สอบถามผู้รู้อยากปลดหนี้

10 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #52472 โดย woravit12
ติดแบล็คลิสผมอยากปิดบัตรเครดิตมีktc.,first choice.,Easy buy. เป็นหนี้ค้างชำระมาหลายปี ทั้งเฟริ้สช้อยและอิซี่บายมีฝ่่ายกฎหมายติดต่อมาเสนอให้ส่วนลดมากกว่าครึ่งแต่ทำไมของบัตรกรุงไทยktc.ไม่มีฝ่ายกฎหมายมาทวงถามและเสนอให้ส่วนลดบ้างยอดเครดิตที่กู้30,000บ.แต่ตอนนี้มียอดค้างชำระ53,227บ.จะทำไงดีครับถึงได้ส่วนลดดอกเบี้ยบ้าง(โดนเพื่อนโกงให้กู้ให้แต่ตอนนี้โดนเบี้ยวทั้ง3ตัวเครียดจัง)ไปเช็คที่ไหนถึงจะรู้เราติดแบ็คลิสอะไรบ้าง และเมื่อเราใช้หนี้หมดนานแค่ไหนมามีเครดิตเหมือนเดิม.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #52474 โดย jackTs

woravit12 เขียน: ติดแบล็คลิสผมอยากปิดบัตรเครดิตมีktc.,first choice.,Easy buy. เป็นหนี้ค้างชำระมาหลายปี ทั้งเฟริ้สช้อยและอิซี่บายมีฝ่่ายกฎหมายติดต่อมาเสนอให้ส่วนลดมากกว่าครึ่งแต่ทำไมของบัตรกรุงไทยktc.ไม่มีฝ่ายกฎหมายมาทวงถามและเสนอให้ส่วนลดบ้างยอดเครดิตที่กู้30,000บ.แต่ตอนนี้มียอดค้างชำระ53,227บ.จะทำไงดีครับถึงได้ส่วนลดดอกเบี้ยบ้าง

ไปดูเรื่อง"อายุความ"เสียก่อนสิ ว่าขาดอายุความหรือยัง?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

woravit12 เขียน: ไปเช็คที่ไหนถึงจะรู้เราติดแบ็คลิสอะไรบ้าง และเมื่อเราใช้หนี้หมดนานแค่ไหนมามีเครดิตเหมือนเดิม

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#1372

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #52484 โดย woravit12
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ของผมในส่วนเฟริ้สช้อยกับอิซี่บายน่าจะขายหนี้ให้กับบริษัททวงนี้ไปนานแล้วแต่มีปัญหากับของธนาคารกรุงไทยktc.นี่แหละเคยปรึกษาเพื่อนที่เคยเป็นหนี้ของktc.มานานแต่ตอนนี้เขาไปเคียรเรียบร้อยแล้วเขาบอกว่าของธ.กรุงไทยktcเป็นของรัฐบาลไม่ยอมลดหรือต่อรองได้เลยต้องใช้ตามจำนวนที่ยอดค้างทั้งหมด จริงเท็จแค่ไหนครับคือถ้าอายุความมันนานมากน่าจะเกิน6-7ปีขึ้นแต่ยังมีจม.มาแจ้งยอดการใช้จ่ายบัตรเครดิตส่งมาให้เรื่อยๆแต่ยอดเรียกเก็บจะเพิ่มเป็น53522.72บ'จากวงเงินเครดิต30000บ. อยากถามว่าถ้าจะไปปิดยอดktc.อยากประนอมหนี้หรือส่วนลดดอกเบี้ยจ่ายแต่ต้นอะไรทำนองนี้เป็นไปได้ไหมและติดต่อสินเชื่ิอด้วยตัวเองหรือทนายไปคุยดี(เคยไปคุยแต่ฝ่ายสินเชื่อจะคุยไม่ดีเลยไม่ยอมจะให้จ่ายเต็มแถมแสดงท่าทางดูถูก)ทั้งที่เราเอาเงินมาจ่ายให้

10 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #52486 โดย jackTs

woravit12 เขียน: มีปัญหากับของธนาคารกรุงไทยktc.นี่แหละเคยปรึกษาเพื่อนที่เคยเป็นหนี้ของktc.มานานแต่ตอนนี้เขาไปเคียรเรียบร้อยแล้วเขาบอกว่าของธ.กรุงไทยktcเป็นของรัฐบาล

สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ในระบบ ส่วนใหญ่จะแบ่งออกเป็น 2 ประเภท คือ

- สถาบันการเงินที่จัดเป็นธนาคาร (หรือที่เรียกกันว่า Bank)
- สถาบันการเงินที่มิใช่ธนาคาร (หรือที่เรียกกันว่า Non-Bank)

สถาบันการเงินที่จัดเป็นธนาคาร

สังเกตุง่ายๆ จะมีคำว่าธนาคาร(Bank)อยู่ในชื่อของสถาบันนั้นด้วย ซึ่งมีธุรกิจดำเนินการเปิดบัญชีเพื่อ รับฝาก-ถอน เงินผ่านบัญชีของธนาคาร รวมทั้งมีการปล่อย เงินกู้/สินเชื่อ เพื่อหากำไรเอาจากดอกเบี้ย หรือการชักชวนให้ทำบัตรเครดิต เพื่อการแสวงหาผลประโยชน์จากค่าธรรมเนียมและดอกเบี้ยจากบัตรเครดิตนั้นๆ

สถาบันการเงินที่มิใช่ธนาคาร

จะมีไม่คำว่าธนาคาร(Bank)อยู่ในชื่อของสถาบันนั้นเลย แต่จะมีคำว่า“บริษัท”เป็นคำนำหน้าชื่อของสถาบันการเงินนั้นๆโดยชัดเจน ซึ่งประกอบธุรกิจในการปล่อยให้ กู้เงิน/สินเชื่อ เพื่อการหากำไรเอาจากดอกเบี้ย หรือการชักชวนให้ทำบัตรเครดิต เพื่อการแสวงหาผลประโยชน์จากค่าธรรมเนียมและดอกเบี้ยของบัตรเครดิต แต่ไม่สามารถดำเนินการ รับฝาก-ถอน เงินได้...เนื่องจากไม่ได้เป็นธนาคาร อาทิเช่น บริษัทอีอ้อนTeen , บริษัทอีซี่ควาย...เป็นต้น

ทุกท่านที่เป็นลูกหนี้ของบัตรกรุงไทยครับ คุณเคยหยิบเอาใบแจ้งหนี้รายเดือน หรือใบแสดงสถานะเครดิตบูโรประจำปี ที่มันจัดส่งมาให้คุณ ที่บ้าน/ที่ทำงาน มาดูกันบ้างไหมครับ?...แล้วคุณเคยอ่านไหมครับว่าที่หัวกระดาษ...มันเขียนชื่อสถาบันการเงินของมันเอาไว้ว่าอย่างไร?

ถ้าบอกว่าไม่เคยดู...ไม่เคยอ่าน...และไม่เคยสังเกตุเลย

ผมจะบอกให้เอาบุญก็ได้นะครับ ว่ามันมีชื่อของสถาบันการเงินแบบเต็มๆว่า บริษัท บัตรกรุงไทย จำกัด (มหาชน) ชื่อภาษาอังกฤษคือ Krung Thai Card...หรือชื่อย่อก็คือ KTC
มันไม่ได้มีชื่อว่า ธนาคารกรุงไทย นะครับ สถาบันการเงินอันนั้นน่ะ ชื่อภาษาอังกฤษของเขาก็คือ Krung Thai Bank...หรือชื่อย่อก็คือ KTB

แล้วมันเป็นของรัฐบาลตรงไหนครับ?

อ้างอิงข้อมูลจาก
บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=7111&Itemid=64

woravit12 เขียน: ไม่ยอมลดหรือต่อรองได้เลยต้องใช้ตามจำนวนที่ยอดค้างทั้งหมด จริงเท็จแค่ไหนครับคือถ้าอายุความมันนานมากน่าจะเกิน6-7ปีขึ้นแต่ยังมีจม.มาแจ้งยอดการใช้จ่ายบัตรเครดิตส่งมาให้เรื่อยๆแต่ยอดเรียกเก็บจะเพิ่มเป็น53522.72บ'จากวงเงินเครดิต30000บ. อยากถามว่าถ้าจะไปปิดยอดktc.อยากประนอมหนี้หรือส่วนลดดอกเบี้ยจ่ายแต่ต้นอะไรทำนองนี้เป็นไปได้ไหมและติดต่อสินเชื่ิอด้วยตัวเองหรือทนายไปคุยดี(เคยไปคุยแต่ฝ่ายสินเชื่อจะคุยไม่ดีเลยไม่ยอมจะให้จ่ายเต็มแถมแสดงท่าทางดูถูก)ทั้งที่เราเอาเงินมาจ่ายให้

หนี้ที่ขาดอายุความไปแล้ว ในทางกฎหมายเจ้าหนี้ไม่มีสิทธิ์ฟ้องบังคับเอาเงินจำนวนนี้คืนจากลูกหนี้ได้อีกแล้ว ไม่ว่าจะติดหนี้กัน กี่หมื่น กี่แสน หรือกี่ล้านบาทก็ตาม

ดังนั้น ส่วนมากหนี้ที่ขาดอายุความไปแล้ว จึงมักได้ราคา Hair cut กันที่ตั้งแต่ 60% , 70% , 80% (บางรายได้ถึง 90% ก็มี) ส่วนจะได้ที่เท่าไหร่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับเทคนิคในการเจรจา และฝีปากของลูกหนี้เอง

เอาง่ายๆเลยนะครับ...ถ้าหากลูกหนี้ยอมจ่ายหนี้ที่"ขาดอายุความ"ไปแล้ว

คืนให้กับมันแบบดีๆ แต่มันเสือกไม่เอาแล้วล่ะก็

ก็ไม่ต้องไปจ่ายสิครับ ไปง้อมันทำไม?

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #52502 โดย woravit12
ขอบคุณครับแจ่มแจ๋วเลยแสดงว่าของบ.กรุงไทยktc.ผมไม่ต้องจ่ายก็ได้ แต่บัตรเฟริ้สช้อยกับอีซี่บายก็มีอายุความเกินกว่า6-7ปีเช่นกันแต่ยังมีบ.ทวงหนี้ติดต่อมาทุกปีเราจะต้ิองเครียกับมันไช่ไหม?เพื่อจะได้เครดิตกลับมา ผมคงต้องไปเช็คว่ามีอะไรติดเครดิตยูโรหรือแบล็คลิสบ้าง?ผมรู้สึกเหมืิอนได้ชีวิตใหม่ขอบคุณอีกครั้งครับ

10 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #52509 โดย jackTs
ไปตรวจสอบข้อมูลที่เครดิตบูโรเสียก่อนสิครับ จะได้รู้ความจริง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41327&Itemid=64

.

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57424 โดย woravit12
ส่งข้อมูลบัตรเครดิตที่ไปขอมาให้ดูครับ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57427 โดย woravit12
บัญชี1-7

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57428 โดย woravit12
ทำไมส่งรูปไม่ได้นะครับบอกหน่วยความจำเหลือน้อย

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58384 โดย woravit12
ผมไปเช็คข้อมูลเครดิตบูโรแล้วครับมีติด7บช'1-3เรื่องบ้านส่วนบช'4-5-6-7เป็นบ'กรุงไทยktc' firstshoie' easybuy 'บริษัทไฟแนนท์รถยนต์ที่ได้ค้ำประกันเขาพอถูกยึดคืนเต้นท์เอาไปขายแต่ขาดทุนจึงฟ้องเรียกค่าเสียกายจากเราเงียบหายไปนานร่วม10ปีหลังจากตอนแรกมีจดหมายส่งมาให้ไปตกลงที่ศาลแต่ผมไม่ได้ไปตอนนี้ไม่รู้จะเอาไงกับมันดีครับ ktc.ยังมีจม'มาเรื่อยๆ+ดอกเพิ่มขึ้นทุกๆเดือน เฟริสช้อยกับอีซี่บายเมื่ออาทิตย์ก่อนโทรมาเสนอส่วนลดจากยอดเดิม7หมื่นกว่าเหลือ33,000บ'ไม่ยอมฟ้องครับแล้วผมจะทำไงดีจะปิดบช'เครดิตบูโลได้มันก็ค้างคาแบบนี้ไปเรื่อยๆอยากได้เครดิตกลับคืนมาเรื่อง้านจ่ายได้ตามปกติครับ เราต้องเอาเงินไปเคลียกะมันสถานเดียวใช่ไหมครับส่วนบ'ไฟแนนท์จะเอาไงดีครับ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58390 โดย Eagle KY CNX
เกี่ยวกับการค้ำประกันรถ อยากทราบว่า เราติดกชหนี้ เท่า ไร ประมูลรถ ไปเท่าไร

และเขากลับมาเอาที่เหลือกับเราเต็มจำนวนที่เหลือไหม หรือลดให้เราจ่ายเพิ่มอีกเท่าไร

เกี่ยวกับเรื่องเครดิต บูโร เห็นว่า จะมี่การ เสนอให้มีการลบข้อมูลเก่าทิ้งนี่ครับ ผมว่ารออีกนิดใจเย็นๆ

อย่าเพิ่ง ซีเรียสกับมัน

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58391 โดย pfs
รอให้ครบ 8 ปี มีกฏใหม่ออกมาว่าเครียร์ประวัติเป็นปกติค่ะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58403 โดย jackTs
เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58290

.

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #60058 โดย woravit12
ถ้านับอายุความผมน่าจะเกิน8ปีแล้ว เมื่อวานบ.ktc.ยังส่งจดหมายแสดงยอดหนี้+ดอกเบี้ยมาเรื่อยๆ ตอนนี้กฏหมายที่ว่ามีผลบังคับใช้แล้ว!หรอยังครับ ผมคงต้องลองเช็คเครดิตบูโรใหม่อีกครั้งดีไหม??

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64217 โดย woravit12
วันนี้เพิ่งได้จม'จากบริษัทเอซีฯเขียนว่าเรียนคุณ(ผม)ผู่้เช่าซื้อสัญญเลขที่....เรื่อง ขอใก้ชำระหนี้ตามคำพิพากษาโดยมียอดหนี้ตามคำพิพากษา88,500บ'....จึงให้ท่านชำระหนี้ตามคำพิพากษาภายใน15วันหากพ้นกำหนดจำเป็นต้องใช้สิทธิตามกฎหมายยึดทรัพย์ของท่าน''''ย่อๆครับ ตกลงผมผู้ก็จำไมได้ว่าเราเป็นผู้ซื้อเรอค้ำเพราะมันนานมาแล้วตอนแรกคิดว่าค้ำแต่ดูจม'ระบุเป็นผู้เช่าซื้อคับเพื่อนขอให้ผมช่วยครับแล้วพอเอารถไปคืนเต้นริว่าจบป่าวเลยอย่างนี้ผมต้องใช้แน่นอนใช่ไหม?

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87512 โดย woravit12
ขอถามต่อจากกระทู้นี้เลยนะครับถึงเรื่องอายุความผมโดนยูเมพลัสหรืออีซี่บายฟ้องนัดต่อไปวันที่31สค.นี้ทางทนายผมเขาขอตรวจสอบว่าเรื่องอายุความก่อน ทางแม็คเน็ตกรุ๊ปตัวแทนที่ซื้อหนี้มาจากอีซี่บาย บอกเป็นสินชื่อเงืนสดอายุความ5ปี ทางผ่ายทนายของผมบอก2ปี ทางทนายเขา(แม็คเน๊ตกรุ๊ป)บอกเขาเคยมีคดีเดียวกันนี้ที่เชีัยงใหม่จะส่งไฟล์ให้ทนายผมดูว่าเขาเคยชนะมาแล่ว...ถ้าตกลงกันได้วันที่31สค.นัดไกล่เกลี่ยเขาจะลดให้15%จากยอดฟ้องจาก1แสน9หมื่นกวาเหลือ1แสนกัยอีก9พันกว่า..โดยให้ส่ง2,000ิบ/ด ขั้นตำ่เป็นเวลา24เดือน....ถามต่อถ่้าตกลงไกล่เกลี่ยตามนั้นเมื่อถึงเวลา2ปีเรายังจ่ายไม่หมด ทางเขาจะทำอย่างไรจะฟ้องเราอีกครั้งไหม..ครับผมยังมึีอีก2บัตรคือกรุงไทยเคทีซี(ตอนนี้ไม่ส่งจม.มาทวงละ)และเฟริสช้อยก็ไม่มีมาทวงอีกเหมือนกันทั้ง2บัตรนี้..อายุความนานน่าจะเกิน10ปีละ.....ขอบคุณครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #87533 โดย jackTs

woravit12 เขียน: ขอถามต่อจากกระทู้นี้เลยนะครับถึงเรื่องอายุความผมโดนยูเมพลัสหรืออีซี่บายฟ้องนัดต่อไปวันที่31สค.นี้ทางทนายผมเขาขอตรวจสอบว่าเรื่องอายุความก่อน

บัตรเฟริ้สช้อยกับอีซี่บายก็มีอายุความเกินกว่า6-7ปีเช่นกัน แต่ยังมีบ.ทวงหนี้ติดต่อมาทุกปี เราจะต้ิองเครียกับมันไช่ไหม?

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

woravit12 เขียน: ทางแม็คเน็ตกรุ๊ปตัวแทนที่ซื้อหนี้มาจากอีซี่บาย บอกเป็นสินชื่อเงืนสดอายุความ5ปี ทางผ่ายทนายของผมบอก2ปี ทางทนายเขา(แม็คเน๊ตกรุ๊ป)บอกเขาเคยมีคดีเดียวกันนี้ที่เชีัยงใหม่จะส่งไฟล์ให้ทนายผมดูว่าเขาเคยชนะมาแล่ว

ก็เคยมีเคสกรณีตัวอย่างมาบ้างครับ ที่เวลาไปต่อสู้คดีที่ศาล สำหรับหนี้ที่เป็นประเภทบัตรกดเงินสด แล้วศาลพิพากษาออกมาว่ามีอายุความ 2ปี (เทียบเท่ากับบัตรเครดิต)

แต่นั่นหมายความว่า ทนายความของฝ่ายจำเลยต้องเก่งมากๆในการสู้คดี อีกทั้งศาลก็เห็นพ้องด้วยกับการสู้คดีของทนายฝ่ายจำเลย จึงพิพากษาออกมาว่าอายุความของบัตรกดเงินสด มีอายุความ 2ปี
(แต่กรณีแบบนี้ สามารถเกิดขึ้นได้ไม่บ่อยหรอกครับ ขึ้นอยู่กับความเก่งของทนายความฝ่ายจำเลย และศาลต้องเห็นพ้องด้วย)

woravit12 เขียน: ถ้าตกลงกันได้วันที่31สค.นัดไกล่เกลี่ยเขาจะลดให้15%จากยอดฟ้องจาก1แสน9หมื่นกวาเหลือ1แสนกัยอีก9พันกว่า..โดยให้ส่ง2,000ิบ/ด ขั้นตำ่เป็นเวลา24เดือน....ถามต่อถ่้าตกลงไกล่เกลี่ยตามนั้นเมื่อถึงเวลา2ปีเรายังจ่ายไม่หมด ทางเขาจะทำอย่างไร

ก็ทำหน้ามึน จ่ายต่อไปเรื่อยๆสิครับ

คำถามแบบนี้เคยตอบมาเยอะแล้ว

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

จะถูกบังคับคดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=30759&Itemid=64#30842

woravit12 เขียน: จะฟ้องเราอีกครั้งไหม

ผมก็เขียนอธิบายเอาไว้ชัดเจนแล้วนี่ครับ ไม่เคยอ่านเลยหรือไงครับ?

ยกเว้น...ถ้าจำเลยทำผิดจากเงื่อนไขในสัญญา(เช่น จ่ายล่าช้าไม่ตรงตามวันที่กำหนด หรือ จ่ายบ้าง-ไม่จ่ายบ้าง หรือจ่ายเงินค่าผ่อนน้้อยกว่าที่กำหนดเอาไว้ในสัญญา เพียงแค่งวดเดียวก็ตาม) ดอกเบี้ย 0% ที่ว่านี้ ก็เป็นอันโมฆะและยกเลิก และจะถูกปรับให้ไปใช้เป็นดอกเบี้ยใหม่ ในอัตรา 15% ต่อปี โดยคิดจากยอดของเงินต้นที่ยังคงค้างเหลืออยู่ทันที

อีกทั้ง ทางฝ่ายโจทก์ยังสามารถยื่นเรื่องตรงไปที่“กรมบังคับคดี”ได้เลย โดยไม่ต้องฟ้องซ้ำอีกแล้ว และจำเลยก็ไม่สามารถอุทธรณ์ได้ด้วย เพราะถือว่าจำเลยได้ทำสัญญาดังกล่าวต่อศาลชั้นต้นไปแล้ว ซึ่งสัญญาฉบับนี้มีความหมายเทียบเท่ากับว่า โจทก์และจำเลยขอยินยันให้ศาลพิพากษาไปตามสัญญาการผ่อนชำระฉบับนี้ได้เลย โดยมีลายเซ็นต์ของทุกฝ่ายลงนามยืนยันไว้เป็นหลักฐาน

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล (แนวทางที่ 2. )
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ทำ Link ให้แล้ว ก็กรุณาเข้าไปอ่านเข้าด้วยนะครับ

woravit12 เขียน: ครับผมยังมึีอีก2บัตรคือกรุงไทยเคทีซี(ตอนนี้ไม่ส่งจม.มาทวงละ)และเฟริสช้อยก็ไม่มีมาทวงอีกเหมือนกันทั้ง2บัตรนี้..อายุความนานน่าจะเกิน10ปีละ

ก็ท้าให้มันฟ้อง แล้วไปสู้คดีสิครับ

ปรึกษาเรื่องคำให้การครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40818&Itemid=64#47985

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=20

ไปศาลคดีหมดอายุความ ต้องได้คำพิพากษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43963&Itemid=64

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.879 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena