สอบถามด้วยครับ หยุดจ่ายหนี้มา6เดือนได้แล้ว มี2คำถามครับ

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51392 โดย Bondjovi
ขอสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เป็นหนี้อยู่2แบงค์
แบงค์แรก รวงข้าวเขียว เป็นหนี้บัตรเครดิต 160,000 บัตรกดเงินสด 95,000 กับผ่อนคอนโดอยู่กับแบงค์นี้เหลืออยู่อีก 1,020,000
แบงค์ที่สอง ธ. สินเชื่อผ่อนจนเหลืออีก ราวๆ 300,000 กับบัตรเครดิต 200,000
ทุกอย่างหยุดจ่ายมา 6 เดือนรอทำHair Cut
ขอถามคำถามแรก
1. ยังจ่ายค่าคอนโดอยู่เป็นปกติ แต่ ทำไมแบงค์ส่งใบเสร็จรับเงินมาไม่แจ้งรายละเอียดขึ้นแต่เครื่องหมายดอกจันทน์ และมีหนังสือมาแจ้งว่ารวมยอดหนี้ทั้งหมด คอนโด+บัตรเคร+บัตรเงินสด เขาจับรวมกันหมดเลย เหตุการณ์อย่างนี้ผมจะทำอย่างไรดี ถ้าส่วนตัวกำลังคิดว่าจ่ายคอนโดเหมือนเดิม รอเคลียรเรื่องบัตร แต่แบงค์กลับเงียบหายไปกว่า 2 เดือนแล้ว ไม่โทรมาเลย ใจคิดว่าจะขายคอนโดเพื่อเอาส่วนต่างมาเคลียร แต่เคยคุยกับแบงค์แล้วเหมือนจะไม่ยอมปล่อยโฉนดให้ ใจเลยคิดว่า งั้นก็รอเคลียรบัตรไปก่อน แต่ผลออกมาอย่างข้างต้นครับ ช่วยแนะนำหน่อย
2. ตอนนี้หาหนทางค้าขายได้แล้ว เลยจำเป็นต้องเปิดบริษัท อยากทราบว่า เปิดด้วยชื่อผมเองได้ไหม จะติดปัญหาอะไรไหม และตัวผมเองตอนนี้ก็มีชื่ออยู่ในกรรมการบริษัทอีกที่หนึ่งอยู่ แต่ด้วยปัญหาของเศรษฐกิจทำให้บริษัทนั้นมีปัญหาหนี้สินด้วย ใจผมเลยจะรีบเปิดบริษัทใหม่มารองรับ เพราะกลัวเรื่องอายัติเงิน ทำให้ผมไม่มีเงินมาใช้หมุนเวียนจากการขายสินค้า จึงอยากทราบว่าจะเปิดใหม่เป็นชื่อผมเป็นกรรมการอีกบริษัทได้หรือไม่ เพราะตอนนี้น่าจะเป็น NPL แล้วหยุดจ่ายบัตรมา 6 เดือนได้
***สุดท้ายเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ เป็นหนี้อย่าไปกลัวครับ รีบหาทางออกค้าขายใหม่ ล้มแล้วต้องรีบลุก ผมเศร้าจิตอยู่ช่วงแปปนึงเหมือนกัน แต่คิดรอไว้แล้วครับ เกิดมาทั้งทีขึ้นศาลสักครั้งเป็นไรไป เศรษฐกิจแย่จริงๆครับ ต้องขยันให้มาก ผมโดนจากการโกงและการไว้ใจให้คนเอาบัตรไปรูด เลยต้องมาชดใช้แทน ผมมีคติอยู่อย่างนึงครับ "เวลาขึ้นอย่าหลง เวลาลงอย่าท้อ" รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถาม2ข้อนี้ให้ผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #51393 โดย jackTs

Bondjovi เขียน: 1. ยังจ่ายค่าคอนโดอยู่เป็นปกติ แต่ ทำไมแบงค์ส่งใบเสร็จรับเงินมาไม่แจ้งรายละเอียดขึ้นแต่เครื่องหมายดอกจันทน์ และมีหนังสือมาแจ้งว่ารวมยอดหนี้ทั้งหมด คอนโด+บัตรเคร+บัตรเงินสด เขาจับรวมกันหมดเลย เหตุการณ์อย่างนี้ผมจะทำอย่างไรดี ถ้าส่วนตัวกำลังคิดว่าจ่ายคอนโดเหมือนเดิม รอเคลียรเรื่องบัตร แต่แบงค์กลับเงียบหายไปกว่า 2 เดือนแล้ว ไม่โทรมาเลย ใจคิดว่าจะขายคอนโดเพื่อเอาส่วนต่างมาเคลียร แต่เคยคุยกับแบงค์แล้วเหมือนจะไม่ยอมปล่อยโฉนดให้ ใจเลยคิดว่า งั้นก็รอเคลียรบัตรไปก่อน แต่ผลออกมาอย่างข้างต้นครับ ช่วยแนะนำหน่อย

ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40737&Itemid=64#47303

Bondjovi เขียน: 2. ตอนนี้หาหนทางค้าขายได้แล้ว เลยจำเป็นต้องเปิดบริษัท อยากทราบว่า เปิดด้วยชื่อผมเองได้ไหม จะติดปัญหาอะไรไหม และตัวผมเองตอนนี้ก็มีชื่ออยู่ในกรรมการบริษัทอีกที่หนึ่งอยู่ แต่ด้วยปัญหาของเศรษฐกิจทำให้บริษัทนั้นมีปัญหาหนี้สินด้วย ใจผมเลยจะรีบเปิดบริษัทใหม่มารองรับ เพราะกลัวเรื่องอายัติเงิน ทำให้ผมไม่มีเงินมาใช้หมุนเวียนจากการขายสินค้า จึงอยากทราบว่าจะเปิดใหม่เป็นชื่อผมเป็นกรรมการอีกบริษัทได้หรือไม่ เพราะตอนนี้น่าจะเป็น NPL แล้วหยุดจ่ายบัตรมา 6 เดือนได้

ถ้าเจ้าหนี้มันสืบรู้ หรือมันสืบเจอ ว่ามียังทรัพย์สินอื่นๆของลูกหนี้ที่ยังซุกซ่อนอยู่ โดยมีชื่อของลูกหนี้เกี่ยวข้องในความเป็น"เจ้าของทรัพย์"นั้นๆ มันก็จะเอาหลักฐานที่สืบเจอนี้ไปส่งให้กับกรมบังคับคดี เพื่อให้ทำหน้าที่เป็นผู้อายัดทรัพย์ทั้งหมดตามหลักฐานที่สืบเจอ จนกว่าจะชำระหนี้ให้หมดตามคำพิพากษาของศาล

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #62830 โดย catalystz
ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40737&Itemid=64#47303

ดูไม่ได้แล้วครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #62891 โดย catalystz

catalystz เขียน: ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40737&Itemid=64#47303

ดูไม่ได้แล้วครับ

แก้ไขแล้วครับ
debtclub.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40737&Itemid=64#47303

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.408 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena