จนท.city bank โทรมาเจรจาและขอให้ส่ง สำเนา ปชช. ควรส่งไปหรือไม่

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53485 โดย dexter
สอบถามค่ะ ได้รับโทรศัพท์จาก จนท. city bank ขอเจรจา เราเป็นหนี้บัตร Ready หยุดส่งได้ 2 ปี อยู่ที่ 40,795 ดอกเบี้ย 5,947 เราเจรจาขอส่วนลดเหลืออยู่ที่ 15,000 จนท. city bank ตกลง และให้เราส่งสำเนาบัตรประชาชนไปให้ เราก็ถามว่าส่งไปเพื่ออะไร เค้าบอกว่า ขอสำเนาบัตรประชาชนเพื่อนำมายืนยันว่าเราขอส่วนลด และให้เรารอผลอนุมัติจากทางผู้ใหญ่ โดยให้ส่งเอกสารไปทาง Fax ซึ่งเราไม่กล้าส่งไป กลัวมีตุกติก เราเลยให้เค้าส่งเอกสารจากบริษัท เป็นใบบาร์โค้ด ให้เราไปชำระที่เคาน์เตอร์ 15,000 ซึ่งเป็นยอดที่เค้าลดแล้ว โดยให้ส่งมาให้เราทางไปรษณีย์ แต่ก่อนที่เราจะไปชำระ เราจะต้องส่งสำเนาบัตรประชาชนให้เค้าก่อน แล้วรอผลอนุมัติจากผู้ใหญ่ว่าทางบริษัทจะอนุมัติหรือไม่ ถ้าอนุมัติเราก็นำใบบาร์โค้ดที่ได้ไปชำระเงินได้เลย

อยากถามว่า วิธีการเช่นนี้ ถูกต้องหรือไม่ ทางบริษัทจะตุกติกกับเราได้หรือไม่ และเราควรส่งสำเนาบัตรประชาชนไปหรือไม่

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #53488 โดย jackTs
.
เคยอธิบายไว้มานานแล้วครับ (อยู่ด้านล่างสุดของกระทู้นี้)

เหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#40212

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53490 โดย dexter
ขอบคุณมากค่ะ พี่นกกระจอกเทศ ได้เข้าไปอ่านใน "เหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว" แล้วนะคะ

ด้วยเหตุผลดังกล่าว ถ้าเราไม่ต้องการที่จะส่งเป็นเอกสารสำเนาบัตรประชาชน แต่จะทำหนังสือ ขอส่วนลด โดยมีข้อความ ชื่อ นามสกุล เลขที่บัตรเครดิต ยอดค้าง ดอกเบี้ย ยอดที่ขอส่วนลด พร้อมทั้งลงนาม แบบนี้จะใช้แทนสำเนาบัตรประชาชนใบเดียวได้มั้ยคะ

ที่ทำแบบนี้เพราะไม่อยากส่งเอกสารที่ทางจนท.เค้ามีอยู่แล้วไปให้อีก และการส่งสำเนาบัตรประชาชนไปโดยการขีดคร่อม "เพื่อใช้ประกอบการพิจารณา ขอส่วนลดหนี้ กับธนาคาร xxxxxxx เท่านั้น".. มันก็ยังไม่เป็นการยืนยันว่า เค้าจะไม่นำเอกสารของเราไปทำอย่างอื่น เช่น อัพเดทข้อมูลปัจจุบันของเรา เป็นต้น

เคยมีกรณีแบบนี้หรือไม่คะ รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53493 โดย jackTs
ส่งไปเถอะครับ ถ้ามันอยากได้เอกสารประกอบมากถึงขนาดนั้น(อย่าลืมขีดคร่อมด้วยล่ะ)
ถ้าส่งแล้วมันได้ส่วนลดจริงๆ แล้วคุณก็มีเงินพร้อมปิดบัญชีจริงๆ...ก็สามารถส่งไปได้ (มันเอาไปใช้ทำเป็น"สัญญานรก"ไม่ได้หรอก)

แต่อย่าลืมว่ามันเป็น"ดาบสองคม"ในการส่งเอกสารด้วยนะครับ
เพราะถ้าส่งไปแล้ว แต่ตกลงเรื่องส่วนลดกันไม่ได้ มันจะฟ้องเร็วมาก(ฟ้องทันที ก่อนที่เจ้าหนี้รายอื่นจะชิงตัดหน้าฟ้องไปก่อน)

ที่สำคัญ การทำ Hair-cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสาร

ยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง

โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้

ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair-cut ใดๆ

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันตามกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการ

ลดหนี้ (หนังสือ Hair-cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด ...!

ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair-cut ให้
ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair-cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ ...ขอเตือน...

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53496 โดย dexter
ขอบคุณมากค่ะ คุณนกกระจอกเทศ สำหรับคำแนะนำ จากนี้ไปจะรอเอการยืนยันส่วนลดจาก จนท. ถ้าได้แล้วค่อยส่งเอกสารที่เค้าต้องการไป แล้วค่อยไปชำระยอดที่ตกลงกันไว้ ซึ่ง ตกลงจะชำระ 31 พ.ค 57 คืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53503 โดย Bluef
Ready หยึดได้ถึง2ปีเลยใช่ไหมคะ. มีเหมือนกันแต่โป๊ะไปเยอะเหลือ17000 อันนี้ส่งปีนึงเงินต้นไม่กระดิก. หยุดสิีนเชิงแล้วคะ. 2บิล กำลังจะเข้ารอบบิลที่3. จนท.โทรมาทุกวัน. ให้จ่ายเดินบัญชี610. ฝันไปเถอะ :เฮ้อ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.446 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena