น้องใหม่เริ่มหยุดจ่ายครับ เกือบ 8 แสน

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56282 โดย jitprakorb
ผมมีหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคล 10 ตัว ดังนี้ครับ

1.ซีไอเอ็มบี 100,000.-
2.สแตนดาร์ชาร์เตอร์ 116,000.-
3.ไทยพาณิชย์ 90,000.-
4.ซิตี้แอดวานท์ 100.000.-
5.บัตรเครดิตกสิกรไทย 55,000.-
6.บัตรเครดิตอิออน 65,000.-
7.บัตรกดเงินสดกสิกรไทย 55,000.-
8.บัตรกอดเงินสดยูเมะพลัส 110,000.-
9.บัตรกรุงศรีเฟริสช้อย 60,000.-
10.บัตรเครดิตกรุงศรี 45,000.-

ตามรายการนี้มีเจ้าไหนที่โหดๆมั่งครับ เพื่งเริ่มหยุดจ่ายครับ 31 ก.ค. 57
แต่ 2 ตัวสุดท้ายที่เป็นกรุงศรียังจ่ายปกติเนื่องจากเงินเดือนเข้าแบงค์นี้ครับ

เงินเดือน 39,000.- จ่ายตามขั้นต่ำเงินก็ไม่เหลื่อกินแล้ว 2 คนกำลังเรียน ตั้งใจว่าจะพยายามเก็บงินให้ได้เดือนละ 20,000.- ไว้รอ hair hut ครับ

ขอความเห็นทุกท่านครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56285 โดย plakartoon
สู้ๆ นะคะ เราก็หยุดเดือนเดียวกับคุณอ่ะคะ
สรุปคือรอ Hair Cut เหมือนกัน :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56629 โดย jitprakorb
ขอโทษที่ผิดมารยาทในการตั้งกระทู้ครับ
เรื่องการอายัดเงินเดือนครับ
คืออย่างนี้ครับ ผมรับเงินเดือนจริงประมาณ 30,000.- (โดนลดเงินเดือนมา9,000.-) แต่บริษัทผมแจ้งยอดและส่งประกันสังคมในฐานเงิน
เดือน 17,500.- อยากทราบว่าถ้าถูกอายัดเงินเดือนผมจะถูกคิดจากยอดไหนครับ
(สาเหตุเป็นเรื่องของบริษัทไม่ขอพูดในส่วนนี้นะครับ)

ขอบคุณครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56630 โดย jackTs

jitprakorb เขียน: ขอโทษที่ผิดมารยาทในการตั้งกระทู้ครับ
เรื่องการอายัดเงินเดือนครับ
คืออย่างนี้ครับ ผมรับเงินเดือนจริงประมาณ 30,000.- (โดนลดเงินเดือนมา9,000.-) แต่บริษัทผมแจ้งยอดและส่งประกันสังคมในฐานเงิน
เดือน 17,500.- อยากทราบว่าถ้าถูกอายัดเงินเดือนผมจะถูกคิดจากยอดไหนครับ
(สาเหตุเป็นเรื่องของบริษัทไม่ขอพูดในส่วนนี้นะครับ)

ขอบคุณครับ

มันแล้วแต่ว่าทางบริษัท"นายจ้าง"ของคุณ จะส่งตัวเลขให้กับกรมบังคับคดีที่ยอดไหน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28147

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56631 โดย jitprakorb
ขอบคุณมากครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56697 โดย jitprakorb
1.จากข้อมูลหนี้ของผมเพื่อนสมาชิกที่เป็นหนี้มีเจ้าหนี้รายเดียวกันพอจะบอกได้ไหมครับว่า ตัวไหนที่ผมมีน่าจะฟ้องเร็วที่สุด
2.ถามท่านกรรมการชมรม ถ้าผมเก็บเงินเพื่อทำ Hair Cut เดือนละประมาณ 12,000.- ไหวไหมครับ
ขอบคุณครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56716 โดย debtman

jitprakorb เขียน: 1.จากข้อมูลหนี้ของผมเพื่อนสมาชิกที่เป็นหนี้มีเจ้าหนี้รายเดียวกันพอจะบอกได้ไหมครับว่า ตัวไหนที่ผมมีน่าจะฟ้องเร็วที่สุด
2.ถามท่านกรรมการชมรม ถ้าผมเก็บเงินเพื่อทำ Hair Cut เดือนละประมาณ 12,000.- ไหวไหมครับ
ขอบคุณครับ

1.แรกๆผมก็กังวลเรื่องฟ้องช้า ฟ้องเร็ว นะครับ
แต่พอลงสนามจริงแล้ว พึ่งรู้ว่า!
ไอ้แบงค์ที่ผมกวน ตรี... มันมากๆ
มันรีบฟ้องก่อนเพื่อนเลยทีเดียว 555

2. ทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อ ถึงแม้จะมีอายุความที่แตกต่างกัน แต่แบงค์ส่วนมาก
จะฟ้องภายในกำหนด 2 ปี ดังนั้นลองคำนวณดูคร่าวๆนะครับ

debtman

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56722 โดย jitprakorb
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57494 โดย jitprakorb
เข้ามาอัพเดทสถานการณ์ครับการโดนทวงหนี้ครับ

ช่วงนี้อาจเป็นช่วงแรกทุกตัวยังพูดจากดีกันอยู่ครับ
มีอีออนที่ออกแนวขู่หน่อย ตัวอื่นยังพูดดีอยู่

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57495 โดย jitprakorb
ถามเพื่อไว้ก่อนครับ
ถ้าเราถูกฟ้องแล้วไปศาลและเลือกแนวทางการต่อสู้ที่3

แนวทางที่ 3. ไปศาลเพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล โดยขอให้ท่านช่วยตัดลดมูลหนี้บางอย่างลงมาให้บ้าง...เช่น ดอกเบี้ย , ค่าล่าช้า , ค่าทวงถาม , ค่าธรรมเนียมต่างๆ รวมทั้งค่าฤชาธรรมเนียมศาล และค่าทนายโจทก์ด้วย ซึ่งจะได้ลดมากหรือลดน้อยนั้น ขึ้นอยู่กับความเมตตาจากท่าน (ต้องไปวัดดวงเอาเอง) แต่สำหรับ หนี้เงินต้น นั้น ศาลท่านไม่สามารถช่วยปรับลดให้ได้ (ตามข้อกฏหมาย)...ฉะนั้นอย่าไปขอท่านในส่วนนี้เป็นอันขาด แล้วหลังจากนั้น ก็ปล่อยให้ท่านพิพากษาไปเลย

ข้อนี้เราต้องเขียนคำร้องสู้คดีรึเปล่าครับ และถ้าที่ผ่านมาเจ้าหนี้เรียกดอกเบี้ยเกิน 15% เราจะขอให้เอาดอกเบี้ยที่เกินไปหักลบกลบหนี้่ก่อนได้ไหมครับ

ขอคุณครับ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57887 โดย jitprakorb
เข้ามาอัพเดทครับ

อีซี่บายโทรตามทุกวัน ให้จ่ายหยอดเพื่อตัดหน้าบัญชี การพูดจายังดีอยู่

ซีไอเอ็มบี 3 - 4 วันโทรมาทวงที บอกให้ชำระเข้ามาบ้างแบงค์ก็อยากได้เงินคืน เราแจ้งก็อย่างจะใช้คืนแต่ตอนนี้ยังไม่มีครับ

ซิตี้แอดวานด์ ก็นานๆโทรมาที เราบอกยังไม่มีเงิน เจ้าหน้าที่บอกจะโทรหาเป็นระยะตามระบบ

อีออน โทรมาครั้งเดียว

แสตนดาร์ชาร์เตอร์ ก็นานๆครั้ง

นอกนั้นโทรมาครั้งเดียวยังเงียบกันหมด หรือว่าช่วงนี้น้ำท่วม

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57892 โดย tuckabt
เดือนแรกเหมือนกันเลยค่ะ โทรมาทุกวันรับสายตลอดๆๆๆๆ เสียงเริ่มแขผ้งเนื่องจากโทรมาบ่อยแล้วยังไม่จ่ายอะค่ะ ทำไงได้ก้อไม่มีจริงๆๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ ตอนนี้เริ่มชินกีบการนีรับสายแล้วว :No:

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58418 โดย jitprakorb
เหนื่อยใจกับการโดนโทรทวงหนี้ แต่เรารับทุกสาย มีอีซี่บายนี่ถี่ที่สุด หลังอาหารเข้า กลางวัน เย็น
แต่ก็แก้เครียดโดยเข้ามาอ่านกระทู้ของชมรม ก็ช่วยให้มีกำลังใจขึ้นมาได้ ขอบคุณเรื่องต่างๆ ของ
สมาชิกแต่ละท่านมันเป็นพลังให้เราสู้ไปอย่างดี

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59272 โดย hajiko
ส่วนตัวเป็นหนี้ที่
ซิตี้แอดวานซ์อยู่ 2xx,xxx
UOB 1xx,xxx
ซิตี้ แครชแบล็ค 1xx,xxx (อยู่ในขั้นตอนของการประนอมหนี้)
หยุดส่งมาประมาณเดียวกันกับจขกท.ค่ะ
ทางแต่ละธ.ติดต่อกลับมาเป็นระยะๆ
ล่าสุดซิตี้แอดวานซ์ติดต่อมาว่าให้จ่ายเข้าไปก่อนหนึ่งเดือนภายในเมื่อวาน จะได้ยังไม่ต้องส่งเรื่องออกไป ถ้าพ้นไปแล้วก็ต้องจ่ายเป็น2เดือน แต่ไม่ได้จ่ายไปค่ะ
พอวันนี้มีเจ้าหน้าที่โทรมาอีกครั้ง แจ้งว่าให้จ่ายเข้าไปก่อนตามที่ได้คุยกับเจ้าหน้าที่คนเมื่อวานก่อน1เดือน ภายในสิ้นเดือนนี้ แสดงว่าเจ้าหน้าที่คนเมื่อวานอาจจะหลอกล่อเราให้"จ่ายหยอด"เข้าไปก่อน

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59292 โดย art2527

jitprakorb เขียน: ผมมีหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคล 10 ตัว ดังนี้ครับ

1.ซีไอเอ็มบี 100,000.-
2.สแตนดาร์ชาร์เตอร์ 116,000.-
3.ไทยพาณิชย์ 90,000.-
4.ซิตี้แอดวานท์ 100.000.-
5.บัตรเครดิตกสิกรไทย 55,000.-
6.บัตรเครดิตอิออน 65,000.-
7.บัตรกดเงินสดกสิกรไทย 55,000.-
8.บัตรกอดเงินสดยูเมะพลัส 110,000.-
9.บัตรกรุงศรีเฟริสช้อย 60,000.-
10.บัตรเครดิตกรุงศรี 45,000.-

ตามรายการนี้มีเจ้าไหนที่โหดๆมั่งครับ เพื่งเริ่มหยุดจ่ายครับ 31 ก.ค. 57
แต่ 2 ตัวสุดท้ายที่เป็นกรุงศรียังจ่ายปกติเนื่องจากเงินเดือนเข้าแบงค์นี้ครับ

เงินเดือน 39,000.- จ่ายตามขั้นต่ำเงินก็ไม่เหลื่อกินแล้ว 2 คนกำลังเรียน ตั้งใจว่าจะพยายามเก็บงินให้ได้เดือนละ 20,000.- ไว้รอ hair hut ครับ

ขอความเห็นทุกท่านครับ

ดูจากเงินเดือน กับยอดหนี้คิดว่าสู้กันยาวๆ เลยครับ เพราะยอดสูงมากๆ ผมมาแชร์ประสบการณ์ของผมกับบางแบงค์ที่เป็นเหมือน จขกท. ละกันครับ

ตัวแรกที่น่าจะปิดได้ และส่วนลดราว 50% น่าจะเป็น city advance แต่ปัญหาคือ ทวงโหด ส่งคนไปที่ทำงาน/ที่บ้าน แน่นอนฟันธง !!!

ตัวสอง น่าจะเป็น first choice เจ้าหนี้ ทวงธรรมดาๆ หยุดสัก 4 เดือน ส่วนลดราวๆ 40-50%

ตัวอื่นๆ ของ จขกท. ผมไม่มี แต่จะมีเหมือนกันก็คือ CIMB เจ้านี้ผมว่าทวงน้อยมาก เน้นส่งจดหมาย หยุดราวๆ ปีกว่า ผมได้ส่วนลด 40% ครับ

ตัวอื่นๆ ไม่เคยเป็นเลยบอกไม่ได้ครับ หากหยุดแล้วต้องมีวินัยในการเก็บจริงๆ นะครับ ไม่ใช่พอหยุดแล้วเงินที่ต้องเก็บก็กลับเอาไปใช้จ่ายหมด เป็นกำลังใจให้หมดหนี้เร็วๆ นะครับ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59300 โดย DOGMA
city advance นี่เห็นสมาชิกเพิ่งโพสไปไม่กี่วันนี่ หยุด 4 เดือนโดนหมายศาลแล้ว คุณ art2527 รอดได้ไงครับ หรือว่าแล้วแต่อารมณ์เจ้าหนี้ :shy: www.debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/24.gif

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59399 โดย jitprakorb
ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ

อัพเดทสถานการณ์
ตอนนี้หยุดจ่ายจะเข้าเดือนที่ 3 แล้วแต่ละเจ้าโทรมาให้พยายามหามาจ่ายงวดนึ่งก่อนเพื่อจะได้เก็บ
บัญชีไวกับสำนักงานใหญ่ถ้า 3 งวดเต็มจะส่งออกสำนักงานกฎหมายแล้ว เราก็ได้แต่ครับๆ
ซิตี้ฯ เริ่มทวงถี่ขึ้นแล้ว

มียูเมะตอน 2 งวดเสนอให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่เราไม่ตกลงมีเสนอปิดหนี้ 70,000.- จากยอดเงินต้น
104,998.34 เสนอเร็วมากแต่เรายังเก็บเงิมได้ไม่พอ เสนอให้ผ่อม 3 งวด ยังไ่ม่ไหว อีกอย่างตั้งเป้าไว้ 40-50%

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59696 โดย jitprakorb
13/11/14
เข้ามาอัพเดทสถานการณ์ครับ
ตอนนี้เข้าสู่3เดือนกว่าๆกับการหยุดจ่ายครับ
อีซี่บาย ,ซีไอเอ็มบี ,แสตนดาร์ฯ ,ซิตื้แอดวานด์ ชวนประนอมนี้ตลอด 2 เจ้าแรกถ้าสนใจปิดให้ส่วนลดปิดที่ 70,000.-จากยอดหยุดแสนกว่าๆ ยังไม่ไหวครับ

ส่วนที่เหลือ อีก 6-7 เจ้าโทรทวงเรื่อย

หยุดมา3เดือนตั้งใจจะเก็บเงินให้ได้เดือนละ 12,000.- 15,000.- แต่สรุปเก็บได้เดือนละหมื่นเอง เนื่องจากเรายอมอดได้ประหยัดได้แต่ติดที่มีลูก 2 คนกำลังกินกำลังโต ก็สงสารลูกที่จะต้องมาอดเพราะพ่อมันก่อหนี้มากมาย เลยถ้าลูกอยากินอะไรเราจะให้กินตลอดแต่ก็บอกลูกว่าช่วงนี้คงไม่ได้บ่อยๆนะลูก

เป็นกำลังใจให้คนหนี้เยอะแต่เก็บเงินได้น้อยเหมือนผมครับ ถ้ามันไม่ไหวก็อายัดเงินเดือนไป ทรัพย์สินไม่มี
อายัดเงินเดือนก็ดีเจ้าหนี้จะได้รอกันให้เหนียงยานกันไปเลย

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61012 โดย jitprakorb
11/12/14
อัพเดทครับ
วันนี้ได้รับส่วนลดจากอีซี่บายแล้วครับ ยอดหยุด 104,998.34 หยุดมา 4 รอบบิลยอดปัจจุบัน 126,665.-
ได้รับส่วนลดเหลื่อ 55,000.-แบ่งชำระ 4 งวดครับเป็นเจ้าแรกที่เสนดส่วนลดมารับเลย

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61072 โดย kanoom
นู๋มีของอีซี่บายค่ะ อยากปิดแล้วหยุดมาจะเข้ารอบบิลที่4ค่ะ สงสารที่บ้าน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.707 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena