ใบจ่ายหนี้

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55789 โดย 9Sunday
ใบจ่ายหนี้ was created by 9Sunday
สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ แต่แอบเก็บข้อมูลมาหลายเดือนแล้ว
และได้หยุดจ่ายมา 5-6 เดือนแล้วทุกบัตร ตอนนี้มีของ Simple visa card ยิ่นข้อเสนอปิดบัญชีมาให้
คำถามคือ ผมจะให้บิลใหนจ่ายเงินคร้บ ถ้าใช้บิลเดิม มันจะเป็นการจ่ายขั้นต่ำเพื่อรักษาบัญชีมั้ยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #55790 โดย Benten
Replied by Benten on topic ใบจ่ายหนี้

9Sunday เขียน: คำถามคือ ผมจะให้บิลใหนจ่ายเงินคร้บ ถ้าใช้บิลเดิม มันจะเป็นการจ่ายขั้นต่ำเพื่อรักษาบัญชีมั้ยครับ

ต้องจ่ายตามหนังสือลดหนี้ครับ ตัวอย่างตามกระทู้ที่วางไว้เลยครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #55791 โดย 9Sunday
Replied by 9Sunday on topic ใบจ่ายหนี้
ต้องจ่ายตามหนังสือลดหนี้ครับ ตัวอย่างตามกระทู้ที่วางไว้เลยครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

ขอบคุณครับ ขอขยายความนิดนึงครับ คือทาง สนง.กฎหมาย เขาส่งหนังสือ H/C มาให้
โดยลดหนี้ 50% และแบ่งจ่าย 3 งวด
แต่ไม่ได้แนบ barcode หรือ pay slip มาด้วย โทรไปสอบถาม เขาแจ้งว่า ให้ใช้ barcode เดิม
จ่ายที่เซเว่นได้เลย ผมกลัวว่าหากจ่ายงวดแรกไป จะเป้นการจ่ายขั้นต่ำให้ทางธนาคารครับ
ซึ่งผมเข้าใจว่า ทาง สนง.น่าจะมี pay slip ใบใหม่มาให้

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55793 โดย Benten
Replied by Benten on topic ใบจ่ายหนี้

9Sunday เขียน: ขอขยายความนิดนึงครับ คือทาง สนง.กฎหมาย เขาส่งหนังสือ H/C มาให้โดยลดหนี้ 50% และแบ่งจ่าย 3 งวดแต่ไม่ได้แนบ barcode หรือ pay slip มาด้วย โทรไปสอบถาม เขาแจ้งว่า ให้ใช้ barcode เดิม จ่ายที่เซเว่นได้เลย ผมกลัวว่าหากจ่ายงวดแรกไป จะเป้นการจ่ายขั้นต่ำให้ทางธนาคารครับซึ่งผมเข้าใจว่า ทาง สนง.น่าจะมี pay slip ใบใหม่มาให้

ถ้าตรวจสอบเอกสารยืนยันว่าจ่ายเท่านี้ภายในวันที่เท่านี้แล้วเป็นอันว่าหมดภาระหนี้สิน
ตรวจสอบชื่อ หมายเลขบัตรหรือบัญชีว่าถูกต้องหรือไม่
มีลายเซ็นผู้รับมอบอำนาจครบถ้วน ค่อยจ่ายเงินเข้าบัญชีหนี้ของเรา

จ่ายที่ไหนก็ได้ บาร์โค๊ดเป็นตัวบอกหมายเลขบัญชีและข้อมูลในบัญชีหนี้ของเรา ถ้ามีบาร์โค๊ดก็จ่ายตามจุดบริการชำระต่างๆทั่วไปได้ ถ้าไม่มีบาร์โค๊ด ก็จ่ายที่จุดบริการของเจ้าของบัญชีหนี้ที่เราต้องการปิดบัญชี(ข้อมูลจะออนไลน์ในระบบทันที ถ้าสะดวก แนะนำอันนี้)

แต่ที่สำคัญที่สุดต้องเก็บ หนังสือลดหนี้ และ ใบเสร็จรับเงิน ไว้ครับ(แนะนำให้สแกนเก็บไว้ครับ)พอจ่ายครบตามหนังสือลดหนี้แล้วเจ้าหนี้จะส่งหนังสือหมดภาระหนี้มาให้ ถ้าไม่ส่งมา ก็โทรไปขอ พอได้รับแล้วก็สแกนเก็บไว้เป็นหลักฐาน เผื่อเขาตุกติกครับ ขอให้โชคดีครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55794 โดย 9Sunday
Replied by 9Sunday on topic ใบจ่ายหนี้
ขอบคุรครับ คุณ Benten เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56978 โดย 9Sunday
ขอสอบถามต่อครับ
หลังจากจ่ายงวดแรกไป มีใบแจ้งหนี้ของธนาคารส่งมา
รายงานว่าเรามีการจ่ายเข้าบัญชี แบบนี้ไม่เข้าข่ายว่าเราจ่ายเป็นขั้นต่ำไปเหรอครับ
ทุกๆเดือนก็ยังมีใบแจ้งแบบนี้มาตลอดๆ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56991 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ใบจ่ายหนี้
คุณเพิ่งจะจ่าย Hair cut ไปหมาดๆ
เอกสารใบแจ้งหนี้อันล่าสุดนี้ มันออกโดยระบบคอมพิวเตอร์อัตโนมัติ
พนักงาน/เจ้าหน้าที่ ของมันไม่ได้ทำการ Update ข้อมูลใหม่ลงในระบบคอมฯ เพราะถือว่าเพิ่งเริ่มต้นผ่อนหนี้ Haircut ต่อไปลูกหนี้อาจหยุดจ่ายอีกก็ได้

ลูกหนี้ต้องชำระหนี้ให้หมดเสียก่อน(ตามสัญญา Haircut)...แล้วเดือนถัดไปมันก็จะทำการ Update ข้อมูลใหม่ให้เองนั่นแหละ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57979 โดย 9Sunday
ขอบคุณครับ เหลืองวดสุดท้าย ก็จะหมดไปอีก 1 เจ้าครับ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #57995 โดย 9Sunday
ถ้าได้รับจดหมายแบบนี้ ตามไฟล์แนบ มีส่วนลดให้ ควรโทรกลับมั้ยครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #57999 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ใบจ่ายหนี้
มันเป็นแค่หนังสือเชิญชวนให้ไปทำ Haircut ถ้าหากลูกหนี้มีความสนใจ

แต่มันไม่ใช่หนังสือยืนยัน Haircut

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

ถ้าหากลูกหนี้มีเงินพร้อม และมีความสนใจ ก็ติดต่อกลับไปได้ เพราะผมเคยเขียนบอกเอาไว้ตั้งนานแล้วว่า

สูตรสำเร็จของการ Hair-cut...พูดง่ายๆก็คือ

ถ้ามีตังค์ ก็เสียงดัง-เสียงใหญ่ ในการเจรจาขอลดหนี้ได้ง่าย
แต่ถ้าไม่มีตังค์ ก็ไม่ต้องไปคุย...เอาไว้ให้มีเงินก้อนอยู่มือซะก่อน แล้วค่อยมาคุยกันใหม่

อ้างอิงข้อมูลจาก (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#16371

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #58002 โดย ดอกไม้สีขาว
Replied by ดอกไม้สีขาว on topic ใบจ่ายหนี้
เปิดไฟล์แนบดูแล้ว
อิจฉาจังค่ะ คุณได้ส่วนลดเยอะนะ หากมีเงินก็ควรปิดค่ะ
จนท.ในเอกสารนี้ติดต่อให้เราจ่ายหนี้ พูดจาไม่ดีเลยค่ะ ขู่เข็ญว่าจะฟ้อง
เราจำยอมทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ผ่อนจ่ายรายเดือน เดือนละ 6000 จากยอดหนี้เต็ม 36000
(ตอนนั้นยังไม่รู้จักเว็บนี้)
ในสัญญาระบุว่าถ้าเราผิดนัดจ่ายสักงวด สัญญาจะยกเลิกทันที)
เราจ่ายไปแล้ว 2 งวด ปลายเดือนนี้ต้องจ่ายอีก แต่ยอมรับว่าจ่ายใบนี้แล้วไม่เหลือเงินใช้เลย
ลำบากสุดๆ อยากหยุดจ่าย แต่ไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น กลัวมันฟ้อง เดือนหน้าต้องไปขึ้นศาลของ KTC แล้ว
ตอนจนท.คุยกับคุณบอกว่าเป็นคนของธนาคารเองเลยมั้ย
เรากำลังสงสัยว่า UOB ดำเนินการเองทวงหนี้เองเลยมั้ย หรือว่าส่งไปสนง. กฎหมายข้างนอก

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #58028 โดย 9Sunday
ขอบคุณครับ คุณนกกระจอกเทศ ตอนนี้ยังไม่เงินไม่พอ คงต้องรอตอนพร้อมจริงๆ

คุณดอกไม้สีขาว ตอนนี้ยังเป็นทาง จนท. ธนาคารโทรมาครับ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59913 โดย 9Sunday
ขออัพเดทครับ หลังจากปิดใบแรกไป วันนี้ SCB ก็ยื่นส่วนลดให้อีก 50%
ไกล้ถึงฝั่งแล้วครับ :ลั่ลล้า:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59916 โดย FFM
Replied by FFM on topic ใบจ่ายหนี้
อยากถึงฝั่งมั่งจัง ของแม่ผมมีหนี้แค่ 2 เจ้า แต่ยอดเยอะเหลือเกิน T T :wake:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60610 โดย 9Sunday
SCB ปิดแล้วครับ จาก 44,000 บาท H/C ที่ 22,000 บาท
แต่แปลกใจ ปิดเคสไป 2-3 วัน มีเจ้าหน้าที่โทรมาชวนให้ทำสินเชื่อ ให้มันได้อย่างนี้สิ
บอกไปประโยคเดียว ผมหันหลังให้กับวงการแล้วครับ :upset:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61859 โดย 9Sunday
ปิดไปอีก 1 บัญชีครับ UOB ที่เขี้ยวมั่กๆ ไกล้แล้วๆ ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78069 โดย 9Sunday
มีข้อมูลมาสอบถามครับ
K-Bank จะทำเอกสารปิดบัญบัญชีให้ แต่ให้ส่งสำเนาบัตรและเขียนคร่อมตามนี้ครับ

ข้าพเจ้า............ขอปรับโครงสร้างหนี้ปิดบัญชีที่ยอด 75,000 บาท โดยแบ่งจ่ายเป็น 3 งวด
งวดแรก 25,000 บาท
งวดสอง 25,000 บาท
งวดสาม 25,00 บาท

และยังให้ผมส่งข้อมูลส่วนตัว ที่ทำงาน และใบภาระหนี้อีก ก่อนจะส่งใบปิดหนี้มาให้

ถ้าแบบนี้ปลอดภัยมั้ยครับ
ผมกลัวว่าจะเป็นการต่ออายุบัญชี เพราะตอนนี้เกือบสองปีล่ะ ยังไม่มีการฟ้อง

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78105 โดย 9Sunday
มีใครพอช่วยตอบผมได้มั้ยครับ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78110 โดย jackTs
คำตอบอยู่ในนี้ (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78125 โดย 9Sunday
ขอบคุณครับ
เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.604 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena