อยากหยุดจ่ายหนี้ บัตรเครดิตค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55242 โดย junpen
ตอนนี้ดิฉันเป็นหนี้อยู่ค่ะ อยากจะหยุดจ่ายเพราะหมุนจ่ายทุกเดือน เริ่มไม่ไหวแล้ว เพราะเงินเดือนน้อยและต้องหาเลี้ยงลูก พ่อ แม่ อีกค่ะแต่ยังกลัวเรื่องการยึดทรัพย์ค่ะ เพราะมีบ้าน โฉนด และรถมอเตอร์ไซต์ เป็นของตัวเองค่ะ มีรายละเอียดหนี้ดังนี้ค่ะ

1. อิออน ยอดปัจจุบัน 34,191.06 บาท จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 2,736 บาท

2. อิออนของแฟน ยอดปัจจุบันประมาณ 36,000 จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 2,900 บาท

3.ยูเมะพลัส ยอดปัจจุบัน 17,500 บาท จ่ายขั้นตำเดือนละ 700 บาท

4.เอารถเข้าไฟแนนซ์ ยอปัจจุบัน 8,000 บาท จ่ายต่อเดือน เดือนละ 810 บาท

5. เอาโฉนดเข้ากับธนาคาร ออมสิน ยอด 200,000 บาท จ่ายเดือนละ 1,900 บาท

สรุปจ่ายต่อเดือน ประมาณ 9,046 บาทค่ะ
รายได้ 9,800 บาท + เงินที่ สามีให้ 6,000 บาทต่อเดือน รวม 15,800 บาท
ค่าใช้จ่ายภายในบ้าน
1. ค่ากับข้าว และอื่นๆ เดือนละ 6,000 บาท
2. ค่านมลูก + แพมเพิส ประมาณ เดือนละ 2,000 บาท
และค้าใช่จ่ายอื่นๆ
สรุป รายรับ 15,800 บาท ค่าใช้จ่ายต่อเดือน ประมาณ 17,046 บาท ติดลบต่อเดือนประมาณ 3000 บาทค่ะ ที่อยู่ได้ก้อเพราะ กดโน่นโปะหน้มาเรื่อยค่ะ อยากหยุดจ่ายแต่ยังกลัวอยู่ ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55244 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55246 โดย junpen

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55247 โดย junpen
ขอถามอีก1 ข้อค่ะ กรณีที่เค้าจะมายึดทรัพย์สินของเราได้ คือกรณีที่เค้าฟ้องแล้วเราไม่ไปขึ้นศาลใช่ไหมคะ คือเราหนีไปเลยใช่มั้ยคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55262 โดย jackTs

junpen เขียน: ขอถามอีก1 ข้อค่ะ กรณีที่เค้าจะมายึดทรัพย์สินของเราได้ คือกรณีที่เค้าฟ้องแล้วเราไม่ไปขึ้นศาลใช่ไหมคะ คือเราหนีไปเลยใช่มั้ยคะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55399 โดย junpen
อัพเดท ค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ จากที่ศึกษาข้อมูลมาพอสมควร ได้ตัดสินใจแล้วว่าจะหยุดจ่าย ของอิออน และ ยูเมะพลัสค่ะ เพราะดอกเบี้ยแพงกว่าเพื่อน ได้คุยกับคนในครอบครัว และเพื่อนร่วมงานแล้วค่ะ กำหนดการเริ่มหยุดจ่าย จะเริ่มหยุดจ่ายเดือนหน้าค่ะ อิออนครบกำหนดวันที่5 ของทุกเดือน(บัตรกดเงินสดยัวส์แคช) อิซี่บายครบกำหนด17 ของทุกเดือน บัตรประเภทนี้มีอายุความ 2 ปีใช่ไหมคะ ตอนนี้เก็บหลักฐานการจ่ายงวดสุดท้ายไว้แล้วค่ะ รบกวน ขอคำแนะนำและกำลังใจจากพี่ๆ เพื่อนๆด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55400 โดย junpen

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56329 โดย junpen
ใกล้ถึงวันจะหยุดจ่ายเข้ามาทุกที่แล้ว ขอให้มันผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56331 โดย jitprakorb
สู้นะเป็นกำลังใจ หัวอกเีดียวกัน
เราไม่โกงแต่เราไม่มี :)

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56582 โดย junpen
ขอบคุณมากนะคะ คุณ jitprakorb สู้ๆค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56584 โดย junpen
สวัสดีค่ะ วันนี้เป็นวันแรกที่เจ้าหน้าที่ อิออนโทรมาหลังจากหยุดจ่าย ก่อนหน้านี้มีข้อความส่งมาให้ทุกวัน

บทสนทนา ทวงหนี้คั้งที่1 .......

เจ้าหน้าที่ .... สวัสดีครับ คุณจันทร์เพ็ญนะครับ
junpen ....... ค่ะ

เจ้าหน้าที่ .... ผมโทรจากอิออน นะครับไม่ราบว่าว่าคุณจันทร์เพ็ญไปชำระ ค่างวดหรือยังคะ
junpen ....... ยังค่ะ พอดีตอนนี้ยังไม่มีเงินเลยค่ะ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ทำงานด้วยค่ะ

เจ้าหน้าที่ .... คุณจันทร์เพ็ญสะดวกจ่ายวันไหนครับ
junpen ....... อ่อ ยังไม่ทราบเลยค่ะ ต้องรอดูก่อนค่ะ ว่าจะขอเบิกที่ทำงานได้หรือเปล่าเพราะหยุดงานบ่อย มากเลยค่ะ

เจ้าหน้าที่ .... คุณจันทร์เพ็ญลองไปยืมเพื่อนหรือญาติก่อนได้มั้ยครับ เพราะจ่ายแล้วสามารถกดคืนได้ครับ
junpen ....... ยืมไม่ได้เลยค่ะ เพราะยืมเค้าแล้ว เดี๋ยวรอดูก่อนนะคะ

เจ้าหน้าที่ .... ครับงั้นวันที่ 10 ผมจะติดต่อไปอีกทีนะครับ
junpen ....... ค่ะ

แล้วเค้าก้อวางไป ยังพูดดีอยู่นะคะ แต่จากน้ำเสียงเหมือนไม่พอใจเท่าไหร ผ่านไปแล้ว 1 วัน สู้ๆๆๆค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56613 โดย junpen
เส้นทางการปิดหนี้ของ 9 บัญชี
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1349&Itemid=64&view=topic&limitstart=0

1ปี10เดือน สรุปเส้นทางปิดหนี้กอบัวทุกสถาบัน
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1099&Itemid=64&view=topic

มาขอลา และขอสรุปการแก้ไขปัญหาหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41169&Itemid=64#50966

ถึงเวลามาบอกเล่ากับเค้าบ้าง กับหนี้ 6 แสน หยุดมา 2 ปี หมดหนี้แล้ว ณ มกรา 57
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40946&Itemid=64

ในที่สุดเราก็มีเราวันนี้จนได้... ขอบคุณจริงๆ เป็นไทซะที
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=18829&Itemid=64&view=topic

ประสบการณ์"ปลดหนี้"ตามแนวทางชมรม... (ของพี่ mom23)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=2393&Itemid=29

ต้องหยุด ถ้าไม่หยุด ไม่มีฟ้าหลังฝนแน่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=25785&Itemid=64&view=topic&limitstart=0

ที่นี "Blog กำจัดหนี้"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=16795&Itemid=64&view=topic

หนี้ KTC เจ้าหนี้รายสุดท้าย
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=12619&Itemid=64&view=topic&limitstart=0

สู้ๆ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56614 โดย junpen
เมื่อวาน อิออนโทรมา ตกลงว่าจะโทรมาวันที่ 10 วันนี้โทรมอีกแล้วค่ะ แต่ไม่ได้รับ เพราะทำงานอยู่ค่ะ
ไว้สะดวกค่อยรับละกันเนาะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56739 โดย junpen
สวัสดีค่ะ หลังจากวันหยุด ก็โทรมาอีกแล้ว กล่อมให้เราพยายามจ่ายให้ได้บอกให้ไปยืมเงินใครมาก่อนก็ได้แล้วค่อยกดคืน เราก็ตอบตามสเต็บเดิม ไม่มีค่ะ พยายามอยู่ค่ะ ถ้ามีจะจ่ายให้นะคะ ไว้ค่อยโทรมาใหม่นะคะ โทรมาถี่จิงๆเลยคุณอิออน แต่ยังสุภาพอยู่่ค่ะ สู้ ต่อไป สู้ๆๆ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #57011 โดย junpen
ตั้งแต่วันที่หยุดจ่ายจนวันนี้ คุณอิออนโทรทาทุกวันเลยค่ะ ทั้งมือถือและที่ทำงาน รับบ้างไม่รับบ้างแล้วแต่สะดวกค่ะ แล้วมีบอกว่าจะมาหาที่ทำงานด้วยค่ะ ก้อรออยู่แต่ยังไม่เห็นมีใครมาเลย แต่ยูเมะพลัสยังเงียบอยู่ค่ะ หรือเพิ่งเลยกำหนดมาแค่ 3 วันเลยยังไม่ตาม ตอนนี้ยอมรับนะคะว่าเสียสุขภาพจิตมากค่ะ แต่ก็สู้ๆค่ะอยากจะถามว่าเค้าจะโทรมาถี่อย่างนี้อีกนานแค่ะไหนคะ ขอบคุณนะคะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #57022 โดย jackTs
อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

แต่มันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: junpen

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #57065 โดย junpen
ขอบคุณค่ะ คุณนกกระจอกเทศ เมื่อวานยูเมะโทรมาแล้วค่ะ แต่ไม่ได้รับ กลับบ้านก่อน ส่วนวันนี้อิออนก็โทรมาค่ะ ถามว่ามีจ่ายมั้ยครับ เราบอกว่าไม่มีเลยค่ะ เค้าก็ตัดสายไปค่ะ วันนี้ไม่อธิบายอะไรยาวเหยียด ค่อยดีขึ้นหน่อยค่ะ สุ้ๆๆๆ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57230 โดย junpen
ผ่านไปแล้ว 1 เดือน กับการหยุดจ่าย อิออนและยูเมะพลัส ช่วงแรกๆกดดันสุดๆค่ะ เครียดจนไมเกรนขึ้น ตอนนี้ เริ่มดีขึ้นแล้วค่ะ อิออนไม่ค่อยโทรมา แต่ยูเมะนี่โทรมาทุกวัน จนโทรศัพท์จะเจ๊งแล้วค่ะ รับบ้างไม่รับบ้างแล้วแต่สะดวกเกมือนเดิม ใบแจ้งหนี้ก็มายอดพุ่งกระฉุด สู้ต่อไปค่ะสู้ๆๆๆ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57233 โดย Rinnie
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ดิฉันก็โดน ยูเมะ หรืออีซี่โทรมาทุกวันเลยค่ะ วันละ 3 รอบ ขนาดแจ้งไปแล้ว เสาร์ อาทิตย์ไม่สะดวกรับสาย ยังไม่ฟังยังโทรมาอีก ประมาณ 6 miss all. หมดมุขที่จะรับสายแล้วเหมือนกัน แต่ไม่อยากเครียด
เป็นหนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย สู้สู้ๆนะค่ะ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57315 โดย uncle john
เก็บตังเยอะๆๆๆๆๆ ลดค่าใช้จ่ายยยยยยย ไว้ประลองยุทธ อีก 5-6 เดือน

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

o_) o_) o_) o_) o_)
[url=http://http://www.youtube.com/watch?v=8pbSWIlOwTc][/url]

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.761 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena