พร้อมที่จะสู้กับหนี้ 7 แสน ขอคำแนะนำและกำลังใจด้วยนะคะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60691 โดย Ketsara9652

MaNaCha เขียน: Update ค่ะ ล่าสุดทาง CITI Leasing เมื่ออาทิตย์ที่แล้วพยายามมากค่ะ ตอนแรกผู้ดูแลบัญชี สมมติ คุณ A ติดต่อให้ชำระภายใน 28 พ.ย.ที่ผ่านมา กะ ชำระสิ้นเดือน ธ.ค. ถึงจะทำการมีส่วนลดให้ได้ในการปิดยอดที่ 40-50% แต่อีกสักพักมี คุณ B ติดต่อมาอีกบอกว่าติดต่อจาก สนง.ใหญ่ ยืนยันแบบขู่ๆว่าให้ชำระตามที่ คุณ A บอก หากเกินวันที่ 28 พ.ย.ไปแล้วชำระมาก็ไม่เข้าระบบและไม่สามารถมีส่วนลดให้ได้ จะส่งเรื่องฟ้องทันที

* ที่สำคัญบอกว่า ต้องส่งเอกสารสำเนาบัตร ปชช. และเอกสารการเป็นหนี้จากเจ้าหนี้หลายอื่นมาด้วยประกอบการพิจารณา จากการสอบถามคุณนกกระจอกเทศบอกว่า จนท.อยากได้ผลงาน การ H/C ไม่มีกำหนดต้องจ่ายก่อนเท่าไหร่ๆถึงจะปิดได้ และดิฉันเห็นว่าการขอเอกสารพวกนี้มันไม่ใช่

ปรากฎว่าวันนี้ มี จนท.อีกคนโทรมา(คาดว่าเปลี่ยนคนดูแลใหม่ของเดือนนี้) ดิฉันก็ยังคงแจ้งว่ายังมีเงินไม่พอค่ะ จนท.บอกว่าเดือนนี้เรามีโปรโมชั่นส่วนลดให้ 50% สนใจมั้ยคะ ดิฉันเลยแจ้งว่าคงได้ตอนสิ้นเดือนนี้อ่ะค่ะ อาจจะมีพอยังไงติดต่อมาใหม่นะคะ

ทางแห่งแสงสว่างเริ่มมาล้ะคร้า แต่ จนท.ของเดือนที่แล้วคงเล่นละครกันบีบให้เราจ่ายให้ได้ สุดท้ายยังไม่มีค่ะ เลยเปลี่ยนคนทวงซะ :cry2:

ถ้าเงินพร้อมก็จัดเลยครับ โอกาสดีๆ มาแล้ว คว้าไว้ก่อนเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60697 โดย pumpui2555
สู้ๆนะค๊ะเราก็เพิ่งหยุดเดือนนี้เดือนแรกเหมือนกัน เป็นกำลังใจให้นะ o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61130 โดย MaNaCha
ล่าสุดเมื่อสักครู่(12/12/57) อีซี่บาย โทรมาหลังจากหายไปเป็นเดือน
อีซี่ : สวัสดีค่ะจากที่เราทราบภาระต่างๆที่หยุดจ่ายมานะคะ เรามีข้อเสนอค่ะ
อีฉัน : ค่ะ
อีซี่ : ยอดคงค้างตอนนี้คือ 63,800 บาทนะคะ ถ้าคุณจะปิดยอดเราเสนอให้ 30,000 ถ้วนๆค่ะ สนใจมั้ยคะ
อีฉัน : เดี๋ยวขอคิดดูก่อนนะคะ
อีซี่ : ถ้าคุณจะปิดงวดเดียว 30,000 จบเลยก็ได้นะคะ หรือไม่สะดวกสิ้นเดือน ธ.ค.57 นี้จ่าย 7,000 บาทก่อน งวดที่ 1 ค่ะ แล้วจ่ายงวดที่ 2-5 เดือนละ 4,600 บาทค่ะ เท่ากับเราให้คุณชำระปิดที่ 6 เดือนค่ะ
อีฉัน : ก็น่าสนใจนะคะอาทิตย์หน้าโทรมาใหม่นะคะ ขอตัดสินใจก่อนนะคะ
อีซี่ : ได้ค่ะจะติดต่อกลับตามวันเวลาที่กำหนดนะคะ

ในสมองคำนวณครุ่นคิด
ยอดหยุด 57,000 บาท วันที่ 02/08/57
ยอดคงค้าง 63,800 บาท วันที่ 12/12/57
ยอดปิดเสนอ 30,000 บาท (งวดเดียวหรือ 6 เดือนก็ได้)
ครุ่นคิดเงินโบนัสจะปิดเจ้าหลักหมื่นที่ลดยอดให้ก่อน หรือจะปิดยอดหลักแสนก่อน ให้ส่วนลดประมาณ 50% ใกล้เคียงกัน :shy:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61134 โดย p.namdech
สู้มาได้ไกลแล้วครับสู้ต่อไปนะครับ สู้ สู้ ครับ ผมพึ้งเริ่มหยุด 12/57 นี้เองยังกล้าๆกลัวแต่ก็จะสู้ครับคงโดนท่วงทุกรูปแบบแต่ก็จะทนครับที่กลัวที่สุดไม่ใช้ว่ามันจะท่วงกับผม แต่มันไปที่บ้านรบกวนแฟนที่เปิดร้านขายกาแฟที่บ้าน แต่บอกแฟนไว้แล้วแหล่ะครับเรื่องนี้แต่ก็แอบเป็นห่วงแฟน ผมทำงานคุมงานต่างจังหวัดไม่ค่อยเข้าบริษัท ออกไปที่เป็น อาทิตย์หรือเป็นเดือนๆ สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61142 โดย MaNaCha

p.namdech เขียน: สู้มาได้ไกลแล้วครับสู้ต่อไปนะครับ สู้ สู้ ครับ ผมพึ้งเริ่มหยุด 12/57 นี้เองยังกล้าๆกลัวแต่ก็จะสู้ครับคงโดนท่วงทุกรูปแบบแต่ก็จะทนครับที่กลัวที่สุดไม่ใช้ว่ามันจะท่วงกับผม แต่มันไปที่บ้านรบกวนแฟนที่เปิดร้านขายกาแฟที่บ้าน แต่บอกแฟนไว้แล้วแหล่ะครับเรื่องนี้แต่ก็แอบเป็นห่วงแฟน ผมทำงานคุมงานต่างจังหวัดไม่ค่อยเข้าบริษัท ออกไปที่เป็น อาทิตย์หรือเป็นเดือนๆ สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

สู้ๆนะคะ ตอนแรกก็กล้าๆกลัวๆเหมือนกันค่ะ ยิ่ง 1-2 เดือนแรกเครียดมากค่ะ แต่ก็อ่านๆกระทู้ได้กำลังใจที่จะสู้ค่ะ หาวิธีรับมือแต่ละคนที่โทรทวงก็เคี่ยวๆทั้งนั้น อดทนอีกนิดค่ะเดียวมันก็จะค่อยๆดีขึ้นค่ะ ดิฉันก็ไม่ค่อยได้อยู่บ้าน ไม่ค่อยได้เข้าบริษัท ไปต่างจังหวัดซะบ่อย มีคนมาทวงที่บริษัทแรกๆก็คิดอายคนอื่นนะคะ แต่สู้กับความจริงดีกว่า เลยบอกเพื่อนที่ทำงานกับแม่บ้าน เค้าก็ช่วยรับเอกสารให้นะคะ ส่วนที่บ้านปกติกลางวันไม่มีคนอยู่อยู่แล้ว ออกทำมาหากินกัน จนท.จะมาบ้านช่วง 13.00 - 18.00 เลยไม่เคยเจอ เจอแต่เอกสารทวงหนี้ใส่ตู้จดหมายไว้
ยังไงก็สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้คร้า o_)

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61339 โดย MaNaCha
เจรจาปิดหนี้ตัวแรก Umay+ (17/12/57)

วันนี้เจรจากันสรุปยอด 63,800 บาท ปิดที่ 30,000 บาทถ้วน ผ่อนชำระได้ 6 เดือน
งวดที่ 1 วันที่ 30/12/57 จำนวนขั้นต่ำ 7,500 บาท
งวดที่ 2-5 ทุกวันที่ 2 ของเดือน จำนวน 4,500 บาท

ตอนนี้รอลุ้นโบนัสสิ้นเดือนนี้ถ้าได้เยอะพอสมควรก็อยากจ่ายงวดเดียวเลย ไม่อยากผ่อนกลัวผิดนัด ยังไงก็ขอให้ได้โบนัสเยอะๆละกันนะคะ

* เมื่อมีเริ่มปิดตัวที่ 1 ได้ ตัวต่อๆไปก็คงต้องปิดได้เน้อะ ต้องสร้างกำลังใจให้หมดหนี้ตัวสุดท้ายเร็วๆ :สู้ๆ:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61341 โดย astone

MaNaCha เขียน: เจรจาปิดหนี้ตัวแรก Umay+ (17/12/57)

วันนี้เจรจากันสรุปยอด 63,800 บาท ปิดที่ 30,000 บาทถ้วน ผ่อนชำระได้ 6 เดือน
งวดที่ 1 วันที่ 30/12/57 จำนวนขั้นต่ำ 7,500 บาท
งวดที่ 2-5 ทุกวันที่ 2 ของเดือน จำนวน 4,500 บาท

ตอนนี้รอลุ้นโบนัสสิ้นเดือนนี้ถ้าได้เยอะพอสมควรก็อยากจ่ายงวดเดียวเลย ไม่อยากผ่อนกลัวผิดนัด ยังไงก็ขอให้ได้โบนัสเยอะๆละกันนะคะ

* เมื่อมีเริ่มปิดตัวที่ 1 ได้ ตัวต่อๆไปก็คงต้องปิดได้เน้อะ ต้องสร้างกำลังใจให้หมดหนี้ตัวสุดท้ายเร็วๆ :สู้ๆ:

ยินดีด้วยค่ะ คุณ Manacha ไม่ทราบว่าคุณหยุดไปกี่เดือนแล้วคะ เราพึ่งหยุดจะเข้าเดือนที่2 ยอด26,000 ไม่รู้จะได้H/Cตอนไหน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61349 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
:สู้ๆ: หยุดจ่ายมาพอๆกันเลยค่ะ ยอดหนี้ก็พอๆกัน แต่ของดิฉันยอดแต่ละเจ้า สูงๆทั้งนั้น แต่ยังไงก็จะสู้ต่อไปคร้า ขอให้หมดหนี้เร็วๆนะคร้า

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61353 โดย MaNaCha

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ เขียน: :สู้ๆ: หยุดจ่ายมาพอๆกันเลยค่ะ ยอดหนี้ก็พอๆกัน แต่ของดิฉันยอดแต่ละเจ้า สูงๆทั้งนั้น แต่ยังไงก็จะสู้ต่อไปคร้า ขอให้หมดหนี้เร็วๆนะคร้า

ยังไงก็ต้องมีหวังค่ะ สู้ๆเช่นกันนะคะ มีหนี้ได้ก็ต้องหมดได้ เป็นกำลังใจให้นะคะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61360 โดย astone

MaNaCha เขียน: มาอัพเดทค่ะ วันนี้ กรุงศรี First Choice โทรมาค่ะ ค่อนข้างพูดจาดี
จนท : ตอนนี้รอบบิลชน 2 รอบแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะหามาจ่ายขั้นต่ำของบิลแรกได้มั้ยคะ
ดิฉัน : ตอนนี้คงยังไม่ได้ค่ะ พอดีว่าต้องจ่ายค่าผ่าตัดเพิ่มอีกน่ะค่ะ
จนท : ดิฉันไม่อยากให้เกินไปเดือนที่ 3 เพราะจะทำให้ลูกค้าเสียประวัตินะคะ คือเสียดายที่ลูกค้าประวัติดีมาตลอด
ดิฉัน : ไม่เป็นไรค่ะ ตอนนี้จะพยายามหามาให้นะคะ จะยืมญาติมาให้แต่ไมีรู้ว่าจะได้รึป่าวนะคะ
จนท : ถ้ายังไงพยายามหน่อยนะคะ แต่ตอนนี้ดิฉันต้องขอดำเนินการตามระบบนะคะ

ยังรู้สึกดี เจอเจ้าหน้าที่พูดจาดี เท่าทีาเจอมาแย่สุด ณ ตอนนี้คงเป็นจาก อิออน เดี๋ยวพรุ่งนี้คงโทมา ลุ้นๆค่ะ

เหมือนกันค่ะ FC พูดง่าย ไม่เหมือนอิออน ทวงเช้าเย็น วันละ3-4รอบ ไม่มีก็บอกให้เรายืม ยูเมะหายไปสักพักแล้ว KTC ก็พูดจารู้เรื่อง

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61361 โดย MaNaCha

astone เขียน:

MaNaCha เขียน: มาอัพเดทค่ะ วันนี้ กรุงศรี First Choice โทรมาค่ะ ค่อนข้างพูดจาดี
จนท : ตอนนี้รอบบิลชน 2 รอบแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะหามาจ่ายขั้นต่ำของบิลแรกได้มั้ยคะ
ดิฉัน : ตอนนี้คงยังไม่ได้ค่ะ พอดีว่าต้องจ่ายค่าผ่าตัดเพิ่มอีกน่ะค่ะ
จนท : ดิฉันไม่อยากให้เกินไปเดือนที่ 3 เพราะจะทำให้ลูกค้าเสียประวัตินะคะ คือเสียดายที่ลูกค้าประวัติดีมาตลอด
ดิฉัน : ไม่เป็นไรค่ะ ตอนนี้จะพยายามหามาให้นะคะ จะยืมญาติมาให้แต่ไมีรู้ว่าจะได้รึป่าวนะคะ
จนท : ถ้ายังไงพยายามหน่อยนะคะ แต่ตอนนี้ดิฉันต้องขอดำเนินการตามระบบนะคะ

ยังรู้สึกดี เจอเจ้าหน้าที่พูดจาดี เท่าทีาเจอมาแย่สุด ณ ตอนนี้คงเป็นจาก อิออน เดี๋ยวพรุ่งนี้คงโทมา ลุ้นๆค่ะ

เหมือนกันค่ะ FC พูดง่าย ไม่เหมือนอิออน ทวงเช้าเย็น วันละ3-4รอบ ไม่มีก็บอกให้เรายืม ยูเมะหายไปสักพักแล้ว KTC ก็พูดจารู้เรื่อง

ใช่ค่ะ FC ค่อนข้างพูดจาดีคุยรู้เรื่องค่ะ ตอนนี้ก็เริ่มหายๆเบาบางไปเยอะแล้วค่ะ จะมีก็ UOB กะ CITI ที่ยังโทรมาบ้างค่ะ ส่วนอิออน เงียบไปนานค่ะตั้งแต่โต้วาทีกันไปยกใหญ่ ยังไงก็สู้ๆนะคะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61683 โดย MaNaCha
ดิฉันได้ขอเอกสารยืนยันส่วนลดในการปิดบัญชี ของอีซี่บาย ตามแนวทางของชมรม รอบนี้เจ้าหน้าพูดจาค่อนข้างดีมากค่ะ และได้จัดส่งเอกสารยืนยันดังกล่าวมาให้ และมีการโทรสอบถามคอนเฟิร์มพูดจาดีสุภาพค่ะ โชคดีคุยแล้วไม่เครียดค่ะ รอเงินโบนัสออกพร้อมสู้เต็มที่ค่ะ
พอดีแนบไฟล์ไม่ขึ้นเอาไว้จะลองอีกทีนะคะ

ตามเอกสารเบื่้องต้น คือ ยอดหนี้ ณ วันครบกำหนดชำระเงิน ยอดหนี้จำนวน 71,906 บาท ทางบริษัทขอยืนยันยอดหนี้จากการตกลงโดยยอมรับเงื่อนไขทั้ง 2 ฝ่าย ทางบริษัทยอมรับเงื่อนไขการชำระหนี้จากท่านเป็นจำนวน 30,000 บาท โดยกำหนดชำระ 6 งวด งวดที่ 1 จำนวน 7,500 บาท งวดที่ 2 - 6 จำนวน 4,500 บาท

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61696 โดย MaNaCha
เอกสารยืนยันส่วนลดจาก อีซี่บายค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61723 โดย MaNaCha
ล่าสุดวันนี้ จนท.UOB โทรมาค่ะ แจ้งว่าธนาคารคิดยอดเฉพาะเงินต้นที่ใช้ไม่คิดดอกเบี้ยและค่าปรับ

ยอดบัตรกดเงินสด 26,315.54 บาท ทางธนาคารยินดีลดให้ 24,000 บาท (สามารถแบ่งจ่าย 2 งวดได้)
ยอดบัตรเครดิต 46,130.24 บาท ทางธนาคารยินดีลดให้ 41,631 บาท

แต่มีข้อแม้ว่าให้ส่งสำเนาบัตรประชาชน ให้กับทางธนาคารเพื่อดำเนินขอจ่ายยอดส่วนลดดังกล่าว เหมือนจะดีนะคะแต่แปลกตรงที่ต้องส่งเอกสารไป ซึ่งอีซี่บาย ที่นัดปิดยอดไม่ต้องส่งเอกสารใดๆ เลยไม่แน่ใจว่าการปิดยอดหรือขอส่วนลดกับทาง UOB จะต้องส่งสำเนาบัตรประชาชน ไปทุกรายหรือเปล่าอ่ะค่ะ :sweat:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61746 โดย pingpongjaa

MaNaCha เขียน: จะรบกวนสอบถามค่ะ ว่าของ UOB เป็นงวดแรกที่ต้องจ่าย แต่มันติดขัดจริงอ่ะค่ะ ถ้าเราจะหยุดจ่ายตั้งแต่งวดแรกจะมีผลอะไรมั้ยคะ

ตอนนี้รับมือจากการโทรศัพท์ทวงทุกวัน ครั้งแรกยอมรับว่าเครียดมากค่ะ แต่ตอนนี้เริ่มดีขึ้นเริ่มกล้าที่จะพูดคุยมากขึ้นค่ะ เดี๋ยวเอาไว้จะมาเล่าประสบการณ์การโทรทวงเงินของแต่ละที่นะคะ o_)

รบกวนถามหน่อยครับ UOB สรุปได้จ่ายงวดแรกไหมครับ รึว่าหยุดไปเลยตั้งแต่งวดแรก แล้วผลเป็นยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61756 โดย yingatirat
ใจเย็น เราผ่านมาหมดแล้ว เป็นหนี้ตั้งแต่ปี 50 โดย ควิชแคชฟ้อง 120000 ไปขึ้นศาลครั้งแรก เคลียร์ให้ที่ละเดือน ๆ จนครบ แค่ พันกว่า ๆ หมดไปแล้ว 53 เก็บเงินและขอปิดยอดฟ้องทำใบลดหนี้ เค้าก็ลดให้ค่ะ

ส่วนที่อื่น ใช้วิธี haircut หนี้หมดไปแล้ว 54 แต่ทุกวันนี้ยังคงค้าง อิออน เพราะไม่รู้จ่ายใคร รอปิด และเค้าก็เงียบหาย หลายปีแล้ว แต่คงติดยอดบูโรอยู่

ตอนแรก โทรมาวันละ 10 หน ปล่อยให้มันผ่านไป บอกว่าไม่มี แค่นั้น ไม่ต้องหนีปัญหา
ต้องเผชิญกับมันค่ะ อย่าไปกลัว เราไม่ได้ปล้นใครค่ะ เก็บเงินแล้วค่อยปิดที่ละใบ

ผ่านมาเกือบ 7 ปี

บ้านเราซื้อก็โดนฟ้องศาล 4,600,000 แต่่โชคดีขายออกไปได้ ปิดยอด
บ้านอีกหลังก็โดนฟ้องศาล เลยเปลี่ยนชื่อเป็นพี่สาวให้ ทุกวันนี้ใช้ชื่อพี่สาวผ่อนอยู่ 2,000,0000 บาท

ส่วนตัวแฟน เป็นตั้งแต่ 50 - 57 ใช้หมดแล้ว ตัวสุดท้าย อิซ๊บาย โดยบังคับคดีเลย ใช้ไปหมด 7/57
โลตัส 55000
citybank 20000
กรุงศรี 200000 ฟ้องศาลจ่ายทุกเดือน เก็บเงิน ตัด Hair cut ปี 55
เซเทเลม 100000 haircut
อีซีบาย 200000 ตัดแบ่งชำระ 140,000 ฟ้อง ศาล บังคับคดี
บัตรกรุงศรี 100000 ฟ้องศาล แบ่งชำระ ปิด haircut 55
กรุงไทย เงินสด 150000 ฟ้องศาล แบ่งชำระ ปิด haircut 56
บัตรกรุงไทย 50000 ฟ้องศาล แบ่งชำระ ปิด haircut 56
ยูโอบี 50000
ไทยธนาคาร 120000 เงินสด
โฮมโปร 30000
เซ็นทรัล บัตร 50000
เงินสด เซ็นทรัล 150000
เงินนอกระบบ 1,600,000 ดอกร้อยละ 20 แม่งกินดอนบาน เลยตัดสินใจเข้าไปคุยบอกว่า ไม่มีแล้ว นับจากนี้ขอใช้ต้นอย่างเดียว จนถึงทุกวันนี้ ติดอยู่ 40000 บาท
ลืม มีโอเค แคปิดตอล 100000 ฟ้องศาล ตัด haricut

จนถึงทุกวันนี้ มีหนี้แต่น้อยลง แต่ก็ยังไม่หายเหนือย เพราะภาระยังมี อีกเยอะ
ท้อนะ ทุกวัน แต่ ไม่ถอย
เป็นเจ้าของธุรกิจ เล็ก ยังต้องผ่อน รถ 4 คัน อีก เหนื่อย แต่ต้องทำ
เพราะไม่รู้จะทำอะไร ลูกน้องอีก 15 คน ทุกคน ก็หวังเพิ่งเรา
ไม่ขอรวย แต่ขอให้พีกิน มีใช้ สักวันต้องได้ดี
อายุก็ 45 ปี แล้ว เรากับแฟนยังสู้อยู้่เลย อย่าท้อ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61758 โดย FFM

yingatirat เขียน: ใจเย็น เราผ่านมาหมดแล้ว เป็นหนี้ตั้งแต่ปี 50 โดย ควิชแคชฟ้อง 120000 ไปขึ้นศาลครั้งแรก เคลียร์ให้ที่ละเดือน ๆ จนครบ แค่ พันกว่า ๆ หมดไปแล้ว 53 เก็บเงินและขอปิดยอดฟ้องทำใบลดหนี้ เค้าก็ลดให้ค่ะ

ส่วนที่อื่น ใช้วิธี haircut หนี้หมดไปแล้ว 54 แต่ทุกวันนี้ยังคงค้าง อิออน เพราะไม่รู้จ่ายใคร รอปิด และเค้าก็เงียบหาย หลายปีแล้ว แต่คงติดยอดบูโรอยู่

ตอนแรก โทรมาวันละ 10 หน ปล่อยให้มันผ่านไป บอกว่าไม่มี แค่นั้น ไม่ต้องหนีปัญหา
ต้องเผชิญกับมันค่ะ อย่าไปกลัว เราไม่ได้ปล้นใครค่ะ เก็บเงินแล้วค่อยปิดที่ละใบ

บ้านเราซื้อก็โดนฟ้องศาล 4,600,000 แต่่โชคดีขายออกไปได้ ปิดยอด
บ้านอีกหลังก็โดนฟ้องศาล เลยเปลี่ยนชื่อเป็นพี่สาวให้ ทุกวันนี้ใช้ชื่อพี่สาวผ่อนอยู่ 2,000,0000 บาท

ส่วนตัวแฟน เป็นตั้งแต่ 50 - 57 ใช้หมดแล้ว ตัวสุดท้าย อิซ๊บาย โดยบังคับคดีเลย ใช้ไปหมด 7/57
โลตัส 55000
กรุงศรี 200000 ฟ้องศาลจ่ายทุกเดือน เก็บเงิน ตัด Hair cut ปี 55
อีซีบาย 200000 ตัดแบ่งชำระ 140,000 ฟ้อง ศาล บังคับคดี
บัตรกรุงศรี 100000 ฟ้องศาล แบ่งชำระ ปิด haircut 55
กรุงไทย เงินสด 150000 ฟ้องศาล แบ่งชำระ ปิด haircut 56
บัตรกรุงไทย 50000 ฟ้องศาล แบ่งชำระ ปิด haircut 56
เงินนอกระบบ 1,600,000 ดอกร้อยละ 20 แม่งกินดอนบาน เลยตัดสินใจเข้าไปคุยบอกว่า ไม่มีแล้ว นับจากนี้ขอใช้ต้นอย่างเดียว จนถึงทุกวันนี้ ติดอยู่ 40000 บาท
ลืม มีโอเค แคปิดตอล 100000 ฟ้องศาล ตัด haricut

จนถึงทุกวันนี้ มีหนี้แต่น้อยลง แต่ก็ยังไม่หายเหนือย เพราะภาระยังมี อีกเยอะ
เป็นเจ้าของธุรกิจ เล็ก ยังต้องผ่อน รถ 4 คัน อีก เหนื่อย แต่ต้องทำ
เพราะไม่รู้จะทำอะไร ลูกน้องอีก 15 คน ทุกคน ก็หวังเพิ่งเรา
ไม่ขอรวย แต่ขอให้พีกิน มีใช้ สักวันต้องได้ดี
อายุก็ 45 ปี แล้ว เรากับแฟนยังสู้อยู้่เลย อย่าท้อ

ถามคุณ yingatirat หน่อยครับ

กรุงศรี ฟ้องศาลแล้ว เค้าให้ผ่อนยังไงครับ ผ่อนได้สูงสุดกี่งวด (พอดีแม่ผมมีแต่หนี้ของกรุงศรี)

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61769 โดย MaNaCha

pingpongjaa เขียน:

MaNaCha เขียน: จะรบกวนสอบถามค่ะ ว่าของ UOB เป็นงวดแรกที่ต้องจ่าย แต่มันติดขัดจริงอ่ะค่ะ ถ้าเราจะหยุดจ่ายตั้งแต่งวดแรกจะมีผลอะไรมั้ยคะ

ตอนนี้รับมือจากการโทรศัพท์ทวงทุกวัน ครั้งแรกยอมรับว่าเครียดมากค่ะ แต่ตอนนี้เริ่มดีขึ้นเริ่มกล้าที่จะพูดคุยมากขึ้นค่ะ เดี๋ยวเอาไว้จะมาเล่าประสบการณ์การโทรทวงเงินของแต่ละที่นะคะ o_)

รบกวนถามหน่อยครับ UOB สรุปได้จ่ายงวดแรกไหมครับ รึว่าหยุดไปเลยตั้งแต่งวดแรก แล้วผลเป็นยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

สำหรับ UOB บัตรกดเงินสด จ่าย 1 งวดค่ะ แต่ UOB บัตรเครดิต ไม่ได้จ่ายตั้งแต่งวดแรกค่ะ พอดีติดปัญหาพอดีอ่ะค่ะ ตอนนี้ของ UOB ทั้ง 2 รายการ จนท.ติดต่อให้จ่ายเงินต้นคืน โดยไม่คิดดอกเบี้ยและค่าปรับค่ะ สามารถผ่อนจ่ายได้ 2 งวด ตอนแรกก็ค่อนข้างกลัวมีจดหมายแจ้งมาเหมือนจะฟ้องศาล แต่ตอนนี้มีเจรจาส่วนลดบ้างล้ะค่ะ กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะไม่รู้ว่าเงินโบนัสจะพอมั้ยอ่ะค่ะ ^^

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61770 โดย MaNaCha

yingatirat เขียน: ใจเย็น เราผ่านมาหมดแล้ว เป็นหนี้ตั้งแต่ปี 50 โดย ควิชแคชฟ้อง 120000 ไปขึ้นศาลครั้งแรก เคลียร์ให้ที่ละเดือน ๆ จนครบ แค่ พันกว่า ๆ หมดไปแล้ว 53 เก็บเงินและขอปิดยอดฟ้องทำใบลดหนี้ เค้าก็ลดให้ค่ะ

โลตัส 55000

สู้ๆต่อไปนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ หนูก้อจะสู้ต่อไปเช่นกันค่ะ ว่าแต่การเปลี่ยนชื่อคนซื้อบ้านนี่เราทำยังไงอ่ะคะ หนูอยากเปลี่ยนชื่อเป็นคุณแม่อ่ะค่ะไม่รู้ทำได้รึเปล่าอ่ะค่ะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61813 โดย eds
ของผมยอดหนี้รวม 6 แสนได้ ค่อยๆ เก็บตังค์ปิดไปทีละใบ ตอนนี้ผ่านมาปีกว่าเหลืออีก 2 ใบ ใกล้เป็นไทแล้วครับ สู้ๆนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.827 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena