มือใหม่หยุดจ่ายเดือนแรกและฝากขอบคุณพี่ๆทุกคน

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62349 โดย nutprapan
พอดี KTC โทรเข้ามาว่า จะส่งเรื่องต่อ ให้สำนักงานข้างนอก อาจจะส่งฟ้องนะคะ พนักงานแจ้ง
ก็เลยไม่แน่ใจว่า น่าจะโนฟ้องเร็วๆนี้ตะ นี่ก็หยุด 9 เดือนแล้วคะ เริ่มเคลียหนี้ข้างนอกเกือบจะหมดละ
เห้อ สู้ต่อไป
:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72997 โดย nutprapan
สวัสดีคะ หายไปนานเลย กลับมาพร้อมหมายศาลจาก KTC ให้เป็นขึ้นศาล วันที่ 17/8/2558

ตั้งใจจะไปขึ้นศาลคะ ยื่นขอให้ศาลช่วยพิจารณา แล้วค่อยไปตกลงกับแบ้งอีกที

แต่ตอนนี้ เห็นสำนักกฎหมาย ของ SCB โทรมาบอกใกล้จะส่งเรื่องฟ้องแล้ว

ถ้าได้หมายศาลมาอีกตัว ควรจะทำอย่างไรดีคะ คิดว่า คงจะจ่ายไม่ไหว อยากจะให้ผ่านสิ้นปีนี้ไป

เพราะไม่อยากจะให้อายัติเงินเดือน เพราะโบนัสจะโดนอายัดด้วย

ก็หวังแต่ว่าจะไปขึ้นศาลและขอให้คำพิพากษา ออกช้าๆ เพื่อดึงระยะเวลา จ่ายหักคอไปให้พ้นสิ้นปี จะทันมัํ๊ยนะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ :hurt: :hurt: :hurt: :hurt:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73001 โดย อ้อย

nutprapan เขียน: สวัสดีคะ หายไปนานเลย กลับมาพร้อมหมายศาลจาก KTC ให้เป็นขึ้นศาล วันที่ 17/8/2558

ตั้งใจจะไปขึ้นศาลคะ ยื่นขอให้ศาลช่วยพิจารณา แล้วค่อยไปตกลงกับแบ้งอีกที

แต่ตอนนี้ เห็นสำนักกฎหมาย ของ SCB โทรมาบอกใกล้จะส่งเรื่องฟ้องแล้ว

ถ้าได้หมายศาลมาอีกตัว ควรจะทำอย่างไรดีคะ คิดว่า คงจะจ่ายไม่ไหว อยากจะให้ผ่านสิ้นปีนี้ไป

เพราะไม่อยากจะให้อายัติเงินเดือน เพราะโบนัสจะโดนอายัดด้วย

ก็หวังแต่ว่าจะไปขึ้นศาลและขอให้คำพิพากษา ออกช้าๆ เพื่อดึงระยะเวลา จ่ายหักคอไปให้พ้นสิ้นปี จะทันมัํ๊ยนะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ :hurt: :hurt: :hurt: :hurt:

สวัสดีครับคุณน้อง
ถ้าจะขอตอบตามที่อ่านเจอ เพราะผมแค่เคยถูกฟ้องไม่เคยขึ้นศาล
KTC ไม่มีนโยบายลดเงินต้นใดๆทั้งสิ้น อาจจะได้บ้างก็คงลดดอกเบี้ย
การไปศาลมีแนวทางไว้ให้แล้วนี่ครับ ในกระทู้ปักหมุด
เช่น ไปเพื่อขอเลื่อนปากเปล่า อาจจะได้เวลาเกือบ2เดือน
ไปเพื่อขอยอมความหน้าศาล ขอผ่อนยาวๆซัก3ปี แต่ยอดหนี้ก็ต้องตามที่โจทก์ฟ้อง
หรือไปเพื่อขอสู้คดีโดยการยื่นคำให้การ หรือไปเพื่อให้ศาลตัดสินเลย
หาอ่านๆๆๆนะครับ และสู้ๆครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74174 โดย nutprapan
มีนัดขึ้นศาลวันที่ 17/8/58 นี้คะแต่ติดงานไม่ว่างจริงๆ เราสามารถ ทำการขอเลื่อนได้บ้างัม๊ยคะ มีแนวทางอย่างไรบ้าง ช่วยผู้รู้แนะนำทีนะคะ งานสำคัญจริงๆ ในหมายนัดวันที่ 17/8/2558 เวลา 9.00 น. คะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74176 โดย FFM

nutprapan เขียน: มีนัดขึ้นศาลวันที่ 17/8/58 นี้คะแต่ติดงานไม่ว่างจริงๆ เราสามารถ ทำการขอเลื่อนได้บ้างัม๊ยคะ มีแนวทางอย่างไรบ้าง ช่วยผู้รู้แนะนำทีนะคะ งานสำคัญจริงๆ ในหมายนัดวันที่ 17/8/2558 เวลา 9.00 น. คะ

สามารถมอบอำนาจให้คนอื่นไปเลื่อนแทนได้ครับ ลองหาอ่านดูในห้องกฎหมาย

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74199 โดย AAEYAEY
ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

ของเราก็รอ KTC เหมือนกัน เงียบมาก ..
แต่จะสู้ค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74962 โดย nutprapan
สวัสดีคะทุกท่าน

จะมาเล่าประสบการณ์ไปศาลให้ฟังคะ

KTC ฟ้อง หลังหยุดจ่ายมา 1 ปี 4 เดือน

เมื่อวันที่ 17/8/2558 คะ ยอดหนี้ 29000 แต่ฟ้องรวม 40000

เราก็ไปศาลปกติ ขึ้นศาลแขวงพระนครใต้ อยู่แถวบ้าน เดินทางสะดวกคะ

ไปถึง ก็จะมีเจ้าหน้าที่ คอยแนะนำเราว่าเราขึ้นบัลลังไหน วันนั้นเราขึ้นบัลลัง 3 คะ

เข้าไปในห้อง มี คดีของกสิกรคะ 9.00 ตรงเป้ะ แต่จำเลยไม่มา ก็จบคะ

แต่เรา KTC มาคนเดียวจาก 5 เจ้า ทนายมา 9.40 นานมาก รอจนเหนื่อย มาถึงก็รีบๆมา เข้ามาคุยกับเราคะ

บอก ให้จ่ายเดือนละ 1500 บาท ไหวมั้ย เราตอบว่า ให้ศาลตัดสินเลยคะไม่คุย

ทางทนายก็บอกเจ้าหน้าที่ประจำศาลว่า จำเลยไม่ต่อรอง ให้ศาลตัดสิน ทางเจ้าหน้าที่ ก็บอกเราว่า ตั้งทนายมาสู้รึป่าวเราบอกไม่มีคะ มาขอความเมตตาจากศาล ให้ศาลช่วยดูค่าต่างๆให้ เค้าบอกได้จ่ะ รอศาลขึ้นนะ

สักพัก เจ้าหน้าที่ก็โทรไปบอกศาล ว่า พร้อมแล้วคะ ศาลก็เข้ามาคะ หน้าเดกมากๆ ใสกิ้ก

ศาลก็เรียกเรา เราก็ยืน ก็พูดว่า ตามยอดหนี้ที่ดูถูกต้องแล้วนะคะ ให้ศาลตัดสินเลยนะ

เราก็ตอบ คะ ศาลก็เซ็นๆ ทนายก็เอาเอกสารมาให้เราเซ็น เสร็จละคะ

เราก็ถามทนายฝั่งนู้นว่า ใบพิพากษา นานแค่ไหนได้ ทนายบอก 1 เดือน แต่ของเรา ศาลให้เราไปเอาเองคะ

แต่ดีที่ว่า ใกล้บ้าน เราก็ถามเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่บอกว่า ว่างก็ค่อยมาเอา เราบอกเราไปทำงาน ตจว คะ คงยังไม่สะดวก ไม่รู้ว่า มันจะมีเวลาในการรับคำพิพากษารึป่าว กะว่าจะดึงสัก 1-2 เดือนไม่รุ้จะได้มั๊ย

แต่บอกเลยว่า บรรยากาศไม่น่ากลัวนะคะ โล่งมาหลังจากออกจากห้อง ทุกอย่างยุติธรรม

สุดยอดคะครั้งนึงในชีวิต ไม่มีอะไรน่ากลัวเลยคะ

คนอื่นๆที่กำลังไปขึ้น สู้ๆนะคะ ^^ :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75915 โดย nutprapan
มีเรื่องสอบถามคะ ตอนที่ไปขึ้นศาล ทางเจ้าหน้าที่และทนายไม่ได้บอกว่า จะให้ไปรับหมายศาลเมื่อไหร่ บอกแต่ว่าให้เราไปรับเอง แล้วมันมีกำหนดมั้ยคะ ว่าภายในกี่เดือนเราจะหมดกำหนดในการรับหมายศาลอะคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ

ขอบคุณมากคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75935 โดย FFM

nutprapan เขียน: มีเรื่องสอบถามคะ ตอนที่ไปขึ้นศาล ทางเจ้าหน้าที่และทนายไม่ได้บอกว่า จะให้ไปรับหมายศาลเมื่อไหร่ บอกแต่ว่าให้เราไปรับเอง แล้วมันมีกำหนดมั้ยคะ ว่าภายในกี่เดือนเราจะหมดกำหนดในการรับหมายศาลอะคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ

ขอบคุณมากคะ

สักประมาณ 1 เดือน ก็ลองไปติดต่อขอคัดได้ครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75943 โดย eakz
ิศาลท่านตัดสินว่ายังไงบ้างครับ ในใบที่เซ็นต์ได้ระบุอะไรไว้ไหมคัรบ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75954 โดย อ้อย
ในกระทู้ที่ท่านประธานเอาลิ้งค์มาให้อ่าน มีคำตอบครับ
สำหรับการได้รับคำบังคับหรือคำพิพากษา
ลิ้งค์ กระทู้ชื่อ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
ท้ายๆกระทู้ครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75957 โดย nutprapan
คือตอนที่เข้าไป ทนายก็มาคุยว่าให้จ่ายเดือนละ 1500 อะคะ แล้วเราก้บอกให้ศาลตัดสินเลย เค้าก็รอศาลขึ้น

พอศาลขึ้นท่านก็ยอดหนี้ ดอกเบี้ย ถูกต้องตามนี้นะคะ ให้ศาลพิพากษาเลยนะ เราก็ตอบคะ ท่านก็เขียนๆ แล้ว

ทนายก็ให้เราเซ็นคะ แต่เราไม่ได้สังเกต คงต้องไปดู ตอนที่คัดคำพิพากษามั้งคะ ขึ้นศาล 17/8 จะครบเดือนละ

คะอาจจะต้องลองไปศาลเพื่อไปคัดคำพิพากษาดูคะ ขอบคุณคะ :wake:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78605 โดย nutprapan
คือวันที่ไปขึ้นศาล ศาลพิจารณาปากเปล่า แล้วค่อยให้เราไปคัดคำพิพากษา ถ้าเรายังไม่ได้ไปคัดก็แสดงว่า

เรายังไม่ได้รับคำพิพากษามาเพื่อปฏิบัติใช่มั้ยคะ ไม่รู้ว่าทางโจทย์จะยื่นเรื่องอายัติเงินเดือนได้มั้ย เพราะเรายัง

ไม่ได้ไปคัดคำพิพากษาด้วยตัวเอง ขึ้นศาลไปเมื่อ 17/8/2558 นี่จะเข้า เดือนที่ 3 แล้ว ยังไม่ได้ไปคัดคำ

พิพากษาเลย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยคะ

ขอบคุณคะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91111 โดย nutprapan
ตอนนี้ ได้หมายอายัด เงินเดือนของ ไทยพานิช แล้วคะ ร้อนๆเลยคะ
ได้โทรไปปรึกษากับกรมบังคับคดีแล้วคะ จนท. ให้เข้าไปขอลดหย่อนอันนี้เข้าใจเลยคะเพราะอ่านกรู้อายัดเงินเดือนในนี้บ่อย แต่ติดปัญหาตรงที่ว่า

1. พอดีได้งานใหม่คะ แต่น่าจะไปเริ่ม 19/12 คือเราจะลาออกอยู่แล้ว ต้องส่งเงินให้กรมบังคับคดีมั๊ยคะ แต่เราถามเจ้าหน้าที่กรม เค้าบอกว่า ถ้าย้ายงาน ก็หยุดจ่ายไป เดวโจทย์ไปตามสืบมาเอง
(หมายมา ลงวันที่ 17/11/2559)

2. ถ้าเรา ไปขอลดอายัดโดยใช้ฐานเงินเดือนที่เดิม แล้วเราส่งปกติ ทุกๆเดือน ด้วยตัวเอง โดยไปส่ง ที่กรมบังคับคดีเลย (กรมอยู่ใกล้คะสะดวกเดินทาง) แต่ว่า เราลาออกจากที่เดิมแล้ว จะมีปัญหาอะไรมั๊ยคะ ถ้าเราไม่ขาดส่งเลย *พอดีเราเพิ่งจะไปเริ่มงานกะที่ใหม่ กลัวว่า จะมีปัญหากับที่ใหม่คะ รบกวนขอคำแนะนำ ผู้รู้ ทุกท่านด้วยคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.585 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena