เปิดตัวสมาชิกชาว "ล้านอัพ" คนใหม่ จะต้องผ่านมันไปให้ได้ ขอกำลังใจด้วยค่า !!

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74140 โดย tip.P
เข้ามาเป็นกำลังใจเจ้าของกระทู้คะ ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาโพสแต่เข้ามาอ่านตลอดคะ คุณ leadglass เก่งจริงๆ ชอบอ่านกระทู้ของคุณ
สู้มากๆ อดทนมากๆคะ

เอาใจช่วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74153 โดย leadglass

IndyGirL เขียน: ปิดตัวสุดท้ายแล้วเหรอคะ ดีใจด้วยคะ ว่าแต่ UOB นี่โหดเสมอต้นเสนอปลาย ใจร้ายมากๆ เราเองก็คงใกล้ได้หมายแล้วละคะ หยุดมา 8-9เดือนเงียบไป ร่วมๆเดือนแล้ว

อ๋อ ยังไม่ใช่ตัวสุดท้ายของหนี้ทั้งหมดค่ะ
แค่หมายถึงตัวสุดท้ายของ UOB น่ะค่ะ (เรามี 3 บ/ช กับเจ้านี้ ขึ้นศาลแล้ว เจรจาปิดไป 2 เหลือตัวนี้เป็นตัวสุดท้ายของ UOB ค่ะ) ^_^

ถ้าได้หมายของ UOB ไม่ต้องเครียดนะคะ มันคุยไม่ได้ก็ช่างมัน มันจะชอบขู่นู่นนี่ บางทีก็โทรมาสกัดดาวรุ่งไม่ให้เราไปศาล (อ้างว่าเราทำงานคงไม่มีเวลาไปศาล หรือไม่ก็อ้างว่าศาลน่ากลัว บลาๆๆๆ ค่ะ... เกิดจะมาหวังดีเราอะไรตอนนี้ก็ไม่ทราบ)

ทำตามแนวทางของชมรมไปเลยนะคะ สู้ได้ก็ควรสู้ค่ะ มันจะกลัวเพราะมันคิดดอกเกินกม.ไปเยอะค่ะ (ท่านผู้พิพากษาคดี UOB ของดิฉันยังพูดเองเลย ท่านพูดไปส่ายหัวไปค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74154 โดย leadglass

konsupan เขียน:
อธิบายเรื่องหักคอจ่ายได้มั้ยครับ คืออะไร ลักษณะเป็นอย่างไร

ขอโทษที่ตอบช้านะคะ เข้าจากที่ทำงานเลยได้แต่อ่าน พิมพ์ตอบทีเดียวไม่ได้ค่ะ

หักคอจ่าย ก็คือ หน้าด้านจ่าย (ตามภาษาของท่านประธานนกกระจอกเทศ) นั่นเองค่ะ

แปลว่า ศาลมีคำพิพากษาแล้ว แต่เรายังไม่มีเงินก้อนมาจ่ายปิดหนี้ เราก็จ่ายเข้าไปเท่าที่เราจ่ายไหวโดยไม่สนว่าเจ้าหนี้มันจะเรียกให้เราจ่ายเท่าไหร่ แล้วเราก็ต้องจ่ายเข้าไปอย่างนี้ทุกเดือนๆ (ต้องจ่ายภายใน 30 วันหลังจากคำพิพากษาออกนะคะ) จนกว่าจะครบจำนวนเงินรวมดอกเบี้ยตามที่ศาลสั่ง

ตัวอย่างเช่น ยอดที่ศาลท่านพิพากษาให้ชำระคือ 3 แสนบาท บวกดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปี
แต่เราไม่มีเงินเยอะขนาดที่จะจ่ายปิดจบได้ และถ้าเราไม่มีการชำระเงินเข้าไปเลย ทางเจ้าหนี้ก็จะไปยื่นขอบังคับคดีเราได้ (อายัดเงินเดือน อายัดทรัพย์สิน)
ดังนั้น เราต้องชำระเข้าไปแบบหน้ามึน เช่น จ่ายเข้าไป 2,000 บาท ทำอย่างนี้เรื่อยๆ ทุกเดือนๆ อย่าให้ขาด เป็นการแสดงเจตนาให้ศาลเห็นว่า เรายังติดต่อได้ เรายังชำระเข้าไปตลอดค่ะ

จ่ายไปเรื่อยๆ มันก็จะไปหักดอก หักต้นไปเรื่อยๆ น่ะค่ะ
แต่จำนวนที่จ่ายก็ต้องสมน้่ำสมเนื้อด้วยนะคะ ถ้ายอดหนี้เป็นแสนแต่จ่ายเข้าไป 500 นี่ก็เกินไปนะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74155 โดย leadglass

Skanakasai20 เขียน: สวัสดีค่ะทุกท่าน

เห็นกระทู้นี้แล้วรีบเข้ามาเลย ขอเป็นสมาชิกชาวล้านอัพ ด้วยคนค่ะ มีหนี้อยู่ 2.4 ล้านค่ะ
แต่ละตัวแสนอัพทั้งนั้น เพิ่ง H/C กับ บัตรเครดิต Citibank สิ้นเดือนที่แล้ว

เมื่อวานเพิ่งได้หมายศาลจาก Central personal loan สดๆ ร้อน ๆ นัด 15 กันยา ยอดหยุด 151,xxx แต่ยอดฟ้อง 183,xxx หยุดจ่าย 8 เดือน ดอกงอกงามดีจริงๆ

คุณ Pfs แนะนำให้ไปเลื่อนเพื่อขอเจรจากับเจ้าหนี้ก่อน คาดว่าถ้าให้ส่วนลด 50% ก็คงตัดจบได้ แล้วค่อยเก็บเงินใหม่

สู้ๆ ค่ะ

ตามนั้นเลยค่ะ คุณ pfs แกจะข้อมูลแน่นปึ้กค่ะ อธิบายละเอียดดีด้วย
ดิฉันเองก็ตามอ่านกระทู้คุณ pfs อยู่เหมือนกันค่ะ

สู้ๆ ค่ะ :สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74157 โดย leadglass
ขอบคุณ กำลังใจจาก คุณ prasanl คุณ FFM และคุณ tip.P ด้วยค่ะ ^_^

ช่วงนี้ดิฉันเองก็ไม่ค่อยว่างเข้ามาอ่านกระทู้ค่ะ สัปดาห์นึงนึกได้ทีก็เข้ามาที ต้องขอโทษด้วยนะคะหากว่าไม่ได้ตอบคำถาม ตอบช้า หรือไม่ได้ไปแวะเวียนเยี่ยมกระทู้เพื่อนๆ

เอาใจช่วยทุกๆ ท่านให้หมดหนี้ได้เร็วๆ นะคะ

สู้ๆ ค่ะ

:) :) :)

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74384 โดย leadglass
@ 16/08/2015

ในที่สุด มหากาพย์จอมมารยู ก็ได้ปิดตัวลงเสียทีเมื่อ 14 สค. ที่ผ่านมา
ยอดหนี้ตัวสุดท้ายที่เหลืออยู่กับ UOB ไปปิดมาเรียบร้อย

ธ. UOB (บัตรกดเงินสด) หยุด 6 เดือน ฟ้องแล้ว หลังจากหักคอจ่ายมา 7 เดือน เจรจา H/C 130,000 บาท (จ่ายงวดเดียว) จากยอดปัจจุบัน 22x,xxx คิดเป็นส่วนลด 40%

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74385 โดย leadglass
สรุปเส้นทางสมรภูมิรบกับจอมมาร ยาวนาน 1 ปี 5 เดือน ถูกฟ้องรวม 3 บ/ช ตั้งแต่หยุดได้ 6 เดือน
ไปศาล 1 ครั้ง ศาลพิพากษาแล้วหักคอจ่ายไปเรื่อยๆ จนธนาคารโทรมาเจรจา
จริงๆ แล้วเดินเกมพลาดนะคะ ว่าจะขอเลื่อนแล้วยื่นสู้เรื่อง ดบ. แต่ยอมรับว่าตอนนั้นสับสนมาก ขึ้นศาลครั้งแรก จำไม่ได้ว่าสับสนอะไร แต่ที่แน่ๆ คือเสียรู้ทนายโจทย์ (แต่คิดในทางที่ดีก็คือ อย่างน้อยท่านผู้พิพากษาก็เมตตาลดดอกเบี้ยให้)

- สินเชื่อ i-Cash ยอดเงินต้นคงเหลือ 36x,xxx บาท H/C ที่ 165,000 บาท จ่ายงวดเดียว คิดเป็นส่วนลด 54% (เมย. 58)

- บัตรเครดิต VISA ยอดเงินต้นเหลือ 39,500 บาท H/C ที่ 19,500 บาท จ่ายงวดเดียว คิดเป็นส่วนลด 50% (มิย. 58)

- บัตรกดเงินสด Cash Plus ยอดเงินต้นเหลือ 22x,xxx บาท H/C ที่ 130,000 บาท จ่ายงวดเดียว คิดเป็นส่วนลด 40% (สค. 58)

พอกันที ชาตินี้อย่าได้พบเจอกันอีกเลย ไปที่ชอบๆ ละกัน ทางใครทางมัน
จบหนี้ตัวป่วนไปแล้ว ดีใจ๊ ดีใจค่ะ ที่เหลือต่อจากนี้เป็นตัวสูงๆ ยอดเกิน 5 แสนทั้งนั้น แต่ไม่ค่อยจิกมากก็ ยาวไป ยาวปายยยยยย

เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนนะคะ

:bye: :bye: :bye: :bye: :bye:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74390 โดย FFM
ผมใกล้ไปขึ้นศาลแล้วครับ คิดว่าจะใช้แนวทางเดียวกับคุณ leadglass

ตอนแรกกะจะสู้คดี แต่ดูๆแล้ว ไม่มีประเด็นจะสู้ เสียค่าทนายเปล่าๆ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74391 โดย konsupan

leadglass เขียน:

konsupan เขียน:
อธิบายเรื่องหักคอจ่ายได้มั้ยครับ คืออะไร ลักษณะเป็นอย่างไร

ขอโทษที่ตอบช้านะคะ เข้าจากที่ทำงานเลยได้แต่อ่าน พิมพ์ตอบทีเดียวไม่ได้ค่ะ

หักคอจ่าย ก็คือ หน้าด้านจ่าย (ตามภาษาของท่านประธานนกกระจอกเทศ) นั่นเองค่ะ

แปลว่า ศาลมีคำพิพากษาแล้ว แต่เรายังไม่มีเงินก้อนมาจ่ายปิดหนี้ เราก็จ่ายเข้าไปเท่าที่เราจ่ายไหวโดยไม่สนว่าเจ้าหนี้มันจะเรียกให้เราจ่ายเท่าไหร่ แล้วเราก็ต้องจ่ายเข้าไปอย่างนี้ทุกเดือนๆ (ต้องจ่ายภายใน 30 วันหลังจากคำพิพากษาออกนะคะ) จนกว่าจะครบจำนวนเงินรวมดอกเบี้ยตามที่ศาลสั่ง

ตัวอย่างเช่น ยอดที่ศาลท่านพิพากษาให้ชำระคือ 3 แสนบาท บวกดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปี
แต่เราไม่มีเงินเยอะขนาดที่จะจ่ายปิดจบได้ และถ้าเราไม่มีการชำระเงินเข้าไปเลย ทางเจ้าหนี้ก็จะไปยื่นขอบังคับคดีเราได้ (อายัดเงินเดือน อายัดทรัพย์สิน)
ดังนั้น เราต้องชำระเข้าไปแบบหน้ามึน เช่น จ่ายเข้าไป 2,000 บาท ทำอย่างนี้เรื่อยๆ ทุกเดือนๆ อย่าให้ขาด เป็นการแสดงเจตนาให้ศาลเห็นว่า เรายังติดต่อได้ เรายังชำระเข้าไปตลอดค่ะ

จ่ายไปเรื่อยๆ มันก็จะไปหักดอก หักต้นไปเรื่อยๆ น่ะค่ะ
แต่จำนวนที่จ่ายก็ต้องสมน้่ำสมเนื้อด้วยนะคะ ถ้ายอดหนี้เป็นแสนแต่จ่ายเข้าไป 500 นี่ก็เกินไปนะ

ขอบคุณนะครับ สำหรับข้อมูลทำให้กระจ่างเลย ซึ่งก็คงจะได้ใช้วิธีนี้แน่นอน

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74420 โดย leadglass

FFM เขียน: ผมใกล้ไปขึ้นศาลแล้วครับ คิดว่าจะใช้แนวทางเดียวกับคุณ leadglass

ตอนแรกกะจะสู้คดี แต่ดูๆแล้ว ไม่มีประเด็นจะสู้ เสียค่าทนายเปล่าๆ

เอาใจช่วยนะคะ อาจจะตื่นเต้นหน่อย ระวังเล่ห์กลทนายไว้ด้วยละกันค่ะ
แต่ถ้าเตรียมตัวมาดี บวกสติดี ก็จะผ่านไปได้สบายๆ ค่ะ :)

ข้อดีของการยื่นสู้ (ถ้ามีประเด็น) ก็คือ การซื้อเวลาค่ะ เพราะกว่าจะเสร็จกระบวนการจนถึงมีคำพิพากษาออกมาก็น่าจะใช้เวลาประมาณ 6 เดือน ยืดเวลาหาเงินไปอีกหน่อยค่ะ

แต่ไม่ว่าจะสู้หรือยอม หลังจากมีคำพิพากษาออกมาแล้วก็จะมีจนท.โทรมาถามแนวทางการปิดจบค่ะ
ของยูจะเป็นจนท. ของธนาคาร ไม่คุยผ่านสนง.กม. ต่อรองยาก ขอผ่อนสัก 18-24 เดือนก็ไม่ยอม ต้องการให้ปิดจบภายใน 1 ปีเท่านั้น แต่ถ้าคุณไม่มีชื่อเป็นเจ้าของสมบัติอะไร และโอเคที่จะให้อายัดเงินเดือน 30% ได้ ก็ไม่ต้องกลัวค่ะ
ถ้ามีเงินเก็บอยู่ก็รอจังหวะต่อรองให้ได้ยอดที่รับได้นะคะ แต่ละเดือนมันจะเสนอส่วนลดมาไม่เท่ากันค่ะ (มันชอบอ้างแบบนี้ล่ะ)

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74422 โดย leadglass

konsupan เขียน: ขอบคุณนะครับ สำหรับข้อมูลทำให้กระจ่างเลย ซึ่งก็คงจะได้ใช้วิธีนี้แน่นอน

ยินดีค่ะ :)

แต่ย้ำว่า วิธีนี้ไม่ได้การันตี 100% ว่าจะไม่โดนอายัดนะคะ ขึ้นอยู่กับความสมน้ำสมเนื้อของเงินที่หักคอจ่ายเข้าไปด้วยค่ะ
ลองคำนวณดูว่าให้จบหนี้ไม่เกิน 5 ปีก็จะปลอดภัยหน่อยค่ะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=31905&Itemid=64#32006

ลองศึกษาเรืื่องของการคำนวณและหลักการของการหักคอจ่ายที่ลิ้งค์นี้นะคะ ในเม้นท์ของคุณ Anakin ค่ะ อธิบายไว้ละเอียดเลย

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74687 โดย taeyeon

taeyeon เขียน: TMB ที่ได้ส่วนลดนี้เพราะโทรไปขอหรือว่าทางธนาคารโทรมา???
เพราะเราธนาคารไม่เคยโทรมาเลย

สำนักงานกฎหมายเป็นฝ่ายโทรมาเสนอส่วนลดให้เองค่ะ
ของเรามี TMB อยู่ 2 บ/ช หยุดพร้อมกัน มันบีบให้เราปิดพร้อมกัน 2 บ/ช เราไม่มีก็ต่อรองไปทีละ บ/ช ค่ะ

ของคุณ แทยอน หยุดมานานเท่าไหร่แล้วคะ ยอดเยอะมั๊ย ส่วนใหญ่แบ๊งค์มันจะเร่งเคสที่ยอดสูงๆ ก่อน
ลองดูว่าใกล้หมดอายุความหรือยังด้วยนะคะ (2 ปี)

ขอให้โชคดีค่ะ

หยุดมานานเกือบปีครึ่ง ไม่รู้จะต้องทำอย่างไรเลย เพราะเงียบมาก ไม่มีเงิน
แล้วพอลองเช็คเล่นๆ ในเครดิตบูโรโชว์ว่า บัตร TMB สถานะเป็น 40-อยู่ระหว่างปิดบัญชี
งงมากๆ ปิด-เปิดอะไรกัน แทบไม่ได้ยุ่งอะไรเลย

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74949 โดย leadglass

taeyeon เขียน:

taeyeon เขียน: TMB ที่ได้ส่วนลดนี้เพราะโทรไปขอหรือว่าทางธนาคารโทรมา???

สำนักงานกฎหมายเป็นฝ่ายโทรมาเสนอส่วนลดให้เองค่ะ
ของเรามี TMB อยู่ 2 บ/ช หยุดพร้อมกัน มันบีบให้เราปิดพร้อมกัน 2 บ/ช เราไม่มีก็ต่อรองไปทีละ บ/ช ค่ะ

ของคุณ แทยอน หยุดมานานเท่าไหร่แล้วคะ ยอดเยอะมั๊ย ส่วนใหญ่แบ๊งค์มันจะเร่งเคสที่ยอดสูงๆ ก่อน
ลองดูว่าใกล้หมดอายุความหรือยังด้วยนะคะ (2 ปี)

หยุดมานานเกือบปีครึ่ง ไม่รู้จะต้องทำอย่างไรเลย เพราะเงียบมาก ไม่มีเงิน
แล้วพอลองเช็คเล่นๆ ในเครดิตบูโรโชว์ว่า บัตร TMB สถานะเป็น 40-อยู่ระหว่างปิดบัญชี
งงมากๆ ปิด-เปิดอะไรกัน แทบไม่ได้ยุ่งอะไรเลย

เราก็เป็นค่ะ บ/ช สินเชื่อกรุงศรีสไมล์แคชของเราหยุดมาปีครึ่งแล้ว แทบไม่โทรมาทวงเลยเหมือนกัน
พอไปเช็คเครดิตบูโรมันก็ขึ้นสถานะ 40 - อยู่ระหว่างปิดบัญชี เหมือนกันค่ะ
ทีแรกก็งง มันจะมาไม้ไหนกะตรูฟระเนี่ย ...

แต่เคยไปถาม อ.ประพัฒน์ที่สวนลุม (ไปด้วยหมายศาลตัวอื่น แต่ถือโอกาสถามเรื่องนี้ด้วย)
อ. บอกว่าไม่ต้องไปสนใจมัน ไม่ทวงก็ดี สบายหู ตั้งหน้าตั้งตาทำงานเก็บเงินให้เยอะๆ เข้าไว้ดีกว่าอย่าคิดมาก

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74966 โดย taeyeon

เราก็เป็นค่ะ บ/ช สินเชื่อกรุงศรีสไมล์แคชของเราหยุดมาปีครึ่งแล้ว แทบไม่โทรมาทวงเลยเหมือนกัน
พอไปเช็คเครดิตบูโรมันก็ขึ้นสถานะ 40 - อยู่ระหว่างปิดบัญชี เหมือนกันค่ะ
ทีแรกก็งง มันจะมาไม้ไหนกะตรูฟระเนี่ย ...

แต่เคยไปถาม อ.ประพัฒน์ที่สวนลุม (ไปด้วยหมายศาลตัวอื่น แต่ถือโอกาสถามเรื่องนี้ด้วย)
อ. บอกว่าไม่ต้องไปสนใจมัน ไม่ทวงก็ดี สบายหู ตั้งหน้าตั้งตาทำงานเก็บเงินให้เยอะๆ เข้าไว้ดีกว่าอย่าคิดมาก

ของเรายอด 19,xxxx รวมดอกตอนนี้ก็ 240,xxx อย่างรวดเร็ว
หยุดมีนา 57 มีคำถามว่าทบทวนตวามเข้าใจว่าถ้าเกิดทางนู้นปล่อยหมดอายุความจริงๆ มีผลดีแค่ไม่ต้องไปศลา แต่เรื่องหนี้ก็ไม่มีผลอะไรถือว่าเสียเครดิตและบูโรจะแสดงแบบนั้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะปิดบช และต้องรอสามปีหลังปิดบช เพื่อจะกู้ใหม่ใช่ไหม ถ้าแบบนั้นก็ต้องเก็บเงินเยอะๆเลย

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74973 โดย prasanl

ผมก็เป็นครับ บ/ช สินเชื่อกรุงศรีสไมล์แคช ผมค้างมาตั้งแต่ กค 57 310,000 ไม่เคยโทรมาทวงเลย ไปเช็คบูโรก็ขึ้นสถานะ40เหมือนกัน ติดตามอ่านกระทู้คุณ leadglass ตลอดครับ ขอบคุณมากๆครับ ที่แชร์ข้อมูลให้ตลอด ขอให้เข้มแข็งและอดทนจนกว่าจะหมดหนี้หมดสินน่ะครับ :)

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75389 โดย leadglass

taeyeon เขียน: ของเรายอด 19,xxxx รวมดอกตอนนี้ก็ 240,xxx อย่างรวดเร็ว
หยุดมีนา 57 มีคำถามว่าทบทวนตวามเข้าใจว่าถ้าเกิดทางนู้นปล่อยหมดอายุความจริงๆ มีผลดีแค่ไม่ต้องไปศลา แต่เรื่องหนี้ก็ไม่มีผลอะไรถือว่าเสียเครดิตและบูโรจะแสดงแบบนั้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะปิดบช และต้องรอสามปีหลังปิดบช เพื่อจะกู้ใหม่ใช่ไหม ถ้าแบบนั้นก็ต้องเก็บเงินเยอะๆเลย

ใช่ค่ะ ถ้าหมดอายุความก็แค่ไม่ต้องไปศาล แต่ดอกเบี้ยก็ยังเดินไปเรื่อยๆ ในเรทที่ธนาคารคิด (28%)
เรื่องการปิดบ/ช ก็ยังเหมือนเดิมค่ะ ปิดเมื่อไหร่ รออีก 3 ปีให้เครดิตบูโรเข้าสู่สภาวะปกติถึงจะทำธุรกรรมทางการเงิน (สินเชื่อ/บัตรเครดิต) ได้ใหม่ค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75391 โดย leadglass

prasanl เขียน: ผมก็เป็นครับ บ/ช สินเชื่อกรุงศรีสไมล์แคช ผมค้างมาตั้งแต่ กค 57 310,000 ไม่เคยโทรมาทวงเลย ไปเช็คบูโรก็ขึ้นสถานะ40เหมือนกัน ติดตามอ่านกระทู้คุณ leadglass ตลอดครับ ขอบคุณมากๆครับ ที่แชร์ข้อมูลให้ตลอด ขอให้เข้มแข็งและอดทนจนกว่าจะหมดหนี้หมดสินน่ะครับ :)

ขอบคุณค่ะ สู้ไปด้วยกันนะคะ ขอให้คุณ prasanl หมดหนี้เร็วๆ เหมือนกันค่ะ
:สู้ๆ:

พูดถึงสไมล์แคช ... สไมล์แคชก็มาเลยค่ะ หลังจากหายไปนานนนนน 2 เดือนทวงซะที
หยุดจ่าย พค. 57 ที่ยอด 486,000 บาท ตอนนี้ยอดเท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้เพราะไม่เคยได้เอกสารทวงหนี้จากเจ้านี้มาเกือบ 10 เดือน พนักงานที่ทวงก็ถามอยู่อย่างเดียวให้เดินบัญชี

ล่าสุดพอเราบอกยังไม่มีเงิน นางก็ยกเรื่องปิดบัญชีขึ้นมาพูด แต่เล่นแง่ว่า คราวที่แล้ว (ประมาณ 5-6 เดือนก่อน) เสนอให้ปิดที่ยอด 480,000 ถ้าคราวนี้คุณจะปิดก็คงไม่ใช่ยอดนี้แล้วนะ ...

"อืม เอาสิ หมื่นนึงยังไม่มีจะให้เลย" ตอบไปแบบนี้
นางอึ้ง แล้วก็วางหูไป ....

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75414 โดย tip.P
จริงๆ ตอบตรงๆก็ดีเหมือนกันนะ มันโล่งอกยังงัยบอกไม่ถูก อีกฝ่ายงงล่ะซิท่า

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76389 โดย leadglass

tip.P เขียน: จริงๆ ตอบตรงๆก็ดีเหมือนกันนะ มันโล่งอกยังงัยบอกไม่ถูก อีกฝ่ายงงล่ะซิท่า

เงียบไปเลยอ่ะค่ะ

สมน้ำหน้า เล่นแง่ดีนัก เหอะๆๆๆๆ :laughing:

เราลองมาหมดละค่ะ ทั้งดราม่า ทั้งขวานผ่าซาก

สรุปว่าใช้ตามสถานการณ์ค่ะ ดีมา ก็ดีกลับ ถ้าแรงมา ก็แรงกลับเหมือนกัน
พอดีอันนี้เราหมั่นไส้วิธีการคุยของนาง เลยตอบไปตรงๆ เลย จะได้จบๆ ขี้เกียจคุยนานค่ะ ^^

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76504 โดย tip.P
วางแผนค่ะ เอาที่เราไม่เครียดและหนักสมอง เมื่อก่อนสมองทำงานเยอะ รวน

คุณ leadglass เก่ง อารมย์ดี อ่านกระทู้คุณแล้ว ใจสู้มากเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.011 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena