KTC นัดขึ้นศาล 15 ก.ค 57 นี้ครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54909 โดย psc_p
ผมเพิ่งมาสมัครเป้น สมาชิกครับ
- ตัดสินใจ แฮร์คัท จนเมื่อวานมีหมายศาลมาให้ไปศาล วันที่ 15 ก.ค. 57 นี่ครับ
เป็นของ กรุงไทย ครับ ไปอ่านๆ ดู ของเพื่อน ๆ ก้พอมีแนวทางครับ

ไม่ทราบใครมีคำแนะนำ หรือ ว่า โดนหมายศาล วันเดียวกัน บ้างปะครับ
ผม 15 ก.ค.57 เวลา 8.30น. ศาลแขวงนนทบุรีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54911 โดย jackTs
KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้ครับ ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ)
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล และต้องยอมรับตัวเลขเต็มๆตามยอดที่ฟ้อง เอามาผ่อนจ่ายใหม่ โดยไม่มีส่วนลดใดๆเลย

ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54922 โดย psc_p
ขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
มี บัตรอื่นที่โทรมา บางบัตรลดให้ 50% บ้าง บางบัตร 40 %
ก้ควรจะเจรจาตกลงเลย หรือ ว่ารอจนกว่าจะมีหมายศาล แล้วไป ตกลงที่ ศาลดีกว่าครับ
คือตอนนี้ ผมยังไม่มีเงินก้อนที่จะปิด อย่างเช่น บัตรเทสโก้พรีเมีย เค้าเสนอลดให้ 50%
แต่ผมต้องจ่ายก้อนเดียวเลย ประมาณ 6 หมื่น ผมยังไม่มีจ่าย ควรจะ เจรจา หรือ ว่ารอหมายศาลครับ
กลัวว่าพอไปถึง ศาล จะไม่ได้ ส่วนลดเยอะ ขนาดนี้อะครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

มีหลายบัตร เสนอส่วนลด 30 -40 % ก็ หลายบัตรอยุ่ครับ

*พอดีผมหยุดจ่าย รวมๆกัน ร่วมๆ ล้านกว่าๆ ครับผม *

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54923 โดย jackTs

psc_p เขียน: *พอดีผมหยุดจ่าย รวมๆกัน ร่วมๆ ล้านกว่าๆ ครับผม *

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54931 โดย Nawela
ขอรบกวน ถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ พอดีว่ายังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องยึดทรัพย์
กรณีที่ศาลมีคำสั่งยึดทรัพย์แล้ว ซึ่ง​ดิฉันเป็นคนว่างงานไม่มีรายได้ จะมีแค่เงินที่สามีโอนให้แต่ละเดือน 7000 บาทเพื่อใช้จ่ายกับลูก เท่านั้นทางกรมบังคับคดีจะอายัดเงินในบัญชีนี้ได้มั้ยค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54933 โดย ชงมูรง
ผมก็ไปขึ้นศาลมาเมื่อ 28 -6-57 ของKTC ยอดฟ้อง 80046.36 ต้น 66000 ก็ประณีประนอม จ่าย 36 งวด ปี แรก 1,000 ปี2-3 1500 ถ้าเราพร้อมปิดค่อยโทรไปหาเค้า ซื้อเวลาออกไปอีก ถ้าให้ศาลช่วยคงพิจารณาลดดอกก็จริง แต่ต้องมีเงินก้อนปิดครั้งเดียว (ก็หาไม่ทัน) เลยยอมเซ็นต์ไปก่อน เพื่อหาทางออกใหม่

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54962 โดย fos

psc_p เขียน: ผมเพิ่งมาสมัครเป้น สมาชิกครับ
- ตัดสินใจ แฮร์คัท จนเมื่อวานมีหมายศาลมาให้ไปศาล วันที่ 15 ก.ค. 57 นี่ครับ
เป็นของ กรุงไทย ครับ ไปอ่านๆ ดู ของเพื่อน ๆ ก้พอมีแนวทางครับ

ไม่ทราบใครมีคำแนะนำ หรือ ว่า โดนหมายศาล วันเดียวกัน บ้างปะครับ
ผม 15 ก.ค.57 เวลา 8.30น. ศาลแขวงนนทบุรีครับ

อยากถามคุณ psc_p ครับว่าหยุดกี่เดือนครับถึงมีหมายฟ้อง
พอดีผมหยุดชำระมา 5-6 เดือนแล้ว น่าจะใกล้โดนฟ้องแล้ว ยอดสองบัตร ประมาณ 75000 ครับ
ทีนี้มีทะเบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัด กลัวว่าจะฟ้องที่ต่างจังหวัดจัง

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54965 โดย pfs
หมายศาลส่งตามทะเบียนบ้านค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54971 โดย nr_panpan

fos เขียน:

psc_p เขียน: ผมเพิ่งมาสมัครเป้น สมาชิกครับ

อยากถามคุณ psc_p ครับว่าหยุดกี่เดือนครับถึงมีหมายฟ้อง
พอดีผมหยุดชำระมา 5-6 เดือนแล้ว น่าจะใกล้โดนฟ้องแล้ว ยอดสองบัตร ประมาณ 75000 ครับ
ทีนี้มีทะเบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัด กลัวว่าจะฟ้องที่ต่างจังหวัดจัง

หยุด 6 เดือน หมายมาแล้ว ยอด สามแสนกว่าๆ เอ้งงงงงงง

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54980 โดย fos

pfs เขียน: หมายศาลส่งตามทะเบียนบ้านค่ะ

คงต้องทำใจแล้วววว เห้อ พ่อแม่ต้องด่าเละแน่ๆงานนี้

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55024 โดย psc_p
ของผมน่าจะประมาน 5-6 เดือนมั้งครับ เด๊่ยวขอไปดู ที่หมายศาล อีกทีนะครับ
แต่ยอดของผม รวม 3 บัตรนะครับ รวมแล้ว ประมาน 2 แสน 5 กว่าๆ ครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56202 โดย psc_p
ขอโทษที่เข้ามาอัพเดทช้า เพระาติดงานหลายอย่างครับ

สรุป วันที่ 15 ก.ค. ที่ผ่านมาไปขึ้นศาลมาแล้วครับ สรุปดังนี้ครับ

- ยอดหนี้ทั้งหมดไม่มีส่วนลดใดๆ ทั้งสิ้นรวมทั้งดอกทั้งหมดจนถึงวันที่ ฟ้องครับ
แต่ให้ชำระคืนภายใน 3ปี คือ 36 งวดครับ
พร้อมทั้งดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 10 ต่อปี ตั้งแต่วงดแรกเลยครับ โดยของผมต่อรองได้ที่
เดือนละ 2,000 บาท ในระหว่งาที่ส่งสามารถเจรจาขอปิดบัญชีได้ ครับ แต่ถึงจะได้ส่ง
ต่อเดือนแค่ 2 พันบาท แต่พอเดือนสุดท้ายก้ต้องส่งที่เหลือให้ครบครับ ในงวดที่ 36 อยุ่ดีครับ ครับ

จากที่เคยอ่านในกระทุ้ ktc จะให้ผ่อนชำระ ปี1-2 จะไม่เสียดอก แต่ปีที่ 3 จะเสีย 10%
ล่าสุดเป้นตามที่ผมบอกด้านบนครับคิดดอก 10 % ตั้งแต่เดือนแรกเลยครับ

วันนั้นที่ไปศาล มี ธนชาติ ด้วยครับ ก็คือเงื่อนไขเหมือนกันเลย ไม่มีส่วนลด แถม ธนชาติ คิดค่าธรรมเนียมศาล 3 พันบาทด้วย แต่ ศาลท่านลดให้ โดยให้เสียค่าธรรมเนียมแค่ 1 พัน บาทครับ

ผมเลยลองมาคิดดูครับ ถ้าแบบนี้ เจ้าอื่นๆ ที่ให้ส่วนลดเยอะๆ เช่น เครื่องกรุงศรี
ให้ส่วนลดประมาณ 50 % แถมให้แบ่งผ่อนชำระได้ 3-5 งวด ก็ น่าจะเลือกรับข้อเสนอนี้นะครับ
แต่ก้ต้องใช้เงินพอสมควรครับ แต่คิดว่าคุ้มนะครับ

เพื่อนๆ มีความคิดเห้นอย่างไร กันบ้างครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56316 โดย pratchya
ของผมมีนัดของKTC วันที่ 15 กค 57 ที่ผ่านมาเหมือนกัน แต่ผมไม่ได้ไปตามนัด เนื่องจากไม่ได้รับเอกสาร(หมายเรียก) แต่พบว่าวันอาทิตย์ที่ 27 กค 57 มีเจ้าหน้าที่สำนักงานทนายความนำเอกสารที่ฟ้องศาล โดยขับมอเตอร์ไซด์มาให้ โดยแจ้งคนรับเอกสาร(น้า)ว่าไม่ต้องเซ็นต์รับเอกสารใดๆ เพราะมาส่งตามที่อยู่เท่านั้น โดยอยากจะถามโดยมีรายละเอียดดังนี้
- ถ้าผมไม่ได้ไปวันที่ศาลนัดครั้งแรก ต้องดำเนินการอย่างไรต่อไป หรือ ต้องประสานงานกับใครต่อครับ
- ยอดหนี้เงินต้น 130,831 บาท(นับจากวันที่หยุดจ่าย) ถ้ารวมดอกเบี้ยอยู่ที่ 145,200บาท อยากถามว่า
ถ้าผมจะต่อรองทำHair cut ที่ 100,000บาท (ผ่อนจ่าย 2 งวด)มีความเป็นไปได้ไหมครับ และถ้าทำได้
สามารถประสานงานกับสำนักงานทนายความได้เลยไหม
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ นอนไม่หลับเลยครับ :cry2:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.052 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena