง ๆ ในเวป และ ผมก็ตัดสินในจะเริ่มหยุดในเดือนนี้เลย และ ศึกษาอ่านประสบการณ์ต่าง ๆ ของพี่ ๆ เพื่อเป็นแนวทางในการปลดหนี้บัตรเครดิตของผม

รายละเอียดหนี้บัตรของผม

ยูโอบี บัตรกดเงินสด วงเงิน 15000
กสิกร บัตรกดเงินสด วงเงิน 19000
กสิกร บัตรเครดิต วงเงิน 19000
ไทยพาณิชย์ speedy cash วงเงิน 20000
ธนชาติ วงเงิน 30000
ยูโอบี บัตรเครดิต วงเงิน 30000

ktc บัตรกดเงินสด วงเงิน 20000
อิออน สินเชื่อ your casy 27000
Lotus วงเงิน 30000
ยูเมะ วงเงิน 42200
เฟิร์สช๊อย วงเงิน 45000

รวมยอดเป็นหนี้ทั้งหมด เกือบสามแสน

ทุกเดือน ผมรับเงินเดือน หลักหักอะไรแล้ว 12900 หมุนบัตรอย่างเดียว รายได้ก็มีแค่เงินเดือนอย่าวเดียว มาเจอเวปนี้จึงทำให้ผมตัดสินในหยุดในเดือนนี้ แล้วจะพยายามเก็บเงินให้ได้เดือนละ 5000 เพื่อเก็บไว้ทำ h/c หลังจากนี้ผมก็จะกลับไปอ่านกระทู้ต่าง ๆ ในบอร์ดนี้เพื่อเป็นแนวทางในการปลดนี้ของผม ขอฝากตัวด้วยคนครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50851 โดย cutter_n
ในส่วนของครอบครัวผม แม่ ผมบอกยอดหนี้และอธิบายให้ท่านฟังว่าเรากำลังจะหยุดจ่ายเพื่อปลดหนี้ท่านก็เข้าใจ และก็บอกผมว่ารายเดือนที่ให้แต่ละเดือนคราวนี้ไม่ต้องให้ ให้เราเก็บไปใช้หนี้ให้หมดก่อน ถ้าท่านไม่มีท่านก็จะขอเราเอง แต่ก็เป็นห่วงว่าจะใช้เวลานานเท่าไหร่ถึงจะใช้หมด กลัวผมโดนฟ้องขึ้นโรงขึ้นศาล กลัวมีผลกระทบกับที่ทำงาน ส่วนแฟนก็ทำงานที่เดียวกัน ก็มีหนี้บัตรเครดิตพอ ๆ กับผม แต่แฟนผมไม่กล้าหยุด กลัว หลาย ๆ อย่าง ค่าใช้จ่ายของผมก็มีผ่อนรถคนละครึ่งกับแฟน เดือนละ 5055 ผ่อน 60 งวดเหลืออีก 51 งวด อย่างอื่นก็มีกู้ออมสิน 100000 ผ่อนเดือนละ 2500 60 งวดเหลืออีก 54 งวด สองตัวนี้ผมจะจ่ายให้ครบตามสัญญา และพยายามลดค่าใช้จ่ายส่วนตัว เหลือเงินเก็บให้ได้ 5000 ต่อเดือน ไม่รู้ว่าต้องใช้เวลานานเท่าไหร่ถึงจะปิดได้หมด ก็สู้ต่อไปครับ อดทน ใจเย็น มีเงินเก็บเยอะ ๆ เพื่อทำ HC แล้วจะมา อัปเดทต่อนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51978 โดย cutter_n
มาอัปเดทครับ ตอนนี้รับสายแทบทุกวันครับ

ยูโอบี เข้าเดือนที่สอง โทรมาบ่อยที่สุดครับ ยังพูดดีอยู่ ก็มีให้เราจ่ายหยอดไปก่อน
แต่ที่ มาแรงตอนนี้ ก็จะเป็น ของยูเมะครับ

ของเจ้าอื่น ก็โทรมาบ้าง แต่ที่ไม่โทรมาเลย ก็จะมีของ scb กับ ธนชาติ จะเข้าเดือนที่สองแล้วเหมือนกัน

ของผมจะจดบันทึกไว้ในสมุดตลอดว่า เจ้าไหนโทรมา วันไหน เวลาไหน พูดยังไง
และก็จะมี App ของ แอนดรอย ไว้สำหรับบันทึกเสียง เวลาเราคุย คือจะบันทึกเสียงทุกสายโดยอัติโนมัติเลยนะครับ ใครสนใจลองไปโหลดมาใช้ได้ครับ Automatic call

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51987 โดย woannth
...สู้ๆ นะคะ เราก็หยุดเข้าเดือนที่ 2 และ 3 (บางบัตร) เหมือนกันค่ะ ทนรับสายทุกวัน (วันธรรมดา)
แต่ดีอย่างวันหยุดไม่ยักกะโทร.มาซักเจ้าเลยค่ะ^^ โทร.มาก็พูดแบบเดิม ซ้ำไปซ้ำมา (ก็เค้ารับจ้างมา
ทวงหนี้นี่นา) เราก็ตอบแบบเดิมคือ ยังไม่มีค่ะ ยังมีไม่พอค่ะ ต้องเอาไปใช้โน่น ใช้นี่ บลาๆๆ :No:

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52017 โดย uncle john
เขามีหน้าที่ทวง เราก้อมีหน้าที่รับ
ทำการเก็บตัง ๆไๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

4-7 เดือน ยกเว้น ktc otl^hqqqq fighttttttt

o_) o_) o_) o_) o_)

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52059 โดย cutter_n
ขอบคุณครับ คุณ uncle john คุณ woannth อดทนอย่างเดียวครับ ผมประเมินเวลาหนี้ของผมไว้ประมาณ 3 ปีว่าจะปิดให้ได้หมด ยังไงก็ขึ้นอยู่กับสถาณการณ์ในอนาคต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #52429 โดย cutter_n
อัปเดทครับ เมื่อสองวันก่อน ยูเมะ โทรเข้าหาเบอร์แม่ผม ไปได้เบอร์มาจากไหน ผมยังงงเลย
ไม่รู้ตอนทำสัญญา ผมได้ให้ไปรึเปล่า แล้วยังถามเบอร์แฟนผมจากแม่ผมด้วย แต่แม่ผมไม่ได้ให้

ตอนนี้แทบทุกเจ้า โทรมาเสนอให้จ่ายหยอด 500 บ้าง 1000 บ้าง

ผมเริ่มจะหมดมุขแล้วครับ ตอนนี้ " พูดได้แต่ว่าจะพยายาม ไม่นัดนะครับ กลัวผิดนัด "

10 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #52499 โดย uncle john
บอกไปเลยไม่มีจ่ายครับ ไม่มีจะแดก ครับ ให้ไป500 เด๊วไม่ถึงสิ้นเดือน บอกไป
ก็บตัง ๆไๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

4-7 เดือน ยกเว้น ktc otl^hqqqq fighttttttt

o_) o_) o_) o_) o_)
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53869 โดย cutter_n
อัปเดทครับ อีซี่บายหยุดไป 3 เดือนเสนอส่วนลดปิดบัญชี จากยอดล่าสุด 45,962.- ให้ปิดที่ 30,000 .-
แต่ผมยังมีไม่ถึง ก็เลยบอกปัดข้อเสนอไปก่อน

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53879 โดย jackTs

cutter_n เขียน: อัปเดทครับ อีซี่บายหยุดไป 3 เดือนเสนอส่วนลดปิดบัญชี จากยอดล่าสุด 45,962.- ให้ปิดที่ 30,000 .-
แต่ผมยังมีไม่ถึง ก็เลยบอกปัดข้อเสนอไปก่อน

ยิ่งหยุดจ่ายนานเท่าไหร่

หนี้ก็ยิ่งเน่ามากขึ้นเท่านั้น

หนี้ยิ่งเน่ามากเท่าไหร่

ก็ยิ่งได้ส่วนลดมากขึ้นเท่านั้น

ตัวอย่างหนังสือแฮร์คัทของ Easy Buy

(เอื้อเฟื้อโดยคุณ warit )

ไม่มีชื่อผู้มีอำนาจลงนาม เพราะเอกสารออกให้โดยโดยระบบอัตโนมัติ

อ้างอิงข้อมูลจาก
consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41078&Itemid=64#50189

ตัวอย่างหนังสือแฮร์คัทของ Easy Buy

(เอื้อเฟื้อโดยคุณ mojika)

อ้างอิงข้อมูลจาก :
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=18304&Itemid=64&view=topic&limitstart=40#36048

(เอื้อเฟื้อโดยคุณ kill-bill)

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32014&limitstart=20&Itemid=64#51483

(เอื้อเฟื้อโดยคุณ pfs)

ได้รับใบยืนยันปิดหนี้ของอีซี่บาย (ยูเมะพลัส) จากยอดหนี้พร้อมดอกเบี้ยอยู่ที่ 198,xxx บาท ได้ H/C ที่ 83,000 บาท ลดไป 58%
แบ่งจ่าย 6 งวด ได้เริ่ม H/C ใบแรกหลังจากหยุดมา 4 เดือนกำลังเข้าเดือนที่ 5 ดีใจและมีกำลังใจขึ้นมาเยอะเลย แนบมาให้ดูค่ะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=40#48080

EasyBuy ยอด 200,xxxx ปิดที่ 98,000
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40485&Itemid=64#53852

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cutter_n

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53895 โดย cutter_n

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54350 โดย cutter_n
อัปเดทครับ
บัตรเทสโก้ โลตัส เครดิต หลังจากหยุดไป 4 เดือน มีเจ้าหน้าที่เสนอส่วนลด
จากยอดทั้งหมด 33,296.- ลดให้เหลือ 22,000 คิดเป็นส่วนลด 34 %
ผมขอต่อรองไปที่ 15,000 เจ้าหน้าที่ไม่ให้ แล้วบอกว่าเรืองถึง สนง.กฏหมายแล้ว
ก็ต้องรออีกต่อไปครับ อยากปิดนะครับ แต่เงินมีไม่ถึง 20000

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54797 โดย cutter_n
อัปเดทครับ มาแล้วครับ ใบแรกของผมกับการแฮคัท บัตรโลตัสครับ
จากที่เสนอมา 22000 ขอต่อลงมาอีกหน่อย เหลือ 20000
ถือว่าเป็นแนวทางและเป็นใบเบิกทางในการปลดหนี้ครับ
ใบต่อไปก็รอให้หนี้มันเน่าแบบสุด ๆ เพราะไม่มีเงินปิดแล้ว

มีที่เสนอมาอีกใบตอนนี้ก็คือ บัตร เฟิรสช๊อย จากยอด 49,xxx เสนอให้ปิดที่ 30,000 รอไปก่อนครับ

สอบถามครับ ในการปิดยอด แฮคัท ผมต้องไปชำระทีไหนครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54816 โดย cutter_n

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54819 โดย jackTs

cutter_n เขียน: สอบถามครับ ในการปิดยอด แฮคัท ผมต้องไปชำระทีไหนครับ

ถ้ายอดเงินที่จะชำระ น้อยกว่า 30,000 บาท จะไปจ่ายที่ เคาน์เตอร์เซอร์วิส , เซเว่นฯ , Lotus Express ก็ได้

เพียงแค่คุณไปค้นหาใบแจ้งหนี้ของมัน ใบไหนก็ได้ที่มันเคยส่งมาที่บ้านคุณ
ขอเพียงให้มันมี"บาร์โค๊ด"(ฺฺBarcode)ที่จัดเจน

แล้วก็เอาไปจ่ายโดยการยิง Barcode ที่เซเว่นฯ หรือ Lotus Express ใกล้บ้าน แล้วเก็บหลักฐานเอาไว้

แต่ถ้ายอดเงินที่จะชำระ สูงเกินกว่า 30,000 ต้องไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ธนาคารของมันเพียงอย่างเดียว

ข้อแนะนำ
บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน(ใบเสร็จรับเงิน) ไม่ว่าจะออกให้โดยธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาน์เตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54821 โดย cutter_n
ขอบคุณครับ คุณนกกระจอกเทศ

ก็คงไปชำระที่ โลตัส ครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54877 โดย Eagle KY CNX
มีบัตรเครดิต ของกสิกรมีวงงินให้ 200,000 บาท ใช้ไป ประมาณ 50,000 บาท จ่ายขั้นต่ำอยู่เพื่อกันเหนียวเมื่อต้องการใช้เงินด่วนๆหือปิดบัญชี แต่มีบัตรกดเงินสด กสิกรอยู่ วงเงิน 140,000 บาท ใช้ไป 130,000 บาท หยุดจ่ายมาสองงวด เข้างวดสามแล้ว... บัตรนี้ถูกระงับการใช้แล้วโดยธนาคาร
มีพนักงานตามทวงหนี้อยู่แต่ไม่ใช่ธนาคารแล้ว... เราขอปิดแบบมีส่วนลด คำตอบคือยังไม่มีรายการนี้ ( เดาว่าต้องได้รับอนุมัติจากแบงค์ก่อน ) แต่เขาพูดถึงกลัวว่าจะมีการระงับบัตรเครดิตด้วยขอให้จ่ายบัตรกดเงินสดด้วย สามงวด 18000 บาท หรือไม่งั้นก็รักษาการระงับการใช้บัตรถาวร มาก่อน 1 งวด 6100 บาท หมายถึงขยายระยะการระงับถาวรของบัตรกดเงินสดแต่ใช้ไม่ได้อยู่ดี
ที่กลัวคือถ้าไม่จ่ายบัตรนี้... มันจะระงับบัตรเครดิตเรา ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ปกติไม่ระงับเรื่องบัตรเครดิตนะครับ
มันเป็นคนละส่วนกันไหมครับ ธนาคารไม่เคยทวงถามหรือขู่เรื่องนี้เลยยย

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54963 โดย cutter_n
อันนี้ต้องถามผู้รู้ครับ ผมไม่ทราบจริง ๆ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56255 โดย cutter_n
ตัวที่ 2 ครับ อีซี่บาย บัตรยูเมะพลัส ส่วนลดเกิน 50% หยุดจ่ายจะเข้าเดือนที่ 5
เสนอให้ปิด 22,000 ผ่อนจ่าย 2 งวด ที่จริงเงินผมเก็บได้เดือนละ 5,000 แต่ส่วนลดมันงาม
ก้เลยไปหยิบยืมคนใกล้ตัวมาก่อนให้ครบ 11,000

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56256 โดย cutter_n

cutter_n เขียน: เป็นพนักงานบริษัทเอกชนในภาคเหนือครับ ได้เจอเวปนี้โดยบังเอิญ เซิร์สในกูเกิ้ล เกี่ยวกับหนี้บัตรเครดิต
แล้วลองเข้ามาดูในเวปนี้ อ่านประสบการณ์การปลดหนี้และผมกำลังไล่อ่านข้อมูลต่าง ๆ ในเวป และ ผมก็ตัดสินในจะเริ่มหยุดในเดือนนี้เลย และ ศึกษาอ่านประสบการณ์ต่าง ๆ ของพี่ ๆ เพื่อเป็นแนวทางในการปลดหนี้บัตรเครดิตของผม

รายละเอียดหนี้บัตรของผม

ยูโอบี บัตรกดเงินสด วงเงิน 15000
กสิกร บัตรกดเงินสด วงเงิน 19000
กสิกร บัตรเครดิต วงเงิน 19000
ไทยพาณิชย์ speedy cash วงเงิน 20000
ธนชาติ วงเงิน 30000
ยูโอบี บัตรเครดิต วงเงิน 30000

ktc บัตรกดเงินสด วงเงิน 20000
อิออน สินเชื่อ your casy 27000
Lotus วงเงิน 30000 ปิด 2 กรกฎาคม 2557
ยูเมะ วงเงิน 42200
เฟิร์สช๊อย วงเงิน 45000

รวมยอดเป็นหนี้ทั้งหมด เกือบสามแสน

ทุกเดือน ผมรับเงินเดือน หลักหักอะไรแล้ว 12900 หมุนบัตรอย่างเดียว รายได้ก็มีแค่เงินเดือนอย่าวเดียว มาเจอเวปนี้จึงทำให้ผมตัดสินในหยุดในเดือนนี้ แล้วจะพยายามเก็บเงินให้ได้เดือนละ 5000 เพื่อเก็บไว้ทำ h/c หลังจากนี้ผมก็จะกลับไปอ่านกระทู้ต่าง ๆ ในบอร์ดนี้เพื่อเป็นแนวทางในการปลดนี้ของผม ขอฝากตัวด้วยคนครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.975 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena