สอบถามครับ KTC, UOB

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55372 โดย mpo360
อยากสอบถาม การทวงหนี้ ของ 2 จ้าวนี้ครับเป็นยังไงบ้าง?
1. KTC บัตรเครดิต = 50,000 บาท หยุดจ่ายใบแรก เมื่อ พ.ค. 57
2. UOB บัตรเครดิต = 43,000 บาท หยุดจ่ายใบที่สอง เมื่อ มิ.ย. 57 (เดือนนี้)

KTC โทรมาบ้าง
UOB พึ่งหยุดจ่ายแต่เข้าใจพึ่งเดือนแรก

แต่ในออฟฟิศ ไม่ค่อยมีสัญญาณโทรศัพท์ ส่วนใหญ่แล้วจะโทรมาไม่ติด กลัวจะกลายเป็นเข้าใจว่าเราหลบหนี้ซะงั้น... :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55424 โดย uncle john
Replied by uncle john on topic สอบถามครับ KTC, UOB
ทวงสบายเรื่อยๆๆๆ ทั้ง2 ที่โดนมาแว้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55430 โดย wutha
Replied by wutha on topic สอบถามครับ KTC, UOB
ktc ช่วงหลังไม่ค่อยทวงเท่าไรครับ แต่ uob ทวงบ่อยมากๆ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55521 โดย leadglass
Replied by leadglass on topic สอบถามครับ KTC, UOB
ถ้ากลัวสัญญาณไม่ดีแล้วเค้าจะหาว่าปิดโทรศัพท์หนี
คราวต่อไปกำหนดเวลาโทรให้เค้าเลยสิคะ เช่นเวลาที่คุณเลิกงานแล้ว ออกนอกออฟฟิศแล้ว
บอกเค้าไปตรงๆ เลยค่ะว่า สัญญาณไม่ดี หรือบอกว่าที่ทำงานไม่อนุญาตให้รับโทรศัพท์ส่วนตัวในเวลางาน

เรากำหนดเวลาโทรได้ค่ะ เป็นการแสดงความจริงใจด้วย มันจะได้มีกระหน่ำโทรเข้าเบอร์ที่ทำงาน

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55700 โดย redpotter
Replied by redpotter on topic สอบถามครับ KTC, UOB
KTC ไม่โทรมาทวง ส่งแต่ จม.มา ตามมาด้วยหมายศาลเลย ฟ้องไวดี

UOB โทรมาบ้าง ก็พูดจาแย่ ๆ แต่ยังไม่ฟ้อง

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55704 โดย iampatcha
Replied by iampatcha on topic สอบถามครับ KTC, UOB
เพิ่งหยุดจ่ายเดือน ก.ค. ทุกค่าย Ktc Kbank Citi ยังเงียบอยู่ยกเว้น Uob พี่แกโทรทุกวัน วันละ 3 เวลากลังอาหาร ถ้ารับไม่ทันก็จะมี ข้อความเสียงตบท้าย แต่ไม่เคยเปิดฟัง เปลืองตังค์ วันนี้เลยเหวี่ยงไปที ว่าจะติดตามเคสลูกค้าก็ช่วยประสานงานกันหน่อย วันนึงคุณโทรมาด้วยเหตุผลเดียว 3-4 ครั้ง ทำไมไม่ตรวจสอบก่อน วันๆไม่ต้องทำไรกันพอดี มัวแต่รับโทรศัพท์พวกคุณเนี่ย (นางเลยขอโทษขอโพย บอกเป็นระบบอัตโนมัติ) < แค่บางส่วนก่อนนะคะ

ก่อนหน้ามีแจ้งไปด้วยว่าเราตกงานมา 4 เดือนแล้ว ก่อนหน้านี้ที่ยังจ่ายเพราะใช้เงินเก็บหมด ตอนนี้ไม่เหลือซักบาท งานก็หายาก (นางเลยบอกให้เข้าไปติดต่อแจ้งปัญหากับทางธนาคาร เพราะนางแค่รับเรื่อง) < เหอๆ กุคงยอมเข้าอวยหรอกแม่

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55707 โดย peabodymu
Replied by peabodymu on topic สอบถามครับ KTC, UOB
KTC จะทวงเป็นพักๆครับ แล้วจะหายไปประมาณ 6 เดือนจะได้หมายศาล ซึ่งเป็นเจ้าที่หินมากเนื่องจากไม่ค่อยลดหนี้ให้ฟ้องเอาอย่างเดียว ของผมก็ประมาณ 6 เดือนมีหมายศาล ไม่ลดต้นสักบาท ยังเป็นหนี้ที่ต้นเท่าไหร่ก็เตรียมเงินไว้จ่ายคืนเท่านั้นครับ

ส่วนวิธีการตอบคำถามพวกทวงหนี้ให้ตอยไปว่า "เดือนนี้ไม่มีเลยครับ เหลือติดตัวแค่พอกินข้าว ถ้ามีจะรีบจ่ายเข้าไปนะครับอาจต้องรอสิ้นเดือน" เค้าก็ไม่โทรมาพร่ำเพื่อ เจออีกทีสิ้นเดือนไม่ต้องรับโทรศัพท์ให้วุ่นวายครับ :psy:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97395 โดย mpo360
Replied by mpo360 on topic สอบถามครับ
สวัสดีครับ ไม่ได้มาอัพเดทเลย ของ KTC, UOB ได้ทำการปิดไปเรียบร้อยแล้ว ผ่านมาหลายปี ก็เกิดปัญหาเดิมขึ้นมาอีก พยายามแก้ปัญหาทุกอย่างแต่ก็ไม่วายมีหลุดฟ้องมาจนได้ มีเรื่องสอบถามครับ...

วันที่ทางบ้านพึ่งโทรมาแจ้งว่ามีหมายศาลมาจาก ธ.เกียรตินาคิน ให้ไปขึ้นศาลวันที่ 29 ม.ค. 61 และถ่ายรูปหมายศาลส่งมาให้ดู แต่มีเอกสารบางอย่างเหมือนถูกแก้ไข แบบนี้เราสามารถทำยังไงได้บ้างครับ

- หนี้เงินกู้นี้ เลขที่สัญญาคนละฉบับกับเช่าซื้อรถ แต่ทางติดตามทวงหนี้บอกว่า เราเอารถไปค้ำสัญญาไว้ แบบนี้ได้เหรอครับ เพราะทั้งๆที่ก่อนจะกู้สินเชื่อ เราจ่ายค่างวดดีทางธนาคารเลยเสนอสินเชื่อให้(จุดที่เราพลาดเพราะจะเอามาปิดบัตร) แต่เมื่อสองปีที่ผ่านมาเอาเงินไปปิดรถหมดแล้วแต่ทาง ธนาคารยังทำเรื่องโอนเล่มไม่ได้เพราะติดสัญญาตัวนี้อยู่ เลยอยากทราบว่า สองเรื่องนี้เกี่ยวข้องกันไหมครับ

- หมายศาลที่ทางบ้านส่งให้ดู เอกสารขอสินเชื่อตอนที่ส่งไปให้ธนาคาร ตัวเลขเงินเดือน และ ตัวเลขเงินที่ขอสินเชื่อถูกแก้ไข แบบนี้เราจะแก้ไขยังไงครับ (เพราะเงินเดือนตอนนี้ ยังไม่ถึงที่เค้าเขียนมาให้เลย)

อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97413 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic สอบถามครับ

mpo360 เขียน: สวัสดีครับ ไม่ได้มาอัพเดทเลย ของ KTC, UOB ได้ทำการปิดไปเรียบร้อยแล้ว ผ่านมาหลายปี ก็เกิดปัญหาเดิมขึ้นมาอีก พยายามแก้ปัญหาทุกอย่างแต่ก็ไม่วายมีหลุดฟ้องมาจนได้ มีเรื่องสอบถามครับ...

วันที่ทางบ้านพึ่งโทรมาแจ้งว่ามีหมายศาลมาจาก ธ.เกียรตินาคิน ให้ไปขึ้นศาลวันที่ 29 ม.ค. 61 และถ่ายรูปหมายศาลส่งมาให้ดู แต่มีเอกสารบางอย่างเหมือนถูกแก้ไข แบบนี้เราสามารถทำยังไงได้บ้างครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

mpo360 เขียน: - หนี้เงินกู้นี้ เลขที่สัญญาคนละฉบับกับเช่าซื้อรถ แต่ทางติดตามทวงหนี้บอกว่า เราเอารถไปค้ำสัญญาไว้ แบบนี้ได้เหรอครับ เพราะทั้งๆที่ก่อนจะกู้สินเชื่อ เราจ่ายค่างวดดีทางธนาคารเลยเสนอสินเชื่อให้(จุดที่เราพลาดเพราะจะเอามาปิดบัตร) แต่เมื่อสองปีที่ผ่านมาเอาเงินไปปิดรถหมดแล้วแต่ทาง ธนาคารยังทำเรื่องโอนเล่มไม่ได้เพราะติดสัญญาตัวนี้อยู่ เลยอยากทราบว่า สองเรื่องนี้เกี่ยวข้องกันไหมครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
*** อยู่ในด้านล่างๆ ของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#57746

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

mpo360 เขียน: - หมายศาลที่ทางบ้านส่งให้ดู เอกสารขอสินเชื่อตอนที่ส่งไปให้ธนาคาร ตัวเลขเงินเดือน และ ตัวเลขเงินที่ขอสินเชื่อถูกแก้ไข แบบนี้เราจะแก้ไขยังไงครับ (เพราะเงินเดือนตอนนี้ ยังไม่ถึงที่เค้าเขียนมาให้เลย)

อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ

Hotline สายด่วนคนเป็นหนี้...

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.622 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena