อิออน ส่งคนมาดักที่ทำงาน

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54176 โดย nikket
:cry2: สอบถามผู้รู้ นะค่ะ ฉันเป็นหนี้อิออน อยู่ 160000 ค่ะ ก็ส่งเรื่องประนอมหนี้แล้วค่ะ อิออนให้ผ่อน เดือน ละ 5400 ฉัน บอกว่า พร้อมจ่ายตอนสิ้นเดือน แต่ ทางอิออน บอกให้จ่ายเงินก่อน แล้ว อีก / เดือน ค่อยจ่าย อีกที่ แต่ไม่มีเงิน อะค่ะ ตอนนี้ บอกขอจ่ายสิ้นเดือน เค้่ไม่ยอม บอกว่า จะส่งคน มายืน รอ หน้า ที่ทำงาน จนกว่าจะได้เงิน ส่งคนมา เอาเงิน ที่ทำงานเลยค่ะ ตอนนี้ ฉันก็อายมากเพราะ โทรมาที่ทำงาน ตามตัว อะค่ะ อิออน มีสิท ส่งพนัก งาน ใส่ชุดอิออน มารอ เรามี่ทำงาน จนกว่า จะจ่ายเงินให้อะค่ะ บอกว่า ถ้าไม่จ่าย เสาร์ อาทิตย์ นี้ ส่งคนไปแน่วัน อังคาร ค่ะ รบกวน ตอบด้วย นะค่ะกังวล ใจมากๆๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54177 โดย turakit2539

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54178 โดย nutprapan
:laughing: :laughing: น่ากลัวนะคะ กะแค่ แมสเซนเจ้อ ที่รับงานมาวิ่ง เอาเอกสารมาให้คุณเซ็นแค่นั้นเองคะ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54179 โดย konmanba
ตอนนี้เค้าก็ขู่ผมเหมือนกันนะครับว่าจะมาเก็บเงินที่บริษัท ตอนนี้เตรียมกับการ์ดหน้าประตูไว้ละ ถ้าเค้าผ่านมาได้ ก็คงต้องเชิญไปคุยที่เงียบๆข้างนอก ใครถามคงบอกเพื่อนเก่ามาหา :laughing: ตื่นเต้นเหมือนกัน!! ช่วงเดือนก่อนก็มีมาเยี่ยมนะ แต่ดันไปอีกที่นึง ผมไม่อยู่ ลูกเล่นเยอะมาก ทำมาติดต่องานกับผม คนอื่นไม่รู้ให้เค้าเข้ามา โทรมาบอกผมว่ามีคนมาหา อ้าววว...ให้เค้าเข้ามาทำไมเนี่ย ก็เลยคุยเจ้าพนักงานเค้า บอกว่ามาส่งเอกสาร แต่ผมลองถามคนที่เชิญเข้ามา เค้าบอกหยิบกระดาษมาเขียนตัวเลขอะไรไม่รู้ (เค้าเขียนยอดหนี้) แต่ทำแบบให้คนอื่นเห็นไม่ปิดเลย เค้าคนหัวหมอประมาณว่าไม่ได้ประจานนะ เค้าเขียนเฉยๆอย่างนี้ผิดไหมเนี่ย

เจ้าของกระทู้ถ้ามาเล่าให้ผมฟังบ้างนะ ผมจะได้นำไปใช้บ้าง

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54180 โดย Anthony
ของผมเพิ่งเกิดขึ้นเลยครับ อิออน ยอดไม่มากนักให้เมสเซนเจอร์มาหาที่ทำงาน
เนื่องจากที่ทำงานผมเป็นตึกที่หลายๆบริษัท จึงแลกบัตรขึ้นมาได้ถ้ารู้ว่า บริษัทไหนอยู่ชั้นไหน
ของผมเขาติดต่อว่า มาเก็บเบี้ยประกันกับคนชื่อๆนี้ๆๆ ยามข้างล่างจึงปล่อยขึ้นมา
และพอน้องออเปอเรเตอร์ต่อสายมาผม จึงบอกว่า มีคนมาหาผม ผมออกไป เมสเซนเจอร์ก็บอกว่ามาเก็บยอดชำระค้างอิออน พูดแบบเสียงดังๆ ไม่เกรงใจใคร ประมาณว่าให้คนยืนมอง และเขียนตัวเลขใหญ่ๆ เหมือนกันครับ ตอนแรกผมก็สะดุดเหมือนกัน ถึงจะเตรียมตัวมาดีก็เหอะเจอจริงๆเค้าก็หงิดไปนิดๆเหมือนกัน แต่อย่าไปยอมครับ ผมบอกว่า คุณเป็นพนักงานอิออนเหรอ ขอดูบัตรหน่อย เมสเซนเจอร์ไม่ยอมให้ดู ผมก็จะเดินเข้าไปทำงานต่อแบบไม่สนใจ เขาก็เดินตามครับ ผมบอกว่า ในส่วนนี้คุณเดินเข้าไปไม่ได้แล้วนะครับ เฉพาะพนักงาน คุณไม่ใช่พนักงานที่นี่ คุณไม่มีสิทธิ์เข้า ถ้าคุณเข้าไปผมจะแจ้งให้ตำรวจจับคุณ ข้อหาบุกรุก และข่มขู่ มันมีกล้องวงจรปิดนะคุณ
เมสเซนเจอร์หน้าจ๋อย และเปลี่ยนเรื่องบอกให้ผมโทรหาคุณคนชื่อๆนี้ๆๆๆ เคลียร์กันเอง และลงลิฟท์ไปเลย

หลักการที่มันจะเล่นงานเราได้คืออะไรรู้มั้ยครับ
ผมไม่รู้นะครับ ว่าสถาบันการเงินแห่งนี้ สอนอะไรพนักงานนะครับ แต่ทุกคนที่ผมเจอ สิ่งที่เขาทำ และสอนต่อกันมาเป็นทอดๆ ผมไม่ได้ว่านะครับ หากใครทำงานที่บริษัทแห่งนี้ แต่ที่ผมเจอมา
คือเขามีหลักการทวงหนี้ ที่ข่มขู่ ล่วงเกิน จาบจ้วงด้วยคำพูด หรือไม่ก็ติดต่อหาคนใกล้ชิด เพื่อให้คนใกล้ชิดมาพูดกับเราเชิงไปจ่ายๆซะ หรือไม่ก็เล่นงานเราด้วยคำพูดเช่น หว่านล้อมว่า เราผ่อนของมันเป็นสินเชื่อเช่าซื้อ ผมไม่แน่ใจว่าคุณขายเป็นเงินสดหรือยัง ติดคุกนะ แต่ทั้งหมดก็ด้วยหลักการเดียวกันครับ คือ

"ทำให้เราอาย"

จนต้องยอมจ่าย
แต่ผมไม่อายแล้วครับ มันเกิดความอายตั้งแต่ห่อข้าวมากินที่ทำงาน ซื้อข้าวเปล่า และ กับข้าวทาน ผมไม่สน กูไม่มี กูไม่จ่าย แต่กูก็ไม่หนี กูจะจ่ายด้วยเหตุผลสมควร และ ตัวเงินเลขสวยๆเท่านั้น

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54186 โดย nutprapan

Anthony เขียน: ของผมเพิ่งเกิดขึ้นเลยครับ อิออน ยอดไม่มากนักให้เมสเซนเจอร์มาหาที่ทำงาน
เนื่องจากที่ทำงานผมเป็นตึกที่หลายๆบริษัท จึงแลกบัตรขึ้นมาได้ถ้ารู้ว่า บริษัทไหนอยู่ชั้นไหน
ของผมเขาติดต่อว่า มาเก็บเบี้ยประกันกับคนชื่อๆนี้ๆๆ ยามข้างล่างจึงปล่อยขึ้นมา
และพอน้องออเปอเรเตอร์ต่อสายมาผม จึงบอกว่า มีคนมาหาผม ผมออกไป เมสเซนเจอร์ก็บอกว่ามาเก็บยอดชำระค้างอิออน พูดแบบเสียงดังๆ ไม่เกรงใจใคร ประมาณว่าให้คนยืนมอง และเขียนตัวเลขใหญ่ๆ เหมือนกันครับ ตอนแรกผมก็สะดุดเหมือนกัน ถึงจะเตรียมตัวมาดีก็เหอะเจอจริงๆเค้าก็หงิดไปนิดๆเหมือนกัน แต่อย่าไปยอมครับ ผมบอกว่า คุณเป็นพนักงานอิออนเหรอ ขอดูบัตรหน่อย เมสเซนเจอร์ไม่ยอมให้ดู ผมก็จะเดินเข้าไปทำงานต่อแบบไม่สนใจ เขาก็เดินตามครับ ผมบอกว่า ในส่วนนี้คุณเดินเข้าไปไม่ได้แล้วนะครับ เฉพาะพนักงาน คุณไม่ใช่พนักงานที่นี่ คุณไม่มีสิทธิ์เข้า ถ้าคุณเข้าไปผมจะแจ้งให้ตำรวจจับคุณ ข้อหาบุกรุก และข่มขู่ มันมีกล้องวงจรปิดนะคุณ
เมสเซนเจอร์หน้าจ๋อย และเปลี่ยนเรื่องบอกให้ผมโทรหาคุณคนชื่อๆนี้ๆๆๆ เคลียร์กันเอง และลงลิฟท์ไปเลย

หลักการที่มันจะเล่นงานเราได้คืออะไรรู้มั้ยครับ
ผมไม่รู้นะครับ ว่าสถาบันการเงินแห่งนี้ สอนอะไรพนักงานนะครับ แต่ทุกคนที่ผมเจอ สิ่งที่เขาทำ และสอนต่อกันมาเป็นทอดๆ ผมไม่ได้ว่านะครับ หากใครทำงานที่บริษัทแห่งนี้ แต่ที่ผมเจอมา
คือเขามีหลักการทวงหนี้ ที่ข่มขู่ ล่วงเกิน จาบจ้วงด้วยคำพูด หรือไม่ก็ติดต่อหาคนใกล้ชิด เพื่อให้คนใกล้ชิดมาพูดกับเราเชิงไปจ่ายๆซะ หรือไม่ก็เล่นงานเราด้วยคำพูดเช่น หว่านล้อมว่า เราผ่อนของมันเป็นสินเชื่อเช่าซื้อ ผมไม่แน่ใจว่าคุณขายเป็นเงินสดหรือยัง ติดคุกนะ แต่ทั้งหมดก็ด้วยหลักการเดียวกันครับ คือ

แต่ผมไม่อายแล้วครับ มันเกิดความอายตั้งแต่ห่อข้าวมากินที่ทำงาน ซื้อข้าวเปล่า และ กับข้าวทาน ผมไม่สน กูไม่มี กูไม่จ่าย แต่กูก็ไม่หนี กูจะจ่ายด้วยเหตุผลสมควร และ ตัวเงินเลขสวยๆเท่านั้น

สุดยอดมากเลยคะ คนที่มาก็แค่ คนส่งเอกสาร แต่พอมามันก้ต้องมาเขวกันมั่ง เพราะมันทำให้เราอายคะ

เราก้ต้องย้อนคือทำให้มันอายเหมือนกันคะ มันต่อยมา เราต่อยคืน คุณเก่งมากเลยคะ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54219 โดย maruko
maruko มาเป็นกำลังใจด้วยคน อย่ากลัวครับ เคสของmaruko มาหาที่บ้านและที่ทำงานเลย(standard มาบ้าน SCBมาที่ทำงาน) marukoได้อ่านความรู้จากwebsiteนี้มากพอควรจึงมีภูมิ marukoก็วางแผนโดยต้องขจัดคำว่า อาย และ กลัว ออก เสียก่อน maruko จะบอกนาย/ลูกน้อง/คู่ใจ/ลูกๆ/พี่น้อง/พ่อแม่/ญาติๆ/เพื่อนๆทั้งไทย,ญี่ปุ่น,จีน,ฝรั่ง,ลาว(พวกเดียวกันกับmarukoนี่แหละ),พม่า และอีกมากมาย เลยไม่กลัวเลย เลยไม่อายเลย พวกนี้มันหากินกับ 2 อย่างนี้แหละ เราจ่ายให้เขามาเกินความจำเป็นไปนานแล้ว ดังนั้นอย่าเป็นเครื่องมือแค่ 2 คำนี้...

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54220 โดย Rabbitloso
เราต้องอดทนอีกสักพักครับเพื่อรับมือกับทุกสิ่งทุกอย่างที่จะเกิดขึ้นต่อไปครับ เป็นกำลังใจสู้ครับ
ผมเองก็เหมือนกันต้องรบราอีกหลายนักครับ

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54260 โดย YNWA
ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับ
ของผมดูแล้วน่าจะมีคนมาหาเหมือนกัน เพราะก่อนหน้านี้มี "เจ้าหน้าที่ภาคสนาม" โทรมาหาแล้ว
ใจเต้นตุ๊มๆ ต่อมๆ ^^
กะลังรออยู่เลย จะได้ผ่านๆ ไปซักที ไอ้ประสบการณ์การเจอทวงหนี้แบบซึ่งๆ หน้าเนี่ย
สู้ๆ นะครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54479 โดย Anthony

ผมเกินความอายไปแล้วครับ ผมไม่สนใจ คนเราถ้าไม่อายก็ไม่มีอะไรทำเราได้ครับ
ของผมแย่เกินกว่านั้นอีก เพื่อนร่วมงานผมคนนึงเขาไม่ค่อยถูกชะตากับผมเท่าไหร่นัก เขาเป็นผู้หญิงที่ค่อนข้างจะพูดมาก ชอบพูดอะไรตรงๆขวานผ่าซาก แต่ไม่ดูทิศดูทาง ไม่ดูสถานการณ์ แล้วเจ้ากรรม อิออนเสือกโทรไปเบอร์มัน

เพื่อนร่วมงานผมพูดว่าไงรู้ไหมครับ "อิออนโทรมา โทรทวงหนี้หน่ะ เขาให้เอาเงินไปจ่าย รออยู่หน้าเค้าเตอร์"
พูดเสียงดังๆ

ผมพูดกับเขาว่าไงรู้ไหมครับ "ไม่ใช่เรื่องของคุณ ที่จะมาก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวของใคร ถ้าเขาโทรมา คุณก็มีแค่หน้าที่ที่บอกผมว่า ใครมาหาในฐานะของเพื่อนร่วมงาน ถึงคุณจะรู้ว่าเขามาหาเพราะอะไร แต่ก็ไม่ใช่่สิทธิ์ของคุณที่จะไปป่าวประกาศกับใคร หัดเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างนะครับ"

แต่ตอนนี้ นางลาออกไปแล้วครับ ศัตรูเยอะเกิน ตั้งแต่เดือนก่อน

แต่ในความโชคไม่ดีของผมที่ผ่านมาก็ยังมีความโชคดีบ้างสำหรับผม ฝ่ายบุคคลบริษัทผมใจดีมาก ทำเรื่องโอนเงินเดือนเข้าบัญชีธนาคารที่ผมไม่มีพันธะหนี้สินกับเขา เวลาเจ้าหนี้โทรมาขออายัติเงินเดือน หรือ ขู่ทวงนั่นนี้ ทางฝ่ายบุคคลก็บอกว่า ผมลาออกไปแล้ว ทุกอย่างมีทั้งโชคดี และไม่ดีครับ ขึ้นอยู่กับว่า คุณเลือกทางไหน และมองทางไหนมากกว่า

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106926 โดย Tatchai7922

nutprapan เขียน:

Anthony เขียน: ของผมเพิ่งเกิดขึ้นเลยครับ อิออน ยอดไม่มากนักให้เมสเซนเจอร์มาหาที่ทำงาน

สุดยอดมากเลยคะ คนที่มาก็แค่ คนส่งเอกสาร แต่พอมามันก้ต้องมาเขวกันมั่ง เพราะมันทำให้เราอายคะ

เราก้ต้องย้อนคือทำให้มันอายเหมือนกันคะ มันต่อยมา เราต่อยคืน คุณเก่งมากเลยคะ

ปะฉะดะ เคยเจอน้องคนนึงก็เจอแบบนี้ครับ ผมเลยดูห่างๆไว้และเตรียมเรียกรปภ.เผื่อเหตุฉุกเฉิน กรณีต้องเชิญออก และผมรู้จักกับนายตำรวจท้องที่ที่ทำงานด้วย วันนั้นมาไม่เจอน้อง พี่ประชาสัมพันธ์ถาม ติดต่อใครคะ เค้าบอก ไม่ใช่เรื่องของคุณ ผมเลยเดินไปเลย คุณมาจากใหนครับ เค้าบอกมาจากอิออน ผมเลยเรียกน้องมา ผมอยู่เป็นเพื่อนด้วย ผมส่งซิก รปภ.ไว้แล้ว ถ้าเกิดอะไรขึ้น เข้าล๊อคตัวได้ทันที
องค์จะลงหรอครับ เดี๋ยวเจอของจริง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.649 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena