หมายศาล ktc มาแล้วค่ะ มาเร็วมาก

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55498 โดย nongluk
ดิฉันถูก ktc ฟ้องบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดรวมกันสองแสน ต้องขึ้นศาลในวันที่ ๓๐ กันยายน ๒๕๕๗ นี้ มีปัญหาจะเรียนถามผู้รู้ดังนี้ค่ะ
๑. ศาลนัดไกล่เกลี่ยและสืบพยานในวันที่ ๓๐ กันยายน ๒๕๕๗ ดิฉันไปศาลและจะขอเลื่อนนัดออกไปอีกได้หรือไม่คะ
๒. เงินเดือนของดิฉันซึ่งเป็นข้าราชการเหลือรับในบัญชีไม่ถึงหนึ่งหมื่น เมื่อตกลงใช้หนี้แล้ว สามารถขอต่อรองต่อศาลใช้หนี้ประมาณเดือนละสองพันบาทได้หรือไม่คะ
๓. ดิฉันมีบ้านหลังหนึ่ง เมื่อมีหมายศาลมาแล้วเช่นนี้ ดิฉันไม่สามารถโอนบ้านให้ลูกสาวได้แล้วใช่ไหมคะ
๔. เมื่อศาลตัดสินให้ชดใช้แก่บริษัท จะต้องเริ่มใช้หนี้ในเดือนนั้นเลยหรือไม่
๕. การยึดบ้านของกรมบังคับคดี ถ้าบ้านมีมูลค่าแปดแสน เรามีหนี้อยู่ประมาณสองแสน เขาไปขายทอดตลาดแล้วส่วนที่เหลือเราจะได้คืนหรือไม่ :crying:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55499 โดย jiri
ขอให้กำลังใจ คุณ nongluk ขอให้ผ่านพ้นวิกฤตนี้ไปด้วยดี เราเป็นคนหนึ่งที่เพิ่งรู้จักเวปนี้ เมื่อไม่นานมานี้เอง ไม่รู้จะให้กำลังใจตัวเองยังไง ก็เลยเข้า กูเกิ้ล เห็นเวปนี้ ทำให้มีกำลังใจขึ้นอีกเป็นกอง กอง หลายกอง พยายามศึกษา อ่าน อ่าน และอ่านทุกครั้งที่ว่างจากงานประจำที่ทำอยู่ ....ไม่เป็นไรนะคะ คนเราผิดพลาดกันได้ ตอนนี้ เริ่มเข้าใจอะไร ๆ บ้างแล้ว แต่ก็ยังไม่ลึกซื้งมากนัก กำลังปรับตัว ตามที่ท่านประธานชมรมแนะนำอยู่ ...อยากเล่าว่า เราเคยขึ้นศาล KTC มาแล้ว ตอนแรก นอนไม่หลับ แต่จำเป็นต้องไป ไปศาลยังไม่ถูกเลยต้องถามยามหน้าศาลว่าทำไง ไปทางไหน สุดท้ายมีเจ้าหน้าที่ให้รอทนาย KTC ที่ห้องไกล่เกลี่ย มีลูกค้าKTC หลายคน เราเป็นหนึ่งในนั้น ทนายให้ดูเอกสารที่เขาพิมพ์มาแล้ว ว่าจะยอมชำระหนี้ตามที่เขากำหนดมาได้หรือไม่ (มีเอกสารประกอบ..) เราอ่านแล้ว เห็นว่า ไม่มาก พอรับได้ ก็ตกลง (คนอื่นไม่ทราบว่าไง แต่บางคนชำระไม่ไหว ต้องคุยกับผู้พิพากษาเอง) รอ ที่ห้อง..ผู้พิพากษาขึ้นบัลลังก์ เรียกไปถามใกล้ๆ ว่าตกลงตามนี้ใช่ไหม ไม่ขัดข้อง .... เซ็นชื่อ..กลับบ้าน...(แต่เหตุการณ์ก่อนถึงเรา ไม่เล่านะ เพราะพิพากษาหลายคดี ก่อนเรา แต่เราต้องไปรวมกับเขา ก็เลยได้ยิน ได้เห็น ได้รู้การพิพากษา ของท่าน ขนลุก)...ใช้เวลาไม่มาก ประมาณ 1 ชม.(รวมที่รอ) ...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55500 โดย jiri
แนบไฟล์ไม่ได้ ...ทำไงอ่ะ?

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55506 โดย Met
ตอบ
๑. ขอเลื่อนศาลได้ 1 ครั้ง
๒. อยู่ที่คุณเจรจากับเจ้าหนี้ไม่ใช่ศาลครับ
๓. ถ้าขายเพื่อเอาเงินมาใช้หนี้ สามารถทำได้ แต่ถ้าโอนไปให้คนอื่น อาจโดนข้อหายักยอกทรัพย์ เป็นคดีอาญา
๔. อยู่ที่คุณเจรจากับเจ้าหนี้ แต่ส่วนใหญ่ ให้มีผลเลยตั้งแต่เดือนนั้น
๕. ถ้าเค้าเอาไปขายทอดตลาด เค้าจะเอาไปตั้งราคาที่ต่ำมากๆ เพื่อให้ขายได้เร็วๆ

ผมว่า ถ้าคุณเคลียร์ไม่ทัน ประกาศขาย เพื่อใช้หนี้ดีกว่าน่ะครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55562 โดย nongluk
ขอบคุณอย่างยิ่งค่ะ ที่ให้ความกระจ่าง ตอนนี้ทำใจให้เข้มแข็งพร้อมเผชิญปัญหา...

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55564 โดย wutha
อืม ถ้าเป็นผมจะเสี่ยงโอนบ้านเป็นชื่อคนอื่นก่อน ไม่เป็นเจ้าบ้าน ทำการหย่า
แล้วต่อรองกับเจ้าหนี้ หรือไม่ก็กู้สวัสดิการข้าราชการมาปิดหนี้ครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55583 โดย nutprapan
รบกวนสอบถามหน่อยคะ หยุดกี่เดือนคะ ถึงโดนฟ้องอะคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #55611 โดย jackTs

nongluk เขียน: ดิฉันถูก ktc ฟ้องบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดรวมกันสองแสน ต้องขึ้นศาลในวันที่ ๓๐ กันยายน ๒๕๕๗ นี้

KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้ครับ ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ)
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล และต้องยอมรับตัวเลขเต็มๆตามยอดที่ฟ้อง เอามาผ่อนจ่ายใหม่ โดยไม่มีส่วนลดใดๆเลย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

nongluk เขียน: ๑. ศาลนัดไกล่เกลี่ยและสืบพยานในวันที่ ๓๐ กันยายน ๒๕๕๗ ดิฉันไปศาลและจะขอเลื่อนนัดออกไปอีกได้หรือไม่คะ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

nongluk เขียน: ๒. เงินเดือนของดิฉันซึ่งเป็นข้าราชการเหลือรับในบัญชีไม่ถึงหนึ่งหมื่น เมื่อตกลงใช้หนี้แล้ว สามารถขอต่อรองต่อศาลใช้หนี้ประมาณเดือนละสองพันบาทได้หรือไม่คะ

ไม่ใช่หน้าที่ของศาล

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

nongluk เขียน: ๓. ดิฉันมีบ้านหลังหนึ่ง เมื่อมีหมายศาลมาแล้วเช่นนี้ ดิฉันไม่สามารถโอนบ้านให้ลูกสาวได้แล้วใช่ไหมคะ

ขอไม่ตอบครับ

เหตุผล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

nongluk เขียน: ๔. เมื่อศาลตัดสินให้ชดใช้แก่บริษัท จะต้องเริ่มใช้หนี้ในเดือนนั้นเลยหรือไม่

ขึ้นอยู่กับคำพิพากษาของศาลครับ แต่ส่วนใหญ่ศาลจะสั่งให้จำเลยต้องปฏิบัติภายใน 15วัน

ตัวอย่างเอกสารจากศาล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=40210&Itemid=64

nongluk เขียน: ๕. การยึดบ้านของกรมบังคับคดี ถ้าบ้านมีมูลค่าแปดแสน เรามีหนี้อยู่ประมาณสองแสน เขาไปขายทอดตลาดแล้วส่วนที่เหลือเราจะได้คืนหรือไม่

กว่าจะขายประมูลบ้านของคุณได้สำเร็จ(ซึ่งต้องใช้เวลานานมาก อาจนานเป็นปี) เงินที่เหลือจาการขายทอดตลาดของคุณ อาจโดนเจ้าหนี้บัตรเครดิตรายอื่นๆที่มาฟ้องศาลในภายหลัง มารุมกินโต๊ะเงินทอนที่เหลือจำนวนนี้จนหมดสิ้น ก็เป็นไปได้

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55733 โดย nongluk
วันนี้ ฝ่ายประนอมหนี้ ktc โทรมาแจ้งเรื่องหมายศาล และเสนอส่วนลดเฉพาะดอกเบี้ยให้ รวมแล้วถ้าดิฉันปิดบัญชีภายในสิงหาคมนี้ จะเหลือ ๑๙๐,๐๐๐ กว่าๆ หน่อย จากยอดฟ้องสองแสนเศษ และถ้ายังไม่ปิดก็ไปศาลและพบทนายของเขา และขอผ่อนขั้นต่ำไม่เกิน ๓๖ งวด ดิฉันถามว่า ๔๘ งวดได้ไหมเขาบอกแล้วแต่ทนาย ต้องไปคุยเอง ก็รับเรื่องไว้ คำนวณดูแล้วเป็นเงินจำนวนมาก อาจไม่ไหว...จะเอาบ้านเข้าแบงค์ก็ไม่ได้แล้วเพราะติดบูโร คงต้องคิดหนักไปอีกหลายวัน

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55771 โดย jackTs

nongluk เขียน: วันนี้ ฝ่ายประนอมหนี้ ktc โทรมาแจ้งเรื่องหมายศาล และเสนอส่วนลดเฉพาะดอกเบี้ยให้ รวมแล้วถ้าดิฉันปิดบัญชีภายในสิงหาคมนี้ จะเหลือ ๑๙๐,๐๐๐ กว่าๆ หน่อย จากยอดฟ้องสองแสนเศษ และถ้ายังไม่ปิดก็ไปศาลและพบทนายของเขา และขอผ่อนขั้นต่ำไม่เกิน ๓๖ งวด ดิฉันถามว่า ๔๘ งวดได้ไหมเขาบอกแล้วแต่ทนาย ต้องไปคุยเอง ก็รับเรื่องไว้ คำนวณดูแล้วเป็นเงินจำนวนมาก อาจไม่ไหว...จะเอาบ้านเข้าแบงค์ก็ไม่ได้แล้วเพราะติดบูโร คงต้องคิดหนักไปอีกหลายวัน

อุตส่าห์ทำ Link ให้อ่านแล้ว

ทำไมถึงไม่อ่านให้ละเอียดล่ะครับ?

:upset:

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55926 โดย nongluk
ขอขอบคุณคุณนกกระจอกเทศและทุกท่าน ที่ได้ตอบข้อสงสัยของดิฉัน ทำให้มีกำลังใจและไม่กลัวที่จะไปศาลตามนัด ดิฉันตัดสินใจว่าคงจะต้องไปยอมความและขอให้ผ่อนชำระในจำนวนเงินที่ทางเจ้าหนี้กำหนดมา แต่จะเจรจาขอลดให้ได้มากที่สุดตามที่ได้ศึกษาในเวปของชมรมนี้ และเมื่อมีเงินสักก้อนก็จะขอปิดบัญชีในที่สุด

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55927 โดย ยุทธนา เจริญผล
Replied by ยุทธนา เจริญผล on topic หมายศาล ktc มาแล้วค่ะ มาเร็วมาก
เมื่อมีปัญหาเรื่องว่ามีทรัพย์สินเป็นตัวบ้านที่อาจถูกบังคับคดีได้ อย่างนี้ต้องใช้เทคนิตทางกฎหมายที่ยืดเวลาการพิจารณาคดีออกไปครับ ทำได้แต่ต้องมีทนายความช่วยหลือนะครับ และในระหว่างการพิจารณาก็ทำเรื่องโอนบ้านออกไปโดยเร็ว ยอมเสีียงตอนนี้ดีกว่าถูกยึดแล้วจะเจรจายากครับ

*** Censor *** โดยผู้ดูแลระบบ

- ห้ามโพสต์เบอร์โทรศัพท์ , Facebook , Line , Instagram และอีเมล์หน้าบอร์ด

(ได้มีประกาศออกมานานแล้ว โดยมีเหตุผลอยู่ใน Link นี้)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

อ้างอิงกระทู้เก่า ในบอร์ดเก่า ที่คิดว่าคงไม่มีใครตามไปอ่านมากนัก
ท่านใดจะช่วยเสริม ให้มันทันสมัยสมกับบอร์ดใหม่ ก็ต่อๆกันได้นะครับ
เสียดายกระทู้ตัวอย่างที่ลิงค์เข้าไปไม่ได้.....

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=34096&catid=2

ข้อแรกห้ามโพสต์เบอร์โทรศัพท์และอีเมล์หน้าบอร์ด
หากจะคุย หรือ อยากได้ข้อมูลอะไรให้โพสต์ถามหน้าบอร์ด
แล้วก็รอคอยคำตอบสักหน่อย
เราไม่ได้มีเจตนาที่จะปิดกั้นสมาชิก
แต่การที่บอกเบอร์โทรศัพท์และอีเมล์หน้าบอร์ด
อาจจะมีผู้ไม่ประสงค์ดีได้เบอร์โทรศัพท์และอีเมล์ของคุณไป
แล้วอาจจะทำบางอย่างที่ไม่เป็นผลดีกับตัวคุณ
อาจจะเข้ามาหลอก-ตีสนิท-ข่มขู่ ฯลฯก็ได้
บางที่คนที่โพสต์เบอร์โทรศัพท์และอีเมล์หน้าบอร์ดอาจเป็นกลุ่มเจ้าหนี้
พอเพื่อนสมาชิกเมล์หรือโทรติดต่อกลับไป
ก็อาจจะมีปัญหาอื่นๆตามมาได้
และที่สำคัญหากคุยกันเองแล้วได้ข้อมูลผิดๆไป แก้ไขปัญหาผิดๆ
ชีวิตคุณจะยิ่งเศร้า

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55984 โดย nongluk
ขอขอบคุณคุณยุทธนาที่เข้ามาตอบเรื่องบ้าน ในกรณีที่เรายอมความแล้วขอผ่อนชำระตามที่เขากำหนด โดยไม่ขาดชำระ และเมื่อมีเงินก้อนก็จะนำมาปิดบัญชีให้จบไป ดิฉันคิดเองว่าบ้านคงไม่ถูกบังคับคดีใช่ไหมคะ อันนี้เป็นความเข้าใจที่ถูกต้องหรือไม่คะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55986 โดย ยุทธนา เจริญผล
Replied by ยุทธนา เจริญผล on topic หมายศาล ktc มาแล้วค่ะ มาเร็วมาก
ถูกต้องแล้วครับ ถ้าผ่อนชำระตามเงื่อนไขที่ตกลงในสัญญาประนีประนอมฯ ที่ศาล ก็ถือว่าลูกหนี้ยังไม่ผิดนัด เจ้าหนี้จะขอให้ศาลออกหมายบังคับคดียึดทรัพย์ไม่ได้ครับ

- ในชั้นทำขอตกลงประนอมในชั้นศาล ให้ขอลดยอดหนี้มากที่สุด ค่าทนายความและค่าธรรมเนียมศาลขอ
ไม่จ่าย หรือจ่ายน้อยที่สุด อันนี้ขอให้ศาลช่วยเจรจาได้ครับ

- ในระหว่างผ่อนชำระ หากมีเงินก่อน ก็เข้าไปเจรจาเพื่อ H/C หนี้หลังจากศาลมีคำพิพากษาได้
- หากผ่อนชำระไม่ไหว ก็ให้ติดต่อเจ้าหนี้ เพื่อเจรจาขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ได้ตลอดเวลา

- สำหรับวิธีหนีหนี้ แนะนำหน้าจอไม่ได้ครับ เพราะผมทำผิดกฎหมายมาหลายกระทู้แล้วครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56332 โดย nongluk
วันนี้ขอมาอัพเดทเรื่องราวของตัวเองต่อ เมื่อสองสัปดาห์ก่อนบัตรกรุงศรีได้โทรมาให้ส่วนลด จากเก้าหมื่นกว่าเหลือหกหมื่น โดยให้ผ่อนชำระ ๖ เดือน ตัวเองยังไม่มีเงินก็ปล่อยไป มาเมื่อสามวันก่อนกรุงศรีโทรมาอีก บอกว่าก่อนนำเรื่องฟ้องศาล ถ้าเราปิดบัญชีจะให้ส่วนลด ๕๐ % เหลือเพียง ๔๗,๐๐๐ ดิฉันเห็นว่าพอหยิบยืมจากพี่ๆน้องๆได้บ้าง ก็ขอต่อเหลือ ๔๕,๐๐๐ ตกลงจะปิดตัวนี้แล้ว และคงเหลือที่จะไปยอมความที่ศาลคือบัตรกรุงไทย ซึ่งจำนวนเงินมากไม่สามารถหามาปิดบัญชีในตอนนี้ได้ ^^

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56333 โดย nongluk
ดิฉันเป็นหนี้บุญคุณทางชมรม โดยเฉพาะคุณนกกระจอกเทศ คุณยุทธนา และเพื่อนคนอื่นๆ ที่ทำให้ดิฉันมีเรี่ยวแรง พละกำลังทางใจในการต่อสู้กับการทวงหนี้ และแนะนำแนวทางที่ดีมาโดยตลอด ดิฉันดำเนินตามแนวทางของท่านจนมาพบแสงสว่าง แม้ว่ายังไม่หมดหนี้แต่ก็จะอดทนต่อสู้จนบรรลุจุดมุ่งหมายให้ได้ค่ะ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ :wo:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56666 โดย nongluk
มาอัพข้อมูลต่อคะ ตอนนี้ดิฉันปิดยอดบัตรกรุงศรีไปเรียบร้อยแล้ว โดยได้ส่วนลด ๕๐% จ่าย ๔๕,๐๐๐ บาท ส่วนบัตรกรุงไทยที่ถูกฟ้องศาลแล้วนั้น เดือนหน้าดิฉันจะมีเงินตกเบิกประมาณแปดหมื่นเศษๆ อยากรบกวนถามท่านผู้รู้ว่าควรปิดบัญชีบัตรกดเงินสดซึ่งมียอดหนี้อยู่ประมาณ ๘๗,๐๐๐ หรือไม่ แต่เขาฟ้องรวมสองบัตร จำนวนเงินสองแสนเศษๆ หรือดิฉันควรจะเก็บไว้จ่ายหลังไปเจรจาที่ศาลแล้ว

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56672 โดย Topy_top
เป็นหนี้ KTC เหมือนกันขอสอบถามคุณ nongluk ว่าหยุดกี่เดือนมีหมายศาลมาค่ะ ตอนนี้กำลังเก็บเงินเพื่อปิดบัตรนี้เลยกลัวไม่ทันหมายศาลมา :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56674 โดย nongluk
เริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ ๕๗ ค่ะ ได้รับหมายต้นเดือนกรกฎาคม ประมาณหกเดือนค่ะ มาเร็วมากจริงๆค่ะ เก็บเงินยังไม่ได้เท่าไรเลย แต่เมื่อได้รับหมายศาลแล้วก็มีพนักงานโทรมาให้เลือกว่าจะจ่ายแบบปิดเลยไหม...บริษัทเขาลดดอกเบี้ยให้แต่ไม่มาก กับอีกทางหนึ่งให้ไปคุยกับทนายที่ศาลเมื่อถึงวันนัด เขาจะให้ผ่อนประมาณ ๓๖ งวด ก็ยังกังวลอยู่ว่าตกลงอยู่ที่เดือนละเท่าไร

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56679 โดย Topy_top
ขอบคุณมากๆนะค่ะ สำหรับข้อมูล
ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้โดยเร็ว อย่าคิดมากและสู้ๆนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.777 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena