ได้รับหมายฟ้องบัตรktc revolve อยากทราบอายุความกี่ปีคะ อ่านหลายอันแล้วงง

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55161 โดย shinjung007
อายุความของktc revolveกี่ปีคะ เพราะปีที่5มีผีมาจ่ายค่าบัตรค่ะ นัดไปศาลเดือนกันยา57 ต้นที่เป็นหนี้25000ตอนนี้เกือย80000 หยุดจ่ายไป5ปีกว่าปีที่5 ผ่านไปห้าเดือนมีคนมาจ่ายยอดให้2000สองเดือน แบบนี้ต้องทำยังงัยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55165 โดย jiri
ของเรา ไปศาลมาละ ปล่อยไปตามศาลสั่ง สบาย ๆ ใจเย็น ๆ รออย่างเดียว ...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55170 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55175 โดย shinjung007
แล้วอย่างนี้เราต้องไปแจ้งความกรณี มีคนมาจ่ายเงินแทน เมื่อเดือนธันวา2013กับมค.2014ก่อนช่ายป่าวค่ะ ไปแจ้งตอนนี้ยังทันใช่ไหมค่ะ
แล้วชำระครั้งสุดท้ายเมื่อ7/4/2008ผิดนัดเมื่อวันที่17/06/2008 ในสัญญาระบุเป็นสินเชื่อบุคคลประเภทหมุนเวียนคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55176 โดย shinjung007
คือตอนนี้มีรายได้วันละสามร้อยถ้าต้องไปศาลมีค่าใช้จ่ายมัยค่ะ ต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55177 โดย jackTs

shinjung007 เขียน: คือตอนนี้มีรายได้วันละสามร้อยถ้าต้องไปศาลมีค่าใช้จ่ายมัยค่ะ ต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55222 โดย shinjung007
วันนี้ไปแจ้งความเรื่องผีจ่ายหนี้ตำรวจไม่รีบค่ะบอกไม่มีพยานหลักฐาน ต้องทำยังงัยดีคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #55224 โดย jackTs

shinjung007 เขียน: วันนี้ไปแจ้งความเรื่องผีจ่ายหนี้ตำรวจไม่รีบค่ะบอกไม่มีพยานหลักฐาน ต้องทำยังงัยดีคะ

ผมไม่ได้หมายความว่าให้คุณไปแจ้งความดำเนินคดีนะครับ (ตำรวจเขาไม่รับแจ้งความอยู่แล้ว เพราะไม่รู้ว่าจะดำเนินคดีเอาผิดกับใคร?)

แต่หมายความว่าให้คุณไปแจ้งขอลง"บันทึกประจำวัน"เอาไว้เฉยๆ...แค่นั้น แล้วก็ขอสำเนาบันทึกประจำวันเก็บเอาไว้ ไม่ได้ดำเนินคดีเอาผิดกับใครทั้งสิ้น แต่มาแจ้งให้หน่วยงานราชการ(ตำรวจ)ช่วยลงบันทึกเอาไว้เป็นหลักฐาน

การแจ้งลงบันทึกประจำวันนั้น ก็เพื่อแจ้งให้หน่วยงานราชการ(ตำรวจ)ได้รับทราบว่า ตัวเราเองไม่ได้เป็นผู้จ่ายเงินจำนวนดังกล่าว แต่ใครไปจ่ายให้ด้วยวัตถุประสงค์อันใดนั้น เราไม่ทราบ และเราก็ไม่อยากรับเอาเงินจำนวนนั้นเอาไว้ด้วย เพราะบางทีอาจมีใครบางคนโอนเงินเข้ามา"ผิดบัญชี" ซึ่งมันอาจมาตรงกับเลขบัญชีของเราพอดี เราจึงไม่อยากรับเอาเงินของผู้อื่นมาโดยที่เราไม่รู้เรื่อง และไม่อยากได้เงินของคนอื่นเขา

คุณไปบอกกับตำรวจแค่เนี๊ย เขาก็รับลงบันทึกประจำวันให้แล้ว...เรื่องแค่เนี๊ย...ทำเป็นไหมครับ?

ปล.มันก็เหมือนกับการเจอเงินของใครก็ไม่รู้ ที่ทำตกอยู่ตามทางเดินนั่นแหละครับ
หากคุณเก็บได้ และไม่อยากครอบครองเงินเอาไว้เพราะมันไม่ใช่เป็นเงินของคุณ คุณจะไปแจ้งความดำเนินคดีที่สถานีตำรวจ เพื่อเอาผิดกับไอ้คนที่มันทำเงินหล่นเอาไว้หรือครับ?

เต็มที่คุณก็เอาเงินไปฝากไว้กับตำรวจ แล้วก็ให้ตำรวจทำการลงบันทึกประจำวันเอาไว้ว่า คุณเป็นคนที่เก็บเงินได้ แต่มันเป็นเงินของใครก็ไม่รู้ จึงขอให้ทำตำรวจช่วยทำการลงบันทึกประจำวันเอาไว้ว่า เราเป็นผู้ที่เก็บเงินได้ แต่ขอแสดงความบริสุทธิ์ใจที่ต้องการคืนเงินดังกล่าวให้กับเจ้าของที่แท้จริง(ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นใคร) จึงขอทำการลงบันทึกประจำวันเอาไว้เพื่อเป็นหลักฐาน
...ชัดเจนไหมครับ?

อ้อ...แล้วก็อย่าลืมไปอ่านในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

ควายจ่ายหนี้ให้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

.

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55269 โดย shinjung007
วันนี้ระหว่างไปสน.เพื่อลงบันทึกประจำวัน ก้อโทร.ไปที่เคทีซี เพื่อถามสาขาและรายละเอียดที่มีคนจ่ายเงิน ปรากกฎว่า มีการลบยอดจ่ายออกไปแล้วในเดือนถัดไป เราจึงติดต่อไปที่ธนาคาร ธนาคารบอกเรื่องที่สำนักกฏหมาย หลังเราได้คุยกับเจ้าหน้าที่ประนอมหนี้เรื่องที่เกิดขึ้น ว่าคุณฟ้องเราในมบคำฟ้องของคุณ บอกว่าเราจ่ายล่าสุดเมื่อหกเดือนก่อนทั้งที่คุณได้ลบยอดชำระออกไปแล้วว่าไม่มีการชำระจริง เจ้าหน้าที่บอกว่าขอปรึกษาทนายก่อนแล้วจะติดต่อกลับ เราก้อรอต้องรอเค้าก่อนถูกต้องมัยคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55287 โดย jackTs

shinjung007 เขียน: วันนี้ระหว่างไปสน.เพื่อลงบันทึกประจำวัน ก้อโทร.ไปที่เคทีซี เพื่อถามสาขาและรายละเอียดที่มีคนจ่ายเงิน ปรากกฎว่า มีการลบยอดจ่ายออกไปแล้วในเดือนถัดไป เราจึงติดต่อไปที่ธนาคาร ธนาคารบอกเรื่องที่สำนักกฏหมาย หลังเราได้คุยกับเจ้าหน้าที่ประนอมหนี้เรื่องที่เกิดขึ้น ว่าคุณฟ้องเราในมบคำฟ้องของคุณ บอกว่าเราจ่ายล่าสุดเมื่อหกเดือนก่อนทั้งที่คุณได้ลบยอดชำระออกไปแล้วว่าไม่มีการชำระจริง เจ้าหน้าที่บอกว่าขอปรึกษาทนายก่อนแล้วจะติดต่อกลับ เราก้อรอต้องรอเค้าก่อนถูกต้องมัยคะ

ไม่ต้องไปรอแล้ว รีบติดต่อทนายเพื่อไปสู้คดีได้เลย...ด่วน

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.515 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena