บัญชีหนี้..เปลี่ยนชีวิตค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53036 โดย jackTs

pumpkinja เขียน: และแล้ววันนี้ก็มาถึงค่ะ
กลับมาถึงบ้านพบปึกกระดาษ A4 กองใหญ่วางอยู่บนโต๊ะพร้อมมีตราครุฑขึ้นหน้า

ตรวจดูแล้ว ผู้ยื่นฟ้องคือบัตร กรุงไทยค่ะ
โดยทำการฟ้องรวมบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด
คือบอกตามตรงเลยว่าเจ้านี้ไม่เคยมีการติดต่อมาเลยค่ะ
เลยไม่แน่ใจว่าเค้ามีแต่เบอร์เก่าแล้วตามไม่ได้หรืออย่างไรนะคะ
เลยยังไม่รู้แนวทางเลยว่าเค้ามีส่วนลดหรืออะไรให้ได้บ้าง

ตอนนี้คำถามมีในหัวมากมายเลยค่ะ
คาดว่าเดี๋ยวคงได้มาถามเยอะแน่ๆแต่ตอนนี้ขอไปตั้งสติ
หาข้อมูลในเวบเพิ่มก่อนนะคะ

คือมันยังชาๆน่ะค่ะ ความร๔สึกของคนรับหมายศาลครั้งแรก

KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้ครับ ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ)
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล และต้องยอมรับตัวเลขเต็มๆตามยอดที่ฟ้อง เอามาผ่อนจ่ายใหม่ โดยไม่มีส่วนลดใดๆเลย (ตามแนวทางที่ 2.)

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ประสบการณ์ไปศาลครั้งแรกครับ เกือบไม่รอด
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=3419&Itemid=64&view=topic

ชนะคีบัตรกรุงไทยมาหมาดๆๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40728&Itemid=64#47185

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: pumpkinja

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53047 โดย pumpkinja
ขอบคุณทุกคนมากเลยนะคะ

คือมีข้อสงสัยเพิ่มเติมน่ะค่ะ
ในหมายศาลของเราระบุให้ไปไกล่เกลี่ยวันนึงค่ะแต่ถ้าไม่ไปให้นัดสืบพยานอีกวันนึง

กรณีนี้คือ วันนัดไกล่เกลี่ยคือเราจะได้เจอกับทนายโจทย์แล้วตกลงกันเรื่องชำระเงิน
แต่ถ้านัดสืบพยานคือต้องไปให้การต่อหน้าศาลอีกทีหรอคะ
คืองงค่ะ เราต้องไปทั้ง2ครั้งใช่มั้ยคะ :shy:
ขอโทษนะคะ ถ้ายังอ่านไม่มากพอ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54428 โดย pumpkinja
วันนี้มีเรื่องมาเล่าค่ะ หลังจากห่างหายไปนาน
ไปศาลมาครั้งแรกในชีวิตค่ะ

หลังจากได้รับหมายศาลปึกใหญ่มาจากการที่เราเป็นลูกหนี้ชั้นดีของบัตรกรุงไทยมานาน
เลยควบ2เลยค่ะ ฟ้องรวมบัตรเครดิตและกดเงินสด ยอดฟ้อง 83000 โอ้มายกอดดด
หลังจากนั่งชื่นชมกับหมายศาลมาพักใหญ่
อ่านไปอ่านมาหลายรอบ ก็ยังเห็นชัดๆอยู่ดีว่าที่หมายศาลระบุวันนัดไกล่เกลี่ยไว้เป็นที่เรียบร้อยแต่หากไม่ไปในวันดังกล่าวนัดสืบพยานอีกครั้งในเดือนสค. เอ๊ะชักจะแปลกๆ ต้องทำตัวยังงัยดีนะ อ่านจากเวบมีแต่นัดไกล่เกลี่ยและนัดสืบพยานรวมกัน
เลยตัดสินใจโทรปรึกษาคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิแห่งเวปนี้ค่ะ ประทับใจมากค่ะ ชัดเจน ตรงประเด็น พี่เค้าแจ้งว่าให้อ่านให้ดีนะอย่าอ่านข้ามไป แล้วก็บอกว่าแบบนี้มันคือมหกรรมของกรุงไทย เราน่ะโชคดีแล้ว ขอดอกเบี้ย0%กับเค้าให้ได้แล้วกัน ได้ยินแบบนี้แล้วใจชื้นเลยค่ะ

พอถึงเวลาเช้าวันนี้เราไปถึงศาล 8.30 ค่ะ เวลานัดเรา 9.00 แต่เราเชคจากเวบไปแล้วว่าเราต้องขึ้นไปศูนย์ไกล่เกลี่ยชั้น8 โดยมีเพื่อนสมาชิกบัตรกรุงไทย ร้อยกว่าคนค่ะ
เปิดประตูเข้าไปในศาลไม่เหมือนที่เราคิดไว้เลยค่ะ ตอนแรกคิดว่ามีกระดาษติดรายชื่อแต่ต้องไปหาเหมือนตอนเลือกตั้ง เปล่าเลยทุกอย่างดูอัพเดต รายชื่อวิ่งผ่านจอคอมพิวเตอร์ใหญ่ๆ มีคนช่วยเหลือทุกจุด และที่ประทับใจมากมีบอร์ดต้อนรับค่ะ "ท่านที่มาไกล่เกลี่ยของบัตรกรุงไทย เชิญชั้น8" คิดในใจ นี่มางานสัมมนาหรือป่าวเนี่ยเรา

พอขึ้นมาถึงชั้น8 เค้าให้ไปรับบัตรคิวค่ะ และรอเข้าไกล่เกลี่ยกับเจ้าหน้าที่ ขั้นตอนนี้เร็วมากมีเจ้าหน้าที่จัดแจงพาไปห้องนั้นห้องนี้ จนถึงคิวเราค่ะ จนท.ก็เสนอว่าเค้าให้เราทำเรื่องผ่อนได้36เดือนโดยคิดดอกเบี้ย7.5% เราเลยขอจนเค้าไม่คิดดอกเบี้ยค่ะ โดยใบที่1จากยอด 25000 เราจะปิดที่เงินต้น 21500 ก่อนต้นเดือนหน้าค่ะ ส่วนใบที่2 ยอด 58000 เค้าลดให้ เหลือ 50000 โดยผ่อนได้ 12 เดือนค่ะ เราเลยตกลงค่ะ จากนั้นเค้าก็ให้เราไปรอทนายเพื่อเซนต์เอกสารอีกห้องนึงค่ะ
ตรวจสอบความเรียบร้อยแล้วเซ็นต์ชื่อในเอกสาร5ใบ จากนั้นก็รอเจ้าหน้าที่เรียกเราไปเซ็นต์เอกสารยกเลิกการนัดสืบพยานค่ะ

จะบอกว่าเร็วมากค่ะ เราไปถึง8.30 เสร็จกระบวนการตอนไม่เกิน 10โมงค่ะ
เราถามเจ้าหน้าที่ว่ามหกรรมแบบนี้มีบ่อยแค่ไหน เค้าบอกว่านานๆทีและจะวนไปตามศาลต่างๆค่ะ
เราโชคดีจริงๆค่ะ
เห็นมั้ยคะ การไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะคะ

ก่อนกลับเราเลยขอให้จนท.ด้านล่างเค้าช่วยเชคให้หน่อยว่าเร็วๆนี้จะมีใครทำเซอไพรส์ส่งเอกสารปึกใหญ่มาให้ที่บ้านอีกมั้ย แล้วก็เจอจริงๆค่ะ เซอไพรส์จริงๆด้วย

นี่ต้องกลับมานั่งคำนวณค่าใช้จ่ายอีกแล้วสิเนี่ย แต่ไม่เป็นไรค่ะ ครั้งแรกยังผ่านไปได้เลย ต่อๆไปก็ต้องผ่านไปได้เหมือนกัน

ปล.ขอขอบคุณเวบนี้จริงๆนะคะ ทุกคนพร้อมจะช่วยเหลือมาก มีกำลังใจเพราะเวบนี้เลยค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60677 โดย pumpkinja
กลับมาอัพเดทบัญชีหนี้ตัวเองค่ะ
หลังจากที่เราหายไปนาน เพราะแต่ละเดือนต้องจ่ายหนี้ที่เคยขึ้นศาลไว้เลยำให้ยังไม่ค่อยมีเงินก้อนค่ะ

ล่าสุด UOB หลังจากที่ยืดเยื้อกับเรามาเป็นปีและยืนยันที่จะให้เราปิดพร้อมกัน3ใบให้ได้
ตอนนี้ เรื่องมาถึง สำนักกฎหมายแล้วใบนึงค่ะ
ยอดใบนี้เค้าแจ้งเรา สี่หมื่นกว่าๆค่ะ (ตอนหยุดเงินต้นประมาณ สามหมื่นกว่าๆ)
ตอนแรกเสนอมาแบบมีส่วนลดให้ไม่เยอะ เราจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ เราปฏิเสธไป

จนล่าสุดประมาณต้นเดือน พย. ที่ผ่านมา สำนักกฎหมายเดิม โทรมาแจ้งด้วยเสียงตื่นเต้นว่า
ตอนนี้ UOB มีนโยบายทำส่วนลดให้ 50% นะครับ น่าสนใจมาก
ยอดของเรา 40390 ลดให้เหลือ 20200 จ่ายงวดเดียวแล้วจบเลย
เราเลยขอเวลาคิดค่ะ ทางจนท.บอกว่าไม่อยากให้เสียโอกาสนี้ ยินดีให้เวลาเราคิดจนวันสุดท้ายค่ะ

เราเลยไปเล่าให้เพื่อนฟังด้วยความเสียดายว่า UOB ที่ไม่เคยให้ส่วนลดและยืดเยื้อกับเรามานาน
ตอนนี้มีส่วนลดให้แล้ว เพื่อนเราเลยให้ยืมเงินก้อนมาปิดตัวนี้ก่อนค่ะ เราดีใจมากเลย
ตัดศัตรูคู่อาฆาตไปอีกหนึ่ง

ไม่กี่วันต่อมา ธนาคาร UOB โทรมาค่ะ เพราะเรายังมีบัตรกดเงินสดกับที่นี่อีก ยอดเท่าๆกับใบแรกที่เพิ่งปิดไป เค้าเสนอส่วนลดให้เราเท่ากับใบแรกเลยค่ะคือ 50% เรากำลังรวบรวมเงินอยู่ค่ะ ไม่รู้จะพอมั้ย
แต่ตอนนี้เราว่า UOB มีนโยบายให้ส่วนลดแล้วนะคะ ใครที่กำลังเครยดกับแบงค์นี้อยู่ เราว่าความหวังเริ่มมีแล้วค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60678 โดย Ketsara9652

pumpkinja เขียน: กลับมาอัพเดทบัญชีหนี้ตัวเองค่ะ
หลังจากที่เราหายไปนาน เพราะแต่ละเดือนต้องจ่ายหนี้ที่เคยขึ้นศาลไว้เลยำให้ยังไม่ค่อยมีเงินก้อนค่ะ

ล่าสุด UOB หลังจากที่ยืดเยื้อกับเรามาเป็นปีและยืนยันที่จะให้เราปิดพร้อมกัน3ใบให้ได้
ตอนนี้ เรื่องมาถึง สำนักกฎหมายแล้วใบนึงค่ะ
ยอดใบนี้เค้าแจ้งเรา สี่หมื่นกว่าๆค่ะ (ตอนหยุดเงินต้นประมาณ สามหมื่นกว่าๆ)
ตอนแรกเสนอมาแบบมีส่วนลดให้ไม่เยอะ เราจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ เราปฏิเสธไป

จนล่าสุดประมาณต้นเดือน พย. ที่ผ่านมา สำนักกฎหมายเดิม โทรมาแจ้งด้วยเสียงตื่นเต้นว่า
ตอนนี้ UOB มีนโยบายทำส่วนลดให้ 50% นะครับ น่าสนใจมาก
ยอดของเรา 40390 ลดให้เหลือ 20200 จ่ายงวดเดียวแล้วจบเลย
เราเลยขอเวลาคิดค่ะ ทางจนท.บอกว่าไม่อยากให้เสียโอกาสนี้ ยินดีให้เวลาเราคิดจนวันสุดท้ายค่ะ

เราเลยไปเล่าให้เพื่อนฟังด้วยความเสียดายว่า UOB ที่ไม่เคยให้ส่วนลดและยืดเยื้อกับเรามานาน
ตอนนี้มีส่วนลดให้แล้ว เพื่อนเราเลยให้ยืมเงินก้อนมาปิดตัวนี้ก่อนค่ะ เราดีใจมากเลย

ไม่กี่วันต่อมา ธนาคาร UOB โทรมาค่ะ เพราะเรายังมีบัตรกดเงินสดกับที่นี่อีก ยอดเท่าๆกับใบแรกที่เพิ่งปิดไป เค้าเสนอส่วนลดให้เราเท่ากับใบแรกเลยค่ะคือ 50% เรากำลังรวบรวมเงินอยู่ค่ะ ไม่รู้จะพอมั้ย
แต่ตอนนี้เราว่า UOB มีนโยบายให้ส่วนลดแล้วนะคะ ใครที่กำลังเครยดกับแบงค์นี้อยู่ เราว่าความหวังเริ่มมีแล้วค่ะ

ดีใจด้วยครับ ที่ยังมีเพื่อนเหลือ ให้ยืมเงิน 55
โชคดีจริงๆ ครับ UOB ไม่ค่อยปราณีแบบนี้ซักเท่าไหร่
ถ้ามีโอกาสก็คว้าเอาไว้ครับ แต่ถ้าไม่ไหว ก็ต้องปล่อยไปก่อน
พยายามจ่ายบัญชีที่ฟ้องไปแล้วให้ได้ น่าจะปลอดภัยกว่าครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60679 โดย pumpkinja

ultra เขียน:

pumpkinja เขียน: กลับมาอัพเดทบัญชีหนี้ตัวเองค่ะ

ดีใจด้วยครับ ที่ยังมีเพื่อนเหลือ ให้ยืมเงิน 55
โชคดีจริงๆ ครับ UOB ไม่ค่อยปราณีแบบนี้ซักเท่าไหร่
ถ้ามีโอกาสก็คว้าเอาไว้ครับ แต่ถ้าไม่ไหว ก็ต้องปล่อยไปก่อน
พยายามจ่ายบัญชีที่ฟ้องไปแล้วให้ได้ น่าจะปลอดภัยกว่าครับ

ขอบคุณมากนะคะ ตอนแรกไม่กะยืมจริงๆค่ะ เพราะตอนนี้แต่ละเดือนคือแน่นไปหมด
ไม่มีความมั่นใจเลยว่าจะเอาเงินจากไหนไปคืนเพื่อน
แต่พอดีเพื่อนได้รับรู้ปัญหากับ UOB มาแต่แรกเลยเสียดายแทนค่ะ
เพื่อนพอจะมีเงินช่วงนี้พอดีเลยให้ยืมก่อน หลังจากจ่ายตัวที่ฟ้องเสร็จแล้วค่อยทยอยคืนเพื่อนทีหลังค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60693 โดย Ketsara9652

pumpkinja เขียน:

ultra เขียน:

ขอบคุณมากนะคะ ตอนแรกไม่กะยืมจริงๆค่ะ เพราะตอนนี้แต่ละเดือนคือแน่นไปหมด
ไม่มีความมั่นใจเลยว่าจะเอาเงินจากไหนไปคืนเพื่อน
แต่พอดีเพื่อนได้รับรู้ปัญหากับ UOB มาแต่แรกเลยเสียดายแทนค่ะ
เพื่อนพอจะมีเงินช่วงนี้พอดีเลยให้ยืมก่อน หลังจากจ่ายตัวที่ฟ้องเสร็จแล้วค่อยทยอยคืนเพื่อนทีหลังค่ะ

ปัญหาชีวิต บ้างครั้งมันทำให้เราค้นพบ Hero ข้างกาย
ดีใจด้วยครับ เส้นทางปลดหนี้ครั้งนี้ คุณได้เพื่อนตาย เพิ่มมาอีกคน
สำหรับเส้นทางปลดหนี้ผม ได้มาหมดครับ เพื่อนกิน เพื่อนตาย เจ้านายที่แสนดี และครอบครัวที่แสนอบอุ่น

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61385 โดย pumpkinja
อัพเดตชีวิตหนี้ก่อนสิ้นปีค่ะ

คือเราตกลงกับทาง UOB เป็นเจ้าหน้าที่ธนาคารนะคะ เพื่อขอส่วนลดปิดบัญชี
จากสี่หมื่นกว่า ปิดได้ที่ 20,000 ค่ะ ทางธนาคารขอสำเนาบัตรประชาชนเราค่ะ
แล้วให้เซ็นรับรองว่าจะปิดบัญชีที่ยอดเท่านี้ แต่ไม่มีเอกสารอื่นมาให้นะคะ
เราสอบถามเค้าว่าไม่มีเอกสารออกให้หรอ เค้าแจ้งว่าไม่มีค่ะ การทำงานไม่เหมือนสำนักกฎหมาย
คือเราเริ่มลังเลค่ะ เลยเข้ามาหาความรู้ในนี้เพิ่มเติมก่อน

ใครมีประสบการณ์กับ UOB บ้างคะ
คือเราสู้กับแบงค์นี้มานาน อยากปิดให้จบค่ะ
แต่กลัวจะถูกหลอกเพราะหลักฐานไม่มี :shy:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61438 โดย bambooshoot
ของเรา เจ้าหน้าที่จาก UOB เพิ่งตกลงปิดที่ยอด 10000 ตามที่ขอจากยอดหนี้ 164000 อาจได้ส่วนลดน้อยแต่เห็นว่าสามารถปิดได้เลยปิดค่ะ โดยเค้าให้ส่งบัตรประชาชนพร้อมเขียนยอดที่ต้องการปิดพร้อมรายละเอียดหนี้ตัวอื่น (เลยเขียนลงไปซะเต็มหน้ากระดาษ) แล้วจะ fax เอกสารให้พรุ่งนี้ค่ะ ต้อรอเอกสารยืนยันก่อนนะคะแล้วค่อยจ่ายเงินค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61448 โดย DOGMA
รายละเอียดหนี้ตัวอื่นนี่!...ต้องส่งเป็นตัวใบแจ้งยอดของแบงค์นั้นๆ ไปหรือครับ
ที่บอกว่าเขียนนี่ เขียนบอกรายละเอียดอะไรบ้างขอแนวทางหน่อยครับ ผมก็ดดนให้ส่งไปเพื่อขอส่วนลด
แต่เคยอ่านกระทู้มีคนโดนดัดหลัง แบงค์กลับลำไม่ลดให้เลยหรือลดก็ไม่ตามที่คุย

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61452 โดย khwandow.k
สู้ๆค่ะ ยอดหนี้พอๆกัน กำลังศึกษาอยู่งือ-,,-

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71885 โดย pumpkinja
หายไปนานกับการทยอยปิดหนี้ วันนี้กลับมาอัพเดทบัญชีหนี้สักนิดนึงค่ะ
ตอนนี้ทยอยปิดไปเกือบหมดปล้ว เหลือ
1.CIMB บัตรกดเงินสด +สินเชื่อ ตกลงกันหลายรอบ ไม่ลงตัวสักที พอเราตกลงจะ hc บัตรกดเงินสด แล้วขอเจรจาลดยอดลงมาเพราะเดือนที่แล้วเสนอให้เรายอดน้อยกว่านี้ จนท.ก็บอกว่าเดือนนี้มีหมายศาลมาแล้ว คงลดให้เท่านั้นไม่ได้แล้ว เราว่าเริ่มกลิ่นแปลกๆละ แต่ด้วยความที่อยากจบๆไปอีกบัญชี เราเลยตกลงทำ รอเค้าส่งเอกสารมาให้ เค้ากลับโทรมาบอกว่า เค้าเพิ่งเห็นว่าเรามี 2ใบ ถ้าจะปิดต้องปิดคู่เลย ปิดใบเดียวไม่ได้แถมส่วนลดของอีกใบแทบไม่มีให้ แหม่ได้ยินแบบนี้ตอบกลับไปเลยว่า งั้นก็ไม่ทำสักใบค่ะ อยากฟ้องก็ฟ้อง เชิญ.....ยอดรวม2ใบให้จ่ายเกือบเจ็ดหมื่นในไม่เกิน3เดือน ถ้ามีก็จ่ายไปนานละจ้า
าา
2.citibank มี2บัตร เครดิตกับ กดเงินสด ตามทวงเรื่อยๆ แบบสม่ำเสมอยุยงให้จ่ายหยอดตลอด เราก็ผัดไปเรื่อยๆเหมือนเดิม
3.TMB คือหายไปเลย..ไม่เคยทวงมานานมากแล้ว แล้วใกล้จะ2ปีแล้วด้วยจากวันผิดสัญญา
4. SCBT นี่ก็หายไปนาน กลับมาทีก็มีข้อเสนอมาเรื่อยๆ ให้ส่วนลดดีอยู่ค่ะ กำลังนับเงินในกระเป๋าอยู่ว่าพอจ่ายมั้ย จะได้จบกันไปอีกใบ
5. UOB credit เหลือบัตรเดียว ยอดไม่ค่อยสูง เจ้านี้เก็บไว้ก่อน เพราะเพิ่งปิดบัตรอื่นที่ยอดใหญ่ไป2ใบ ขอเอาเงินไปโปะยอดใหญ่ที่เสี่ยงถูกฟ้องก่อนนะจ้ะ
6. KTC ตัวนี้ถูกฟ้องไปปีที่แล้ว วันนี้จ่ายงวดสุดท้ายแล้ววว เย้ๆๆๆ ปลดแอกไปอีกหนึ่ง แต่กำลังสงสัยว่าหลังจากที่เราจ่ายทั้งหมดไปเรียบร้อยแล้วหลังจากที่ทำสัญญาประนีประนอมยอมความกันที่ศาลแล้วเนี่ย เค้าจะมีเอกสารอะไรส่งมาให้มั้ยคะ ว่าเราหมดหนี้หมดสินต่แกันแล้ว เพราะตั้งแต่ไปศาลครั้งที่แล้ว คือไม่เคยได้รับการติดต่อใดๆจาก ktc เลยอะค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71886 โดย jackTs

pumpkinja เขียน: KTC ตัวนี้ถูกฟ้องไปปีที่แล้ว วันนี้จ่ายงวดสุดท้ายแล้ววว เย้ๆๆๆ ปลดแอกไปอีกหนึ่ง แต่กำลังสงสัยว่าหลังจากที่เราจ่ายทั้งหมดไปเรียบร้อยแล้วหลังจากที่ทำสัญญาประนีประนอมยอมความกันที่ศาลแล้วเนี่ย เค้าจะมีเอกสารอะไรส่งมาให้มั้ยคะ ว่าเราหมดหนี้หมดสินต่แกันแล้ว เพราะตั้งแต่ไปศาลครั้งที่แล้ว คือไม่เคยได้รับการติดต่อใดๆจาก ktc เลยอะค่ะ

มันไม่มีหลักฐานแจ้งกลับให้ทราบว่า หมดหนี้ซึ่งกันและกันหรอกนะครับ
คุณต้องใช้หลักฐานจากเอกสารสัญญาที่คุณไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาล และใบเสร็จการชำระเงินทุกใบ ทุกงวด ที่คุณจ่ายชำระเงินเข้าไปทุกเดือนนั่นแหละครับ เป็นหลักฐานแทน

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71887 โดย pumpkinja
ขอบคุณค่ะ ต้องรีบไปถ่ายเอกสารไว้ให้หมด กันเหนียว

นกกระจอกเทศ เขียน:

pumpkinja เขียน: KTC ตัวนี้ถูกฟ้องไปปีที่แล้ว วันนี้จ่ายงวดสุดท้ายแล้ววว เย้ๆๆๆ ปลดแอกไปอีกหนึ่ง แต่กำลังสงสัยว่าหลังจากที่เราจ่ายทั้งหมดไปเรียบร้อยแล้วหลังจากที่ทำสัญญาประนีประนอมยอมความกันที่ศาลแล้วเนี่ย เค้าจะมีเอกสารอะไรส่งมาให้มั้ยคะ ว่าเราหมดหนี้หมดสินต่แกันแล้ว เพราะตั้งแต่ไปศาลครั้งที่แล้ว คือไม่เคยได้รับการติดต่อใดๆจาก ktc เลยอะค่ะ

มันไม่มีหลักฐานแจ้งกลับให้ทราบว่า หมดหนี้ซึ่งกันและกันหรอกนะครับ
คุณต้องใช้หลักฐานจากเอกสารสัญญาที่คุณไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาล และใบเสร็จการชำระเงินทุกใบ ทุกงวด ที่คุณจ่ายชำระเงินเข้าไปทุกเดือนนั่นแหละครับ เป็นหลักฐานแทน

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79188 โดย pumpkinja
เย็นนี้กำลังจะไปศาลค่ะ citibank credit ฟ้องมาด้วยยอด 35,000 เป็นเงินต้นประมาณ 30,000 ก่อนหน้านี้เจรจาปิดบัญชี เค้าลดได้สูงสุด 27,000 แต่ต้องจ่ายก้อนเดียว เราเลยบอกไปว่าเราไม่มีเงินก้อน จนท.เค้าแนะนำให้เราขึ้นศาลและขอลดดอกเบี้ยเอา แต่ยอดไม่เยอะเค้าอาจจะให้ผ่อนได้ไม่กี่เดือนก็คิดว่าคงต้องแนวทางนี้ ของ citibank นี่เราเคยทำประนอมหนี้ไป 1 ปี ตอนนั้นยังไม่รู้จับเวบนี้ค่ะ พอครบปีเราก็หยุดชำระ จากวันที่หยุดจ่ายประมาณ 7 เดือนก็ส่งหมายศาลมาค่ะ
ตอนนี้ก็เตียมตัวค่ะ เคยไปศาลแต่เป็นมหกรรมประนอมหนี้ วันนี้ไม่รู้จะเป็นยังงัยบ้าง คุยกับทนาย หน้าบัลลังก์จะเป็นยังงัยนะ อาศัยศึกษาจากคนในนี้นี่แหละค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93164 โดย pumpkinja
มาอัพเดตบัญชีหนี้ตัวเองค่ะ
วันนี้ได้รับหมายศาลจาก ธนาคารทหารไทย ฟ้องเราด้วย สัญญาสินเชื่อบัตรเครดิต เป็นเงินต้น 40,000 และดอกเบี้ยอีก เกือบ 30,000 รวมแล้วเกือบ 70,000
แต่ทีนี้บัตรใบนี้เราชำระหนี้ครั้งสุดท้าย กย.ปี56 ซึ่งถ้าเป็นบัตรเครดิตมันน่าจะหมดอายุความไปแล้ว แต่ขอถามเพิ่มความมั่นใจค่ะ สัญญาสินเชื่อบัตรเครดิตที่เค้าระบุในหมายศาลมันหมายถึงบัตรเครดิต ที่ไม่ใช่สินเชื่อใช่มั้ยคะ คือบัตรนี้เป็นบัตรเครดิตแต่มีการกดเงินสดบ้างค่ะเลยไม่แน่ใจขึ้นมา
คือถ้าหมดอายุความจะได้ศึกษาการแก้ไขขั้นตอนต่อไปค่ะ แต่ถ้าเข้าใจผิดก็จะได้หาเงินมาเจรจาเจ้าหนี้ค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93245 โดย temtem
ตอนที่ไปศาลเรื่อง Citi Ready นั้นเป็นยังไงบ้างพอจำได้ไหมคะ
ยอดแค่นั้นไม่คิดว่าจะโดนฟ้องเลย ของเรามีอยู่ยอดประมาณนี้เลยค่ะ อยากทราบทางออก

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.900 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena