บัญชีหนี้..เปลี่ยนชีวิตค่ะ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51394 โดย pumpkinja
ก่อนอื่นขอขอบคุณเวบนี้นะคะ ที่เปลี่ยนชีวิตคนฟุ้งเฟ้อ ใช้เงินอย่างประมาท
ให้กลายเป็นคนใช้ชีวิตแบบระวังมากขึ้น มีรายรับรายจ่ายชัดเจน หารายได้พิเศษทำ
จนคนรอบข้างยังปลาบปลื้มใจว่าเราทำได้จริงๆ ^^

มีหนี้บัตรทั้งหมด 11ใบค่ะ ยอดรวมประมาณห้าแสน พอดีไม่ได้เอาลิสต์กลับมาด้วยเลยจำตัวเลขเป๊ะๆไม่ได้ค่ะ
หนี้บัตรเกิดจากการโปะค่ะ บริหารเพลินมากช่วงนั้น กดอันนั้น โปะอันนี้ ดิวไหนก่อนดิวไหนหลังจัดลำดับอย่างดีค่ะ
รู้ตัวอีกที ห้าแสนรออยู่แล้วจร้าาา :hurt:

รัศมีความทุกข์ระทมก่อนเจอเวบนี้คงเปล่งประกายมากค่ะ เพื่อนสนิทเห็นใจเลยให้ยืมเงินมาโปะหนี้แสนนึงค่ะ
เสียใจจนทุกวันนี้ที่เราเจอเวบนี้ช้าไป เอาเงินแสนไปจ่ายขั้นต่ำหมดเลย
ละลายหายไปเลยค่ะแสนนึง :cry2:

ตอนนี้อยู่ในช่วงเก็บเงินค่ะ เหนื่อยหน่อยเพราะเงินคืนเพื่อนเราก็ต้องทยอยจ่าย
เงิน H/C ก็ต้องเก็บ แต่ก็ต้องสู้ค่ะ เคสในนี้มีให้ศึกษาเยอะ สักวันต้องเป็นของเราบ้างค่ะ (o_O)

หยุดจ่ายมาแล้ว 8 เดือนค่ะ
- เครดิตกรุงศรี ปิดได้แล้ว หยุดจ่ายยอด 16000 / ยอดปิด 8800 แบ่งจ่าย 2งวดค่ะ เพิ่งปิดไปค่ะ ภูมิใจมากกะการปิดใบแรก
จากที่เรามืดมนอยู่กับปัญหา พอเราทำได้ก็ดีใจค่ะ o_)
- citi advance หยุดจ่ายยอด แปดหมื่น /เสนอปิดที่ 50000 แบ่ง 3 วงดค่ะ ตัวนี้ลดไม่เยอะ แต่ช่วงนี้พอมีหนทางค่ะ
เลยรับข้อเสนอ คนดูแลพูดจาดีค่ะ เลยหลงคารม 555 ก่อนหน้านี้คนดูแลแย่มากแทบเผาพริกเผาเกลือใส่กัน :upset:
-UOB เจ้านี้ไม่ส่งสำนักกฎหมายค่ะ โทรมาคุยเอง ไม่มีส่วนลดเต็มที่คือคิดเงินต้น แต่พอดีมีหลายใบกับแบงค์นี้
เค้าให้จ่ายรวมกัน เครดิต2ใบ กดเงินสด 1ใบ ขั้นต่ำ3ใบรวมกัน เดือนละเกือบหมื่น 10เดือน
เราไม่ไหวค่ะ เค้าเลยบอกว่ารอรับหมายศาลได้เลย ส่งฟ้องแล้ว
ฟังแล้วก็ฝ่อค่ะ ต้องมาดูดกำลังใจจากในนี้ ตอนนี้ก็ศึกษาเรื่องขึ้นศาลอยู่

แต่ยังงัยก็จะรอฟ้าหลังฝนค่ะ
ขอบคุณเวบนี้นะคะ จะเข้ามาอัพเดตเรื่อยๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51400 โดย nookung
ยอดหนี้เท่าๆกันเลยค่ะคุณpumpkinja ยังไงสู้ๆนะค่ะมันต้องดีขึ้นแน่นอนเมื่อเราหมดหนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51401 โดย pumpkinja

nookung เขียน: ยอดหนี้เท่าๆกันเลยค่ะคุณpumpkinja ยังไงสู้ๆนะค่ะมันต้องดีขึ้นแน่นอนเมื่อเราหมดหนี้

ขอบคุณค่ะคุณ nookung สู้ไปด้วยกันนะคะ :สู้ๆ:

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51424 โดย pumpkinja
อัพเดตชีวิตตัวเองค่ะ
เฟิสช้อยส์โทรมาเสนอส่วนลด ยอดตอนหยุดจ่าย ห้าหมื่น
เค้าเสนอ 27000 แล้วปิดได้เลย
ไม่มีเงินแล้ว :sweat: :sweat: :sweat:
เพิ่งตกลง citiadvance ไป
เสียดายจังเลยอะ
ไม่รู้จะมีโอกาสอีกมั้ย
เฮ้ออออ เสียดาย :crying: :เฮ้อ:

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51428 โดย uncle john
แฮคัททำได้ตลอดอ่ะนะ ฟ้องแว้วก้อทำได้ ยังไม่ฟ้องก้อทำได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&id=749&Itemid=64&view=topic
สู้ๆๆๆๆๆๆ

o_) o_) o_) o_) o_)

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51432 โดย notnat2005
UOB เพิ่งติดต่อมาจากสำนักงานกฎหมายเหมือนกันค่ะ บัตรกด กะ บัตรเครดิต ต่อไม่ยอมลดเลย ให้ขั้นต่ำแค่เงินต้น เรายังไม่มีเงินเพราะเพิ่งปิดกรุงศรีไป เค้าข่มๆ แบบจะฟ้องแล้วนะ แล้วประณีประณอมไม่ได้แล้วด้วยถ้าส่งฟ้อง เราก็เลยจะหาข้อมูลเตรียมตัวรับฟ้องค่ะ
:เฮ้อ:

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51438 โดย jackTs

notnat2005 เขียน: UOB เพิ่งติดต่อมาจากสำนักงานกฎหมายเหมือนกันค่ะ บัตรกด กะ บัตรเครดิต ต่อไม่ยอมลดเลย ให้ขั้นต่ำแค่เงินต้น เรายังไม่มีเงินเพราะเพิ่งปิดกรุงศรีไป เค้าข่มๆ แบบจะฟ้องแล้วนะ แล้วประณีประณอมไม่ได้แล้วด้วยถ้าส่งฟ้อง เราก็เลยจะหาข้อมูลเตรียมตัวรับฟ้องค่ะ

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: pumpkinja

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51505 โดย pumpkinja
สอบถามเพิ่มเติมค่ะ
คือวันนี้ทางเฟิร์สชอยต์ติดต่อมาเรื่องที่เสนอ H/C ปิดบัญชี
เราก็แจ้งไปว่า เราไม่มีเงินแล้ว เราทำกับอีกที่อยู่
ทางฝ่ายนั้นก็แจ้งมาว่า เสียดายโอกาสแทน
อยากช่วยเราโดย ให้เราจ่ายขั้นต่ำไปก่อนเดือนนึง
เพื่อที่สิทธิการปิดบัญชีนี้ยังมีอยู่ พอพร้อมแล้วค่อยปิด

คำถามคือ นี่เค้ากำลังพยายามให้เรา จ่ายหยอดอยู่ใช่มั้ยคะ
คือบางทีฟังพวกนี้มากๆแล้วเริ่มสับสนว่านี่สับขาหลอกกันอยู่ป่าว
เกือบเคลิ้มจ่ายไปหลายทีละ ใจนึงก็เสียดาย แต่ทำงัยได้เงินยังไม่มีนี่เนอะ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51510 โดย uncle john

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51875 โดย pumpkinja
ห่างหายไปหลายวันเลย เข้ามาอัพเดทชีวิตตัวเองหน่อยค่ะ
เดือนนี้ จ่ายให้ Citi advance ไปแล้ว งวด 1/3 ยอด หมื่นเจ็ด
เป็นตัวยอดสูงตัวแรกที่กำลังจะปิดค่ะ (ยอดแปดหมื่น) ดีใจมาก
เจ้านี้โอเค จ่ายปุ้บโทรมารายงาน แมสเสจคอนเฟิมผลทันที

- First Choice เจ้าหนี้ยอดตอนหยุดจ่าย อยู่ที่ ห้าหมื่นกว่า
โทรมาให้ส่วนเหลือ 27,000 ตอบปฏิเสธไปแล้ว
แต่ทางเค้ายังโทรมาแจ้งว่า ให้ผ่อนได้แต่ยอดสูงขึ้น เดือนละ 5360 x 6 เดือน
แล้วให้เวลาตัดสินใจถึงวันศุกร์นี้ เลยลองไปกดเครื่องคิดเลขคำนวณดู คิดว่าน่าจะตกลงรับข้อเสนอค่ะ

- UOB เจ้าหนี้ขึ้นชื่อมาก :เฮ้อ:
หลังจากอาทิตย์ที่แล้ว แจ้งว่าฟ้องเราแล้ว
วันนี้โทรมาแล้วบอกว่า ถ้าตกลงจ่ายได้ภายในพรุ่งนี้จะดึงเรื่องให้ไม่ฟ้องศาล
พูดจาไม่ดีอีกตะหาก

ยูโอบี : มีแนวทาางยังงัยคะ
เรา : มีส่วนลดปิดบัญชียอดเท่าไหร่คะ
ยูโอบี : 45,000 ต้องจ่ายภายในพรุ่งนี้ค่ะ
เรา : เงินขนาดนี้ พรุ่งนี้คงหาไม่ทันหรอกค่ะ
ยูโอบี : อ้าว แล้วจะให้คำนวณทำไมคะ
เรา : :pray: :pray: :pray: :pray: :pray:
แหม เงินขนาดนี้ใครจะมีในวันเดียวล่ะคะ
ยูโอบี : แล้วที่ถามนี่มีเงินก้อนแล้วหรอคะ
เรา : ก็ต้องพิจารณาก่อนน่ะค่ะ ว่าไหวจะจ่ายมั้ย มีแบบผ่อนชำระมั้ยคะ
ยู : ถ้าแบบนั้น คงต้องคุยกันในศาลแหล่ะค่ะ แต่บอกก่อนนะคะว่าเค้าไม่ได้คิดจากยอดนี้ บลาๆๆๆ
เรา : งั้น คงไม่มีจ่ายน่ะค่ะ
ยู : มีเท่าไหร่คะ จ่ายแสดงความจำนงเข้ามาก่อนก็ได้ เผื่อจะดึงเรื่องไว้ให้
เรา : มีห้าพัน
ยู : งั้นจ่ายบัญชีละ 2500 นะคะ 2 บัญชี ต้องที่เค้าเตอร์ยูโอบีนะคะ ไม่งั้นดึงเรื่องไม่ทัน
เรา : กลับไม่ทันหรอกค่ะ กว่าจะถึงห้าง
ยู : ทุ่มนึงดิฉันเชคยอดนะคะ ถ้าไม่จ่าย มีผลกระทบกับตัวคุณแน่ค่ะ

:say: :say: :say: :say:

คือเริ่มสับสนน่ะค่ะ ใจนึงก็คิดว่า
อย่างน้อยก็ไม่ต้องฟ้อง
แต่อีกใจนึงก็คิด ... แล้วถ้าเค้าแค่ให้เราจ่ายหยอดล่ะ
สับสนไปหมดเลยค่ะ
แต่เงินที่จะเอาไปจ่ายอันนี้ จริงๆเป็นเงินที่ตั้งใจจะปิดกับ First Choice ค่ะ
รบกวนผู้รู้ในเวบนี้ เรียกสติ ดิฉันกลับมาทีสิคะ
เย็นนี้จะได้ไม่ต้องไปยืนสับสนอยู่หน้า ธนาคาร ยูโอบี :-( :-(

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51877 โดย pfs
ตามความเห็นส่วนตัว สำหรับ FC ถ้าคุณคิดว่าผ่อนไหวก็ลองต่อลองยอดเงินให้ได้ใกล้เคียงยอด 27000 บาท ถ้าไม่ได้ก็พยายามต่อรองโดยให้
เหตุผลว่าตอบรับเจ้าอื่นไปแล้ว แต่ก็มีเจตนาที่จะเริ่มจ่ายคืนให้เจ้าหน้าที่ทำเรื่องส่วนลดที่ 27000 บาท ผ่อน 6 งวดให้ได้ไหม ตามประสบการณ์
1. อาจได้ตามที่ขอ
2. ได้ส่วนลดลงมาแน่นอนแต่อาจจะไม่ได้ตามที่ขอ (ก็ยังช่วยประหยัดเงินในการ H/C ได้บ้างค่ะ)
ลองต่อรองดูนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51879 โดย pumpkinja

pfs เขียน: ตามความเห็นส่วนตัว สำหรับ FC ถ้าคุณคิดว่าผ่อนไหวก็ลองต่อลองยอดเงินให้ได้ใกล้เคียงยอด 27000 บาท ถ้าไม่ได้ก็พยายามต่อรองโดยให้
เหตุผลว่าตอบรับเจ้าอื่นไปแล้ว แต่ก็มีเจตนาที่จะเริ่มจ่ายคืนให้เจ้าหน้าที่ทำเรื่องส่วนลดที่ 27000 บาท ผ่อน 6 งวดให้ได้ไหม ตามประสบการณ์
1. อาจได้ตามที่ขอ
2. ได้ส่วนลดลงมาแน่นอนแต่อาจจะไม่ได้ตามที่ขอ (ก็ยังช่วยประหยัดเงินในการ H/C ได้บ้างค่ะ)
ลองต่อรองดูนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ

เมื่อกี้ ยูโอบี ก็โทรมาอีก บอกว่าจะรอยอด ออนไลน์
แต่คงตัดเจ้านี้ออกแล้วล่ะค่ะ
ฟ้องก็ฟ้อง :crying:

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52202 โดย pumpkinja
หายจากการอัพเดตชีวิตตัวเองไปนาน หลังสงกรานต์ก็เข้ามาอัพเดตกันหน่อย
วันที่ 10/4 ที่ผ่านมา ช่วงก่อนหยุดสงกรานต์
First Choice โทรมาขอเจรจาครั้งสุดท้าย เลยแจ้งไปว่า อยากได้ยอด 27000 แต่ผ่อนชำระ 6 เดือน
เจ้าหน้าที่แจ้งไม่ผ่านค่ะ แต่เสนอ 5000x2 เดือน และเดือนสุดท้าย 17000
เราเลยตกลงทำไป

สรุปตอนนี้ผ่านมา 8 เดือนที่หยุดจ่าย กับ 4 เดือนที่ได้มารู้จักเวบนี้
ปิดบัตรสำเร็จไปแล้ว 1
กำลังดำเนินการปิดบัตรอีก 2
สู้ๆค่ะ o_) o_) o_)

แต่ที่กลุ้มใจคือ ยูโอบีค่ะ
กำลังจะส่งฟ้องยอดรวม 3 ใบ
ฝ่ายกฎหมายธนาคารโทรมาแจ้งว่า อย่างน้อยให้จ่ายขั้นต่ำเข้าไปก่อนแล้วเค้าจะทำเรื่องหยุดดอกเบี้ยให้
เดือนหน้าถึงมาเจรจาปิดบัตรกัน โดยแนะนำบัตรที่มียอดน้อยก่อน
แต่ไม่มีตังค์แล้วอะค่ะ ต่อให้จ่ายตรงนี้ไป
เดือนหน้าคงไม่มีเงินไปปิดอยู่ดี
สงสัยตัวนี้คงได้ฟ้องรวมแน่เลย :cry2: :cry2: :cry2:
ทางธนาคารแจ้งว่า ถ้ายอดฟ้อเนี่ยสิงคโปร์สั่งมาเลยว่าไม่มีส่วนลด
เพราะเค้าเสียค่าใช้จ่ายในการฟ้องศาลเยอะ

เป็นห่วงที่บ้าน เดี๋ยวเห็นหมายศาลแล้วเค้าคงเครียดกัน
คงต้องหาข้อมูลของยูโอบีเยอะหน่อย ใครเคยมีประสบการณ์แชร์ให้ฟังหน่อยนะคะ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52204 โดย P_debt
นางมารยูมักจะกวนประสาทเสมอ ขู่บ้าง จริงบ้าง ปะปนกันไป แต่ DON'T CARE ค่ะ ถ้าเราไม่มีเงินดิ้นรนไปก็ผูกมัดตัวเองปล่าวๆ แถมต้องไปเป็นหนี้ที่อื่นเพื่อมาจ่ายมันอีก เพราะคุณเองก็มีปิดที่อื่นอยู่หนิ

ของดิชั้นไม่ลดเลยค่ะ จ่ายยอดเต็ม แต่อาศัยว่าผ่อน 12 งวดค่ะ คือตัดรำคาญน่ะ (แต่จะบอกว่าเมื่อเดือนที่แล้วก็แอบมีโทรเข้ามาให้ส่วนลดเพิ่มแต่ต้องจ่ายเข้าไปงวดเดียว) คือดิชั้นจ่ายมาแล้วสามงวด สนใจมั้ย สนค่ะ แต่ไม่มีตังแล้วจร้าาาา ปิดตัวอื่นเหมือนกัน ยอดหนี้ดิชั้นก็พอๆกะคุณน่ะค่ะ เหนื่อยเหลือเกิน แต่ตอนนี้มาได้เกินครึงทางแล้วจร้า อีกอึดใจเดียว

สู้ๆนะจ๊ะ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52206 โดย pumpkinja

P_debt เขียน: นางมารยูมักจะกวนประสาทเสมอ ขู่บ้าง จริงบ้าง ปะปนกันไป แต่ DON'T CARE ค่ะ ถ้าเราไม่มีเงินดิ้นรนไปก็ผูกมัดตัวเองปล่าวๆ แถมต้องไปเป็นหนี้ที่อื่นเพื่อมาจ่ายมันอีก เพราะคุณเองก็มีปิดที่อื่นอยู่หนิ

ของดิชั้นไม่ลดเลยค่ะ จ่ายยอดเต็ม แต่อาศัยว่าผ่อน 12 งวดค่ะ คือตัดรำคาญน่ะ (แต่จะบอกว่าเมื่อเดือนที่แล้วก็แอบมีโทรเข้ามาให้ส่วนลดเพิ่มแต่ต้องจ่ายเข้าไปงวดเดียว) คือดิชั้นจ่ายมาแล้วสามงวด สนใจมั้ย สนค่ะ แต่ไม่มีตังแล้วจร้าาาา ปิดตัวอื่นเหมือนกัน ยอดหนี้ดิชั้นก็พอๆกะคุณน่ะค่ะ เหนื่อยเหลือเกิน แต่ตอนนี้มาได้เกินครึงทางแล้วจร้า อีกอึดใจเดียว

สู้ๆนะจ๊ะ

ขอบคุณมากนะคะ สู้ๆเหมือนกันนะคะ
แอบถามเพิ่มนิดนึงนะคะของคุณ P_debt หยุดจ่ายกี่เดือนอ่ะคะ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52207 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52208 โดย pumpkinja

นกกระจอกเทศ เขียน: สมาชิกใหม่ สอบถามเกี่ยวกับ UOB ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=35677&Itemid=64&limitstart=0#35677

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=35677&Itemid=64&limitstart=20

ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศนะคะ อ่านแล้วมีกำลังใจขึ้นมาหน่อย ฮึบๆๆ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52230 โดย P_debt
หยุดหนึ่่งปีได้นะคะ เปลี่ยนคนทวงมาเรื่อยๆ แต่ไม่ได้ทวงถี่นะ ส่ง จม บ้าง ข้อความบ้าง ไม่ได้ส่วนลดแต่ได้ผ่อนยาว นั่นหมายถึงการต่อลมหายใจได้น่ะค่ะ 12 เดือน

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53032 โดย pumpkinja
และแล้ววันนี้ก็มาถึงค่ะ
กลับมาถึงบ้านพบปึกกระดาษ A4 กองใหญ่วางอยู่บนโต๊ะพร้อมมีตราครุฑขึ้นหน้า
ใช่เลยค่ะ หมายศาล ส่งมาถึงมือแล้วค่ะ
ความรู้สึกมันบอกไม่ถูกจริงๆ กระอักกระอ่วน สับสน มึนงง
เพิ่งจะได้เคยจับหมายศาลเป็นครั้งแรกนี่เอง
ตกใจได้สักพักก็ถึงเวลาเรียกสติกลับมาค่ะ

ตรวจดูแล้ว ผู้ยื่นฟ้องคือบัตร กรุงไทยค่ะ
โดยทำการฟ้องรวมบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด
คือบอกตามตรงเลยว่าเจ้านี้ไม่เคยมีการติดต่อมาเลยค่ะ
เลยไม่แน่ใจว่าเค้ามีแต่เบอร์เก่าแล้วตามไม่ได้หรืออย่างไรนะคะ
เลยยังไม่รู้แนวทางเลยว่าเค้ามีส่วนลดหรืออะไรให้ได้บ้าง

คือตอนแรกทำใจไว้ว่าน่าจะเป็นยูโอบี
ปรากฎว่าม้ามืดจริงๆ ของเราหยุดมา9เดือน โดนฟ้องเลย

ตอนนี้คำถามมีในหัวมากมายเลยค่ะ
คาดว่าเดี๋ยวคงได้มาถามเยอะแน่ๆแต่ตอนนี้ขอไปตั้งสติ
หาข้อมูลในเวบเพิ่มก่อนนะคะ

คือมันยังชาๆน่ะค่ะ ความร๔สึกของคนรับหมายศาลครั้งแรก

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53035 โดย warwaresunny
เป็นกำลังใจให้นะครับ ของผมก็มีของ KTC หยุดจ่ายบัตรกดเงินสด 10 เดือนแล้ว ส่วนบัตรเครดิตก็ ประมาณ 6 เดือน รอฟ้องอยู่ครับ เพราะทางกรุงไทยเสนอยอดปิดมา แพงกว่าต้น ผมไม่มีจ่าย ก็ทำใจครับ พยายามเก็บเงินรอ H/C ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.743 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena