รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ สำคัญกับชีวิตคู่มาก

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53324 โดย YNWA
ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวก่อนเลยครับ
ตัวผมนัันทำงานอยู่ในบริษัทเอกชนเล็กๆ
ส่วนแฟนผมเธอเป็นพนักงานของธนาคารแห่งหนึ่ง
เข้าเรื่องนะครับ
ตัวผมมีรายได้และค่าใช้จ่ายดังนี้ครับ
รายได้
- เงินเดือน 24,000.-
- โอที เฉลี่ย 9,000.-
รวมแล้ว 31,300.-
หนี้สินที่เพิ่งเริ่มหยุดชำระ รวมแล้วประมาณ 380,000.-
โดยที่ตั้งใจว่าจะเก็บเงินที่เหลือจากรายได้หักค่าใช้จ่าย

ส่วนแฟนผม
- เงินเดือน 20,000.- เพียวๆ เลย
แต่เธอมีค่าใช้จ่ายต่อเดือน 21,042.- ซึ่งมันติดลบกับรายได้ของเธอ
แล้วเธอก็ยังถือบัตรเครดิตอยู่อีกสองใบ ซึ่งจากประวัติที่ผ่านมาเกรงว่า
เธออาจจะอดใจไม่ไหวรูดซื้อสินค้าที่เธออยากได้

ส่วนความต้องการของผมคือ
ผมอยากให้เธอปิดบัตรทุกใบ ส่วนหนี้ที่มันเกินจากรายได้มา ผมจะเป็นคนจัดการให้เธอเอง
แต่ถ้าเธอไม่ทำตามผมคงต้องขอเลิกกับเธอ
เหตุผลที่ผมอยากทำแบบนี้เพราะว่าไม่อยากให้มันมีหนี้เกิดขึ้นอีกไปเรื่อยๆ
ไม่อยากให้เธอหมุนเงินไปเรื่อยๆ

ผมควรจัดเรื่องนี้ยังไงดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53325 โดย เคโระ
เป็นกำลังใจให้นะคะ ค่อยๆ คิด เคโระเองช่วงแรกๆ ก็ท้อและเครียดเหมือนกันค่ะ เคโระดีใจมากที่มาเจอชมรมนี้แม้มันจะช้าไปเป็นปี หมดเงินกับการจ่ายขั้นต่ำพวกบัตรกดเงินสด จนแต่ละเดือนติดลบแทบไม่เหลือเงินใช้ แต่ของเคโระเองมีบัตร 3 ใบคือ เฟิร์สช้อย กสิกรไทย และธนชาต รวมยอดหยุด3 ใบ ก็ประมาณ 70,000 บาท แต่มาเจอชมรมนี้เลยหยุดจ่ายทั้ง 3 ใบ เมื่อประมาณ ต.ค.56 จนปัจจุบันนี้ปิดไปได้แล้ว 2 ใบ เหลือธนชาตใบเดียว ยอดหยุดประมาณ 21,000 บาท ช่วงนี้ก็พยายามเก็บเงินไว้ H/C ของธนชาต เคโระก็จะเป็นไทยแล้ว ยอมติดบูโร ดีกว่าต้องมาหมุนเงินจ่าย ถ้าหมุนจ่ายไปเรื่อยๆ คงไม่หมดหนี้สักที ต่อไปคงไม่ทำบัตรอะไรอีกแล้ว เข็ดค่ะ เงินเดือนแทนที่จะได้แบ่งเก็บ กลับต้องเอามาจ่ายขั้นต่ำหนี้บัตร แบบนี้ทั้งปีทั้งชาติคงไม่หมดแน่ ยังไงใจเย็นๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ อ่านกระทู้เยอะๆ บางคนมีหนี้เป็นล้าน เคโระแรกๆ ก็ท้อ พออ่านของคนอื่นๆ ในชมรม กลับมามองตัวเองว่าเรายังดีที่มีแค่นี้ สู้ๆ นะคะ o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53331 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53416 โดย YNWA
ผมเพิ่งหยุดจ่ายเดือนแรก ผ่านมาสองวัน วันนี้ CIMB THAI จัดมา 2 รอบเลยครับ
รอบแรกประมาณ 11 โมง โทรมาแจ้งว่าเกินกำหนดชำระแล้วนะคะ ผมก็บอกไปว่ายังไม่สะดวกครับ
พนักงานท่านนั้นก็เด่วจะแจ้งเรื่องว่า ลค. ยังไม่สะดวกชำระนะคะ
รอบสองประมาณ บ่าย 2 ครึ่ง พนักงานคนละคนกับรอบแรก
แจ้งว่าถ้าไม่จ่ายดอกมันเดินไปเรื่อยๆ คุณลูกค้าต้องชำระมากกว่าเดิมนะคะ
ไอ้ผมก็ครับๆ เด่วจะรีบหามาให้นะครับ แต่ตอนยังหาไปจ่ายไม่ได้เลยครับ
แล้วก็เตือนอะไรอีกนี่แหละแต่ผมลืมครับ

สรุปรอบนี้ยังพูดจาดีกันอยู่ รู้สึกใจตุ๊มๆ ต่อมๆ บอกไม่ถูกครับ หน้าชาๆ ครับ ไม่เคยโดนทวงหนี้แบบนี้มาก่อน
แต่สู้ต่อไปครับ สู้ๆ กันนะครับ
:) :)

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53421 โดย nookung
เราก็มีCIMB จะครบ 3 รอบบัญชี เดือนหน้านี้แล้ว ทวงเรื่อยๆก็มีบางทีทีมาอารมณ์จิกบ้าง
แต่ยังไม่หยาบคาย ของเรายอดหนี้ไม่รวมผ่อนรถเกือบ 500,000 บาท ช่วงเดือนแรกทวงเกือบทุกวันเลย
พอเดือนที่ 2 ของเราจะเบากว่าเดือนแรกๆ คุณYNWA สู้ๆเด๋วก็ปิดหมดค๊า

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53706 โดย YNWA

nookung เขียน: เราก็มีCIMB จะครบ 3 รอบบัญชี เดือนหน้านี้แล้ว ทวงเรื่อยๆก็มีบางทีทีมาอารมณ์จิกบ้าง
แต่ยังไม่หยาบคาย ของเรายอดหนี้ไม่รวมผ่อนรถเกือบ 500,000 บาท ช่วงเดือนแรกทวงเกือบทุกวันเลย
พอเดือนที่ 2 ของเราจะเบากว่าเดือนแรกๆ คุณYNWA สู้ๆเด๋วก็ปิดหมดค๊า

ก่อนหน้านี้พนักงานผู้หญิงโทรมาสองรอบครับพูดจาปกติ
ล่าสุดวันนี้สดร้อนๆ [29-5-2014] เปลี่ยนเป็นพนักงานผู้ชายโทรมาครับ
คำพูดแบบเดิม
พนักงาน: ขอสายคุณ.....ครับ
ผม: พูดอยู่ครับ
พนักงาน: จาก CIMB นะครับ ไม่ทราบว่าจะชำระได้เป็นวันไหนครับ
ผม: ยังไม่มีเลยครับ กำลังหาอยู่
พนักงาน: งั้นเป็นสิ้นเดือนนะครับ
ผม: ยังบอกไม่ได้อ่ะครับ
พนักงาน: เงียบไปสัก 5 วิ ถ้าไม่ชำระดอกเบี้ยมันเดินรายวันนะครับ(เสียงแอบเหวี่ยงเล็กน้อย)
ผม: ก็เงียบไปห้าวิ (เอาคืนบ้าง) แล้วก็บอกไปว่า "ขอบคุณครับ"
แล้วพนักงานท่านนั้นก็วางสายไป
ส่วนเจ้าอื่นยังไม่มีโทรมาทวงเลยครับ
อ้อ เมื่อสองสามวันก่อน ทาง CITI ADVANCE ที่ผมเป็นลูกหนี้อยู่ แล้วยังค้างชำระไป 1 เดือนนั้น
"โทรมาเสนอขายสินเชื่อส่วนบุคคลอีกแน่ะ เอากะมันสิ่"
เป็นหนี้อย่าเครียดครับ แล้วชีวิตจะมีความสุข

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #53838 โดย YNWA
วันนี้ CIMB เจ้าเดิมโทรมาอีกแล้วครับ
ก็เหมือนเดิมครับ บอกไปว่ายังไม่มี
พนักก็ใจดีแจ้งยอดค้างชำระบวกค่าทวงถามให้ฟัง
ฟังแล้วก็แอบเขวจ่ายไปนะ 55 แต่เรายึดแนวทางนี้แล้ว เราต้องไปให้สุดครับ
สู้ๆ นะครับทุกท่าน
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54247 โดย YNWA
ฮ่าๆๆ เริ่มมากันแล้วครับ

ก่อนหน้านี้มีของ CIMB โทรเข้ามา พูดจาอย่างกะเราไปฆ่าใครมา
เสียงดุมาก เราก็รับสายแล้วก็ได้แต่ครับ อืมๆๆ ครับไป(อีกแล้ว)
ไม่เครียดครับ แต่กดดันนิดหน่อย

วันนี้สดๆ ร้อนๆ เลย CITI Advance โทรมา
ให้ทายว่าใครโทรมา? ไม่ใช่พนักงานทวงหนี้ที่นั่งหน้าคอมโทรมาทวงนะ
แต่เป็น "เจ้าหน้าที่ภาคสนาม" อุแม่เจ้า ใจเต้นหวิวๆ คิดในใจชิหายละ ทำไงดี
ไม่เคยรับมือกับ "เจ้าหน้าที่ภาคสนาม" มาก่อน(ขอเวลาคิดแป๊บ55)
ก็เลยถามกลับไป "ทำไมไม่โทรเข้าเบอร์มือถือล่ะครับ"
พี่แกสตั๊นไป 3 วินาที แล้วก็บอกว่าขอโทษด้วยครับ เดี๋ยวจะติดต่อมาทางมือถือนะครับ
วางสาย.....
บอกตามตรงครับ ไอ้เราก็แอบหวั่นๆ ถ้ามาถึงที่ทำงานจริงๆ สงสัยมีเรื่องแน่ๆ ปากผมหมาซะด้วย
:hurt: :hurt:

แต่ TMB ยังเงียบนะครับ ใครมีของ TMB รบกวนแชร์หน่อยครับ อยากทราบแนวทาง ขอบคุณครับ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54605 โดย YNWA
วันนี้ ซีไอ้(เหี้ย)เอ็มบีไทย ให้เจ้าหน้าที่จัดส่งเอกสารโทรเข้ามาที่เบอร์ออฟฟิศครับ
บอกกับโอเปเรเตอร์ว่าจะมาส่งเอกสาร ดีนะน้องเค้าโทรมาถามผมก่อน
ผมเลยจัดการรับสายเองเลย

ผม = ฮัลโหลสวัสดีครับ
ซีไอ้(เหี้ย) = ครับผมยอดชำระสะดวกมั้ยครับพอดีผมจะแวะไปแถวนั้นพอดี
ผม = เดี๋ยวๆ นะ จากที่ไหนครับ แล้วคุณไม่มีสิทธิ์เข้ามาที่ออฟฟิศไม่ใช่หรอ
ซีไอ้(เหี้ย) = เอ่อ.....จากซีไอ้(เหี้ย)ครับ ผมรับงานมาก็เลยจะมาเก็บตามใบงานครับ
ผม = ผมไม่สะดวกให้คุณเข้ามาที่ทำงานครับ(เสียงเข้มๆ)
ซีไอ้(เหี้ย) = อ๋อ ขอโทษครับ แค่นี้นะครับ

ประมาณนี้ครับ ซึ่งคิดว่ามันต้องมีที่ทวงโหดกว่านี้อีกแน่ๆ
แต่ก็จะรับทุกสายครับ เท่าที่เจอมา มีเจ้านี้ที่กวนที่สุด(แต่ยังไม่หนัก)
แต่พยายามจะรับและคุยให้เยอะที่สุด เพื่อที่จะพัฒนาภูมิคุ้มกันของเราให้แกร่งขึ้น
สู้ต่อไปครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55107 โดย YNWA
เจ้าหน้าที่ TMB แจ้ง่วาจะส่งเรื่องออก สนง. กฏหมายแล้วครับ
ทั้งที่เพิ่งหยุดจ่ายไป 2 รอบบิล มีใครโดนแบบนี้ไหมครับ

CIMB ก็ขู่ๆ ว่า ถ้าไม่มีจ่ายแบบนี้โดนฟ้องศาลบังคับจ่ายจะทำยังไงล่ะครับ
ทะเลาะกันพักนึง ผมก็ขึ้นนะ ได้ยินว่าฟ้องศาลแล้วขึ้นเลย
พอวางสายมานั่งคิด นี่กูจะดิ้นตามมันไปทำไมวะ ตลกตัวเอง 555

สู้ๆ นะครับทุกท่าน

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55185 โดย YNWA
วันนี้ CIMB โทรมาแต่เช้า
CIMB : คุณลูกค้าครับ สรุปบัญชีคุณจะไม่คิดทำอะไรเลยใช้มั้ยครับ
เสนอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ก็ไม่เอา งั้นส่งเรื่องฟ้องแล้วนะครับ
YMWA : ไม่ทราบว่าคุณชื่ออะไรครับ
CIMB : ____ครับ
YNWA : นามสกุลอะไรครับ
CIMB : ไม่จำเป็นต้องบอกให้ลูกค้าทราบครับ
CIMB : ตกลงคุณจะไม่ทำอะไรกับบัญชีคุณเลยใช่มั้ย
CIMB : โอเค งั้นส่งเรื่องฟ้อง สวัสดีครับ

ดูสิ่ ตกลงพนักงาน CIMB นี่คุยกับตัวเองก็ได้ด้วยนะ
ถามอย่างตอบอีกอย่าง ป๊าดโท๊ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56119 โดย YNWA
เข้ามาอัพเดทความเคลื่อนไหวครับ
ช่วงที่ผ่านมาก็โดนโทรทวงเรื่อยๆ ทุกวันจันทร์ - ศุกร์เลยครับ สามเวลาด้วยนะ
ก็รับสายบ้าง ไม่รับบ้าง(แต่รับมากกว่านะ)
ถ้าเจอพวกเหวี่ยงจะไม่คุยครับ เสียสุขภาพ
ต้องบอกเลยว่าชมรมหนี้สร้างภูมิต้านทานให้ผมได้เยอะมาก
ทุกๆ แนวทางที่พวกพี่ๆ เค้าชี้แนะไว้ในชมรมนี้ ใช้ได้หมดครับ
ถึงตอนนี้ก็ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงิน รับสายทวงหนี้
เดือนนี้เก็บเงินได้นิดเดียวเอง เศร้า>_<
สู้ต่อไปครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56125 โดย Alohayabu12
ขอแชร์ของ TMB นะคะ
ยอดหยุด 92,XXX ครบ 3 รอบบิลไปเมื่อวันที่ 20 ก.ค. โทรมาอาทิตย์ละครั้ง
แจ้งให้จ่ายตามยอดเข้าไปค่ะ ยังไม่ระงับบัตร ยังไม่เสนอประนอมหนี้
เจ้าหน้าที่พูดจาภาษาดอกไม้ เป็นแพทเทินเลยค่ะ
:pray: :pray: :pray: :pray: เก็บเงินได้จะปิดให้ด่วนๆเลยค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #57070 โดย YNWA
มาอัพเดทครับ สดๆ ร้อนๆ
CITI Advance ส่ง บ.ตัวแทนมา แมสเซนเจอร์มาถึงออฟฟิศเลยครับ
แมสคุยไม่รู้เรื่องอะไรเลย ขนาดผมบอกว่าคุณไม่มีสิทธิ์เข้ามาที่ออฟฟิศนะ
แม่งตอบมาหน้าตาเฉย ไม่รู้! ผมก็เข้าไปทุกที่ไม่มีมีปัญหาอะไร
มันน่า....ซะจริงๆ เลยให้แมสต่อสายคุยกับหัวหน้า
คุยกันนานมากแต่หาสาระไม่ได้เลย เพราะแม่งชักแม่น้ำทั้งห้าอยุ่นั่นแหละ
จะให้นัดวันจ่ายให้ได้ ผมก็บอกว่าที่มึงทำอยู่เนี่ย มึงไม่มีสิทธิ์นะโว้ย(เข้ามาในออฟฟิศโดยไม่ได้รับอนุญาต)
แม่งก็บอก ผมทำตามหน้าที่ครับ ติดต่อคุณไม่ได้ ส่งจดหมายไปก็ไม่มีการติดต่อกลับ แหม่มันน่าตบกะบาลมั้ยล่ะมึง คุณเค้าอุตส่าห์ติดต่อทวงถามมาทางโทรศัพท์ มึงเสือกไม่รับ แล้วจะไม่ให้เค้ามาหาที่ออฟฟิศได้ไง
จุดนี้ผมผิดเองครับที่เสือกไม่รับสายตอนคุณเค้าโทรมา คงเป็นเพราะสติสัมปชัญญะของผมคงช้าไปจริงๆ
ผมพยายามแล้วอย่างสุดความสามารถ ที่จะกดรับสายจากคุณเค้าให้ทัน แต่มันไม่ทันจริงๆ
เพราะหลังจากเสียงโทรศัพท์ดังขึ้นแค่เพียง 1-2 วินาที สายนั้นก็ถูกกดวางไปอย่างไม่ใยดี
ยังไม่ทันที่ผมจะรู้สึกตัวว่ามีสายเข้ามาเลย ให้ตายสิพับผ่า!

สู้ต่อไปครับ การที่เค้าส่งคนเข้ามาหาผมที่ออฟฟิศรอบนี้ ถือซะว่ารับขวัญ
ผมจะยังไม่ร้องเรียนใดๆ ทั้งนั้น และหวังว่าคงจะไม่มีเจ้าเดิมมาซ้ำสองนะครับ

อยากจะบอกว่า การรับมือกับเจ้าหน้าที่เร่งรัดหนี้สิน(ก็แมสเซนเจอร์น่ะแหละ)
ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ เป็นกำลังใจให้ ทำเสียงดังขู่มันเข้าไว้

:pray: :pray: :pray:

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58950 โดย YNWA
อัพเดทล่าสุดครับวันนี้ซิตี้แอดว้านโทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชี 50%
หลังจากที่เจ้านี้ทำวีรกรรมไว้เจ็บแสบมาก(ส่งคนมาที่ออฟฟิศ)
ยอดปัจจุบันวิ่งไปแตะที่ 160,000.- (หยุดไป 6 เดือน)
จบที่ 80,000.- ผ่อน 3 เดือน ผ่อนเหนื่อยแน่ๆ เลยผม
แต่ก็ต้องผ่านไปให้ได้ครับ เป็นหนี้เค้าต้องชดใช้
แล้ววันของเราจะมาถึงสักครา สู้ต่อไปชาวชมรมปลดหนี้ทั้งหลาย

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58961 โดย ต้องดีขึ้น
สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #59017 โดย uncle john

ส่วนความต้องการของผมคือ
ผมอยากให้เธอปิดบัตรทุกใบ ส่วนหนี้ที่มันเกินจากรายได้มา ผมจะเป็นคนจัดการให้เธอเอง
แต่ถ้าเธอไม่ทำตามผมคงต้องขอเลิกกับเธอ
เหตุผลที่ผมอยากทำแบบนี้เพราะว่าไม่อยากให้มันมีหนี้เกิดขึ้นอีกไปเรื่อยๆ
ไม่อยากให้เธอหมุนเงินไปเรื่อยๆ

ผมควรจัดเรื่องนี้ยังไงดีครับ

ดูไปน่าจะwork นะตามวิธีที่ชมรมให้มา พอดีคำถามคุณไม่มีใครตอบแต่มันโดน แบบใกล้เคียงกะผม

ผมต้องไล่ปิดทีละบัตรจนเกือบหมดพอดีแฟนไม่มีรายได้ ดีกว่าคุณหน่อยแต่มันใช้บัตรผมถลุงไปมาโปะบัตรนี้ไปบัตรโน้น

ข้อสำคัญคือคุณรักแฟนอยู่ไหม
ถ้าไม่รักก้อเลิกไปเหอะ หาคนที่ดีกว่าคนขยันหาหนี้ เหมือนมีแฟนติดพนัน ทำยังไงก้อมีหนี้

แต่ถ้ายังรักแฟนอยู่ ต้องดูว่าจดทะเบียนหรือยัง ถ้ายังก้อ ช่างมัน เวลาโดนฟ้องก้อไม่เกี่ยวกัน ของใครของมัน แต่ถ้าจดทะเบียนแว้วก้อไปหย่าก่อน ต่อไปอยากทำอะไรก้อเชิญ

ปล ปัญหาตัวเองยังเอาไม่รอดแต่แนะนำคนอื่น 555

สู้ๆๆ นะ หยุดให้หมดเก็บตังให้ได้เดือนละ 20000 เอาเงินแฟนมาสมทบ อิอิอิ รับรอง ไม่เกิน ปีก้อหมด

o_) o_) o_) o_) o_)

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60395 โดย YNWA
ได้ส่วนลดของบัตร CitiBank Rady Credit มาแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60425 โดย YNWA
ดำเนินการชำระเรียบร้อยครับ
เอกสารยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้ครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108625 โดย YNWA
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากปรึกษา

พอดีไปเซ็นค้ำซื้อรถไว้(หลายปีแล้ว) ตั้งแต่ซื้อ คนซื้อไม่มีการผ่อนขำระ ติดต่อไม่ได้
ผ่านมาหลายปีมีหมายจากบังคับคดีส่งมาอายัดเงินเดือน ผมก็ทำการเจรจากับบังคับคดี

จนได้เบอร์ติดต่อกับฝ่ายกฏหมายของลีสซิ่ง เค้าเสนอทางเลือให้เราลองเจรจาขอปิดบัญชีเฉพาะส่วน
กับเจ้าหนี้ ผมจึงถามรายละเอียด คือถ้าเค้าอนุมัติตัวเลขที่เราขอปิด จะมีใบเปย์ที่เป็นชื่อผู้ซื้อ
ให้เราชำระแล้วส่งใบเสร็จยืนยันกับฝ่ายกฏหมาย(จะไม่มีเอกสารยืนยันเหมือนแฮร์คัทบัตรเครดิต)
จากนั้นเค้าจะทำการถินชื่อเราออกจากคดี และจะนัดกันไปกรมบังคับคดีเพื่อทำเรื่องถอนชื่อเรา
ออกจากการบังคับคดี แล้วเราจะเป็นไทจากคดีนี้

ท่านใดเคยมีประสบการณ์แบบนี้รบกวนให้ข้อมูลเพื่อใช้เป็นเแนวทางได้มั้ยครับ พอดีรู้สึกกังวลกลัวว่าจะเป็นกลลวงหลอกให้เราชำระน่ะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.852 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena