ตั้งใจสู้ ล้างหนี้เกือบล้าน ... ขอคำแนะนำด้วยครับ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51679 โดย สงวน
ตอนนี้ผมก็เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 6 ใบ (อัพเดต เม.ย.60)

กสิกรไทย มาสเตอร์ 170,000 --- ปิดบัญชี เจรจาจบที่ 90,000

กรุงไทย วีซ่า 210,000
กรุงไทย บัตรกดเงินสด 230,000) --- ขึ้นศาลประนอมหนี้ รวบทั้ง 2 บช - ดอกเบี้ย 10% 3 ปีแรก ชำระขั้นต่ำ 3,000 4,000 5,000 แต่เป็นหลุมพลางให้ยอดต้นไม่ลด ต้องจ่ายมากกว่า -- เก็บตังค์ รอมหกรรมส่วนลดดอกเบี้ย ผ่อนไปเรื่อย เงินต้นเหลือประมาณ 300,000 ครับ ยอดนี้ยังไม่รวมดอก ที่จะมาคิดตอนปิดบัญชี!!)

กรุงศรี วีซ่า 280,000 --- ปิดบัญชี (ขึ้นศาลประนอมหนี้ - ชำระตามสัญญา 1 ปี - เก็บเงินเจรจาขอปิดยอด 216,000 ลดเหลือ 130,000)

กรุงศรี เฟิสช๊อย 30,000 --- ปิดบัญชี ปิดที่ยอด 18,000 แบ่งจ่าย 9,000 x 2 งวด ถ้าจำไม่ผิด

ยูโอบี 175,000 --- แบ่งจ่าย 12 งวด เฉพาะเงินต้น 154,000 ดอกเบี้ย 3,000 --- เจ้านี้โหดมาก

รวมแล้วประมาณล้านนิดๆ

ตอนนี้กะว่าจะหยุดจ่าย เพราะคิดว่าเจอดอกเบี้ย 25-28% ต่อปี ยังไงก้อไม่ไหว แต่ติดปัญหาที่ว่า ประมาณ 4-5ใบ ผมเพิ่งสมัครเอง ไม่น่าเกิน 5 เดือน และที่ผ่านมาก็กดมาใช้ไม่เยอะ หรือบางใบไม่เคยใช้เลย จนช่วง 2-3 เดือนหลัง ผมตกงาน(ลาออก) จึงกดมาใช้ และ 70% เอาไปจ่ายหนี้นอกระบบ... เลยไม่รู้ว่าทางแบงก์พวกนี้จะให้แฮร์คัตไหมเมื่องดจ่ายไปแล้ว 5-6 เดือน เพราะไม่ได้จ่ายขั้นต่ำนานๆเป็นปีเหมือนบางท่านที่ขอได้ (ท่านผู้รู้ชี้แนะด้วย)

ผมจะเริ่มงานใหม่เดือนเมษายนนี้ครับ หลังจากเตะฝุ่นมาสามเดือน รายได้หลังหักค่าใช้จ่าย น่าจะประมาณ 30,000-40,000 บาทต่อเดือน มีเงินเก็บตอนนี้ประมาณ 60,000
มีโอกาสที่ผมจะฝ่าวิกฤติครั้งนี้ได้ไหมครับ? ท่านผู้รู้หรือกรรมการชี้แนะด้วย

ปล. วันนี้ผมบอกภรรยาไป เปิดเผยเรื่องหนี้ทั้งหมดให้ทราบ เขาถึงกับช็อคและร้องไห้เลยครับ ผมก็เสียใจมากและร้องไห้ไปด้วย ได้แต่ขอโทษเขา รู้สึกแย่มาก แต่ก็พยายามทำความเข้าใจและยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น เฮ้ออออ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51680 โดย สงวน
ส่วนสินทรัพย์ที่ใช้ชื่อผม ก็มีผ่อนบ้าน 1 หลัง กับทาง LH bank เดือนละ 8,000
และรถยนต์อีกคัน เดือนละ 9,000 ดีที่ใช้ชื่อแฟนซื้อ และแฟนช่วยผ่อน หลังจากทราบเรื่องหนี้ของผม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51690 โดย uncle john

แต่ติดปัญหาที่ว่า ประมาณ 4-5ใบ ผมเพิ่งสมัครเอง ไม่น่าเกิน 5 เดือน และที่ผ่านมาก็กดมาใช้ไม่เยอะ หรือบางใบไม่เคยใช้เลย

เปิดใจคุยดีแว้วคับ ผมก้อเปืดใจเล่าให้ญาติฟัง โดนด่า นิดสสสสนึง แต่ ก้อช่วยคับ เจบใจตอนนี้แว้วดีใจภายหลังตอนหนี้หมด เกบเงินไว้เยอะๆๆๆ นะ
อยุธนยาผม 30600 เพิ่งเปิดบัตรมันยังให้เหลือ 17000 แต่เงืนมันมะพอ รอไปก่อน

อ่านมากกกก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=939&Itemid=64

สู้ๆๆๆๆๆ
o_) o_) o_) o_) o_)

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51695 โดย สงวน
ขอบคุณมากครับ คุณลุงจอห์น ... ผมก้อไปอ่านกระทู้คุณอยู่
เคสกรุงศรี พอทราบแบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย เพิ่งจะเริ่มหยุด คงต้องรออีกหลายเดือน

ท่องไว้ๆๆเก็บเงินๆๆ

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52074 โดย สงวน
โทรมาแล้วครับ ktc บัตรกดเงินสด ... แจ้งไปว่า ขอจ่ายต้นเดือนหน้า สองเดือนรวด ... ทางต้นสายก้อตอบแบบสุภาพเสียงใสๆว่า จะบันทึกลงระบบค่ะ ... ต้นเดือนหน้าคงต้องบอกไปว่า ไม่พร้อมจ่ายละ
ส่วน uob โทรมา 1 ครั้ง โทรตามสุภาพ ตอบไปว่า ลืมจ่าย ... แล้วก้อเงียบไป ตามมาด้วย sms อีก 1 อัน ...
ของ kbank ยังคงไปจ่ายหยอดอยู่ เพราะเป็น บช เงินเดือนของที่ทำงานใหม่ ที่เพิ่งเริ่มทำเดือน เม.ย. หลังจากตกงานไปสามเดือน
กรุงศรี โทรมา 1 ครั้ง ตอบไปว่า ลืมจ่าย(อีกแล้ว) พอดีกะลังขับรถอยู่ รถเยอะด้วย เลยคิดคำตอบได้แค่นั้น

เดือนแรกของการงดจ่าย เลยดิวประมาณ 1 วีค ยังมากันแบบนิ่มๆสุภาพๆครับ

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52084 โดย anurak
ของผมเพิ่งเปิดบัตรยังไม่ถึงปีเหมือนกันครับจ่ายขึ้นต่ำได้ประมาน 6-7 เดือน ตอนนี้หยุดจ่ายสองเดือนละครับ ไม่รุ้ว่าจะได้ส่วนลดมั้ย

สู้ต่อไปครับ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52286 โดย สงวน
กำลังจะก้าวผ่านเดือนแรกไป ทุกแบงก์โทรเข้ามากระหน่ำ ทั้งกรุงศรี กรุงไทย ยูโอบี และกสิกร
แต่ทุกรายสุภาพหมดครับ บางเจ้าโทรมาทุกวัน เช่น กรุงศรี แม้ว่าเราจะ(อ้าง)ตอบไปแล้วว่า "ตอนนี้ยังไม่พร้อม ขอจ่ายสองรอบบิลต้นเดือนหน้านะครับ"
ท่องไว้ๆเก็บเงินๆ ใจร่มๆอย่าเครียดๆ ... พี่น้องรุ่นเดอะในเว็บก็เคยก้าวผ่านจุดนี้มาแล้ว
ให้กำลังใจตนเองบ่อยๆ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52353 โดย JumboA

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52364 โดย Teen

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52366 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
สู้ๆครับผมเป็นหนี้ 5 แสน ก็ผ่านการทวงหนี้แบบโหดๆๆ มาโดยเฉพาะUOB ผู้หญิงทวงห่วยแตกมากๆ เลยเอาเงินฟาดหัวมันไปปิดจบเงียบ ครับ ผมเข้าเดือนที่ 3 แล้ว กรุงศรีรอส่งสำนักกฎหมายอยู่ผมบอก อยากส่งก็ส่ง 555 เดี๋ยวจะคุยเจรจาที่ศาลเอง

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52806 โดย สงวน
ผ่านเดือนที่ 1 มาแล้วครับ ... โทรกันมาเพียบ พยายามรับทุกสาย แต่ติดงาน รับได้ประมาณ 90%
ทุกรายต่างแนะนำให้จ่ายหยอดกันหมดเลย

บัตรเครดิตกรุงศรี 250,000:
ผู้หญิงโทรมา เสียงดุๆหน่อย เราก็ตอบไปว่า ยังไม่พร้อมเลย
เสียงเค้าเริ่มแข็ง บอกว่าบัตรเพิ่งเปิดใช้แค่ 4 เดือนเองค่ะ ยังประนามหนี้ไม่ได้นะคะ (ตูยังไม่ถามถึงเลย)
ก็ตอบไปว่าครับๆ แล้วก็วางสายไป ... วันรุ่งขึ้น มีจดหมายทวงหนี้จาก โทเทิลฯ อะไรสักอย่างส่งมา...
อ้าว ส่ง account เรา ให้สนง.ข้างนอกแล้วรึ แค่ 1 เดือนเอง เร็วมาก (แสดงว่าที่โทรมาวันก่อน เผื่อฟลุ้ก!!)

บัตรเครดิตกสิกร 170,000:
เนื่องจากเป็นบัญชีเงินเดือน ไม่น่าสามารถ Hair cut ได้ ... คงต้องขอเข้าปรับโครงสร้างหนี้ จ่ายแบบต่ำๆนานๆ (เพื่อมีเงินเก็บไป Hair cut รายอื่น) ดอกเบี้ยประมาณ 18%ต่อปี

ส่วนอีก 4 ราย บัตรเครดิตยูโอบี, บัตรเครดิตกรุงไทย, กรุงไทยแคชแอดว๊านซ์ โทรมาให้จ่าย ส่วนใหญ่พูดเพราะทุกรายครับ.

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53089 โดย สงวน
เคสบัตรเครดิตกสิกร ยอดหยุด 170,000.-
เนื่องจากบัญชีเงินเดือนผ่านกสิกร
ผมจำใจต้องเจรจาขอปรับโครงสร้างหนี้ ซึ่งทาง จนท. สนง.ใหญ่ แจ้งว่า
สามารถกระทำได้ โดยเป็นอัตราดอกเบี้ย 13%ต่อปี จำนวน 60 เดือน
ช่วงปี1-2 เดือนนึงชำระ 2-3,000 บาท และระหว่างนี้ ถ้ามีเงินก้อนสามารถเจรจาขอปิดได้ แต่ต้องจ่ายชำระรอบแรก 3 งวด ประมาณ 6,000 บาท
รอส่งเอกสารมาให้ดูก่อน ดูว่ามีอะไรผิดปกติไหม คุยกันตั้งแต่บ่าย ตอนนี้ยังไม่ส่งมาซักที

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53099 โดย leklek14
สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ต้องผ่านมันให้ได้ค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53107 โดย Ekasit
สู้ๆนะครับ ผมเอาใจช่วย เราจะหมดหนี้ไปด้วยกันครับ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #58239 โดย สงวน
กำลังจะหยุดงวดที่ 7 อัพเดตสถานการณ์หนี้บัตร

1. กรุงไทย มีหมายศาลมาติดที่บ้านแล้ว (ภรรยาเห็นแล้วเครียดขึ้นมา แม้ว่าจะคุยเคลียร์กันเข้าใจไปนานแล้ว ... ไม่เป็นไร ก็ปลอบไปอีกรอบ ... ท่องไว้ในใจ ต้องสู้ๆ อย่าแกว่งๆ)
นัดที่ศาลวันที่ 3 พย 57 คงไปขอเลื่อนก่อน เพื่อเก็บเงินไปเคลียร์รายที่ต่อรองจะขอ h/c อย่างกรุงศรี

2. กรุงศรี โทรมาให้ส่วนลด 35% ชำระ 6 งวดๆละ 30,000 บาท คงไม่ไหวแน่ๆ ขอรอไปก่อน

3. ยูโอบี เจ้าหน้าที่โทรเข้ามา พอดีติดงานอยู่ ให้โทรกลับภายใน 1 ชม. แต่ก็ยังไม่โทรมาอีกเลย (ล่าสุดที่คุยก่อนหน้านี้ ลดแค่ดอกเบี้ยเท่านั้น ชำระเต็ม)

4. กสิกรไทย .... เงียบมาก โทรไปหาที่ สนง.กม. บอกจะโทรกลับ แต่ก็เงียบไป (โทรไป blame เรื่อง ส่ง จม. ไปที่บ้านตามทะเบียนบ้านเก่าทำไม ทั้งที่ได้ส่งที่อยู่ใหม่ตามบ้านทะเบียนใหม่ไปแล้ว และก็ติดต่อกันทางนี้ได้อยู่แล้ว !!! )

ถ้าข้อ1-2 เคลียร์ไปได้ ก็จัดการไปได้แล้ว 60-70% .... ข้อ 3-4 เงียบมาก เดาใจไม่ถูก .... แต่พร้อมรับทุกสถานการณ์ (ไม่ได้ทำร้ายใคร ฆ่าใครตายสักหน่อย ไม่ติดคุกๆ เก็บเงินๆ ท่องไว้ๆๆๆ)

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #58291 โดย keng

สงวน เขียน: ปล. วันนี้ผมบอกภรรยาไป เปิดเผยเรื่องหนี้ทั้งหมดให้ทราบ เขาถึงกับช็อคและร้องไห้เลยครับ ผมก็เสียใจมากและร้องไห้ไปด้วย ได้แต่ขอโทษเขา รู้สึกแย่มาก แต่ก็พยายามทำความเข้าใจและยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น เฮ้ออออ

เข้าใจความรู้สึกครับ ผมก็เคยผ่านจุดนั้นมาเหมือนกัน สิ่งที่พลาดไปขอให้เป็นบทเรียน ขี้นอยู่กับสิ่งที่คุณจะทำ แนวทางที่คุณจะแก้ปัญหา สิ่งนั้นจะทำให้เค้ายกโทษให้คุณ

สู้ๆๆ นะครับ

เก่ง

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #58292 โดย keng

สงวน เขียน: กำลังจะหยุดงวดที่ 7 อัพเดตสถานการณ์หนี้บัตร

1. กรุงไทย มีหมายศาลมาติดที่บ้านแล้ว (ภรรยาเห็นแล้วเครียดขึ้นมา แม้ว่าจะคุยเคลียร์กันเข้าใจไปนานแล้ว ... ไม่เป็นไร ก็ปลอบไปอีกรอบ ... ท่องไว้ในใจ ต้องสู้ๆ อย่าแกว่งๆ)
นัดที่ศาลวันที่ 3 พย 57 คงไปขอเลื่อนก่อน เพื่อเก็บเงินไปเคลียร์รายที่ต่อรองจะขอ h/c อย่างกรุงศรี

2. กรุงศรี โทรมาให้ส่วนลด 35% ชำระ 6 งวดๆละ 30,000 บาท คงไม่ไหวแน่ๆ ขอรอไปก่อน

3. ยูโอบี เจ้าหน้าที่โทรเข้ามา พอดีติดงานอยู่ ให้โทรกลับภายใน 1 ชม. แต่ก็ยังไม่โทรมาอีกเลย (ล่าสุดที่คุยก่อนหน้านี้ ลดแค่ดอกเบี้ยเท่านั้น ชำระเต็ม)

4. กสิกรไทย .... เงียบมาก โทรไปหาที่ สนง.กม. บอกจะโทรกลับ แต่ก็เงียบไป (โทรไป blame เรื่อง ส่ง จม. ไปที่บ้านตามทะเบียนบ้านเก่าทำไม ทั้งที่ได้ส่งที่อยู่ใหม่ตามบ้านทะเบียนใหม่ไปแล้ว และก็ติดต่อกันทางนี้ได้อยู่แล้ว !!! )

ถ้าข้อ1-2 เคลียร์ไปได้ ก็จัดการไปได้แล้ว 60-70% .... ข้อ 3-4 เงียบมาก เดาใจไม่ถูก .... แต่พร้อมรับทุกสถานการณ์ (ไม่ได้ทำร้ายใคร ฆ่าใครตายสักหน่อย ไม่ติดคุกๆ เก็บเงินๆ ท่องไว้ๆๆๆ)

ค่อยๆแก้ปัญหาไปทีละเปราะ หากหมายศาลมาก็มาดูว่าเราจะจัดการอย่างไร มีประเด็นพอที่จะสู้คดีได้มั้ย(ต้องคุยกับทนาย) หรือจะขอเลื่อนไปก่อนเพราะจะมีเงินก้อน หรือจะไปเจรจา HC ที่หน้าศาล หรือจะให้ศาลพิพากษาไปเลย มีหลายแนวทาง เลือกแนวทางที่เหมาะกับคุณที่สุด

สู้ๆๆ นะครับ ซักวันต้องหมดหนี้

เก่ง

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #58300 โดย plekondee
ได้หมายของktcเหมือนกันค่ะ นัด พย เหมือนกันเลย สู้สู้ค่ะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58335 โดย leadglass

สงวน เขียน: กำลังจะหยุดงวดที่ 7 อัพเดตสถานการณ์หนี้บัตร

สู้ๆ นะคะ อ่านแนวทางการรับมือเยอะๆ แล้วนำมาปรับใช้ หรือไม่ก็ไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุม
ส่วนตัวดิฉันก็มองว่าเจ้านี้ไม่ต้องรีบ ยังไงก็ลดน้อยอยู่แล้ว ขอผ่อนขั้นบันไดไปแล้วเก็บเงินไว้ H/C ตัวที่ลดเยอะๆ ก็ดีค่ะ (แต่ต้องไม่กระเทือนตอนที่เราต้องผ่อนขั้นบันไดด้วยนะ)

เข้มแข็งเข้าไว้ค่ะ

กรุงศรีนี่ลดได้ถึง 50% นะคะ รอจังหวะดีๆ อย่าเพิ่งใจร้อน

จอมมารยูเป็นอย่างนี้แหละค่ะ ลดแค่ดอก จะเอายอดเต็ม (ซึ่งบวกดอกและค่าปรับค่าบ้าบออะไรไปอีกสารพัดแล้ว) เอะอะก็ขู่จะฟ้อง

กสิกรนี่แสบค่ะ โดนเหมือนกันเลย ทั้งๆ ที่ติดต่อเราได้ตลอดตามปกติ
ต่อหน้าพูดดีแต่ลับหลังส่งจดหมายทวงไปที่บ้านเก่าที่ตจว. พ่อแม่ดิฉันเปิดอ่านเครียดไปตามๆ กัน โทรมาเฉ่งซะยับเลย ทั้งๆ ที่บอกพ่อแม่ไปแล้วนะคะเรื่องหนี้ ท่านก็เข้าใจแล้ว แต่พอเจอจม.ทวงจาก สนง.กม. เข้าไปเท่านั้นแหละ เครียดจับกลับมาอีกหน....
สงสารคนแก่ต้องมาเครียดเพราะเรืองไม่มีวินัยทางการเงินของลูก บาปหนักตกอยู่กะเราซะงั้น
ดิฉันเลยจัดการระเบิดลงใส่ไอ้ สนง.ทวงหนี้และแบ๊งค์ไปเรียบร้อยค่ะ โทษฐานทำให้เรางานเข้า

สำหรับจอมมารยู มันเอาแน่เอานอนไม่ได้เหมือนกันนะคะ เด๋วฟ้องเร็ว เด๋วฟ้องช้า งงกะมันมาก
แต่ถ้ายอดสูงๆ เป็นแสนๆ เนี่ยก็เสี่ยงฟ้องเร็วอยู่ค่ะ อย่างดิฉันก็เพิ่งเซ็นรับหมายศาลของมันไปเมื่อ 2 วันก่อนเนี่ยแหละค่ะ

แต่การได้หมายศาลมาแล้วก็ถือเป็นอำนาจต่อรองกับเจ้าอื่นนะคะ เพราะไอ้พวกที่ฟ้องทีหลังมันก็ต้องต่อคิวอายัดเงินเดือนซึ่งกม.ให้อายัดได้ทีละเจ้า เป็นจังหวะกดส่วนลดได้เหมือนกันนะคะ (โดยเฉพาะกับเครือกรุงเก่าซึ่งให้ส่วนลดได้มากอยู่)

สู้ๆ ค่ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59467 โดย สงวน
อัพเดตสถานการณ์ ***ทุกใบหยุดจ่าย เม.ย.57***

1) KTC ยอดหยุด400,000 ตอนนี้440,000
ขึ้นศาลขอเลื่อนนัด เลื่อนได้2.5 เดือน
รอมหกรรมลูกหนี้ เหลือดอกเบี้ย7.5% ผ่อน36 เดือน ... เพื่อเก็บเงิน h/c

2) UOB จอมเขี้ยว ยอดหยุด154,000 ยอดตอนนี้175,000
เจรจาขอปิดไปๆมาๆ สรุปจบที่ ชำระเฉพาะเงินต้น+ดอกเบี้ย3,000=ยอด157,000.- แบ่งจ่าย 12 งวด
UOB อนุมัติ ... เดือน1-2 งวดละ5,000. เดือน3-5 งวดละ7,000. เดือน6-12 งวดละ18,000.-

3) กรุงศรี ยอดหยุด254,000.- ยอดตอนนี้ 280k กว่าๆ
เคยเจรจาที่ลด 35% เหลือ 30,000x6เดือน =180,000.- แต่ไม่ไหว
ส่งเรื่องผ่านไปอีกแผนก เสนอมา 50,000x4เดือน =200,000!!??!! งงเลยครับ
พอไม่ตอบตกลง .... ขู่ส่งฟ้อง .... (จริงป่าวหว่า)

4) กสิกรไทย .... เงียบครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.730 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena