ถามหน่อยครับ เวลาเกิน 2 ปีหมดแล้ว

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56153 โดย คนขายโจ๊ก
ผมสงสัยอยู่ครับ พอดีไปเช็คเครดิตบูโรตนเองมา มีสถานะ 30, 40 และ 42
แต่ทุกอันระยะเวลาเกิน 2 ปีหมดแล้วทั้งสิ้น ก็ยังไม่ได้รับหมายให้ไปขึ้นศาลสักที
แบบนี้ คือยังไงครับ น่าจะหมดอายุความหมดแล้วใช่หรือไม่ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56157 โดย wutha
ความหมายของ "รหัสสถานะ" ทั้งหมดในเครดิตบูโร

A0 = บัญชีปกติ
D1 = อยู่ในระหว่าการเจรจาให้ชำระหนี้
D3 = มีการประนอมหนี้ หรือ มีข้อตกลงในการปรับโครงสร้างหนี้ใหม่
D5 = มียอดค้างชำระ
F0 = กำลังตรวจสอบบัตรเครดิต หรือบัตรประจำตัว เนื่องจากถูกฉ้อฉล
F1 = บัตรเครดิต หรือบัตรประจำตัว เคยถูกใช้ฉ้อฉล
L0 =อยู่ในระหว่างกระบวนการทางกฏหมาย
L3 = ศาลพิพากษายกฟ้อง
S0 = บัตรเครดิต ถูกขโมย / หาย
T1 = ขายหนี้ไปยังบริษัทบริหารสินทรัพย์ หรือนิติบุคคลอื่น
T3 = โอนหนี้ไปยังบัญชีใหม่ หรือบัญชีอื่น
X0 = ปิดบัญชี
X2 = ลูกค้าเสียชีวิต หรือสาบสูญ
X5 = ปิดบัญชี ภายหลังจากการติดตามทวงถาม
X7 = ปิดบัญชีเนื่องจากหนี้สูญ
10 = สถานะปกติ
11 = สถานะปิดบัญชี
12 = พักชำระหนี้ ตามนโยบายของรัฐ
20 = มีหนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน
30 = อยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย
31 = อยู่ในระหว่างชำระหนี้ตามคำพิพากษา ตามยอม
32 = ศาลพิพากษายกฟ้อง เนื่องจากขาดอายุความ
33 = ปิดบัญชี เนื่องจากตัดเป็นหนี้สูญ
40 = อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี
41 = เจ้าของข้อมูลขอตรวจสอบรายการ
42 = โอนหรือขายหนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56158 โดย wutha
ดูแล้วน่าจะอยู่ช่วงดำเนินการตาม กม นะครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56183 โดย wakim.c
ขอถามต่อเป็นความรู้

ในเมื่อกฏหมายบอกคดีพวกนี้มีอายุความ 2 ปี เมื่อเลย 2 ปี แล้วไม่ฟ้อง จะมีสิทธิ์ฟ้องหรือไม่

ถ้าไม่มีสิทธิ์ฟ้อง หรือไม่ฟ้อง แล้วจะยึดทรัพย์ หรือยึดเงินเดือน ไม่ได้ใช่หรือเปล่า

ความเป็นเจ้าหนี้จะมีสิทธิ์ทวงหนี้ 10 ปี ใช่หรือเปล่า อ่านมาเยอะ แต่ไม่ค่อยเข้าใจ 2 ประเด็นนี้

ขอบคุณครับ :shy: :shy: :shy:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #56198 โดย jackTs

wakim.c เขียน: ขอถามต่อเป็นความรู้

ในเมื่อกฏหมายบอกคดีพวกนี้มีอายุความ 2 ปี เมื่อเลย 2 ปี แล้วไม่ฟ้อง จะมีสิทธิ์ฟ้องหรือไม่

ถ้าไม่มีสิทธิ์ฟ้อง หรือไม่ฟ้อง แล้วจะยึดทรัพย์ หรือยึดเงินเดือน ไม่ได้ใช่หรือเปล่า

ความเป็นเจ้าหนี้จะมีสิทธิ์ทวงหนี้ 10 ปี ใช่หรือเปล่า อ่านมาเยอะ แต่ไม่ค่อยเข้าใจ 2 ประเด็นนี้

คำตอบอยู่ในนี้

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56220 โดย คนขายโจ๊ก
ไม่ค่อยเข้าใจครับ คือกรณีผม ถ้าเค้าฟ้องมา ผมก็ไปสู้ในชั้นศาล
ผมน่าจะชนะถูกหรือไม่ครับ เพราะคดีมันเกิน 2 ปีแล้ว
ขอคำแนะนำด้วยครับ เห็นไม่ฟ้องมาสักที เลยงงๆครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56221 โดย jackTs

คนขายโจ๊ก เขียน: ไม่ค่อยเข้าใจครับ คือกรณีผม ถ้าเค้าฟ้องมา ผมก็ไปสู้ในชั้นศาล
ผมน่าจะชนะถูกหรือไม่ครับ เพราะคดีมันเกิน 2 ปีแล้ว
ขอคำแนะนำด้วยครับ เห็นไม่ฟ้องมาสักที เลยงงๆครับ

ไปอ่านให้ดีๆสิครับ

คำว่า คดีขาดอายุความ มีความหมายว่า "ไม่สามารถเอาผิดได้ตามกฏหมายที่บัญญัติไว้"...แต่ไม่ได้หมายความว่า ฟ้องไม่ได้ หรือห้ามฟ้อง นะครับ...กล่าวคือถ้าอยากจะฟ้องก็ฟ้องไป แต่ฟ้องแล้วก็ไม่สามารถเอาผิดกับจำเลยได้

ที่สำคัญที่สุด...ถ้าคุณถูกฟ้องแล้ว และคุณมั่นใจว่าคดีนี้ขาดอายุความแน่ๆ...แต่คุณไม่ยอมไปศาลเพื่อต่อสู้คดีว่า คำฟ้องขาดอายุความตามกฏหมาย คุณจะถูกพิพากษาให้มีความผิด และต้องชดใช้หนี้ตามมูลฟ้องทันที ถึงแม้ว่าคดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม (การที่คุณไม่ยอมขึ้นไปศาล ท่านจะพิจารณาว่า คุณหนีศาล...ดังนั้นศาลท่านจะไม่ช่วยเหลือคุณใดๆทั้งสิ้น)

ถ้าเจ้าหนี้มันรู้ว่า...คุณเองก็พอมีความรู้ในเรื่อง "คดีขาดอายุความ" และหนี้ของมันที่มีอยู่กับคุณ ได้ขาดอายุความในการฟ้องไปแล้ว...มันอาจจะไม่ฟ้องคุณก็ได้ เนื่องจากต้องเสียเงินและเสียเวลาในการฟ้องไปเปล่าๆ...แต่มันจะใช้วิธีในการทวงหนี้ไปเรื่อยๆแทน เพราะกฏหมายไม่ได้ระบุไว้นี่ครับว่า ถ้าไม่ฟ้อง...แล้วห้ามทวงหนี้โดยเด็ดขาด หรือทวงไม่ได้

ดังนั้น...สถาบันการเงินซึ่งเป็นเจ้าหนี้ จะต้องใช้สิทธิฟ้องร้องให้ลูกหนี้ชำระหนี้ ภายในกำหนดเวลาตามที่กฏหมายระบุไว้ นับตั้งแต่ลูกหนี้ “ผิดนัดชำระหนี้” กับเจ้าหนี้เป็นครั้งสุดท้าย ถ้าหากเจ้าหนี้ไม่ได้ใช้สิทธิเรียกร้อง หรือฟ้องร้องภายในระยะเวลาตามที่กฏหมายกำหนด คดีก็เป็นอันขาดอายุความหรือหมดสิทธิเรียกร้อง ลูกหนี้ก็พ้นความรับผิด ไม่ต้องชำระหนี้ให้แก่เจ้าหนี้ เพราะถึงแม้เจ้าหนี้จะดันทุรังฟ้องร้องลูกหนี้ แต่เมื่อลูกหนี้ยกข้อต่อสู้ว่าคดีหมดอายุความแล้ว ศาลก็ต้องพิพากษายกฟ้องให้อยู่ดี

ที่สำคัญอย่าลืมว่า ถึงแม้คดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าเจ้าหนี้มันดันยื่นฟ้องมา แล้วลูกหนี้ไม่ยื่นคำให้การ ในการต่อสู้คดี…ลูกหนี้จะเป็นผู้ “แพ้คดี” ทันที...ดังนั้นเมื่อลูกหนี้ยื่นคำให้การต่อสู้คดี ลูกหนี้จะต้องต่อสู้คดีในประเด็นที่ว่า คดีของโจทก์ “ได้ขาดอายุความไปแล้ว” มิฉะนั้นศาลก็ไม่อาจหยิบยกเรื่องคดีขาดอายุความ ขึ้นมาเป็นเหตุให้ยกฟ้องของโจทก์ได้ (ตามมาตรา 193 / 29 )

มีตัวอย่างมากมาย ที่แม้เจ้าหนี้จะรู้ว่าคดีขาดอายุความไปแล้ว แต่เจ้าหนี้ก็ยังเสือกให้ทนายความ ยื่นฟ้องลูกหนี้อีก โดยหวังว่าถ้าฟลุ๊คๆขึ้นมา ไปเจอเอาลูกหนี้ที่ไม่รู้เรื่อง ไม่ใส่ใจที่จะต่อสู้คดี เพราะรับรู้ว่าตนเองเป็นหนี้เขาจริงๆ แต่หารู้ไม่ว่าคดีขาดอายุความแล้ว จึงไม่ได้ยื่นคำให้การต่อสู้คดีว่าขาดอายุความแต่อย่างใด นั่นนับว่าเป็นคราวเฮงของเจ้าหนี้ และเป็นคราวซวยของลูกหนี้ ศาลก็จะต้องพิพากษาตามพยานหลักฐานให้เจ้าหนี้ชนะคดีไป และลูกหนี้ก็ต้องรับผิดชำระหนี้ตามคำพิพากษาของศาลต่อไป

สรุปให้ชัดๆก็คือ

ลูกหนี้ส่วนมากจะเข้าใจว่า เมื่อขาดอายุความแล้วเจ้าหนี้ฟ้องไม่ได้ก็จบกันแค่นั้น หรือถ้าฟ้อง ศาลก็คงจะไม่รับคำฟ้องเพราะขาดอายุความ แต่ความจริงกลับไม่เป็นอย่างที่ทุกคนเข้าใจ เพราะถึงจะขาดอายุความไปแล้ว แต่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ก็สามารถยื่นฟ้องได้ โดยศาลก็จะดำเนินการไปตามกระบวนการของกฎหมายตามขั้นตอนต่างๆต่อไป

การที่จะให้ศาลหยิบยกเอาเรื่อง การขาดอายุความขึ้นมาพิจารณานั้น ลูกหนี้จะต้องยื่นคำให้การต่อสู้คดีในเรื่องของการขาดอายุความ ขึ้นเป็นข้อต่อสู้ในชั้นศาล ซึ่งศาลก็จะนำมาพิจารณาตรวจสอบดูข้อเท็จจริง และถ้าหากเป็นจริงตามที่ลูกหนี้ยื่นคำให้การต่อสู้มา ทางศาลก็จะทำการ"ยกฟ้อง"ต่อเจ้าหนี้ต่อไป

ซึ่งในเรื่องนี้ได้มีกฎหมายรองรับอยู่ตามมาตรา 193/29 ซึ่งบัญญัติไว้ว่า เมื่อไม่ได้ยกอายุความขึ้นเป็นข้อต่อสู้ ศาลจะอ้างเอาอายุความมาเป็นเหตุยกฟ้องไม่ได้

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: คนขายโจ๊ก

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56223 โดย คนขายโจ๊ก
ขอบคุณมากครับ เข้าใจว่าเค้าจะตามทวงไปเรื่อยๆ ก็เรื่องของเค้า
แต่ถ้าฟ้องมาผมก็จะไปสู้คดี ก็รอมานานแล้วไม่เห็นฟ้องสักที จนไปเช็คเครดิตบูโร
เห็นว่ามี ขายโอนหนี้ไป ก็เลยงงว่า แบบนี้จะนับยังไง ก็ยังต้องยึดเกณฑ์ตามเดิม นับจากวันที่
ผิดชำระหนี้กับธนาคารเช่นเดิม หรือไม่
เพราะกลัวว่าส่งหมายมาตอนไหน แล้วไม่รู้ตัวหรือป่าว
เห็นตัวเองมี สถานะ 30, 40,42
30=อยู่ในกระบวนการทางกฎหมาย
คือกำลังจะทำเรื่องฟ้องมา ใช่หรือไม่ครับ หรือว่าฟ้องมาแล้ว
ผมไม่รู้กฎหมาย ก็อาศัยอ่านจากในนี้แหละครับ
ขอบคุณมากครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56226 โดย jackTs
สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

.

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56237 โดย pichit
ต้องดูประเภทนะครับว่า เป็นบัตรเครดิต หรือ สินเชื่อเงินสด เพราะว่าอายุความไม่เหมือนกัน ลองอ่านดูตามที่ท่านประทานแนะนำครับ ^^ :cry2:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65739 โดย คนขายโจ๊ก
ขอถามในเครดิตบูโรหน่อยครับ งงๆ
หนี้ ktc วันที่ชำระหนี้ครั้งสุดท้าย 20-05-2548
แต่ทำไมมี วันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ(ถ้ามี) 07-05-2556

คือไม่เคยจ่ายอะไรเลยแน่นอนครับ
แล้วแบบนี้จะต้องยึดตามวันไหนครับ สำหรับอายุความ
สถานะตอนนี้ 40-อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี

ขอบคุณครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65751 โดย Prinyachamp
ผีจ่ายหนี้ให้หรือปล่าวครับ ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2037&Itemid=64

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65780 โดย jackTs

คนขายโจ๊ก เขียน: ขอถามในเครดิตบูโรหน่อยครับ งงๆ
หนี้ ktc วันที่ชำระหนี้ครั้งสุดท้าย 20-05-2548
แต่ทำไมมี วันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ(ถ้ามี) 07-05-2556

คือไม่เคยจ่ายอะไรเลยแน่นอนครับ
แล้วแบบนี้จะต้องยึดตามวันไหนครับ สำหรับอายุความ
สถานะตอนนี้ 40-อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี

ขอบคุณครับ

สงสัยเรื่องการขาดอายุึความกับการโอนขายหนี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41109&Itemid=64#50449

.

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67457 โดย คนขายโจ๊ก
ผมไปเช็คมาแล้วครับ มีฟ้องแล้ว ๒ ที่ คือ TMB ฟ้องตั้งแต่ปี 10/2548 และ ธ.กรุงเทพฯ 8/2549
ส่วนอันอื่นๆ ยังไม่มีการฟ้องเลย ก็เลยกำหนดอายุความหมดแล้ว แต่ก็มีพวกจดหมายทวงหนี้จากสำนักงานกฎหมายต่างๆ มาอย่างสม่ำเสมอ

ผมขอถามหน่อยครับว่า ถ้าผมจะร่วมกับเพื่อนทำธุรกิจ จดทะเบียนบริษัท จะมีผลอะไรและอย่างไรบ้างครับ สามารถทำได้หรือป่าว หรือว่าไม่ควรครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67460 โดย windebt

นกกระจอกเทศ เขียน:

wakim.c เขียน: ขอถามต่อเป็นความรู้

คำตอบอยู่ในนี้

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

กดอ่านเจอ เออเรอร์ 404 ค่ะพี่

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81012 โดย คนขายโจ๊ก
อยู่ๆ จดหมายทวงหนี้ต่างๆ ที่เคยส่งมาที่บ้านก็หายเงียบไป 2-3 เดือนได้แล้วครับ
ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง ว่าจะมาไม้ไหนต่อไป หรือเพราะระยะเวลานานร่วม 10 ปีแล้ว
รอให้ฟ้องก็ไม่ฟ้องสักที ตรวจเครดิตบูโรมาก็มีการขายโอนหนี้ไปหมดแล้ว
สงสัยครับ ทำไมอยู่ๆก็เลิกทวง แปลกๆครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81098 โดย jackTs

คนขายโจ๊ก เขียน: อยู่ๆ จดหมายทวงหนี้ต่างๆ ที่เคยส่งมาที่บ้านก็หายเงียบไป 2-3 เดือนได้แล้วครับ
ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง ว่าจะมาไม้ไหนต่อไป หรือเพราะระยะเวลานานร่วม 10 ปีแล้ว
รอให้ฟ้องก็ไม่ฟ้องสักที ตรวจเครดิตบูโรมาก็มีการขายโอนหนี้ไปหมดแล้ว
สงสัยครับ ทำไมอยู่ๆก็เลิกทวง แปลกๆครับ

ถ้าคุณคิดถึงมัน ก็เขียนจดหมายส่งกลับไปหามันก็ได้นี่ครับ โดยเขียนประมาณทำนองว่า

"นี่ตะเอง...เดี๋ยวนี้ไม่ส่งจดหมายมาทวงหนี้กับเค้าแล้วเหรอ?

เค้าคิดถึงนะตะเอง แต่ก่อนตะเองส่งจดหมายมาหาเค้าแทบทุกวันเลยน๊า

เดี๋ยวนี้ตะเองไปมีคนใหม่แล้วเหรอ?

ไปทวงหนี้กับลูกหนี้คนอื่นซะจนลืมเค้าแล้วใช่ไหม?

ตะเองอ่ะ...จู่ๆก็มาหายเงียบไปซะเฉยๆแบบเนี๊ย

เค้ารู้สึกเหมือนกับว่า ส่วนหนึ่งในชีวิตของเค้าหายไปเลยน๊า

ช่วยส่งจดหมายทวงหนี้มาหาเค้าบ้างน๊า เค้าเหงาน๊า ตะเอง...นะ...นะ...นะ..."

อ้อนเข้าไว้ครับ...เดี๋ยวมันก็ใจอ่อน ยอมกลับมาทวงหนี้เหมือนเดิมเองนั่นแหละครับ...สู้ สู้

.

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94620 โดย คนขายโจ๊ก
เช็คบูโรครั้งสุดท้าย เดือน กุมภาพันธ์ 2559 พบว่ามีสถานะโชว์หนี้เสียอยู่ 2 ที่ คือของทหารไทย กับ ไทยพาณิชย์ แต่ปัจจุบัน ต้นเดือนที่ผ่านมาได้ลองทำไฟแนนช์ซื้อรถมือสอง ก็แจ้งเจ้าหน้าที่ไปว่าติดบูโรนะ แต่เค้าเช็คแล้วบอกว่าไม่เจออะไรเลย จึงได้ลองไปสมัครบัตรเครดิตของซิตี้แบงค์, uob, กสิกร, ธนชาต และ เซนทรัลการ์ด เพื่อทดสอบ เนื่องจากธนาคารข้างต้นไม่เคยมีประวัติกับเค้า ยกเว้นของกรุงศรี คือเครือเซนทรัล ผลก็เป็นดังคาด บัตรเซนทรัลปฎิเสธ แต่บัตรซิตี้แบงค์ผ่าน และ กสิกรผ่าน ส่วน uob ส่งจดหมายมาปฎิเสธ ซึ่งหลักฐานตอนที่สมัครได้มีการเปลี่ยนชื่อสกุลใหม่ แต่จดหมายปฎิเสธจากทาง uob กลับเป็นชื่อสกุลเก่า จึงงงๆ ว่าทำไมของ uob ถึงเป็นเช่นนี้ หรือว่า uob มีเครือข่ายกับธนาคารอื่นครับ มีใครพอทราบบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ :shy:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94641 โดย AlexanderErk
ไม่รู้กลับมาอีกที ดอกจะเยอะกว่าต้น จนตกใจไหม

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99866 โดย คนขายโจ๊ก
หนี้เสียของ ธนาคารกรุงเทพ โดนฟ้องแล้วและถูกแขวนหนี้จนครบ 10 ปีแล้วนับจากวันที่ศาลมีคำตัดสินครับ
ถ้ามีเหตุจำเป็นที่ต้องกลับมาใช้ธุรกรรมการเงินกับธนาคารกรุงเทพ จะโดนดูดเงินในบัญชีอีกหรือป่าวครับแบบนี้
พอมีท่านไหนมีประสบการณ์บ้างครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.666 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena