ยิ้มสู้หนี้ อิออนไม่ยอมฟ้อง

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51722 โดย Ekasit
อัพเดท
ปัจจุบัน 16/05/2561 เหลือ อิออน เจ้าเดียว

ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตบัตรกดเงินสดรวมทั้งสินเชื่อยอดทั้งหมด 800,000 เงินเดือนผมเดือนละ 47,000 จ่ายขั้นต่ำยังไม่พอจ่ายครับ ตอนนี้กำลังเริ่มหยุดจ่าย กำลังศึกษาหาข้อมูลและอ่านกระทู้ในเวปบอร์ด เพื่อนๆสมาชิกใครมีคำแนะนำรบกวนด้วยนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51723 โดย Ekasit
ยอดหนี้ต่อบัตร

Citibank Credit card 85,000
Citibank ready credit 160,000
Standard กดเงินสด 65,000
UOB สินเชื่อ 150,000
UOB กดเงินสด 45,000
กรุงศรี Credit 100,000
K bank 100,000

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51725 โดย Zuyu
เงินเดือนเยอะค่ะ ต้องดูว่าค่าใช้จ่ายเป็นยังไงด้วย สิ่งสำคัญคือบัญชีรายรับรายจ่ายค่ะ
ดิฉันหนี้ 500,000 อันนี้คือตอนหยุดนะคะ(เข้ารอบบิลที่ 3) เงินเดืออน 31,000 หักทุกอย่างเก็บได้อย่างน้อยก็ 12,000 แล้วของคุณ Ekasit ลองคำนวณยังค่ะว่าเหลือเก็บประมาณเท่าไหร่

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51726 โดย Ekasit
เพิ่งจะเริ่มตัดสินใจหยุดจ่ายครับคุณ Zuyu หักค่าใช้จ่ายทุกอย่างโดยไม่จ่ายค่าบัตรเครดิตต่างๆ
ผมจะมีเงินเหลือ 30,000 บาทครับ

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51727 โดย Zuyu
หยุดจ่ายดีแล้วค่ะ ศึกษาในกระทู้เยอะๆ Zuyu ก็ไม่เก่งหรอกค่ะ แค่รับโทรศัพท์จนมึนแล้วละ เริ่มชิน
แต่ที่รู้แน่ๆคือ พยายามรับโทรศัพท์นะคะ พูดมายังไงก็บอกไปว่ายังไม่มีเลย ยังไม่สะดวก ของคุณมีหนี้ที่เหมือนกันคือ UOB จากที่ศึกษามาฟ้องค่อนข้างเร็ว ประมาณ 4-6 เดือน แต่คิดว่าคุณ Ekasit เก็บเดือนละ 30,000 ยังไงก็ทันค่ะ ปิดได้มากกว่า UOB แน่ๆ กรุงศรี Standard K Bank จากที่อ่านส่วนลดเยอะนะคะ
ต้องรอเวลาค่ะ ส่วน City bank อันนี้ไม่แน่ใจลองอ่านปักหมุดหรือคุณ Uncle John ดูค่ะ
ส่วนตัวนะคะ คุณ Ekasit เก็บได้เดือนละ 30,000 ยังไงหนี้ก็หมดค่ะ หมดเร็วด้วยเพียงแต่ต้องรอเวลาให้หนี้เน่า ได้ Haircut ก่อน มีเงินเก็บอยู่ในมือสบายใจกว่าต้องหมุนจ่ายโดยที่ไม่ได้อะไรเลย กังวลอีกตะหาก
ดิฉันเป็นมาแล้วค่ะความรู้สึกนี้ ตอนหมุนกดเงินใช้หนี้เค้า กังวลสารพัด ไม่มีความสุขเลย ไม่มีทั้งเงินใช้ เงินใช้หนี้ก็ไม่พออีกตะหาก พอหยุดมาได้เข้าเดือนที่สามแล้ว ถึงต้องรับโทรศัพท์ทวงหนี้ ก็ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เราเองก็มีเงินใช้ และมีเงินเก็บไว้ใช้หนี้อีก เพียงแต่ตอนนี้เรายังไม่ใช้เค้าแแค่นั้นเอง ลองดูนะคะ แล้วคุณจะเข้าใจความรู้สึกนี้ค่ะ ต้องหยุดจ่ายถึงจะเข้าใจอย่างถ่องแท้เลยค่ะ ไม่ต้องกังวลค่ะ เราเป็นหนี้ค่ะ เรามีเราจะจ่ายนะคะ

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51729 โดย Ekasit
ขอบคุณคุณ Zuyu สำหรับคำแนะนำนะครับ

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51783 โดย Ekasit
เริ่มโดนทวงล่ะ

ธนาคาร: คุณ...ชำระเข้ามาหรือยังค่ะ
ผม: ยังครับ
ธนาคาร: มีปัญหาอะไรหรือเปล่าค่ะ
ผม: มีปัญหาครับ ผมไม่มีเงินจ่ายครับ แล้วก้ยังไม่รู้จะมีเมื่อไร
ธนาคาร: เช็คประวัติคุณ....ไม่เคยเสียประวัติใช้บัตรเรามา 11 ปี
ผม: ครับ
ธนาคาร: แล้วจะจ่ายเมื่อไรค่ะ
ผม: ยังไม่แน่ใจครับ
ธนาคาร: ธนาคารจะทำเรื่องไว้ให้นะค่ะว่าจะจ่ายประมาณวันที่ 10 นี้โอเคไหมค่ะ
ผม : ไม่แน่ใจครับ
ธนาคาร: ใกล้ๆวันที่ 10 จะโทรมาใหม่นะค่ะ
ผม : ตามสบายครับ แต่ผมไม่รับปากนะครับ
ธนาคาร: ระวังจะเสียประวัตินะค่ะ
ผม: ไม่เป็นไรครับ ก็ไม่มีจ่ายครับ
ธนาคาร: ค่ะ (วางสาย)

ท่องไว้ในใจอดทนๆๆๆๆๆๆๆ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52376 โดย Ekasit
ช่วงนี้เริ่มโดนทวงหนักขึ้นทุกวันวันละหลายรอบมาก

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52659 โดย Ekasit

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52660 โดย Ekasit
มาอัพเดทครับ

วันนี้เจ้าหนี้ที่จากซิตี้คอร์ปโทรมาทวงหนี้พูดจากไม่ดีมากๆ
citi: สวัสดีค่ะคุณ.....
citi: จาก Citi นะค่ะ
citi: คุณ...ยังไม่ได้ชำระเข้ามาเลย วันนี้สะดวกไหมค่ะ
ผม: ยังไม่มีครับ
citi: แล้วจะสะดวกจ่ายเมื่อไรค่ะ
ผม: ยังไม่แน่ใจ
citi: นี่สิ้นเดือนแล้วนะค่ะเงินเดือนก็ออกแล้วรบกวนจ่ายด้วยนะค่ั
ผม: ยังไม่แน่ใจครับ
citi: พูดแบบนี่แสดงว่าคุณจะทิ้งบัญชีนี้ใช่ไหมค่ะ
ผม: ไม่ทิ้งครับ ถ้าทิ้งผมคงไม่รับสายเปลี่ยนเบอร์โทรใหม่แล้ว
citi: ตกลงคุณเป็นหนี้ก็ต้องจ่ายสิค่ะ (น้ำเสียงแข็ง)
ผม: จ่ายแน่ครับแต่ตอนนี้ยังไม่มี
citi: พูดแบบนี้ไม่ได้นะค่ะ ดิฉันจะติดต่อมาใหม่ (น้ำเสียงแบบโมโห)
ผม: ไม่เป็นไรครับก็ติดต่อมาสิครับ
citi: ไม่เป็นไรไม่ได้นะค่ะ (น้ำเสียงแบบโมโห)
ผม: ก็ติดต่อมาสิครับ
citi: พูดแบบนี้แสดงว่าไม่รับผิดชอบ (น้ำเสียงแบบโมโห)
ผม: ผมบอกแล้วไงถ้ามีจะไปจ่ายเป็นหนี้ผมต้องใช้แน่
citi: งั้นพรุ่งนี้จะติดต่อมาอีกทีค่ะ

เหนื่อยและเบื่อแต่ต้องทน

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52691 โดย maruko
marukoมาเป็นกำลังใจครับ ช่วงเริ่มหยุดจ่ายประมาณ 4 เดือนการโทรทวงหนี้จะชุกมากๆ ก็ถูกต้องแล้วครับ อดทนเท่านั้น เก็บเงินด่วน 4เดือนเป็นต้นไปจะเริ่มมีส่วนลดมาเสนอ รบกวนรับทุกสายหากเป็นไปได้ คุยดีๆก็ไม่เสียหายอะไร สู้ สู้ ครับ ไม่มีอะไรต้องกลัวเมื่อภูมิต้านทานมีแล้ว

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52697 โดย Ekasit
ขอบคุณคุณ Maruko ครับ

สร้างหนี้ก็ต้องใช้หนี้ ผมรับโทรศัพท์ทุกสาย

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52915 โดย Ekasit
ผมรบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ

วันนี้ citibank โทรมาสอบถามว่ายังสามารถจ่ายไหวหรือไม่ถ้าไม่ไหวทาง Citibankจะเสนอขอให้ปรับโครงสร้างหนี้ ผมจะปฏิเสธยังไงครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53001 โดย Zuyu
ของ zuyu ของ UOB เสนอมาให้ประนอมหนี้เหมือนกันค่ะ เราบอกว่า พี่ไม่อยากประนอมหนี้นะ แต่พี่อยากจะปิดเลยอ่ะ ตอนนี้เก็บเงินอยู่ ถึงพี่ประนอมไป มันก็ยาวนะน้อง พี่ไม่อยากเป็นหนี้นานขนาดนั้น แล้วอนาคตต่อไป
ก็ไม่รู้ด้วยว่าจะจ่ายยอดที่ประนอมได้หรือเปล่า เพิ่งออกจากงานเอกสารก็ไม่พร้อมด้วย ขอพี่เก็บเงินเพื่อปิดหนี้เลยละกัน แล้วน้องมีส่วนช่วยอะไรอีกไหมนอกจากการประนอมหนี้เนี่ย ถ้าน้องมีน้องเสนอมาได้เลย พี่ขอคิดดูก่อน แล้วน้องติดต่อมาใหม่นะ ที่มือถือพี่นี้หล่ะ โอเคเนอะ

เค้าก็อึ้งๆ แล้วบอกจะติดต่อมาใหม่ค่ะ สงสัยไม่มีแผนสำรองมา 5555

อันนี้กรณีของ zuyu นะคะ คนละเจ้ากัน ดูเป็นแนวทางค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53002 โดย Ekasit
ขอบคุณมากๆครับคุณ Zuyu

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54878 โดย Ekasit
วันนี้หลังจากยุดจ่ายมา 4 เดือน สำนักงานกฎหมายโทรมาขอให้จ่ายเงินของธนาคารกรุงศรีบัตรเซ็นทรัลจากยอด 62000 บาท ขอให้จ่าย 38000 บาทแล้วจบเลยแต่ต้อง Fax เอกสารใบแจ้งหนี้ที่เป็นหนี้ของธนาคารอื่นไปให้ก่อน ผมเลยต่อรอง จ่าย 33000 โดย Fax เอกสารใบแจ้งหนี้ของธนาคารอื่นไปให้ รอผลอนุมัติอยู่ ยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54882 โดย jaae
กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายค่ะ คิดว่าถ้าหยุดจ่ายทุกบัตร (จ่ายเฉพาะบ้าน,รถ และบัครเครดิต ธ.กรุงเทพ เพราะรับเงินเดือนผ่านธนาคาร) น่าจะพอเหลือเดือนละ 30,000 บาท วันหยุดขายของหารายได้เพิ่ม น่าจะพอสะสมเงินได้ปีละเกือบ 300,000 และตอนนั้นใครให้ส่วนลดดี เราก้อจ่ายเป็นรายแรก แต่กว่าจะผ่านช่วงโดนทวงไปได้นี่คงแทบแย่
สอบถามหน่อยสิคะ ธนาคารจะส่งคนไปทวงที่ทำงาน ไปทำให้เราขายหน้ามั้ยคะ เพราะด้วยตำแหน่งงานมีลูกน้องเกือบ 30 คน กลัวอายค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54901 โดย Ekasit
ที่มาทวงที่ออฟฟิศหรือที่บ้านเท่าที่ได้ยินมามีของ citi advance กับ อิออน ครับ แต่ถ้ามาก็ไม่ต้องอายหรอกครับ มาทวงก็ไม่ต้องจ่ายขอชื่อ นามสกุล เอาไว้ ลองหาอ่านในเวปบอร์คนี้แล้วคุณจะแข็งแรงครับ แรกๆผมก็อายแต่ก็บอกความจริงไปดีกว่าเป็นทุกข์ที่มาคอยปิดบังครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #57042 โดย Ekasit
มาอัพเดทครับ หลังจากหยุดจ่ายไปตั้งเดือนเดือนกุมภา ผ่านมา 6 เดือน เคลียร์ไปละ 3 ธนาคาร

ตอนนี้ผมปิดบัญชีของสแตนดาร์ดได้ส่วนลด ยอด 110,000 จ่าย 53,000
ธนากรุงศรี(Power buy,Central card,กรุงศรีวีซ่า)ได้ส่วนลด ยอด 260,000 จ่าย 145,000
ธนาคาร Citi personal loan ได้ส่วนลด ยอด 189,000 จ่าย 100,000

กำลังทยอยเก็บเงินซึ่งตอนนี้ยังเหลือหนี้ดังนี้

อิออน 100,000
citi Ready 160,000
citi visa 95,000
UOB Personal loan 160,000
UOB กดเงินสด 45,000

ตอนนี้ UOB โทรมาบอกว่าเตรียมไปขึ้นศาล คงต้องไปหาทางต่อรองกันก่อน
พยายามเก็บเงินให้ทัน เงินเดือน 45,000 ใช้จริงๆเดือน ละไม่เกิน 5000 เก็บเดือนละ 40000 แทบแย่

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #57044 โดย jinijin
โหหหห เก่งมากๆเลยค่ะ บัตรแต่ละใบยอดสูงๆทั้งนั้น แต่สามารถปิดได้เร็ว เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ o_)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.614 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena