มือใหม่หยุดจ่ายเดือนแรกและฝากขอบคุณพี่ๆทุกคน

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52880 โดย nutprapan
สวัสดีคะ มือใหม่หยุดจ่ายหนี้คะ เป็นเดือนแรก

ก่อนอื่นอยากจะขอบคุณพี่นกกระจอกเทศ พี่กอบัว พี่หมูสมิง และอีกหลายๆคนนะคะ

ที่ทำให้เกิดทางสว่าง ได้ข้อคิดอีกมากมายหลายอย่างที่ทำให้เราเปลี่ยนแนวความคิดได้

ถ้าไม่ได้เข้ามาเจอชมรมนี้ คงกว่าจะตั้งตัวได้อีกนานเรยคะ ยังดีที่มาเจอเร็วได้อ่าน ได้ศึกษา

ได้ข้อคิดหลายๆอย่าง ทำให้รู้ว่า เป็นหนี้ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดเรย แม้แต่น้อย ซึ่งก่อนหน้าที่เป็นสิ่งที่คืดว่า

น่ากลัวที่สุด กลัวเสียเครดิต อายเค้าบ้าง กลัวว่าในอนาคตจะทำอะไรไม่ได้มั่ง

มาวันนี้ ถึงได้ตาว่าง เคยสวดมนต์ไหว้พระทุกวันนะคะ ขอให้เจอทางสว่างในที่สุดก็เจอคะ ต่อให้เราจะมีเงิน

อีกมาเท่าไหร่เอามาปิดบัตร เอามาโปะบัตร แต่นิสัยเราเหมือนเดิม จนวันนั้นนึงแย่ไปเลยคะ ทางเดียวคือ

เลิกใหช้บัตรไปเลย หยุดจ่ายทุกบัตร ไม่งั้นชีวิตนี้คงวนเวียนอยู่แต่กับเครดิตที่น่าขยะแขยง ยิ่งอ่านยิ่งรูสึกว่าตัวเองฉลาดขึ้นคะ เหมือนจะได้เหนอนาคต ที่สดใสไวขึ้น รู้สึกดี ที่ได้เข้ามาศึกษา จะบอกว่าพวกคุณทุกคน เป็นคนที่ดีมาก ชี้ทางสว่างให้กับคนที่มืดมนนะคะ ชี้ไปในทางที่ถูก ขอบคุณมากๆคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52881 โดย nutprapan
ตอนนี้มีหนี้ดังนี้คะ

ยูเมะพลัส 22,000

อิออน 40,000 กดเงินสด 17,000 นอกนั้น ผ่อนสินค้า

สปีดี้แคช 10,000

สปีดี้โลน อีก 18 งวด งวดละ 1,350 บาท ตอนนี้ยอดหนี้เหลือ 18,740.29 บาทคะ ผ่อนจาก 36 งวด

ธนชาติ 10,000

สินเชื่อธนชาต อีก 20 งวด งวดละ 870 ตอนนี้ยอดเหลือ 13,620.92 บาท ผ่อนจาก 36 งวด

KTC บัตรกดเงินสด 30,000 ** อยากจะปิดไวๆมากตัวนี้**

ที่ผ่านมาก็จ่ายได้ปกตินะคะ แต่ตอนนี้ทางบ้านแย่มากคะ เงินใช้ไม่พอ เราก็ต้องช่วยพ่อและแม่ก่อน จึงคิดหยุดจ่ายหนี้เลยคะ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ :say:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52898 โดย jackTs
เส้นทางการปิดหนี้ของ 9 บัญชี
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1349&Itemid=64&view=topic&limitstart=0

1ปี10เดือน สรุปเส้นทางปิดหนี้กอบัวทุกสถาบัน
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1099&Itemid=64&view=topic

มาขอลา และขอสรุปการแก้ไขปัญหาหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41169&Itemid=64#50966

ถึงเวลามาบอกเล่ากับเค้าบ้าง กับหนี้ 6 แสน หยุดมา 2 ปี หมดหนี้แล้ว ณ มกรา 57
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40946&Itemid=64

ในที่สุดเราก็มีเราวันนี้จนได้... ขอบคุณจริงๆ เป็นไทซะที
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=18829&Itemid=64&view=topic

ประสบการณ์"ปลดหนี้"ตามแนวทางชมรม... (ของพี่ mom23)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=2393&Itemid=29

ต้องหยุด ถ้าไม่หยุด ไม่มีฟ้าหลังฝนแน่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=25785&Itemid=64&view=topic&limitstart=0

ที่นี "Blog กำจัดหนี้"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=16795&Itemid=64&view=topic

หนี้ KTC เจ้าหนี้รายสุดท้าย
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=12619&Itemid=64&view=topic&limitstart=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52944 โดย nutprapan
ยังสงสัยว่า ถ้าในกรณีที่ มีคนไปทวงหนี้ ที่บ้านหรือพวกเอกสารที่ใอพวกบริษัทมันปลอมมาทวงหนี้ต่างๆ เค้าจะส่งและไปตามที่อยู่ ตามทะเบียนบ้าน หรือที่อยุ่ปัจจุบัน เพราะเราขออาศัยทะเบียนบ้านคนอื่นเค้าอยู่ ก็ไม่อยากจะให้ทางเจ้าบ้านเค้ารับรู้เดวเค้าจะเครียดและมีปัญหา

ส่วนเรื่องหมายศาลที่จะส่งมานี่ เราสามารถไปขอรับเองได้มั๊ย พอดีนั่งอ่านกระทู้เคยเจอว่ามีไปรับเองได้โดยเช็คเลขคดีกับทางเจ้าหนี้ แล้วก็โทรไปเช็คกับศาล จึงเดินทางไปรับเองได้ด้วยใช่มั๊ยคะ

เราจะรู้ว่าเราขึ้นศาลไหนก็ต่อเมื่อเค้าโทรมาบอกว่าจะฟ้อง (ต้องมีเลขคดีที่จริง)ใช่มั๊ยคะ เราถึงจะไปเช็คเลขดคีกับทางศาลและรับหมายอะคะ กลัวว่าถ้าไม่ไปรับเอง มันเอาไปแขวนหน้าบ้านเจ้าบ้านเค้าจะตกใจแล้วจะไม่ให้อยู่ในทะเบียนบ้านอีกอะคะ

รบกวนผู้ที่รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากคะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52946 โดย jarunee
เอกสารการทวงหนี้จากสำนักงานกฎหมาย เจ้าหนี้มีสิทธิ์ที่จะส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียน และที่อยู่ปัจจุบันด้วยคะ ส่วนหมายศาลจะส่งไปตามที่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านคะ ส่วนการขอไปรับหมายศาลเอง อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ ( ต้องรอคำตอบจากท่านที่รู้คะ ) ส่วนของเราจะมาแขวนไว้หน้าบ้านที่ต่างจังหวัดเลยคะ แล้วก็จะไม่มีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งล่วงหน้าเลยคะ ว่าฟ้องแล้ว เตรียมขึ้นศาล เราได้หมายศาล อ่านวันเวลา ก็ไปขึ้นศาลตามหมายศาลเลยคะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ คะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52947 โดย nutprapan
แย่เลยนะคะ ทางเจ้าบ้านที่อยู่ค่อนข้างเขี้ยว ถ้ามีปัญหา เค้าคงจะให้ย้ายทะเบียนแน่เลยคะ

ทั้งบ้านมี พ่อ ตัวเอง และน้องที่ใช้ทะเบียนบ้านนี้คะ ส่วนแม่ทะเบียนบ้าน ตจว คะ

เห้อ รู้สึกแย่ตรงนี้ :cry2: :wake:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #52949 โดย jackTs

nutprapan เขียน: ยังสงสัยว่า ถ้าในกรณีที่ มีคนไปทวงหนี้ ที่บ้านหรือพวกเอกสารที่ใอพวกบริษัทมันปลอมมาทวงหนี้ต่างๆ เค้าจะส่งและไปตามที่อยู่ ตามทะเบียนบ้าน หรือที่อยุ่ปัจจุบัน เพราะเราขออาศัยทะเบียนบ้านคนอื่นเค้าอยู่ ก็ไม่อยากจะให้ทางเจ้าบ้านเค้ารับรู้เดวเค้าจะเครียดและมีปัญหา

พวกมันจะส่งจดหมายทวงหนี้หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยส่งไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม
หากมันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะส่งจดหมายทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

ทางชมรมฯ จึงได้เขียนแนะนำในกระทู้ปักหมุดเอาไว้ว่า

ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอดอย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#216

nutprapan เขียน: ส่วนเรื่องหมายศาลที่จะส่งมานี่ เราสามารถไปขอรับเองได้มั๊ย พอดีนั่งอ่านกระทู้เคยเจอว่ามีไปรับเองได้โดยเช็คเลขคดีกับทางเจ้าหนี้ แล้วก็โทรไปเช็คกับศาล จึงเดินทางไปรับเองได้ด้วยใช่มั๊ยคะ

จำเลยสามารถไปรับหมายศาลเองได้ ถ้าหากไปรับได้ทัน...ก่อนที่เจ้าหน้าที่ผู้นำส่งหมายจะนำหมายศาลออกไปส่ง

แต่ถ้าจะโทรไปถามข้อมูลกับทางศาล ส่วนมากจะโทรไม่ค่อยติด(เพราะมีคนโทรเข้าไปติดต่องานเยอะมาก) ครั้นพอโทรจนติดแล้ว เจ้าหน้าที่ศาลก็มักไม่ค่อยให้ความร่วมมือตามที่ร้องขอ โดยอ้างว่ามีคดีเยอะ , มีงานเยอะ , ไม่ว่างตามเรื่องให้...ถ้าอยากตามเรื่องหรือขอตรวจสอบอะไร ก็ให้มาที่ศาลเพื่อเขียนเอกสาร"คำร้องขอ"ตามขั้นตอนเอาเอง

nutprapan เขียน: เราจะรู้ว่าเราขึ้นศาลไหนก็ต่อเมื่อเค้าโทรมาบอกว่าจะฟ้อง (ต้องมีเลขคดีที่จริง)ใช่มั๊ยคะ

ในบางกรณี เจ้าหนี้มันก็ทำเรื่องส่งฟ้องศาล โดยที่ไม่ได้โทรมาทวงหนี้ หรือบอกข้อมูลอะไรกับลูกหนี้ทั้งสิ้น ก็มีเยอะนะครับ (ฟ้องโดยที่ลูกหนี้ไม่รู้เรื่อง และไม่ทันตั้งตัว)

nutprapan เขียน: เราถึงจะไปเช็คเลขดคีกับทางศาลและรับหมายอะคะ

หมายศาลที่ฟ้อง จะมีด้วยกันทั้งหมดจำนวน 3ชุด โดยฝ่ายโจทก์ที่ฟ้องจะต้องเป็นผู้จัดทำเอกสาร 3ทั้งชุด ดังกล่าว...ซึ่งเอกสารทั้ง 3ชุดนี้ จะมี เนื้อหา/ข้อความ เหมือนกันหมดทั้ง 3ชุด (เรียกได้ว่า Copy กันมา
เหมือนกันเปี๊ยบ ทั้ง 3ชุดก็ได้)

หลังจากที่โจทก์นำส่งเอกสารทั้งหมด 3ชุด ให้ศาลประทับตรารับฟ้องเอาไว้แล้ว

หมายศาลชุดที่ 1 ฝ่ายโจทก์จะเป็นผู้นำกลับมาเก็บเอาไว้เอง เพื่อเอาไว้ใช้ฟ้องคดีในชั้นศาล

หมายศาลชุดที่ 2 ศาลจะเป็นผู้เก็บเอาไว้เพื่อพิจารณาคดี

หมายศาลชุดที่ 3 จะถูกส่งนำส่งไปที่บ้านของจำเลย ตามที่อยู่ในทะเบียนบ้านของจำเลยที่ถูกระบุเอาไว้ในหมายฟ้อง โดยกำหนดให้เจ้าหน้าที่ผู้นำส่งหมาย(หรือที่เรียกง่ายๆว่า"แมสเซนเจอรของศาล")เป็นผู้ส่งหมายในชุดที่ 3 นี้...ไม่ใช่ให้ทางฝ่ายโจทก์(เจ้าหนี้)เป็นผู้นำส่ง

แล้วคุณจะเช็คหมายฟ้องยังไงล่ะครับ?...โทรไปถามที่ศาลก็มักไม่ได้ความร่วมมือ
หรือคุณจะเดินทางไปเช็คข้อมูลที่ศาลด้วยตัวคุณเองทุกวัน?

ขนาดลูกหนี้บางคน อุตส่าห์เดินทางไปเช็คข้อมูลที่ศาลทุกเดือน แล้วพบความจริงว่าถูกเจ้าหนี้ฟ้องแล้ว เมื่อ 5วันก่อน...แต่แมสเซนเจอร์ของศาล เพิ่งจะขี่มอเตอร์ไซด์เอาหมายศาล(ชุดที่ 3)ไปส่งตามทะเบียนบ้านของจำเลย เมื่อเช้าวันนี้เอง
เจ้าหน้าที่ของศาลยังได้เอ่ยปากแนะนำลูกหนี้(จำเลย)ต่ออีกด้วยว่า "คุณไม่ได้รับหมายศาลหรือคะ? ลองกลับไปดูที่บ้านอีกทีไหมคะ เพราะแมสเชนเจอร์ของศาลเพิ่งเอาหมายศาลไปส่งเมื่อเช้านี้เอง
แต่ถ้าคุณร้อนใจอยากจะอ่านเนื้อหาของหมายฟ้องในตอนนี้เลย คุณจะขอถ่ายเอกสารเอาจากหมายของศาล (ชุดที่ 2)ก็ได้นะคะ...โน่นค่ะ...ไปเขียนคำร้องขอถ่ายเอกสารที่"ห้องคดีดำ"ได้เลยนะคะ ค่าถ่ายเอกสารหน้าละ 2บาทค่ะ"

nutprapan เขียน: กลัวว่าถ้าไม่ไปรับเอง มันเอาไปแขวนหน้าบ้านเจ้าบ้านเค้าจะตกใจแล้วจะไม่ให้อยู่ในทะเบียนบ้านอีกอะคะ

แล้วคุณจะพยายามไปรับเองให้ทัน...ด้วยวิธีไหนล่ะครับ?

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52968 โดย nutprapan
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศคะ

ยอมรับสิ่งที่จะเกิดขึ้นเรยคะ เร่งเก็บเงินให้ทันพอคะตอนนี้ ฟ้องก็ฟ้องคะ ไหนๆก็ไม่มีอะไรจะเสียละคะ :sweat:

:สู้ๆ:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53135 โดย nutprapan
มาอัพเดทคะ หยุดจ่ายจะครบเดือนแรกแล้ว

มีคนทวงเข้ามาปะปายคะ ธนชาตบัตรกดเงินสด ตามน้อยสุดคะ

ส่วน KTC ก็ตามน้อยพูดจาดีมากคะ

เทสโก้บัตรกดเงินสด ทวงอาทิดละครั้ง วันนี้โทรมาน้ำเสียงเริ่มแข็ง

สินเชื่อ SCB SPEEDY CASH & SPEEDY LOAN นานๆตามที คะ

เดือนหน้าจะหยุด อิออน กับ ยูเมะคะ เตรียมมือรับโทสับละคะ

เริ่มชินละคะ โทรมาพูดดีก็ดีคะ พูดไม่ดี ก็ตอบไม่ดี

:laughing: :เฮ้อ: :No: :ลั่ลล้า:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53376 โดย nutprapan
มาอัพเดทคะ 19/5/57

SCB speedy cash เริ่มเข้ารอบบิลที่ 2 แล้ว โทรทวงบ่อยขึ้น น้ำเสียงแข็งขึ้นเลยคะ ยืนยันคำเดิมคือไม่มีคะ

ส่วน ธนชาต โลตัสพรีเมีย โทรมาเปนพักๆคะ ยังสุภาพอยู่คะ :No: :No:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53418 โดย maream1984
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้ดิฉันเป็นหนี้บัตรอิออน ทั้งสิ้น 161,653.35 แบ่งเป็น
1.มือถือ 4,697.38
2.ทอง 38,492
3.ที่เหลือเป็นเงินกู้ 118,464
รายการ 1 กับ 2 ผ่อนปกติค่ะ จะมีปัญหารายการเงินกู้ค่ะที่ต้องผ่อนประมาณ 11286 ค่ะ อิออนโทรมาบอกว่าจะส่งเจ้าหนี้มาที่บ้าน ถ้าไม่อยากให้เจ้าหนี้ที่มาต้องผ่อนเพิ่มอีก ประมาณ5000 ค่ะ ด้วยความกลัวก้ไปผ่อนอีก 5000 จนตอนนี้ไม่มีเงินเลยค่ะ อยากทราบว่าจะต้องทำยังไงบ้าง ถ้าหากเจ้าหน้าที่มาทวงหนี้ที่บ้านค่ะ เพราะว่าต้องการหยุดจ่ายค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้เครียดมากค่ะ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53827 โดย nutprapan
maream1984
ไม่ต้องทำอะไร มันมาที่บ้านก็ปล่อยให้มันมาคะ มันเข้าบ้านคุณไม่ได้ เพราะ ถือว่าบุกรุกด้วยคะ

คุณสามารถโทรร้องเรียนได้เลยคะ กับทาง แบงค์ชาติคะ

ถ้ามันมาคุณก็ไล่มันกลับไปคะ เพราะ ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่ายคะ

ถ้าเค้าดีมาก็ดีตอบคะ ร้ายมาก็ร้ายตอบไปเลยคะ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53828 โดย nutprapan
maream1984

อีกอย่างคุณควรจะหยุดจ่ายหยอดให้มันนะคะ เพราะ จ่ายไปก็ไม่มีประโยชน์อะไรคะ ปล่อยให้มันโทรทวงไปเลยคะ มันจะมาหาที่ทำงานก็มาเลยคะ เชิญมันนั่งกินกาแฟ คุยได้เลยคะ แค่คุณขอบัตร ปชช มันก็กลัวหัวหดละคะ คุณ :bye: :bye:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53907 โดย nutprapan
มาอัพเดท เพิ่งจะหยุด ยูเมะ กับ อิออน รอบบิลนี้คะ เริ่มโทรทวงทุกวันเลยคะ บ่อยสุดก็ยูเมะนี่ละคะ

ส่วน อิออน ก็ตามนั้นอะคะ บอกให้จ่ายแล้วกดออกมาใหม่ได้เลย ลูกค้าชั้นดีมั่ง อะไรมั่ง

โทรเข้าออฟฟิศ โทรเข้าเบอร์คนที่ติดต่อ เลยจัดสะชุดนึงเลยคะ

อิออน - สวัสดี เรียนสายคุณ........... ติดต่อจากอิออน คะ
ชั้น - คะว่าไงคะ
อิออน - ติดตามค่างวดคะ ลูกค้ามีผ่อนของ มีนุ่นนี่นั่น ลุกค้าชั้นดียะคะ กลัวจะเสียประวัติ ให้ไปจ่ายแล้วก้กดเงินออกมาได้อีกนะคะ
ชั้น - โทษนะคะ ทำไมไม่โทรเข้าเบอมือถือคะ
อิออน - โทรไปหลายรอบลูกค้าไม่รับคะ
ชั้น - ก็คนทำงานมันติดสายจะรับยังไงคะ ทำงานนะคะไม่ใช่นั่งเฉยๆ รอรับโทสับคุณคนเดียวอะ
อิออน- ต้องขอโทษด้วยคะ
แล้วมันก้พูดคำเดิมคะ ว่าจะจ่ายเมื่อไหร่
ชั้น - ไม่รุ้สิ อาทิดหน้าัม้ง
อิออน - รบกสนระบุวันคะ
ชั้น - ก้ระบุไม่ได้อะคะ เดวก้จ่ายเองอะคะ
อิออน - รบกวนวันจันนะคะ ขอบคุณคะ ตัดสายไป เลย

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53987 โดย nutprapan
KTC เค้ารอบบิลที่ 2 แล้วคะ ทวงหนี้ นานๆทวงทีคะ น่ากลัวจังเลยคะ

โทรมาพูดดีมาก สงสัยจะฟ้องเร็วมาก ยอดหนี้ 30,000 บาทคะ :shy:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54023 โดย nutprapan
วันนี้ อิออน โทรมารู้สึกแย่มากเลยคะ พูดวกไปวนมา พูดซ้ำ จนเรารำคาญ

แถมยังบอกว่า ในส่วนของสินค้า จะต้องส่งคนเข้ามาดูสินค้า ก็เลย งง ว่าจะเข้ามาทำไม

แต่พนักงานยังพูดดีอยู่ เลยไม่ได้เถียงอะไรมาก แต่เริ่มจิตตกแล้วคะ

ขอกำลังใจจากพี่ด้วยนะคะ รู้สึกเหนื่อยใจจังคะ จะได้ของดีก็ต้องแลกกันมาเอาๆอดทนๆคะ :cry2:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54044 โดย jackTs

nutprapan เขียน: วันนี้ อิออน โทรมารู้สึกแย่มากเลยคะ พูดวกไปวนมา พูดซ้ำ จนเรารำคาญ

แถมยังบอกว่า ในส่วนของสินค้า จะต้องส่งคนเข้ามาดูสินค้า ก็เลย งง ว่าจะเข้ามาทำไม

แต่พนักงานยังพูดดีอยู่ เลยไม่ได้เถียงอะไรมาก แต่เริ่มจิตตกแล้วคะ

ขอกำลังใจจากพี่ด้วยนะคะ รู้สึกเหนื่อยใจจังคะ จะได้ของดีก็ต้องแลกกันมาเอาๆอดทนๆคะ

ตอบมันกลับไปว่า ให้มรึงรีบไสหัวมาดูไวๆ...กรูรออยู่ :upset:

ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=514&Itemid=64

.

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54063 โดย nutprapan

นกกระจอกเทศ เขียน:

nutprapan เขียน: วันนี้ อิออน โทรมารู้สึกแย่มากเลยคะ พูดวกไปวนมา พูดซ้ำ จนเรารำคาญ

ขอกำลังใจจากพี่ด้วยนะคะ รู้สึกเหนื่อยใจจังคะ จะได้ของดีก็ต้องแลกกันมาเอาๆอดทนๆคะ

ตอบมันกลับไปว่า ให้มรึงรีบไสหัวมาดูไวๆ...กรูรออยู่ :upset:

ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=514&Itemid=64

ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศคะ ตัวนี้นู๋อ่านบ่อยมากเลยจนกระจ่าง แต่ก็ยัง งง กะเจ้าหน้าที่มัน มันคงคิดว่าเราโง่ ก็เลยลองถามย้อนกลับไปว่า จะเข้ามาดูสินค้าอะไรคะ มันบอก ก็สอนค้าที่ผ่อนไว้ไงคะ ก็เลยถามมันว่า คุณเป็นเจ้าของสินค้าหรอคะ มันก้เลยเปลี่ยนเรื่องคุยไปเรื่องอื่น มันเป็นอะไรที่ททวงถี่ ชนะเลิศมากคะพี่ สุดๆจริงๆคะ บางทีก็เพลีย แต่นู๋ ชอบมุข ควายๆ ของพี่นะคะ สะใจดีคะ :laughing:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54145 โดย nutprapan
เห้อ ไม่รู้จะคุยกะใคร ก็มาระบายในกระทูเนี่ละคะ หยุดจ่ายจะเข้ารอบบิลที่ 2 แล้ว

แต่ก็ยังเก็บเงินไมไ่ด้ คุณพ่อไม่สบาย ไม่ได้ทำงาน ค่ารักษาก็ค่อนข้างเยอะ

เราต้องเลือกครอบครัวก่อน อยากจะเก็บเงินไว้ปิดบัตรจังเลยคะ

ขยันโทรก็มี ยูเมะ กับ อิออน นี่ละคะ โทรมาเหาเราทำงานรับไม่ทัน ก็โทรเข้าที่ทำงาน ตลอดเลย

ปล่อยให้มันโทรไปคะ บางทีก็เหนื่อยไม่อยากรับโทสับเลย ขอกำลังใจจากพี่ๆทุกคนด้วยนะคะ

เหมือนจะมีข่าวดี เพราะปีหน้าคาดว่าน่าจะได้ไปทำงานเมืองนอก รายได้คงเยอะมาก จะรีบส่งเงินกลับมาปิดบัตรให้หมดเลย สาธุขอให้ได้ไป :laughing:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54280 โดย nutprapan
วันนี้ อิออน มันเงียบผิดปกติมากเลยคะ มีแค่ข้อความส่งมาว่าให้ติดต่อกลับ

ก่อนเที่ยงมีคนโทรมาบอกให้จ่ายไปก่อน พูดดีคะ

แล้วก็วางสายไปเลยคะ

ส่วน ยูเมะ ก็โทร เช้า บ่าย เหมือนเดิม

KTC เงียบมากคะ ส่วน น้าชาติ บอกว่าจะเข้างวดที่ 3 แล้ว จะส่งเรื่องให้ทวงหนี้ข้างนอกละคะ

SCB ยังโทรมาปกติคะ

:เฮ้อ: :No:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.946 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena