ขอคำแนะนำ......ทำไมตามที่บ้าน

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54793 โดย Nong-ya
เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทยอยู่50,000 หยุดชำระมาประมาณ 6เดือน ทุกเดือนจะมีใบแจ้งหนี้ตามที่อยู่ที่จัดส่งมาในกรุงเทพฯโดยตลอดปัญหา มันอยู่ที่ว่า...
เมื่อสัก 1ชม. ที่ผ่านมาได้รับแจ้งจากพี่สาวว่าพรุ่งนี้จะมีเจ้าหน้าที่เจ้าหน้าที่ของบัตรกรุงไทยไปที่บ้าน? ต่างจังหวัด (o_O) ที่บ้านมีคุณแม่ชรามากแล้ว

เจ้าหน้าที่ตามจากบัตรประชน..... แต่ตั้งแต่ ใช้บัตรมาอยู่กรุงเทพฯ โดยตลอด สถานี่จัดส่งก็ในกรุง
เทพฯ ทำไมต้องตามที่บ้าน

ทำไมไม่ตามที่อยู่นใบแจ้หนี้หรือมีจดหมายมาให้ไปติดต่อค่ะ

มีคำแนะนำไหมค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54794 โดย คุณากร

Nong-ya เขียน: ขอคำแนะนำด่วนค่ะ

เรื่องหนี้ไม่มีคำว่าด่วน

มารยาทในการตั้งกระทู้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54813 โดย Nong-ya
จากการสื่อสาร.... กลายเป็นว่าตอนนี้ KTB ส่งหมายศาลไปที่บ้าน ตจว. ค่ะ ก็คงไปจบที่ศาล. แค่ไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าไม่ติดต่อเราที่กทม. แค่นั้นเอง เมื่อวานนี้ แม่ อายุ 89 พอเห็นหมายศาลท่านป่วยเลย.ก็คงให้ มันก็คงเป็นไปตามกระบวนการของศาลแล้วค่ะ.
หากมีข้อผิดพลาดประการใด. กราบอภัยด้วยนะคะ :cry2:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54817 โดย jackTs

Nong-ya เขียน: จากการสื่อสาร.... กลายเป็นว่าตอนนี้ KTB ส่งหมายศาลไปที่บ้าน ตจว. ค่ะ ก็คงไปจบที่ศาล. แค่ไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าไม่ติดต่อเราที่กทม. แค่นั้นเอง เมื่อวานนี้ แม่ อายุ 89 พอเห็นหมายศาลท่านป่วยเลย.ก็คงให้ มันก็คงเป็นไปตามกระบวนการของศาลแล้วค่ะ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ปล.กฏหมายในข้อนี้ เขาออกมาเพื่อเหตุผลในการป้องกันไม่ให้โจทก์ สามารถกลั่นแกล้งฟ้องจำเลยได้ตามใจชอบ

เช่น โจทก์รู้ว่าจำเลยมีภูมิลำเนาอยู่ที่ภาคเหนือ แต่ฟ้องโจทก์กลับฟ้องให้จำเลยต้องไปขึ้นศาลที่ 3 จังหวัดชายแดนในภาคใต้...เป็นต้น

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54818 โดย jackTs
ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54820 โดย Nong-ya
กำลังหาข้อมูล

ในกรณีที่ เจรจาก่อนขึ้นศาล แต่หาไม่เจอมีไหมค่ะ

(o_O)
คือเจตนาตอนนี้ ไม่ต้องไปศาล(ตจว) ไหนๆขึ้นศาลแล้วKTB แทบจะไม่มีส่วนลด ถ้าจะจบตรงนี้ดีไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54826 โดย jackTs

Nong-ya เขียน: กำลังหาข้อมูล

ในกรณีที่ เจรจาก่อนขึ้นศาล แต่หาไม่เจอมีไหมค่ะ

คือเจตนาตอนนี้ ไม่ต้องไปศาล(ตจว) ไหนๆขึ้นศาลแล้วKTB แทบจะไม่มีส่วนลด ถ้าจะจบตรงนี้ดีไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้ครับ ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ)
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล และต้องยอมรับตัวเลขเต็มๆตามยอดที่ฟ้อง เอามาผ่อนจ่ายใหม่ โดยไม่มีส่วนลดใดๆเลย

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.482 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena