คนล้มแล้วกระทืบซ้ำ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53111 โดย วดี
สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน
เรื่องราวการเป็นหนี้ของดิฉัน เริ่มจากอิออนเมื่อ2ปีที่แล้ว หลังจากนั้นก็เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ โดยยังรับในหนี้ที่ก่อได้อยู่
จนกระทั่งวันหนึ่ง หน้ามืดมีเหตุให้ต้องใช้เงินด่วนจึงเข้าเว๊บ หาเงินด่วน และไปเจอคนๆหนึ่งเข้า(ทราบทีหลังว่าเป็นพนักงานอิออน)
เขาสามารถทำให้หนี้อิออนจากยัวต์แคช40,000มาเป็น130,000 โดยที่ดิฉันยังไม่เข้าใจว่าทำได้จริงหรือ (นึกในใจถ้าได้ก็ดี จะได้ปิดหนี้บางตัวและใช้หนี้ที่เดียว) แต่ความเป็นจริงเขาให้ดิฉันรูดโทรทัศน์3เครื่อง ซึ่งดิฉันคิดว่าตัวเดียว และเขาก็คอยมาพูดไป ให้ดิฉันเซ็นไป รู้ตัวอีกที เขาให้เงินมา39,000และบอกจะติดต่อเพิ่มวงเงินให้ จากนั้นดิฉันก็รอเขาติดต่อกลับ แต่ไม่มี โทรไปก็ไม่รับ เลยรู้ว่าโดนหลอกแล้ว อยากจะโทรไปด่าก็ทำไม่ลง เห็นยอดหนี้แล้วอยากเป็นลม ผ่อนได้3เดือน เลยไม่เอาแล้วหยุดดีกว่า
เพิ่งหยุดจ่าย เดือนพ.ค.57 พนักงานโทรมาทวงก็เลยเล่าให้เขาฟัง เขาเลยบอกว่า ถ้ายื่นเรื่องต่อจะเรื่องใหญ่มาก เพราะดิฉันทุจริต กับพนักงาน ถ้าจะยื่นเรื่องต่อก็ให้จ่ายค่าโทรทัศน์มาก่อน750บาท และจะบอกหัวหน้าให้ งงค่ะ เหมือนโดนตบหน้า2ครั้งเลยบอกจะทำ หรือไม่ทำอะไรก็เชิญ จะฟ้องก็ฟ้อง แต่ไม่มีจ่าย
อยากถามผู้ที่เคยมีประสบการณ์ค่ะว่า อย่างนี้ดิฉันจะโดนข้อหาทุจริตไหม พอจะมีทางรอดหรือเปล่าคะ บัตรอื่นทำใจรับมือได้แล้วเพราะอ่านบ่อย แต่เจอเรื่องนี้ดิฉันไปไม่เป็นเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53113 โดย jackTs
คำถามแบบนี้...เคยตอบไปแล้วครับ

นิติกรรมอำพราง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41232&Itemid=64#51482

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53121 โดย วดี
ขอบคุณค่ะ ขอบคุณมาก คิดอยู่ว่าน่าจะมีเคสนี้ แต่ไม่รู้จะหาที่กระทู้ไหน จะศึกษาข้อมูลไว้ชนกับมันค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53140 โดย nutprapan
จาก คุณนกกระจอกเทศ ลองอ่านใหม่อีกทีค่ะ
แต่ถ้าหากสินค้านั้นๆ ไม่ได้เป็นทรัพย์สินของเจ้าหนี้มาตั้งแต่แรกเริ่ม...แต่ฝ่ายเจ้าหนี้มันดันไปเขียนไว้ที่ห� ��วของสัญญาว่า "สัญญาเช่าซื้อ"...สัญญาฉบับนั้นๆ ก็จะเป็นอันมิชอบด้วยกฏหมาย และจะเป็นโมฆะต่อไปหากเข้าสู่กระบวนการพิจารณาคดี...ดังนั้น ทางฝ่ายเจ้าหนี้ทั้งหลายแหล่ที่เป็นผู้ปล่อยสินค้าประเภทเงินผ่อน โดยทั้งๆที่ตัวมันไม่ได้เป็นเจ้าของสินค้ามาตั้งแต่เริ่มแรก จึงมักเลี่ยงที่จะใช้คำว่า "สัญญาเช่าซื้อ" บนหัวกระดาษของสัญญา แต่มันจะเปลี่ยนไปใช้เป็นคำอื่นๆแทน เช่น
เขียนว่าเป็น “สัญญาเงินกู้เพื่อการผ่อนชำระสินค้า” , “สัญญาผ่อนสินค้าเงินเชื่อ” , “สัญญาผ่อนสินค้าส่วนบุคคล” , “สัญญาสินค้าเงินผ่อน” , ฯลฯ...เป็นต้น

สัญญาเหล่านี้ ไม่ถูกจัดว่าเป็น "สัญญาเช่าซื้อ" ตามกฏหมาย แต่ถูกจัดว่าเป็นสัญญาที่ให้กู้เงิน เพื่อใช้ในการจับจ่ายใช้สอย สำหรับการอุปโภคและบริโภคใดๆ...หรือเรียกง่ายๆก็คือว่า “เป็นการปล่อยเงินกู้ให้กับลูกหนี้ก้อนหนึ่ง แล้วหลังจากนั้น ลูกหนี้จะเอาเงินก้อนนี้ ไปซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าหรือซื้ออะไรก็ได้ ตามความต้องการของทางลูกหนี้...เชิญตามสบาย”

ดังนั้น หากทางลูกหนี้เกิด “ผิดนัดชำระหนี้” ขึ้นมาเมื่อใด ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันก็มีสิทธิ์ทวงได้เฉพาะเงินก้อน ที่มันโยนมาให้ลูกหนี้ไว้ใช้ซื้อของตามที่ลูกหนี้ต้องการเท่านั้น จะมาอ้างทวงเอาของที่ลูกหนี้ซื้อมาแล้วไม่ได้ เพราะลูกหนี้ เป็นผู้ “ติดหนี้เงิน” ไม่ใช่ “ติดหนี้ของ”

** อันนี้ชัดเจนสุดๆแล้วคะ** พี่นกกระจอกเทศเคยเขียนกระทู้ไว้คะ **

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53188 โดย วดี
ขอบคุณค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53537 โดย วดี
รายงานตัวค่ะ สถานะตอนนี้ หยุดทุกบัตรค่ะ
อิออน เฟริ์สช้อย โลตัส เพาเวอร์บาย Cimb และยูเมะ มีโทรทวงบ้างพอเป็นกระสัย
ตอบได้แค่ "เดี๋ยวดูให้นะคะ":-) แต่ที่ทวงบ่อย ทวงถี่ ทวงเช้าจรดเย็น พูดแต่สคริปเดิม ก็ยูเมะค่ะ น่ารำคาญมาก
ดูกันไป ใครจะอึดกว่ากัน อิอิ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53695 โดย วดี
สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน
หลังจากหยุดจ่าย1เดือน อิออนบอก ถ้าไม่จ่าย จะส่งให้พนักงานภาคสนามมาเก็บเงินที่ทำงาน ได้ยินแล้วคันปาก ถ้าไม่ติดลูกค้าอยู่ จะสวนกลับเลย แต่เราพูดไม่ได้เลยได้แต่บอกว่าค่ะ :No: เซ็งมาก มันจะมาไหมเนี่ย

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53723 โดย วดี
อิออน มันส่งคนมาแล้วค่ะ ดีที่เราบอกเจ้านายไว้แล้ว เขาเลยบอกว่าเราไม่อยู่ และรับจดหมายไว้ให้
อยากปรึกษาสมาชิกทุกท่านค่ะ กรณีนี้ เราแจ้งความได้ไหม หรือทำอะไรได้บ้าง รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :say:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53761 โดย วดี
อิออนมันโทรมาจะส่งคนมาอีกแล้วค่ะ เราบอก ไม่ให้มา เถียงกันไปมา สุดท้ายมันให้รอดู ไม่รู้ดูอะไรเหมือนกัน เราก็ปากดี บอก ไปว่าเชญ ไม่รู้จะมายังไง :sweat:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53768 โดย jackTs
.
หากถูกละเมิดสิทธิ์
สามารถโทรไปร้องเรียนได้ที่ ธนาคารแห่งประเทศไทย

ปล. อย่าลืมแจ้งธนาคารแห่งประเทศไทยด้วยว่า หนี้ตัวนี้ เป็นการสมรู้ร่วมคิดกันของเจ้าหน้าที่อิออน
ซึ่งกระทำการเป็น"นิติกรรมอำพราง"
(ซื้อของ แต่ไม่ได้ของ โดยได้เป็นเงินสดมาแทน)

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64#18758

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53783 โดย วดี
ขอบพระคุณค่ะ
ไม่รู้เป็นไง ต่อให้เครียดเรื่องหนี้แค่ไหน พอประธานชมรมกับเพื่อนสมาชิก ให้คำปรึกษา มันทำให้เราฮึดสู้ โดยไม่ทราบสาเหตุ
อบอุ่นใจอย่างบอกไม่ถูก พูดได้แค่ขอบคุณจริงๆค่ะ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53787 โดย jackTs

นายสมชัย สัจจพงษ์ ผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการคลัง (สศค.) เปิดเผยว่า สศค.จะเสนอคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) พิจารณาออก พระราชบัญญัติ (พ.ร.บ.) การติดตามทวงถามหนี้อย่างเป็นธรรม เพราะเป็นกฎหมายที่เป็นประโยชน์กับประชาชนจำนวนมาก เนื่องจากปัจจุบันพบว่ามีลูกหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อบุคคลจำนวนมากถูกทวงหนี้ยังไม่เหมาะสมและไม่ให้เกียรติ

ทั้งนี้ พ.ร.บ.ทวงถามหนี้ฯ จะดำเนินการ โดยให้บริษัททวงหนี้เข้ามาลงทะเบียน ซึ่งกระทรวงการคลัง มีกฎระเบียบในการควบคุมดูแล เช่น ห้ามข่มขู่ หรือประจานลูกหนี้ ต้องทวงหนี้ในเวลาที่กำหนด หากทำผิดมีโทษปรับไม่เกิน 1 แสนบาท จำคุก 1 ปี เป็นต้น

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.dailynews.co.th/Content/economic/241669/%E0%B8%AA%E0%B8%A8%E0%B8%84.%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%AD+%E0%B8%84%E0%B8%AA%E0%B8%8A.%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%8E%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chattarika1997

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54107 โดย nutprapan
เริ่มหยุด อิออน งวดแรกเหมือนกันคะ โทรทุกวัน เช้า กลางวัน เยนคะ มันบอกให้ไปจ่ายเราก็บอกว่า เดวจ่ายให้เยนนี้ ผลัดไปเรื่อยๆคะ แอบแกล้งมันไปด้วย มันดันคะยั้น คะยอจังเลยคะ

แต่พอดี ผ่อน มือถือ งวดสุดท้ายละคะ เลยจ่ายปิดไปเฉพาะมือถือคะ :laughing:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54116 โดย jackTs
อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1301&Itemid=64

.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82852 โดย วดี
สวัสดีค่ะ
หลังจากหยุดจ่ายบัตรเครดิตมานาน ตอนนี้กำลังจะโดนอายัดเงินเดือนสิ้นเดือนนี้ค่ะ เป็นของเทสโก้โลตัสค่ะทำใจรับได้อยู่ค่ะ แต่มี
ของเฟิร์สช้อยติดต่อมาเหมือนกันว่ากำลังจะอายัดเงินเดือนคุณยอด 66,000 ถ้าจ่ายตอนนี้ลดให้เหลือ 40,000 บาท ดิฉันก็ยืมเงินญาติปากฎว่าญาติไม่ให้ยืม ดิฉันเลยคุยกับเขาว่าไม่มีจ่าย เขาเลยแจ้งว่าไม่เป็นไร อายัดเงินเดือนได้ ดิฉันจึงแจ้งไปว่าโลตัสกำลังจะอายัดสิ้นเดือนนี้นะคะ คุณอายัดซ้ำได้หรือ เขาหัก 30%นะ เขาจึงแจ้งว่าก็ลองดูแล้วกัน
อยากสอบถามทุกท่านค่ะ จากที่อ่านมาอายัดได้ทีละเจ้าใช่ไหมคะ หรือเขามีวิธีอะไรอื่นๆอีกคะ
สมบัติ ไม่มีอะไรสักอย่างค่ะ ทะเบียนบ้านเป็นแค่ผู้อาศัยค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82853 โดย วดี
สอบถามอีกค่ะ
บัตรอิออน เพาเวอร์บาย พวกนี้คือบัตรกดเงินสดใช่ไหมคะ ทีนี้กรณีหยุดจ่ายมาเกิน 2ปีแล้ว ถ้ามีหมายศาลมา แล้วไปสู้ที่ศาล สามารถแย้งกับเขาได้เรื่องคดีขาดอายุความได้ไหมคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82855 โดย jackTs

วดี เขียน: อยากสอบถามทุกท่านค่ะ จากที่อ่านมาอายัดได้ทีละเจ้าใช่ไหมคะ หรือเขามีวิธีอะไรอื่นๆอีกคะ

บทความในกระทู้นี้ คัดลอกมาจากข้อบัญญัติทางกฏหมายของการบังคับคดีนะครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

และ ยังมีเขียนอธิบายเอาไว้ชัดเจน อยู่ในเว็บไซดฺของกรมบังคับคดีอีกด้วย
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:qmYbOLdVcu8J:test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP%3Fmid%3Dd002013%26nomod%3Dd+&cd=5&hl=th&ct=clnk&gl=th

วดี เขียน: บัตรอิออน เพาเวอร์บาย พวกนี้คือบัตรกดเงินสดใช่ไหมคะ

บัตรอิอ้อน มีทั้งเป็นแบบบัตรเครดิต (อายุความ 2ปี) และบัตรกดเงินสด (อายุความ 5ปี)

ผมไม่รู้ว่าคุณมีบัตรของอิอ้อน เป็นแบบประเภทไหนครับ

ตัวอย่าง บัตรเครดิต อิอ้อน

ตัวอย่าง บัตรกดเงินสด/บัตรผ่อนสินค้า อิอ้อน

ส่วนบัตรเพาเวอร์บาย เป็นบัตรกดเงินสด/ผ่อนสินค้า อายุความ 5ปีครับ

ตัวอย่าง บัตรเพาเวอร์บาย

วดี เขียน: กรณีหยุดจ่ายมาเกิน 2ปีแล้ว ถ้ามีหมายศาลมา แล้วไปสู้ที่ศาล สามารถแย้งกับเขาได้เรื่องคดีขาดอายุความได้ไหมคะ

ต้องไปดูว่าบัตรใบนั้นๆ มันเป็นบัตรประเภทไหนด้วยครับ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

วดี เขียน: สมบัติ ไม่มีอะไรสักอย่างค่ะ ทะเบียนบ้านเป็นแค่ผู้อาศัยค่ะ

งั้นก็...ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ถ้าคุณไม่มีทรัพย์สินอะไรให้เจ้าหนี้มันสามารถยึดได้เลยสักอย่าง ก็ปล่อยให้พวกมัน"เข้าแถว"อายัดเงินเดือนไปเถอะครับ
หากโดนอายัดเงินเดือนที่ 30% เมื่อไหร่...ก็ไปทำเรื่องขอลดหย่อนลงมาที่ 15% เมื่อนั้น...แล้วที่เหลือ ก็ปล่อยให้พวกมันเข้าแถวรอกันต่อไปเรื่อยๆ

เพราะไอ้เจ้าหนี้ที่มันมาเข้าแถวเป็นรายหลังๆ มันจะติดต่อกลับมาเพื่อขอเสนอราคา "Haircut แบบยิ่งยวด "(เสนอราคาส่วนลดกันแบบถล่มถลาย)กันใหม่อีกครั้ง

กระทู้"ตัวอย่าง"ที่แนะนำให้อ่าน (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)

ตัดสินใจจะหยุดจ่ายครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42643&limitstart=20&Itemid=64#78367 (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82856 โดย jackTs
.
แถมให้อีกนิด สำหรับหนี้ของอิอ้อน

ลูกหนี้บางคน หยุดจ่ายอิอ้อนไปนานถึง 7ปีแล้ว(อายุความขาดไปหมดแล้ว) มันก็ยังตามทวงหนี้อยู่เลย

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

เรื่อง JMT กับ AEON
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=20

.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82858 โดย วดี
เย้ เย้ เย้ หึหึขู่ได้ขู่ไป กราบงามๆเลยค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82908 โดย mahasanook
สอบถามเพิ่มเติมครับ ผมมีบัตร อิอินแบบ อันแรกครับแต่ทำสัญญายัวร์แคชด้วย แบบนี้เรียกว่าบัตร เครดิต หรือ บัตรเงินสด ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.084 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena