หนี้บัตรเคดิต กับ เจ้าบ้าน

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53334 โดย ฺBEER
สมัครมานานไม่เคยถามปัญหาเลย มาตอนนี้มีปัญหาแล้วครับ คือผมมีญาติคนนึงติดหนี้บัตรเคดิตแต่ด้วยหลังอายุมากทํางานไม่ไหวแล้ว ต้องหยุดจ่ายบัตรเคดิตแล้ว ยอดประมาณ หนึง่แสน

ปัญหาคือ ผมได้ซื้อตึกหลังนี้มาจากแก โดยไปปิดที่แบงค์แล้วโอนโฉนดมาเป็นชื่อผมนานแล้ว ประมาณ 5 ปีได้แล้ว
แต่ยังให้ใช้ชื่อแกเป็นเจ้าบ้านอยู่ แล้วเวลานี้ผมปล่อยให้คนเขาเช่าอยู่ ไม่ทราบเคสแบบนี้ผมควรทํายังไง เจ้าหนี้มีสิทธิ์เขามายึดทรัพย์ของคนที่เช่าบ้านผมอยู่ได้ไหม แล้วขั้นตอนผมควรทํายังไงเช่นเอาชื่อแกออกจากการเป็นเจ้าบ้านหรืออย่างไรดีครับ หรือปล่อยไว้แบบนั้นไม่ต้องไปทําอะไร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53344 โดย jackTs

ฺBEER เขียน: ปัญหาคือ ผมได้ซื้อตึกหลังนี้มาจากแก โดยไปปิดที่แบงค์แล้วโอนโฉนดมาเป็นชื่อผมนานแล้ว ประมาณ 5 ปีได้แล้ว

หากคุณโดนเจ้าหนี้บัตรเครดิตของคุณฟ้องต่อศาล แล้วคุณไม่ยอมชำระหนี้ตามที่ศาลสั่ง เจ้าหนี้ของคุณก็จะทำการสืบทรัพย์ของคุณ
แล้วถ้าหากเจ้าหนี้ของคุณสืบทรัพย์ แล้วพบว่าคุณมีชื่อเป็นเจ้าของโฉนดในผืนดินใดก็ตาม เจ้าหนี้ของคุณก็จะนำเอาหลักฐานที่สืบเจอนีี้ ไปแจ้งต่อสำนักงานบังคับคดีให้ทำการ ยึด/อายัด ต่อไป

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังติดผ่อนอยู่ สามารถยึดได้ เพราะผู้ที่ผ่อนชำระกับธนาคาร

มีชื่อเป็นเจ้าของที่แท้จริงแล้ว ตั้งแต่ทำสัญญาจะซื้อจะขาย

ธนาคารเป็นเพียงผู้ให้กู้เงิน ในฐานะ"ผู้รับจำนอง"เท่านั้น...แต่มิใช่เจ้าของ

(สามารถดูชื่อเจ้าของได้จาก สำเนาโฉนดที่ดินฉบับดังกล่าว)

หากผู้ที่ผ่อนชำระเป็นลูกหนี้(จำเลย)ตามคำพิพากษาของศาล ในคดีบัตรเครดิตหรือคดีหนี้เงินต่างๆ

แล้วเจ้าหนี้ตามคำพิพากษา ในคดีของบัตรเครดิตหรือคดีหนี้เงินต่างๆเหล่านั้น

มันดันไปสืบเจอว่า บ้าน/ที่ดิน ดังกล่าวนี้ มีชื่อของลูกหนี้เป็นเจ้าของ

(ไม่ว่าจะเป็นเจ้าของในฐานะ "ผู้กู้บ้าน" หรือ "ผู้กู้ร่วม" ก็ตาม)

และถึงแม้จะยังคงต้องจ่ายค่าผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารใดๆก็ตาม...ไม่มีผลในทางกฏหมาย

เจ้าหนี้(โจทก์)ก็จะไปแจ้งหลักฐานต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี

ให้มายึดเอา บ้าน/โฉนดที่ดิน ไปขายใช้หนี้ได้ตามกฏหมาย

กระทู้ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41352&Itemid=64

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=9039

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=9039&limitstart=6

ฺBEER เขียน: แต่ยังให้ใช้ชื่อแกเป็นเจ้าบ้านอยู่ แล้วเวลานี้ผมปล่อยให้คนเขาเช่าอยู่ ไม่ทราบเคสแบบนี้ผมควรทํายังไง เจ้าหนี้มีสิทธิ์เขามายึดทรัพย์ของคนที่เช่าบ้านผมอยู่ได้ไหม

หากญาติของคุณ โดนเจ้าหนี้บัตรเครดิตของของญาติคุณฟ้องต่อศาล แล้วญาติของคุณไม่ยอมชำระหนี้ตามที่ศาลสั่ง เจ้าหนี้ของญาติคุณก็จะทำการสืบทรัพย์ญาติของคุณ
แล้วถ้าหากเจ้าหนี้ของญาติคุณสืบทรัพย์ แล้วพบว่าญาติของคุณมีชื่อเป็น"เจ้าบ้าน"ในหลังใดก็ตาม เจ้าหนี้ของญาติคุณก็จะนำเอาหลักฐานที่สืบเจอนีี้ ไปแจ้งต่อสำนักงานบังคับคดีให้ทำการ ยึด/อายัด ทรัพย์ในบ้านหลังนั้นต่อไป โดยไม่สนใจคำซักค้านว่าทรัพย์ดังกล่าวจะเป็นของผู้เช่าบ้านก็ตาม

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ฺBEER เขียน: แล้วขั้นตอนผมควรทํายังไงเช่นเอาชื่อแกออกจากการเป็นเจ้าบ้านหรืออย่างไรดีครับ หรือปล่อยไว้แบบนั้นไม่ต้องไปทําอะไร

ขอไม่ตอบครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53350 โดย ฺBEER
เรียนคุณ นกกระจอกเทศครับ
คือผม งง ตรงนี้ครับ ตรงที่ว่า บ้านเป็นชื่อผมโอนโฉนดเป็นชื่อผมแล้ว แต่คนที่ติดบัตรเคดิตแล้วโดนฟ้องเป็น ญาติผม ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดฯทั้งสิ้นกับ บัตรเคดิตของเขา เพียงแต่ ซื้อบ้านจากเขามา เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ไปไถ่ถอนออกมาจากแบงค์แล้วโอนเป็นชื่อผมแล้ว ก่อนที่ญาติผมจะโดนฟ้องเรื่องบัตรเคดิตหลายปี เพียวแต่ตอนนี้เขามีชื่อเป็นเจ้าบ้านแค่นั้นครับ เพราะดูแล้วผมคงต้องย้ายเขาออกจากการเป็นเจ้าบ้าน ไปเป็นผู้อาศัยแทนครับ

ที่อยากรู้ คือ บ้านที่ผมซื้อมาจากเขา เจ้าหนี้มีสิทธิ์ มายึดไหมครับ

ส่วนเรื่องเจ้าบ้านผมเข้าใจแล้วครับ

ขอถามอีกเรื่องนะครับ ถ้ากรณีผมให้ญาติผมย้ายชื่ออกจากการเป็นเจ้าบ้าน แล้วให้เอาชื่อมาเข้าเป็นลูกบ้านที่ทะเบียนบ้านผมที่อาศัยอยู่ โอเคพวกหมายศาลหรืออะไรต่างฯก็ต้องมาส่งที่บ้านผมใช่ไหมครับ แต่ที่อยากทราบคือ ถ้าเป็นหมายศาลมา เขามีสิทธิ์ มาแปะหมายไว้ที่หน้าบ้านผมหรือป่าวครับ กรณีผมไม่อยู่บ้าน แล้วผมจะเดือดร้อนอะไรด้วยไหมครับ เช่นโดนตรวจสอบทรัพย์หรือ ค้นบ้าน ครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53368 โดย jackTs

ฺBEER เขียน: เรียนคุณ นกกระจอกเทศครับ
คือผม งง ตรงนี้ครับ ตรงที่ว่า บ้านเป็นชื่อผมโอนโฉนดเป็นชื่อผมแล้ว แต่คนที่ติดบัตรเคดิตแล้วโดนฟ้องเป็น ญาติผม ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดฯทั้งสิ้นกับ บัตรเคดิตของเขา เพียงแต่ ซื้อบ้านจากเขามา เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ไปไถ่ถอนออกมาจากแบงค์แล้วโอนเป็นชื่อผมแล้ว ก่อนที่ญาติผมจะโดนฟ้องเรื่องบัตรเคดิตหลายปี เพียวแต่ตอนนี้เขามีชื่อเป็นเจ้าบ้านแค่นั้นครับ เพราะดูแล้วผมคงต้องย้ายเขาออกจากการเป็นเจ้าบ้าน ไปเป็นผู้อาศัยแทนครับ

ที่อยากรู้ คือ บ้านที่ผมซื้อมาจากเขา เจ้าหนี้มีสิทธิ์ มายึดไหมครับ

แล้วตอนนี้

คุณมีหนี้บัตรเครดิตด้วยหรือเปล่าล่ะครับ?

ถ้าคุณเป็นหนี้บัตรเครดิตแล้วไม่ยอมจ่าย จนกระทั่งศาลพิพากษาแล้ว คุณก็ยังไม่ยอมจ่ายอีก
เมื่อนั้นแหละครับ ที่เจ้าหนี้มันจะสืบทรัพย์ แลัวก็ตามยึดทรัพย์ต่างๆทีมิชื่อของคุณเป็นเจ้าของ

แต่ถ้าคุณไม่มีหนี้ใดๆเลย ทรัพย์สินต่างๆของคุณก็รอด รวมทั้งเรื่องโฉนดที่ดิน ที่คุณซื้อต่อมาจากญาติด้วย เพราะเป็นการ ซื้อ-ขาย กัน ก่อนที่ญาติของคุณจะถูกหมายฟ้อง

ฺBEER เขียน: ขอถามอีกเรื่องนะครับ ถ้ากรณีผมให้ญาติผมย้ายชื่ออกจากการเป็นเจ้าบ้าน แล้วให้เอาชื่อมาเข้าเป็นลูกบ้านที่ทะเบียนบ้านผมที่อาศัยอยู่ โอเคพวกหมายศาลหรืออะไรต่างฯก็ต้องมาส่งที่บ้านผมใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

ฺBEER เขียน: แต่ที่อยากทราบคือ ถ้าเป็นหมายศาลมา เขามีสิทธิ์ มาแปะหมายไว้ที่หน้าบ้านผมหรือป่าวครับ

ถูกต้องแล้วครับ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ฺBEER เขียน: กรณีผมไม่อยู่บ้าน แล้วผมจะเดือดร้อนอะไรด้วยไหมครับ เช่นโดนตรวจสอบทรัพย์หรือ ค้นบ้าน ครับ

กรุณาไปอ่านอีกครั้งนะครับ...อ่านให้ดีๆ...อ่านให้ละเอียด
อย่าอ่านเพียงแค่ลวกๆ แบบ ผ่านหู-ผ่านตา สิครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.400 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena