พร้อมที่จะสู้กับหนี้ 7 แสน ขอคำแนะนำและกำลังใจด้วยนะคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91654 โดย MaNaCha
ก่อนหน้านี้ผ่อนรถกะบะสำหรับขายของ 1 คัน แต่เกิดปัญหานิดหน่อย เลยนำรถไปคืนไฟแนนซ์ เมื่อไฟแนนซ์นำไปประมูลขายได้มีส่วนต่างที่ต้องรับผิดชอบอีกประมาณ 140,000 กว่าบาท เมื่อต้นเดือนมีจดหมายจากธนาคารไฟแนนซ์มาแจ้งส่วนลด 140,000 กว่าบาท เหลือ 15,000 บาท หากไม่ชำระจะทำเรื่องฟ้องศาลแล้วเพราะไม่ได้ชำระเกือบ 1 ปีจากที่นำรถไปคืน
เมื่อวันที่ 28 ธ.ค.59 ได้นำเอกสารที่ได้รับไปชำระปิด 15,000 บาท เรียบร้อย เป็นการปิดนี้อย่างสมบูรณ์เป็นรายการแรก รู้สึกดีใจมากเหมือนได้ปลดอะไรบางอย่างสำเร็จ รายการอื่นๆรอปิดต่อไป ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91659 โดย consai

MaNaCha เขียน: ก่อนหน้านี้ผ่อนรถกะบะสำหรับขายของ 1 คัน แต่เกิดปัญหานิดหน่อย เลยนำรถไปคืนไฟแนนซ์ เมื่อไฟแนนซ์นำไปประมูลขายได้มีส่วนต่างที่ต้องรับผิดชอบอีกประมาณ 140,000 กว่าบาท เมื่อต้นเดือนมีจดหมายจากธนาคารไฟแนนซ์มาแจ้งส่วนลด 140,000 กว่าบาท เหลือ 15,000 บาท หากไม่ชำระจะทำเรื่องฟ้องศาลแล้วเพราะไม่ได้ชำระเกือบ 1 ปีจากที่นำรถไปคืน
เมื่อวันที่ 28 ธ.ค.59 ได้นำเอกสารที่ได้รับไปชำระปิด 15,000 บาท เรียบร้อย เป็นการปิดนี้อย่างสมบูรณ์เป็นรายการแรก รู้สึกดีใจมากเหมือนได้ปลดอะไรบางอย่างสำเร็จ รายการอื่นๆรอปิดต่อไป ^^

ยินดีด้วยครับ หมดไปอีกราย สู้ๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95542 โดย MaNaCha

MaNaCha เขียน: อยากสอบถามค่ะว่าทำสัญญาประนีประนอมยอมความที่ศาล ของสินเชื่อส่วนบุคคลซิตี้ ยอดฟ้อง 166,729.16 บาท จำนวน 15 งวด ชำระงวดละ 2,000 บาท
ตอนนี้ชำระทุกงวดไม่มีขาดเดือน พ.ย.59 นี้เป็นงวดสุดท้าย ต้องจ่สยเป็นเงินก้อน 138,729.16 บาท แต่ยังเก็บเงินได้ไม่พอเราจะขอกับทางเจ้าหนี้ผ่อนต่อได้หรือไม่ หรือควรทำอย่างไรดีคะ

*หมายเหตุ
ทรัพย์สิน มีบ้านเพิ่งผ่อนธนาคารได้ประมาณ 2 ปี (เป็นผู้กู้และเจ้าบ้านค่ะ)
ตอนนี้ทำงานประจำบริษัทเอกชนเงินเดือนประมาณ 30,000 บาท
ตอนนี้ผ่อนชำระจากที่ขึ้นศาลจำนวน 3 รายทุกเดือนไม่มีขาดชำระ

วันนี้ จนท.โทรมาว่า ที่เรามึนจ่ายเดือนละ 2,000 มา 8 เดือน ตอนนี้ จนท.ฝ่ายบังคับคดี กำลังรวบรวมเอกสารที่จะส่งเข้าบริษัทเพื่ออายัติเงินเดือน ดังนั้นเจรจาปิดยอดที่ 100,000 ถามว่าเรามีมั้ยเลยบอกว่ายังไม่มี ทาง จนท.เลยแนะนำว่าถ้าพอหาได้ให้รีบเจรจาปิดเพื่อยุติการอายัติเงินเดือน ตอนนี้เลยกลับมาเครียดต่อถ้าไม่มีจริงๆ โดนอายัติเงินเดือนรวมรายได้ 30% คงใช้ชีวิตลำบากแน่ๆ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95668 โดย kcp

MaNaCha เขียน:

MaNaCha เขียน: อยากสอบถามค่ะว่าทำสัญญาประนีประนอมยอมความที่ศาล ของสินเชื่อส่วนบุคคลซิตี้ ยอดฟ้อง 166,729.16 บาท จำนวน 15 งวด ชำระงวดละ 2,000 บาท
ตอนนี้ชำระทุกงวดไม่มีขาดเดือน พ.ย.59 นี้เป็นงวดสุดท้าย ต้องจ่สยเป็นเงินก้อน 138,729.16 บาท แต่ยังเก็บเงินได้ไม่พอเราจะขอกับทางเจ้าหนี้ผ่อนต่อได้หรือไม่ หรือควรทำอย่างไรดีคะ

*หมายเหตุ
ทรัพย์สิน มีบ้านเพิ่งผ่อนธนาคารได้ประมาณ 2 ปี (เป็นผู้กู้และเจ้าบ้านค่ะ)
ตอนนี้ทำงานประจำบริษัทเอกชนเงินเดือนประมาณ 30,000 บาท
ตอนนี้ผ่อนชำระจากที่ขึ้นศาลจำนวน 3 รายทุกเดือนไม่มีขาดชำระ

วันนี้ จนท.โทรมาว่า ที่เรามึนจ่ายเดือนละ 2,000 มา 8 เดือน ตอนนี้ จนท.ฝ่ายบังคับคดี กำลังรวบรวมเอกสารที่จะส่งเข้าบริษัทเพื่ออายัติเงินเดือน ดังนั้นเจรจาปิดยอดที่ 100,000 ถามว่าเรามีมั้ยเลยบอกว่ายังไม่มี ทาง จนท.เลยแนะนำว่าถ้าพอหาได้ให้รีบเจรจาปิดเพื่อยุติการอายัติเงินเดือน ตอนนี้เลยกลับมาเครียดต่อถ้าไม่มีจริงๆ โดนอายัติเงินเดือนรวมรายได้ 30% คงใช้ชีวิตลำบากแน่ๆ

ของเราเพิ่งผ่อนชำระของ citi adv. ค่ะ งวดที่ 24 ต้องปิดหมด ยังกลุ้มใจอยู่เลยว่าจะหาเงินมาปิดทันมั้ย เพราะว่าของเจ้าหนี้อื่นก็ต้องปิดจบงวดที่ 24 เหมือนกัน ระยะเวลาใกล้เคียงกันด้วยค่ะ กลัวหาเงินไม่ทันจังเลย

ถ้าถึงตอนนั้นเค้าจะบังคับคดีเอาเงินเดือน ตัวเราเองก็คงทำอะไรไม่ได้อะค่ะ ต้องจำยอม :cry2:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95675 โดย MaNaCha
ตอนนี้เจรจากับทาง สนง.กฎหมาย ขอส่วนลดได้แล้วค่ะจากยอดประมาณ 130,000 เค้าแจ้งว่าธนาคารลดให้เต็มที่ 100,000 บาท

พอดีขอยืมเงินญาติได้ 50,000 บาท เลยต่อรองแบบหักคอขอส่วนลด 50,000 ได้มั้ย ธนาคารแจ้งว่าเต็มที่คือ 90,000 งวดเดียว หรือ 100,000 แบ่งเป็น 2 งวด

ดิฉันเลยต่อรองแบบสุดๆอีกทีที่ 80,000 บาทงวดเดียว เลยจบที่ยอดนี้ พอดีบริษัทมีโครงการช่วยพนักงานให้กู้เงินได้โดยคิดดอกเบี้ย 4% ต่อปี ลดต้นลดดอก เลยกู้มาเพิ่มและยอมให้หักเงินเดือน 10 เดือนดีกว่าโดนอายัติเงินเดือน จะได้จบ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95693 โดย kcp

MaNaCha เขียน: ตอนนี้เจรจากับทาง สนง.กฎหมาย ขอส่วนลดได้แล้วค่ะจากยอดประมาณ 130,000 เค้าแจ้งว่าธนาคารลดให้เต็มที่ 100,000 บาท

พอดีขอยืมเงินญาติได้ 50,000 บาท เลยต่อรองแบบหักคอขอส่วนลด 50,000 ได้มั้ย ธนาคารแจ้งว่าเต็มที่คือ 90,000 งวดเดียว หรือ 100,000 แบ่งเป็น 2 งวด

ดิฉันเลยต่อรองแบบสุดๆอีกทีที่ 80,000 บาทงวดเดียว เลยจบที่ยอดนี้ พอดีบริษัทมีโครงการช่วยพนักงานให้กู้เงินได้โดยคิดดอกเบี้ย 4% ต่อปี ลดต้นลดดอก เลยกู้มาเพิ่มและยอมให้หักเงินเดือน 10 เดือนดีกว่าโดนอายัติเงินเดือน จะได้จบ

ดีใจด้วยค่ะ ได้ปิดแล้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.435 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena