รบกวนสอบถาม Capital OK ค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52478 โดย Susu123
สวัสดีทุกท่านค่ะ เรามีเรื่องสอบถาม ก่อนหน้านี้หลายปี เราเคยตั้งกระทู้ที่จะปลดหนี้ให้น้องสาวมารอบนึงแล้วค่ะ น้องเราหนีไปต่างประเทศ แต่เราไม่อยากให้เค้าติด Black List เลยช่วยชำระในช่วงแรก เท่าที่ไหว และให้เค้าทำงาน ส่งเงินมาชำระเรือ่ย ๆ ค่ะ ตอนนี้หนี้ล้านกว่าบาท เกือบหมดแล้วค่ะ ยังเหลือ อีก 3 ที่ที่ยังไม่ได้ชำระ เค้าเคยทวงระยะแรก ๆ มาสักพัก และ หายไปนานมาก จน 2-3 เดือนนี้ได้รับจดหมายทวงหนี้อีกครั้งหนึ่ง ของ Capital OK แต่ตอนนี้ได้ขายหนี้ให้ บริษัท ทวงหนี้แห่งหนึ่งไปแล้ว

ครั้งแรกที่ได้รับจดหมายก็ทวงธรรมดา เราก็เฉย ๆ เค้าติดต่อเราทางโทรไปได้ เพราะเป็นบัญชีน้องสาว ได้แต่ส่งจดหมายมา

ครั้งที่ 2 บอกว่าจะส่งฟ้อง ตอนแรกเราคิดว่าฟ้องได้เหรอ เพราะว่าหมดอายุความไปแล้ว

ครั้งที่ 3 บอกว่าจะส่งฟ้อง วันที่ 29 เมษายนนี้ เราเลยลองมาหาข้อมูลอีกครั้ง ว่าหมดอายุความจริงหรือไม่ ในจดหมายไม่บอกยอดหนี้ที่ค้างชำระเลยค่ะ เราก็ไม่รู้ว่าน้องเราเค้าค้างชำระอยู่เท่าไหร่

จากที่เราหาข้อมูลมาประมาณ 3-4 วันว่าอายุความหมดอายุหรือยังทำให้เราสงสัยค่ะ ว่า Capital OK อันนี้ถือเป็นบัตรเครดิต หรือ สินเชื่อค่ะ เพราะว่าถ้าเป็นบัตรเครดิต หมดอายุความไปแล้ว แต่ถ้าเป็นสินเชื่อยังไม่หมดค่ะ เรานับเอาคร่าว ๆ จากวันที่น้องเราหนีไปต่างประเทศ

รบกวนสอบถามว่าจะเช็คได้อย่างไรค่ะ ว่าบัญชีนี้เป็นบัตรเครดิตหรือสินเชื่อ บัญชีขึ้นต้นด้วย 5254941xxxxxxxxx แบบนี้ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #52480 โดย jackTs

Susu123 เขียน: จากที่เราหาข้อมูลมาประมาณ 3-4 วันว่าอายุความหมดอายุหรือยังทำให้เราสงสัยค่ะ ว่า Capital OK อันนี้ถือเป็นบัตรเครดิต หรือ สินเชื่อค่ะ เพราะว่าถ้าเป็นบัตรเครดิต หมดอายุความไปแล้ว แต่ถ้าเป็นสินเชื่อยังไม่หมดค่ะ เรานับเอาคร่าว ๆ จากวันที่น้องเราหนีไปต่างประเทศ

เป็นสินเชื่อครับ

Susu123 เขียน: รบกวนสอบถามว่าจะเช็คได้อย่างไรค่ะ ว่าบัญชีนี้เป็นบัตรเครดิตหรือสินเชื่อ บัญชีขึ้นต้นด้วย 5254941xxxxxxxxx แบบนี้ค่ะ

ไปเช็คข้อมูลที่เครดิตบูโรสิครับ จะได้รู้สถานะหนี้ที่แท้จริง
แต่ต้องให้เจ้าตัวเป็นผู้ไปเช็คเท่านั้น ผู้อื่นจะไปเช็คแทนไม่ได้

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ตัวอย่างกระทู้การขายหนี้เน่า
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40646&Itemid=64#46226

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40868&Itemid=64#48483

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=27310&Itemid=52

ข้อมูลหนี้กลับเข้ามาในระบบบูโรทำยังไงดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40554&Itemid=64#45385

สำหรับ"หนี้เน่า"ที่ถูกขายออกไปให้กับบริษัทรับจ้างทวงหนี้ต่างๆ ที่มิใช่สถาบันการเงิน(เช่น JMT , ACS , CAL , TSS , Resolution Way...รวมทั้งสำนักงานกฏหมาย และสำนักงานทนายความต่างๆ)
ส่วนมากมักจะไม่ค่อยกล้าฟ้องลูกหนี้ให้เป็นคดีความในชั้นศาล เพราะโอกาสที่พวกมันจะแพ้คดีมีสูงมาก
เนื่องจากพวกมันไม่ได้เป็นเจ้าหนี้ที่แท้จริง จึงไม่สามารถใช้ชื่อของตัวมันเอง เป็นชื่อของโจทก์ในการฟ้องร้องได้
โดยที่เจ้าหนี้ตัวจริงรายเดิม มันก็ไม่ยุ่งเกี่ยวด้วยอีกแล้ว เพราะถือว่าได้ขายหนี้เน่าออกไปแล้ว และได้เงินบางส่วนกลับคืนมาแล้ว และมันก็ต้องถอนรายงานหนี้ที่อยู่ในเครดิตบูโรออกไปด้วย (โดยจะขึ้นสถานะในรายงานว่า"ขายหนี้ไปยังบริษัทบริหารสินทรัพย์ หรือนิติบุคคลอื่น") ไม่มีหนี้ค้างชำระอีกแล้ว มันจึงไม่สามารถฟ้องร้องลูกหนี้ให้เป็นคดีความได้อีกต่อไป

แต่ถ้าหากไอ้พวกที่ซื้อหนี้เน่าไป มันยังจะหน้าด้านฟ้อง โดยอ้างว่ามันมีหลักฐานในการซื้อหนี้เน่ามาบริหารเอง แล้วก็ฟ้องเอง โดยใช้ชื่อของตัวเองเป็นโจทก์ในการยื่นฟ้อง

(สมมุติว่า ลูกหนี้มีหนี้เน่าเดิมอยู่กับธนาคาร A จำนวน 1แสนบาท แต่สำนักงานกฏหมาย"ชั่ว คอลเลคชั่น จำกัด" ได้ซื้อหนี้เน่ามาจากธนาคาร A ในราคา"ห้าพันบาท" หรือในราคา 5% ของหนี้เน่าเดิมที่จะทำการซื้อขายกัน
แล้วมันก็เสือกฟ้องให้ลูกหนี้ต้องชดใช้หนี้ให้กับมัน ในราคา 1แสนบาท ตามที่เป็นหนี้กันจริงๆกับธนาคาร A โดยที่มันไม่ได้บอกความจริงในหมายฟ้องว่า มันได้ซื้อหนี้เน่ามาในราคาที่เท่าไหร่)

มันก็อาจถูกลูกหนี้(จำเลย)ซักฟอกในชั้นศาลได้ว่า โจทก์ซื้อหนี้เน่ามาจากผู้อื่นกี่บาท? แล้วฟ้องจำเลยให้ต้องชดใช้หนี้กี่บาท?...ไหนเอาหลักฐาน(ใบเสร็จ)ในการซื้อหนี้เน่าของจำเลยมาแสดงให้ศาลดูซิ?

ถึงจำเลยจะเคยเป็นหนี้กับเจ้าหนี้รายเดิมถึง 1แสนบาทก็ตาม แต่โจทก์ไปซื้อหนี้เน่าของจำเลยมาแค่เพียง"ห้าพันบาท"เท่านั้น(5% ของหนี้เน่าจากราคา 1แสนบาท)

แล้วโจทก์ยังจะหน้าด้านฟ้องจำเลยให้จ่ายหนี้กับโจทกก์ถึง 1แสนบาทเชียวหรือ?
ในเมื่อโจทก์ลงทุนเงินแค่เพียง"ห้าพันบาท"เท่านั้น

ก็งานเข้าสิครับ...อีแบบนี้

แล้วโจทก์จะตอบกับศาลยังไงล่่ะ?

จะตอบว่า...ก็โจทก์หน้าด้านนี่ , โจทก์อยากได้อ่ะ , โจทก์อยากค้ากำไรเกินควร...อย่างนั้นหรือ?

เต็มที่ศาลก็พิพากษาให้จำเลยต้องจ่ายหนี้ ตามจำนวนเงินที่โจทก์มันไปซื้อหนี้เน่าของเขามา...ก็เท่านั้นเอง (แต่ต้องเป็นหนี้ที่ยังไม่ขาดอายุความด้วยนะครับ ไม่งั้นมันก็ อด แdก)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Muay, PMJJ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52485 โดย Susu123
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากเลยค่ะ // คนที่ซื้อหนี้ไปคือ JMT Network ค่ะ แต่ให้พวกบริษัทรับจ้างทวงหนี้ ส่งจดหมายมาแทนค่ะ เราคิดว่าถ้ายอดหนี้ไม่เยอะเค้าคงไม่กล้าฟ้องเหมือนกัน เท่าที่อ่านหาข้อมูลด้วยตัวเอง เพราะมีค่าใช้จ่าย เดี๋ยวเราจะพยายามหาดูว่าหนี้ที่น้องเราค้างจริง ๆ นั้นเท่าไหร่ เพราะในจดหมายที่เค้าส่งมาก็ไม่ได้ระบุเลยค่ะ ท่านใดมีคำแนะนำ แนะนำได้นะค่ะ เรายินดีค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52511 โดย jackTs

Susu123 เขียน: ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากเลยค่ะ // คนที่ซื้อหนี้ไปคือ JMT Network ค่ะ แต่ให้พวกบริษัทรับจ้างทวงหนี้ ส่งจดหมายมาแทนค่ะ เราคิดว่าถ้ายอดหนี้ไม่เยอะเค้าคงไม่กล้าฟ้องเหมือนกัน เท่าที่อ่านหาข้อมูลด้วยตัวเอง เพราะมีค่าใช้จ่าย เดี๋ยวเราจะพยายามหาดูว่าหนี้ที่น้องเราค้างจริง ๆ นั้นเท่าไหร่ เพราะในจดหมายที่เค้าส่งมาก็ไม่ได้ระบุเลยค่ะ ท่านใดมีคำแนะนำ แนะนำได้นะค่ะ เรายินดีค่ะ

ผมก็แนะนำไปแล้วไงครับ ว่าให้ไปเช็คข้อมูลที่เครดิตบูโรเสียก่อน
ถ้าคุณมั่วแต่เดาตัวเลขหนี้เอาเองแบบนี้ แล้วเมื่อไหรถึงจะรู้ความจริงล่ะครับ?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41326&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52512 โดย Susu123
ขอบคุณค่ะ ตอนนี้น้องอยู่ต่างประเทศค่ะ วันจันทร์จะลองสอบถาม บริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ ว่ามอบอำนาจได้มั้ยค่ะ เมื่อคืนลองคุยกับน้อง น้องบอกเจ้านี้จดไว้ตอนก่อนหยุดชำระ 8000 กว่าค่ะ หยุดมาแล้วเกือบ 5 ปีมีใครมียอดเท่านี้แล้วฟ้องมั้ยค่ะ ขอบคุฯมากค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52648 โดย Susu123
รบกวนคุณนกกระจอกเทศอีกครั้งค่ะ หลังจากที่น้องเราส่ง EMS บัตรประชาชนตัวจริงมาให้เรา เราก็ไปยื่นเช็คเครดิตบูโรเองได้ค่ะ ได้บัตรมาเมื่อเช้าเราไปเช็คเองเลยค่ะ สถานีรถไฟฟ้า BTS ศาลาแดง 5 นาทีได้แล้วค่ะ เค้าไม่ได้ถามอะไร แค่ดูบัตรตัวจริง รูปในนั้นไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ เราก็เนียน ๆ ไป // จากข้างต้นของกระทู้ที่บอกว่าน้องเรายังค้างอยู่ 2-3 บัญชีดังนี้

1. Capital OK ตอนนี้ไม่มีหนี้แล้วค่ะ หายไปจากระบบเลย เหมือนไม่เคยมีบัญชีนี้ // หายกังวลค่ะ ไม่โชว์ที่ข้อมูลเครดิตบูโร อาจเป็นเพราะว่าขายหนี้ไปแล้วและตัวเป็นหนี้ ศูนย์ ถูกต้องมั้ยค่ะ อันนี้เราคงไม่ให้น้องเราจ่ายแล้ว ตอนหยุดยอด 8000 บาทค่ะ

2. KTC อันนี้เป็นสินเชื่อ น้องเราหยุดชำระตั้งแต่ กรกฎาคม 2552 // หยุดที่ยอด 28000 บาท จะรบกวนสอบถามว่า วันที่ขึ้นว่าวันผิดนัดชำระหนี้ เป็น มกราคม 2554 คือแบบนี้มีคนแอบหยอดให้บัญชีน้องเราหรือเปล่าค่ะ
เพราะเราไม่ได้ชำระเลย ปกติเราจะปิดให้น้องเราเป็นใบ ๆ ไปค่ะ แบบนี้เราจะทำอย่างไรได้บ้างค่ะ จริง ๆ อายุความที่จะฟ้องใกล้จะขาดแล้วค่ะ เหลืออีก แค่ 2 -3 เดือนเอง

3. SCB อันนี้หมดอายุที่จะฟ้องไปแล้วค่ะ น้องเราตัดสินใจว่าจะปิดตัวนี้เร็ว ๆ นี้

ขอบคุณค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #52652 โดย jackTs

Susu123 เขียน: 1. Capital OK ตอนนี้ไม่มีหนี้แล้วค่ะ หายไปจากระบบเลย เหมือนไม่เคยมีบัญชีนี้ // หายกังวลค่ะ ไม่โชว์ที่ข้อมูลเครดิตบูโร อาจเป็นเพราะว่าขายหนี้ไปแล้วและตัวเป็นหนี้ ศูนย์ ถูกต้องมั้ยค่ะ อันนี้เราคงไม่ให้น้องเราจ่ายแล้ว ตอนหยุดยอด 8000 บาทค่ะ

ถูกต้องแล้วครับ

Susu123 เขียน: 2. KTC อันนี้เป็นสินเชื่อ น้องเราหยุดชำระตั้งแต่ กรกฎาคม 2552 // หยุดที่ยอด 28000 บาท จะรบกวนสอบถามว่า วันที่ขึ้นว่าวันผิดนัดชำระหนี้ เป็น มกราคม 2554 คือแบบนี้มีคนแอบหยอดให้บัญชีน้องเราหรือเปล่าค่ะ
เพราะเราไม่ได้ชำระเลย ปกติเราจะปิดให้น้องเราเป็นใบ ๆ ไปค่ะ แบบนี้เราจะทำอย่างไรได้บ้างค่ะ จริง ๆ อายุความที่จะฟ้องใกล้จะขาดแล้วค่ะ เหลืออีก แค่ 2 -3 เดือนเอง

คงไม่มีใครมาแอบ"จ่ายหยอด"ให้หรอกครับ
เพราะถ้ามีการแอบจ่ายหยอดให้ มันจะขึ้นเป็นคำว่า"วันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด วันที่ xx/xx/25xx จำนวนเงิน xxxx บาท"

ส่วนรายงานที่มันขึ้นว่า"วันเริ่มต้นผิดนัดชำระ เป็น มกราคม 2554"นั้น
มันก็คือวันที่...ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้(KTC)มันทำรายงาน Update ข้อมูลหนี้ของคุณ ส่งไปให้กับเครดิตบูโรไว้เป็นครั้งล่าสุด
แล้วตั้งแต่วันนั้น มาจนถึงวันนี้ มันก็ยังไม่ได้ส่งรายงาน Update ข้อมูลหนี้ ณ ปัจจุบันที่แท้จริงของคุณ ส่งให้กับเครดิตบูโรอีกเลย

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

.

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66402 โดย Rider V1
โชคดีจริงๆมาเจอกระทู้นี้กำลังรบกับพวกซื้อหนี้เน่าพอดี ^^ ^^ ^^

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109359 โดย PMJJ
ตามอ่าน กระทู้ อย่าง ดุเดือนเลยคะ ช่วง นี้
ขอบคุณ คุณอานกกระจอกเทศ มากนะคะ
ตามอ่านเรื่อง อายุความกับการ ค้าความ อยู่
เข้าใจ มากขึ้นเยอะเลยคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.532 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena